Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาอะไรกินตระไคร่ขนแมวบ้างครับ อยากได้แบบตัวไม่ใหญ่ราคาไม่แพงมากครับ  (อ่าน 875 ครั้ง)
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/02/13, [21:19:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาอะไรกินตระไคร่ขนแมวบ้างครับ พอดีขนแมวขึ้นในตู้ครับ อยากได้แบบตัวไม่ใหญ่ราคาไม่แพงมากครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/02/13, [21:38:59] »

เอาแบบดีต่อระบบในตู้นะครับกรณีที่ไม่ได้คิดจะลงปลาเพิ่มอยู่แล้ว
ลองกลับมาดูที่ต้นเหตุก่อน
- ใช้น้ำ ro ที่มีคุณภาพหรือเปล่า
- ให้อาหารเยอะไปไหมหรือเติมไรบ้าง
- คาร์บอนเปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่
ปกติถ้าขนแมวโผล่ในตู้เป็นสัญญาณเตือนสำหรับผมให้เปลี่ยนคาร์บอนครับ
ขัดด้วยแปรงสีฟันแล้วดักออกหลังเปลี่ยนคาร์บอนซัก 10 วันจะเริ่มน้อยลงล่ะ
keang555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/02/13, [22:56:14] »

ขอบคุณครับพี่ป๊อป ผมก็มีตามมุมอัพคาร์บอนสามเดือนแล้วลืมเปรียนเลยครับ ผมชอบที่พี่ตอบคำถามนะครับตรงประเด่นและได้ความรู้มาก หลายกระทู้แล้วครับ [เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/02/13, [23:14:05] »

ขอบคุณครับพี่ป๊อป ผมก็มีตามมุมอัพคาร์บอนสามเดือนแล้วลืมเปรียนเลยครับ ผมชอบที่พี่ตอบคำถามนะครับตรงประเด่นและได้ความรู้มาก หลายกระทู้แล้วครับ [เจ๋ง]

ผมก็เอาประสบการณ์จากตู้ตัวเองมาเล่าแหละครับเคยเจอปัญหาอะไรแล้วแก้มายังไงได้ผลก็บอกต่อ
ผมเน้นแก้ที่ต้นเหตุมากกว่ามันได้ยาวๆกับตู้เราแม้ว่าอาจเห็นผลช้า ถ้าแก้ที่ปลายเหตุมันไม่จบอ่ะครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/02/13, [00:11:59] »

ของผมมันติดมากับก้นตู้ที่ซื้อมาอ่ะครับ แล้วมันลามไปในกอกระดุมด้วยครับ
ggthai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/02/13, [00:32:55] »

ของผมมันติดมากับก้นตู้ที่ซื้อมาอ่ะครับ แล้วมันลามไปในกอกระดุมด้วยครับ
ถ้าทำตามพี่ข้างบนเด๋ยวก็ตายไปเองครับ ถ้าระบบโอเค ของผมก็เคยติดมาสุดท้ายก็ไม่เหลือ ไม่มีตัวกินตะไคร่ด้วยนะ ้hahaha
เน้นระบบดีกว่าครับจะได้ยาวๆ [เจ๋ง]
keang555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/02/13, [11:24:27] »

ขั้นแรกเอาพู่กันปัดออกครับเดียวกระดุมโดนตะไคร้มันจะไม่บาน
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/02/13, [21:14:40] »

ผมเป็นที่กอกระดุมที่ได้มาใหม่นานแล้วครับ ขนแมวผมเอาพู่กันปัดไม่ออกอ่ะครับ ดึงออกจากกอนั้นทุกอาทิตย์ครับ ผ่านไปอาทิตย์เดียวก็ขึึ้นมาเต็มใหม่ คาดว่า่น่าจะมีเศษหล่นในตู้เลยไปขึ้นที่อื่นอีกหลายแห่งครับ สตาร์ก็โดนด้วย ตอนนี้เปลี่ยนคาร์บอนใหม่แล้วครับ อยากถามว่าถ้าลงบราวแทงค์แค่ชั่วคราวพอให้มันกินหมดอ่ะครับแล้วเอาออก มันจะกินขนแมวมั้ยครับ
copcong ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/02/13, [23:04:58] »

ผมเป็นที่กอกระดุมที่ได้มาใหม่นานแล้วครับ ขนแมวผมเอาพู่กันปัดไม่ออกอ่ะครับ ดึงออกจากกอนั้นทุกอาทิตย์ครับ ผ่านไปอาทิตย์เดียวก็ขึึ้นมาเต็มใหม่ คาดว่า่น่าจะมีเศษหล่นในตู้เลยไปขึ้นที่อื่นอีกหลายแห่งครับ สตาร์ก็โดนด้วย ตอนนี้เปลี่ยนคาร์บอนใหม่แล้วครับ อยากถามว่าถ้าลงบราวแทงค์แค่ชั่วคราวพอให้มันกินหมดอ่ะครับแล้วเอาออก มันจะกินขนแมวมั้ยครับ

จาก ประสบการณ์ตู้ผมนะครับ เยลโล่แทงค์ วามิงกิ ฟอกเฟส เบบี้ ซัดขนแมวเรียบครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/02/13, [00:10:11] »

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์