Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 1 เดือนแพะล่วงไป 2  (อ่าน 752 ครั้ง)
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/02/13, [01:38:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับเพื่อนๆกลุ่ม Cory.
วันนี้แค่มาบอกเล่าเก้าสิบ ถามสาระทุกข์สุขดิบกันหน่อย

ผมเลี้ยงแพะ ดุป กับ ซิมิลิส รวมกันอยู่ 7 ตัว
เลี้ยงแบบนี้มาปีหนึ่งเห็นจะได้ มีตายบ้างในช่วงแรกที่ลงตู้ใหม่ ผมคิดว่าอาจจะตายเพราะปลาไม่แข็งแรง
เพราะเราๆก็รู้กันอยู่แล้วว่าเวลาไปซื้อปลามันก็ตัวเลก....เล็ก อาจมีเปอร์เซ็นการตายระหว่างการโตของปลาเป็นเรื่องปกติ
แต่พอเลี้ยงได้อยู่ตัว มันก็เป็นความสุขของคนเลี้ยงจริงๆ มองดูปลาว่ายน้ำเล่นกัน

แต่ความสุขมันอยู่กับเราไม่นาน ในช่วง 1 เดือนนี้มีปลาเกิดร่วงไปแล้ว 2 แต่ไม่ได้ติดๆกัน
เริ่มมองหาสาเหตุ
1. อากาศช่วงนี้เปลี่ยนแปลงบ่อย อาจทำให้ปลาที่อ่อนแอร่วงได้เช่นกัน
2. ในตู้ผมมีปลาสอดสีขาวอยู่ตัวหนึ่ง สมัยก่อนตัวเล็กยังไ่ม่กร่าง แต่พอเริ่มโต รู้สึกว่าจะใหญ่คับตู้ เที่ยวไปว่ายไล่ปลาทุกตัวในตู้ พวกปลาซิวมันไล่แค่เบ่งว่าใหญ่ แต่พวกดุุป ผมเห็นมันว่ายเที่ยวจะไปผสมพันธ์กับเขาใหญ่เลย ตอนแรกก็ดูเป็นเรื่องตลกไม่ได้คิดอะไร แต่พอมีปลาตายไปแล้ว 2 ตอนนี้คิดหนักแล้วครับ [ไอ้แว่น] คิดว่าเจ้าสอดขาวเนี่ยมันจะเป็นโจรบ้ากาม ฆ่าขมขืนน้องแพะดุปหรือเปล่าไม่รู้ die1 ตอนนี้เลยทำการ [on_048] [on_049] เด้งมันไปอยู่บ่อบัวเป็นการชั่วคราวก่อน รอคดีจบเมื่อนไหร่ ถ้าบริสุทธิ์ค่อยว่ากัน

แล้วเพื่อนๆช่วงเดือนที่ผ่านมา มีแพะร่วงกันไปบ้างหรือเปล่าครับ [วิญญาณ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์