Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องก้นตู้หน่อยครับ  (อ่าน 1090 ครั้ง)
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/02/13, [10:47:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมอยากทราบว่าการจะลงก้นตู้ที่เหมาะสม สำหรับตู้ผมนั้นลงอะไรได้บ้าง ตู้36×18×18กรองล่าง30×18×15อุณหภูมิ28-29เค็ม32 มีก้นตู้ตัวไหนบ้างที่เลี้ยงง่ายเหมาะสำหรับมือใหม่แบบผม รบกวนผู้เลี้ยงระดับเซียนช่วยตอบกระทู้ผมทีครับ ขอบคุณมากครับ [on_051]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/02/13, [10:54:22] »

ไฟอะไรที่ใช้ถ้าหน่าร้อนจัดน่าจะทะลุ30องศาเลยนะ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/02/13, [11:58:03] »

ข้อมูลตู้น้อยมาก บอกมาครบๆเลย ทุกอย่าง รวมทั้งปลาหรืออะไรที่เลี้ยงอยู่จะได้แนะนำกันถูก

น้ำร้อนกว่า 28-29 ก็ไม่รุ่งที่จะเลี้ยงแล้วครับ ถ้าลงชิลเลอร์จะดีกว่าไม่งั้นก็คงจะปลาล้วน
Krit2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/02/13, [12:01:35] »

ใช้ไฟอะไรเลี้ยงครับ จะได้แนะนำถูก
แต่ถ้าก้นตู้พื้นๆ ก็ลองเริ่มจากพวกกระดุม กับเห็ดของไทยก่อนก้อได้ครับ เลี้ยงง่าย
ไม่เกิน 29-30 องศา
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/02/13, [14:18:08] »

ไฟว่าจะใช้สปอร์ตไลท์led 20watts 2ตัวกับหลอดชมพูฟ้าจะพอไหมครับแล้วอุณหภูมิ28-29ใช้พัดลม+tempพอไหวไหมครับบ
Pattii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/02/13, [15:37:47] »

ย่านที่ก้นตู้ต้องการคือ 430  น้ำเงิน ไม่น้ำเงินท้องตลาดนะ
กับ660 สีแดง  ไม่ใช่สีแดง 620นะ ถ้า620 ตะใคร่ชอบมาก 
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/02/13, [16:28:12] »

หลอดสีน้ำเงินกับแดงตามที่บอกหาซื้อได้ที่ไหนครับราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/02/13, [17:08:38] »

ตอบแบบไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย
โครมของ cidly 
ของ sunledking  เกรดเดียวกัน เลือกเอาตามความเหมาะสม กี่watt
เลี้ยงของอ่อนได้ อะไรมั่ง ลองดูของคุณพี่ป๊อป และได้อีกหลายอย่าง
ถ้าโคมทำเองไทยประดิษฐ์ ของคุณปั้ม แอบโฆษณาให้คงไม่ว่ากัน
ซื้อมาเป็นโคมเสริม หรือเอาแบบโคมหลักก็ได้แต่ยังไม่เคยใช้นะเราตู้ใหม่อยู่จะซื้อมาลอง 
เพราะเค้ามีโคมแบบเลือกย่านเองได้ ถ้าจะเร่งสี ย่าน 430 ถ้าจะให้โตไวเท่าที่เรียนมา 660 สีแดง
 620 ก็ได้ ถ้าอยากเลี้ยงตะใคร่   ถ้าให้แนะนำก็โคมเสริม ถ้ามีอยู่ไฟอยู่แล้ว
12w แดง6 ฟ้า6   ทึ่ต้องให้ใช้เป็นหลอดละwatt เพราะดีกว่าหลอดล่ะ หลายๆwatt  การกระจายแสงจะดีกว่า
เราใช้ของsunledking  แต่ใจจิงอยากได้ cidly มากกว่า เพราะcidly ใช้หลอด ล่ะwatt sunledking ใช้หลอดล่ะ3watt
แต่ sunledking ของ Germany แต่ cidly ของ China   แต่ตอนซื้อดันซื้อ sunledking เพราะอะไรไม่รู้ยังงงตัวเองอยู่เลย 5555
ราคา 45w 4800 มั้ง 60w 5800 มั้ง ราคาเดียวกันแต่ราคาประมานนี้แหละ
มีโปรมั้งช่วงนี้ลองถามที่ร้านดู  โคมเสริมที่บอกไว้ราคาเท่าไหร่ลองถามคนทำนะ มันเปนสิทธิของเค้า คนที่ชื่อปั้ม รูปประจำตัวเป็นรูปกุ้งเครฟิช สีส้ม 
 เอ่อ ตอนถามบอกว่าเราแนะนำมานะ เพราะตอนเราไปซื้อจะได้มีส่วนลดมั่ง 55555 [on_026]
ปล. โทดทีพิมยาวไป อะไรที่รู้บอกหมดแล้วนะ ไม่ได้เว้นบรรทัดอ่านยากหน่อยนะ  พิมในไอโฟน เมื่อยชิปป
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/02/13, [19:17:58] »

ดูท่าว่ายังไม่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงก้นตู้เลยสินะครับท่านอื่นแนะนำไฟไปหมดแล้วผมแนะนำเรื่องก้นตู้แล้วกันครับก้นตู้มีหลากหลายประเภทมีทั้งสีสันรูปแบบหน้าตารวมทั้งเอกลักษ์ไม่เหมือนกันทำให้ก้นตู้แต่ละชนิดมีความต้องการที่ต่างกันอย่าคิดแค่ว่าไฟแรงน้ำแรงนำ^เย็นแล้วจะรอดนะครับสำหรับก้นตู้ที่ผมแนะนำต่อไปนี้คือก้นตู้ที่เลี้ยงง่ายกล่าวคือมีระดับความต้องการจำเพาะต่ำเช่นกระดุมกับเห็ดล้วนเป็นก้นตู้ที่เลี้ยงง่ายเนื่องจากมันค่อนข้างทนเมื่อเทียบกับก้นตู้ชนิดอื่นใช้ไฟปานกลางถึงน้อยอุณหภูมิสูงหน่อยมันก็อยู่ได้ครับสัตว์อีกชนิดที่จะแนะนำคือหนอนท่อครับราคาไม่ค่อยสูงมีรูปร่างแปลกตาแถมความต้องการต่ำครับไฟก็ไม่ต้องใช้ดังนั้นมันจึงเป็นสิ่งมีชีวิตที่เหมาะมากกับผู้เริ่มเลี้ยงครับ  [เจ๋ง]                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                     
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/02/13, [19:50:56] »

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบกระทู้นะครับผมคงต้องถอยcidlyซักโคมละอ่านดูรู้ซึกว่าจะเหมาะสม [on_066]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/02/13, [20:13:00] »

หามือสองสภาพดีๆก็ประหยัดได้เยอะ อย่าลืมไปซื้อโคมเสริมนะ แล้วบอกว่าเราแนะนำมา 5555555
Krit2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/02/13, [21:11:27] »

Led cidly. ของมือหนึ่งไม่มีนำเข้ามาแล้วครับ
ตอนนี้มีแต่ SunLedking เป็นของGermany
เป็นหลอด3watt. ทุกรุ่นครับ
มีรุ่น 45w, 60 W, 90w, 165 w
ตู้ลึกไม่เกิน 18" ใช้ 60w น่าจะพอ
ตู้ผม 36x20x20". ใช้รุ่น90watt. สว่างมากครับ
รุ่นใหม่มีลีแดงมาให้1หลอดด้วย ค่าแสงถือว่าเหมาะสมกับการเลี้ยงก้นตู้
ประเภท ของอ่อนเกือบทุกชนิด
ผมใช้มาสองเดือนแล้วก้นตู้ลามดีมาก สีสวยครับ
เคยลองเทียบกับcidly สว่างสู้ sunledking ไม่ได้

ปล. แสงเป็นส่วนกนึ่งของการเลี้ยง แต่ยังมีปัจจัยอื่นอีก
เช่น สภาพน้ำ อุณหภูมิ คลื่น เป็นต้นครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/02/13, [21:22:37] »

Led cidly. ของมือหนึ่งไม่มีนำเข้ามาแล้วครับ
ตอนนี้มีแต่ SunLedking เป็นของGermany
เป็นหลอด3watt. ทุกรุ่นครับ
มีรุ่น 45w, 60 W, 90w, 165 w
ตู้ลึกไม่เกิน 18" ใช้ 60w น่าจะพอ
ตู้ผม 36x20x20". ใช้รุ่น90watt. สว่างมากครับ
รุ่นใหม่มีลีแดงมาให้1หลอดด้วย ค่าแสงถือว่าเหมาะสมกับการเลี้ยงก้นตู้
ประเภท ของอ่อนเกือบทุกชนิด
ผมใช้มาสองเดือนแล้วก้นตู้ลามดีมาก สีสวยครับ
เคยลองเทียบกับcidly สว่างสู้ sunledking ไม่ได้

ปล. แสงเป็นส่วนกนึ่งของการเลี้ยง แต่ยังมีปัจจัยอื่นอีก
เช่น สภาพน้ำ อุณหภูมิ คลื่น เป็นต้นครับ

ตามนั้นเลย แต่ถ้าsunledking เปลี่ยนเป็นหลอดล่ะwatt นี่จะดีมากๆเลยล่ะ  [เจ๋ง]
bluebangmod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/02/13, [20:39:57] »

เห็นว่ามี Led แล้ว  อยากแนะนำว่า  ถ้าเอาชัวร์ๆ  เอา T5HOx4  ดีกว่าครับ  เสริมกันระหว่าง Led กับ T5  ที่สำคัญของมือ 2 เพียบ  ราคาก็ถูก   มือ1 เดี๋ยวนี้ก้ราคาถูกมาเยอะ  จะ odydsey, Jebo  ถ้าจะเอาของหรูแค่เปลี่ยนหลอดก็ได้แล้ว 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์