Aqua.c1ub.net
*
  Mon 03/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินgex แดง มีผลต่อPHไหม ใช้เลี้ยงสุราเวสีได้ไหม  (อ่าน 2291 ครั้ง)
《★》WING《★》 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/02/13, [13:16:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เหมือนเคยได้ยินมาว่าGEXมีPH =7 แล้วใช้ POWER HOUSE HARD ถุงม่วง  เพิ่มPH เอาจะได้ไหม เพราะในความคิดผม ใช้ดินรองพื้น น่าจะดีว่า ทรายดำหรือปะการัง เพราะดินมีฮิวมัส อัตรารอดของลูกก็น่าจะสูงด้วย รบกวนตอบทีนะคับ ขอบคุนล่วงหน้าด้วยคับ
theboyz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/02/13, [14:42:46] »

PH Hard ถุงม่วง มันจะดึงได้ในระยะ 6 - 8 เดือนเองนะครับ
รู้สึกว่า เดี๋ยวนี้เค้าจะใช้ เกลือ อะไรสักอย่างนะครับ ของ สุราเวสีโดยเฉพาะ
ใช้ผสมน้ำนี่ละครับ จะได้ ค่าน้ำที่เหมาะแก่การเลี้ยง กุ้งสุรา เลยครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/02/13, [15:19:37] »

ขอบคุนนะคับ ที่ช่วยตอบคำถาม เกลือที่ว่าใช่ Sulawesi mineral 7.5 หรือ 8.5  ปะคับแล้วทราบไหมคับว่าตอนนี้ซื้อได้ที่ไหน  แล้วเรื่องดินนี่สรุปใช้ได้ไหมคับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/02/13, [12:32:33] »

ยังข้องใจเรื่องดินอยู่เลยค้าบบบบ cryingrun
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/02/13, [12:47:57] »

อยากได้PHสูงๆไม่เอาเศษปะการังมาปูพื้นเลี้ยงละครับหรือจะมิกซ์กับดินไปเลยก็ได้นิ
Ton Kun ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/02/13, [14:37:10] »

อยากได้PHสูงๆไม่เอาเศษปะการังมาปูพื้นเลี้ยงละครับหรือจะมิกซ์กับดินไปเลยก็ได้นิ
ใช่ครับแต่ผมผสมกันระหว่าง หินภูเขาไฟดำ คิริก้าแดง ปะการัง ได้อยู่ที่ 7.5-8 ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/02/13, [15:59:59] »

ขอบคุนนะคับ ปะการัง ก้อปูพื้นได้คับ  แต่ผมไปนั่งอ่านบทความของพี่วี พี่บอกว่าฮิวมัส ในดินจะช่วยเรื่องอัตรารอดของกุ้งและลูกกุ้งอ่ะคับ เลยไม่แน่ใจอ่ะคับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/02/13, [16:34:48] »

มันกุ้งคนละอย่างนะกุ้งตัวนี้มีพื้นเพมาจากทะเลสาบฉะนั้นความต้องการในสิ่งต่างๆก็ย่อมแตกต่างกันไป
กุ้งแคระสิ่งที่ชี้วัดว่าประสบความสำเร็จคือการเลี้ยงให้ได้ลูกให้ได้หลานกุ้งครับไม่ใช่แค่การเลี้ยงรอดไปวันๆ
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/02/13, [17:12:07] »

ขอบคุณคับพี่วี ผมอยากเพาะได้ มันจะเป็นความภูมิใจมากกกก ผมถึงได้อยากทำสิ่งแวดล้อมในตู้ให้เหมาะสมไงคับ ศึกษามาพอสมควรคับ อัตรารอดลูกก้อต่ำ เลยอยากหาวิธีใหม่ดู
lucifer25 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/02/13, [17:57:58] »

ลองรองพื้นด้วยปะการังละทับด้วยดินดูก้ได้ครับก้น่าจะเข้าที ในกรองผมเคยใส่มีดียที่ใช้กะปลาทะเลกะโอเคนะครับ ได้ลูกอยู่แต่ด้วยเรื่องอุณภูมิกะของเสียเยอะไปเลยทำให้ต้องยุบตู้ไปมีโอกาสว่าจะลองตั้งใหม่อีกสักที
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์