Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรดเจแปน/บลูสปอร์ต/พีช มันใช่มาเบิลหรือป่าว คับ  (อ่าน 1659 ครั้ง)
PureArch ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/11/12, [18:34:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ู เรดเจแปน/บลูสปอร์ต/พีช  มันใช่มาเบิลหรือป่าว คับ
The_Death ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/11/12, [19:10:15] »

ู เรดเจแปน/บลูสปอร์ต/พีช  มันใช่มาเบิลหรือป่าว คับ

เรดเจแปน/บลูสปอร์ต มันไม่ใช่มาเบิลครับ
Axaravut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/11/12, [08:31:38] »

... บลูสปอต ... ต้องถามว่าตัวไหนด้วยนะ ...
... เพราะที่ตลาดเรียกว่าบลูสปอตนั้น ... มีทั้งที่เป็นมาร์เบิ้ล ... และที่เป็นตัวแท้นะ ...
... ส่วนพีช ... บางท่านก็ว่าเป็นสายพันธุ์ที่ผ่าเหล่ามาจากไบรท์ ... กลายเป็นสีอ่อนลง ...
... สรุป ... คลาร์กี้ (Procamborus clarkii)... มีตัวแท้ ... ดังต่อไปนี้ ...
... 1. เรด เจแปน ...
... 2. ไบรท์ ออร์เร้นจ์ ...
... 3. พีช ...
... 4. บลู สปอต ... ถ้าเป็นตัวแท้ ... สีจะออกขาวอมฟ้า ... เหมือนเสื้อนักเรียนลงคราม ...
... 5. สโนว์ ไวท์ ...
... ที่นึกออกมีเท่านี้นะครับ ... กลุ่มนี้ตลาดบ้านเราจะหา ... บลู สปอต ... ยากที่สุด ...
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/11/12, [11:35:12] »

ตามศัพท์ภาษาอังกฤษเลยครับ  Marble แปลว่า ลวดลาย ดังนั้น จะนำมาใช้กับกุ้งสาย P.clarkii บางตัว

ที่มี Pattern สีที่แปลกออกไปเป็นลวดลายต่างๆ ไม่ใช่สีเดียวอย่างชัดเจน อย่างไรก็ตามพูดถึงหลักการณ์นี้

แล้ว ก็ยังมีการยกเว้นกับสีดั้งเดิม ที่เป็น แดง - ดำ อยู่ จะว่าไปแล้วก็เป็นการแยกมาตรฐานที่ไม่ใคร่จะสากล

เท่าใดครับ
PureArch ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/11/12, [18:51:30] »

อ่อมันเป็นแบบนี้นี้เอง
Crayfish Chiang Mai By Nat ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/11/12, [01:01:44] »

ฝรั่งเค้าเรียก Marmorkrebs(มาโมเครบ)  ว่า มาเบิล เครฟิช ครับ

เพราะฉะนั้น เรดเจแปน/บลูสปอร์ต/พีช  ก็คงไม่ใช่มาเบิล เป็นแค่ Pocambarus clarkii ที่ผสมกันมั่วๆเท่านั้นเองครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์