Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำบาดาลเลี้ยงได้ไหมครับ  (อ่าน 1509 ครั้ง)
NangmarnRai ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/12/12, [17:14:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีที่บ้านเป็นน้ำบาดาล เอามาตีน้ำเลี้ยงปลา ก้นตู้ ได้ไหมครับ หรือต้องแค่น้ำ ro เท่านั้นครับ
ถ้าเอามาใช้จะมีผลอะไรในระยะยาวไหมครับ นอกจากคราบหินปูน

ขอบคุณครับ
araikormairu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/12/12, [09:30:36] »

เท่าที่ผมรู้น้ำบาดาล หินปูนเยอะจุง [เอ๊ะ!!!]
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/12/12, [10:50:06] »

เลี้ยงได้ครับ แต่ควรพักน้ำไว้ก่อนนะครับ ทางที่ดีควรมีเครื่องกรองน้ำครับ เป็นตัวที่เรากรองน้ำดื่มก็ได้ครับ

ผมมีเพื่อนอยู่ท่านนึง ใช้น้ำ จากแม่น้ำ ลำคลอง  จากบ่อขุด สูบน้ำขึ้นมาใช้  เมื่่อกลางๆ ปี มีตู้น้ำเค็ม 5 ใบ

รู้สึกว่าตอนนี้ยุบมาแล้ว เหลือ 2 ใบ ไม่ใช่ว่าเลี้ยงไม่รอดนะ แต่ ผบ. เขาสั่งให้ยุบ [mo_001]

สรุปว่า เลี้ยงได้ครับ
ggthai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/12/12, [22:04:23] »

เลี้ยงได้ครับ แต่ควรพักน้ำไว้ก่อนนะครับ ทางที่ดีควรมีเครื่องกรองน้ำครับ เป็นตัวที่เรากรองน้ำดื่มก็ได้ครับ

ผมมีเพื่อนอยู่ท่านนึง ใช้น้ำ จากแม่น้ำ ลำคลอง  จากบ่อขุด สูบน้ำขึ้นมาใช้  เมื่่อกลางๆ ปี มีตู้น้ำเค็ม 5 ใบ

รู้สึกว่าตอนนี้ยุบมาแล้ว เหลือ 2 ใบ ไม่ใช่ว่าเลี้ยงไม่รอดนะ แต่ ผบ. เขาสั่งให้ยุบ [mo_001]

สรุปว่า เลี้ยงได้ครับ
กระจ่างเลยครับพี่ [เจ๋ง]อยากรู้พอดีเลย [on_055]
GinkoSea.com ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/12/12, [22:44:17] »

ว่าไปแล้วมีเพื่อนๆ เลี้ยงด้วยน้ำบาดาลกันหลายคนนะครับ

ถามว่ามีปัญหาหรือไม่ ก็ต้องตอบว่ามีปัญหาแตกต่างกันไปตามพื้นที่ครับ บางที่โชคดีหน่อย ได้น้ำที่ดีไม่มีปัญหาเลยก็มีครับ

ไม่ทราบว่า ใชเน้ำบาดาล แถวใหนคับ ตำบล อำเภอ จังหวัด
สอบถามมาได้เลยนะ เด๋วผมเช็คข้อมูลคร่าวๆให้ได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/12, [00:01:38] โดย Reef_Angel »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/12/12, [10:04:23] »

ว่าไปแล้วมีเพื่อนๆ เลี้ยงด้วยน้ำบาดาลกันหลายคนนะครับ

ถามว่ามีปัญหาหรือไม่ ก็ต้องตอบว่ามีปัญหาแตกต่างกันไปตามพื้นที่ครับ บางที่โชคดีหน่อย ได้น้ำที่ดีไม่มีปัญหาเลยก็มีครับ

ไม่ทราบว่า ใชเน้ำบาดาล แถวใหนคับ ตำบล อำเภอ จังหวัด
สอบถามมาได้เลยนะ เด๋วผมเช็คข้อมูลคร่าวๆให้ได้ ครับ

ต.บ่อเงิน อ.ลาดหลุมแก้ว จ.ปทุมธานี   ขอข้อมูลหน่อยครับแต่ตอนนี้ใช่ro อยู่
GinkoSea.com ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/12/12, [20:11:20] »

ต.บ่อเงิน อ.ลาดหลุมแก้ว จ.ปทุมธานี   ขอข้อมูลหน่อยครับแต่ตอนนี้ใช่ro อยู่

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ

แอบไปดูๆมาแล้ว ข้อมูลที่บ่อเงินไม่มีชัดเจน แต่มองๆจากไกล้เคียง แถวประทุม จะมีค่า TDS ประมาณ 300-600 PPM ความกระด้างประมาณ 100-300 (1-3เท่าของน้ำประปา) และมี NO3 อยู่บ้าง ราวๆ0-3 PPM แล้วแต่จุดครับ

ถ้าใช้น้ำ RO อยู่ตอนนี้ น้ำออกจาก RO ถ้าได้ TDS น้อยกว่า 15 ก็ถือว่า OK  ครับ

ถ้าเครื่องกรอง RO เป็นแบบมีไส้กรองเรซิ่นด้วยก็นำออกมาล้างเกลือบ่อยๆครับ จะได้ช่วยป้องกันการก่อตัวของตะกรัน
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/12/12, [09:56:06] »

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ

แอบไปดูๆมาแล้ว ข้อมูลที่บ่อเงินไม่มีชัดเจน แต่มองๆจากไกล้เคียง แถวประทุม จะมีค่า TDS ประมาณ 300-600 PPM ความกระด้างประมาณ 100-300 (1-3เท่าของน้ำประปา) และมี NO3 อยู่บ้าง ราวๆ0-3 PPM แล้วแต่จุดครับ

ถ้าใช้น้ำ RO อยู่ตอนนี้ น้ำออกจาก RO ถ้าได้ TDS น้อยกว่า 15 ก็ถือว่า OK  ครับ

ถ้าเครื่องกรอง RO เป็นแบบมีไส้กรองเรซิ่นด้วยก็นำออกมาล้างเกลือบ่อยๆครับ จะได้ช่วยป้องกันการก่อตัวของตะกรัน
ขอบคุณนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์