Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการเก็บหินเป็นจากทะเล  (อ่าน 4111 ครั้ง)
Thanadon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/02/13, [02:48:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าเก็บหินเป็นจากทะเลนำมาใส่ตู้จะเหมาะรึปล่าว เก็บมาแล้ววิธีบำบัดทำไงบ้างครับ ขอคำชี้แนะด้วย บ้านติดทะเลอยุ่นะครับ แล้วถ้าหินเป็นกับหินตายมีข้อดีข้อเสียยังไง แบบไหนจะดีกว่าและดูแลง่ายกว่ากัน แล้วถ้ามีหินตายจะมาทำหินเป็นได้รึปล่าวครับ.  ขอบคุนครับสำหรับมือใหม่
Pattii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/02/13, [04:16:02] »

อัพๆ อยากรู้ด้วย ถามเสริมด้วย แถวๆบางแสนมีที่ไหนที่เก็บได้บ้าง
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/02/13, [09:04:38] »

ต้องเอามาแช่น้ำจืดไว้สักพักก่อนครับสักสองสามอาทิตย์ แล้วก็ตากแดดให้แห้ง...จากนั้นก็เอามาบำบัดโดยวิธีก็เหมือนกับตอนที่เราตั้งตู่ใหม่ครับ คือรันหินที่ตายแล้วไว้ใส่แบคทีเรียกับอาหารแบคทีเรีย รันน้ำจนได้ค่า NO2 น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.1 แล้วค่อยเอามาขัดตะไคร่จากนั้นก็เอาลงตู้ได้ครับ ส่วนข้อดีของหินตายคือ "ไม่มีสัตว์ประหลาดครับ" แล้วแถวบางแสนผมไม่เคยไปเดินเลย ผมอยู่บางพระว่าง ๆ ว่าจะไปดูตรงโขดหินใกล้ ๆ แหลมแท่นตอนน้ำลดดูก็ได้นะครับ...
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/02/13, [11:53:43] »

อาจได้หินโสโครกมาแทนสิครับแถวบางแสนผมเตยไปดุ่มๆมองหาละแต่น้ำทะเลที่นี่ดำมากๆแล้วขยะจากนักท่องเที่ยวมาเยอะสุดๆเห็นแล้วท้อกลับบ้าน
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/02/13, [12:15:00] »

หินจากแนวชายฝั่งกับหินตามแนวปะการังใช้ได้เหมือนกันไหม?
- ใช้ได้ครับ
- เหมือนกันไหม => ไม่เหมือนครับ
หินที่เรานำมาใช้ควรเบาและมีรูพรุนจะเหมาะสมกว่าเพราะจะต้องเป็น
แหล่งที่อยู่ของแบตทีเรียทั้งกลุ่มใช้และไม่ใช้อ๊อกซิเจนที่เกาะอาศัยอยู่ในชั้นหิน
แต่หินตามชายฝั่งตะวันออกจะมักเป็นหินแข็งมีรูพรุนน้อยไม่เหมือนทางใต้จากแถวๆ
ชุมพรลงไป  ผมก็เคยเก็บมาใช้สามารถใช้ได้เลยไม่จำเป็นต้องมาทำให้ตายแล้วบำบัด
เพราะถ้าเลือกมาดีก็เป็นหินที่เหมาะอยู่แล้วไม่ควรนำมาตากแห้งให้เกิดของเสียฝังในให้ยุ่งยาก
ลองอ่านบทความของคุณมิกเซอร์ดูเขียนไว้ดีมากสำหรับพื้นฐานเรื่องหินครับ
Thanadon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/02/13, [13:56:41] »

อัพๆ อยากรู้ด้วย ถามเสริมด้วย แถวๆบางแสนมีที่ไหนที่เก็บได้บ้าง
แถวบางแสนน้ำสกปรกมากครับ ถ้าจะเก็บขอแนะนำสัตหีบเวิกสุด แถวบ้านผมพอดีเลย น้ำใสแจ๋ว ปลาฉลามเล็กว่ายเต็มเลยครับ ขนาดน้ำทะเลที่ขายกรุงเทพกัน ก็เอาน้ำจากสัตหีบนี่แหละครับ อิอิ  [on_026]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/02/13, [14:01:42] »

ระวังทหารหิ้วปีกนะถ้าไปเก็บในเขตทหาร
Mewclub ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/02/13, [00:05:41] »

ของผมมีนะมาจากสมุย เบาและพรุน
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/02/13, [16:14:12] »

เก็บๆอยู่ระวังมีคนมาทวงน้า wuuuu [วิญญาณออก]
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/02/13, [19:42:36] »

เก็บมาสองก้อนยังน้อยครับผมขนมาทีเป็นกระสอบเลย  [on_026]                                           
sugar88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/03/13, [21:56:57] »

เก็บๆอยู่ระวังมีคนมาทวงน้า wuuuu [วิญญาณออก]

ได้อารมณ์จริงๆ  wuuuu wuuuu sho01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์