Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มัจฉาพาเพลิน . .Balitoridae (บทความปลาค้อ)  (อ่าน 21490 ครั้ง)
Genoz ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/10/12, [21:15:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หากพูดถึงปลาค้อ : หลายๆท่านคงนึกถึงปลาค้อใหญ่ เพลงดังแถบอีสานบ้านเราในเวลานี้ แต่วันนี้ผมจะพาทุกๆท่านมาทำความรู้จักปลาค้อ (ชื่อวิทยาศาสตร์: Balitoridae; อังกฤษ: Hillstream loach, River loach)

อยู่วงศ์เดียวกับตระกูลปลาหมูถือได้ว่าเป็น ญาติๆกัน ปลาค้อเป็นที่รู้จักกันมานานแล้ว นักเลี้ยงปลาบ้านเรา ไม่ว่าจะเป็นปลาไทยหรือปลาต่างเทศ น้อยคนนักที่จะไม่รู้จักปลา รูปทรงยาวๆ เหมือนปลาหมูลายสวยๆพวกนี้
ปลาค้อมีหลายสายพันธุ์ครับ จนทุกวันนี้ก็ยังเจอพันธุ์ใหม่ๆอยู่ตลอด ปลาพวกนี้มีลวดลายแปลกๆมากมาย
เช่นสีส้ม สีแดง ลายทาง ลายขวาง ลายเหมือนม้าลายก็มี หรือเป็นพวกดำๆด่างๆ ซึ่งมีมากมายหลายวาไรตี้เลยทีเดียว [on_008]

ปลาค้อถือเป็นปลาที่มีขนาดเล็ก รูปร่างเพียวยาว ลักษณะการว่ายจะเป็นการว่ายพุ่งไปด้านหน้า มีนิสัยขี้อายชอบหลบ
ลักษณะการอยู่อาศัย ชอบอยู่อาศัยบริเวณที่น้ำไหล อ๊อกซิเจนเยอะ กินได้ทั้งพืชและสัตว์หรือแมลงขนาดเล็ก ชอบอยู่น้ำเก่าหน่อย Ph 6-7.5 น้ำเย็นๆ 24องศา - 28 องศา
หากเราจะเลี้ยงปลาพวกนี้ให้มีความสุขต้องใส่ใจในความสะอาดของน้ำอยู่เสมอเนื่องจากปลากลุ่มนี้ค่อนข้างไวต่อค่าน้ำต่างๆและอุณหภูมิ

สถานที่อยู่อาศัยของปลากลุ่มนี้

ระบบการเลี้ยงปลากลุ่มนี้

อันนี้เป็นของเวปนอกครับ เราสามารถเอามาปรับใช้กับตู้เราได้เป็นอย่างดี โดยเฉพาะตู้ปลาหมูหรือปลาผีเสื้อติดหิน พวกนี้จะชอบน้ำที่มีกระแส มากๆ

ขนาดตู้
ตู้ที่เหมาะกับเลี้ยงปลากลุ่มนี้ควรเป็นตู้ที่มีขนาดใหญ่ตั้งแต่ 24 *12นิ้วขึ้นไป ไม่ควรต่ำกว่านี้ครับ ถ้าให้แนะนำจบที่ 36*18 ครับ ^^ ปลาจะมีพื้นที่ว่ายเยอะ

ระบบกรอง
โดยระบบกรองแนะนำกรองแขวนกรณีไม่มีพื้นที่ก็ใช้กรองในตู้โดยต่อ กระบอกกรองกับปั๊ม power head และใช้กรองกรวดควบคู่กันก็พอได้ครับเน้นว่าน้ำควรมีกระแสเพื่อที่ปลาจะได้มีแรงกระตุ้นในการออกหากินครับ แต่อย่าถึงขนาดใส่ปั้มจนปลาปลิวละ เดียวจะเกิดการฆาตกรรมหมู่ซะเปล่าๆ เลือกปั้มที่มีขนาดพอดีกับตู้ครับ

เช่น ตู้ 24 ใช้ปั้ม 600-900 lite/hr
     ตู้ 48 ก็ใช้ขนาด 1600-200 lite/hr เป็นต้น

อาหาร
        เรื่องอาหารการกิน ช่วงแรกๆแนะนำไส้เดือนน้ำ ล้างสะอาด แล้วค่อยๆปรับเป็นอาหารเม็ดครับ ไม่ควรอดอาหารปลาในช่วงแรก เนื่องจากปลากลุ่มนี้ค่อนข้างอ่อนแอ(กรณีเป็นปลาจับ ปลาค้อส่วนมากจับเกือบหมดครับที่เพาะได้อาจมีซึ่งผมไม่รู้ว่ามีหรือไม่) ร้านที่เราซื้อเค้ามาก็ไม่แน่ใจว่าพักปลามานานเท่าไหร่ ปรับอาหารแล้วหรือไม่ ให้เราถามก่อนซื้อครับ จะได้เลี้ยงถูก
อาหารการกินถ้ากินเม็ดแล้วสบายครับ ใส่อะไรไปกินหมด ตั้งแต่ฮิคาริซองดำ อาหารปลาแพะ เตรตร้าบิท ปลากลุ่มนี้กินไม่จุมากครับให้ครั้งละน้อยๆ แต่บ่อยๆพอกินหมด

น้ำที่ใช้เลี้ยง
เรื่องน้ำที่ใช้เลี้ยงก็น้ำประปาพัก2วันหรือกรองผ่านเครื่องกรองครับ ถ้าให้ดีเป็นน้ำ RO จะดีมากๆ โดยเราควรเปลี่ยนถ่ายน้ำทุก7วันครั้งละ 10-20% ครับ

วัสดุรองพื้นและการตบแต่ง
วัสดุรองพื้นไม่ควรเป็นอย่างยิ่งที่จะใช้หินที่มีความคมเช่น หินนิลดำ หินเกร็ด ปลาก้นตู้อย่างปลาค้อเค้าอาจว่ายเเฉลบท้องจะเป็นแผลและติดเชื้อได้ง่าย  
ควรรองพื้นด้วยกรวดแม่น้ำหรือทรายบางๆ แนะนำกรวดแม่น้ำครับ หรือจะลงกรวดลูกรังก็สวยไปอีกแบบ(แต่ล้างยากมากๆ)
การตบแต่งตู้สามารถทำได้โดยใส่ขอนไม้ลงไปหรือกลุ่มหินอาจประดับด้วยไม้น้ำตระกูลอะนูเบียสซักนิด
เรื่องไฟถ้าไม่มีไม้น้ำก็ใช้ตามสะดวก แต่ถ้าหากมีไม้น้ำแนะนำติดไฟให้พอมีแสงให้ต้นไม้ได้สังเคราะห์แสงด้วยเพื่อเป็นการตัดวงจรไนเตรทไปในตัว

มาถึงตรงนี้ผมขอแนะนำปลาค้อซักเล็กน้อยละกันครับ

หากพูดถึงปลาค้อส่วนใหญ่เราคงนึกถึงปลาค้อ ซูโม่ หรือปลาค้อม้าลาย ทั้งๆที่ปลาชนิดนี้มีมากกว่า 100 สายพันธ์
ผมขอยกตัวอย่างสกุลปลาค้อที่เราอาจจะเคยเห็นหน้าค่าตามาบ้างแล้ว

ค้อซูโม่ เป็นปลาที่มาจากพม่ามีเข้ามาขายบ้านเราเรื่อยๆ เรื่องสีสันนี้เป็นปลาค้อที่มีสีสวย ออกส้มๆแดงๆที่กลางลำตัว
ปลากลุ่มนี้สามารถเลี้ยงรวมกันได้ครับ ไม่กัดกันแต่จะมีไล่ที่กันบ้างตามภาษาปลาหวงถิ่น

Scientific name: Schistura balteata (Rendahl, 1948)

Common name: Tri Band Sumo Loach

Synonyms: Nemacheilus balteatus

Distribution: Malwedaung, in Tenasserim, Myanmar.

Sexual Dimorphism: Unknown. Mature males are said to have 'puffed cheeks' when viewed head-on. Mature females likely to have a much rounder abdomen.

Maximum size: 10cm (4").

ปลาค้อชนิดนี้เลี้ยงง่ายมากแถมนิสัยไม่ดุร้ายเหมือนเพื่อนรวมสกุลอย่างปลาหมู

ตัวต่อมา
เหมือนค้อซูโม่ครับ แต่มาจากบ้านเรานี้ละ ตัวนี้ผมมีไว้ในครอบครองอยู่ 4 หน่วย ตัวนี้เป็น sp ครับ ยังไม่ระบุชื่อ เรื่องสีนี้น้องๆค้อซูโม่เลย

Scientific name: Schistura sp. aff paucifasciata

Common name: None known.

Synonyms: Unknown at the present time.

ตัวที่บ้านครับ

เจ้านี้เลี้ยงง่ายครับ ใส่ไรไปกินหมด ขนาดเป็นปลาจับไม่ต้องมานั้งหัดให้เมื่อย ฮิคาริซองดำ เตรตร้าบิท แม้กระทั้งเอ๊กเซล ลองแล้วกินหมด ถ้าใส่กุ้งฝอยไปนี้จะชอบเป็นพิเศษ

ตัวต่อมาเป็นเจ้านี้ครับ แหล่งจากเวียดนาม
Balitoridae: Nemacheilinae
Yunnanilus cruciatus     (Rendahl, 1944)
Synonyms:  Micronemacheilus cruciatus, Nemacheilus cruciatus
Common Names:  Banded Dwarf Loach, Hovering Zebra Loach, Vietnamese Multi Banded Zebra Loach
Family:  Balitoridae
Continent: Asia
Distribution:  Vietnam
Habitat:  freshwater lakes & streams
Food: live, frozen & commercial foods
Water Temperature: 22-25°C
Water Chemistry:  pH 6.5-7.5
FBAS Size:     Males [35mm]    Females [35mm]
Maximum size: 3.5cm (1.4").

โดยเจ้านี้ถือเป็นปลาค้อไซด์จิ๋ว ขนาดไม่เกิน 1.4 นิ้ว ตัวเล็กมากๆ ที่บ้านนี้ว่ายเป็นปลากลางน้ำเลยทีเดียว ชอบว่ายรวมกลุ่มกันครับ ถือเป็นปลากลุ่มได้เลยทีเดียว ^^

มาถึงปลาค้อไทยๆกันบ้างครับ

ตัวนี้เป็นปลาค้อบ้านเราที่ตัวจริงผมก็ยังไม่เคยเห็นซักที -*- เป็นปลาที่พบได้ค่อนข้างกระจาย ไม่ว่าจะเป็นลุ่มแม่น้ำโขงหรือแม่น้ำเจ้าพระยา

Scientific name: Nemacheilus masyai (Smith, 1933)

Common name: Arrow Loach, Checkerboard Sand Loach

Synonyms: Nemacheilus masyae, Noemacheilus masyae

Distribution: western Malaysia, Peninsular Thailand, the Meklong and part of the Mae Nam Chao Phraya basins. Possibly Mekong.

Sexual Dimorphism: Females are generally larger with a rounder abdomen.

Maximum size: 5.25 Inches (13.5cm)

Similar to: Nemacheilus pallidus

ค้อ8แถบครับ

วงศ์ปลาค้อยังมีอีกหลายชนิดที่สวยๆ และน่าหามาเลี้ยงครับ แต่สิ่งอื่นใดที่สำคัญที่สุดไม่ใช่เพียงเราเลี้ยงเค้าไว้ดูเล่นอย่างเดียว แต่ต้องเลี้ยงเค้าให้มีความสุขด้วยครับ

เลี้ยงปลาให้สนุกและมีความสุขครับ

สวัสดี

ภาพจาก http://www.loaches.com
            ที่บ้านบางส่วนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/12, [13:59:33] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก & น้องดิวลูกรัก »
Tags: ปลา 
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/10/12, [21:22:44] »

ครั้งแรกที่เห็นนึกว่าปลาสายน้ำผึ้ง  ้hahaha และเป็นปลาอีกชนิดที่อยากเลี้ยง
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด นานๆๆซักครั้งจะเห็นร้านแถวบ้านขาย ขอบคุณบทความดีๆๆ ครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/10/12, [21:24:37] »

ครั้งแรกที่เห็นนึกว่าปลาสายน้ำผึ้ง  ้hahaha และเป็นปลาอีกชนิดที่อยากเลี้ยง
แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด นานๆๆซักครั้งจะเห็นร้านแถวบ้านขาย ขอบคุณบทความดีๆๆ ครับ  [เจ๋ง]

ยินดีครับ ^^
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/10/12, [02:48:48] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  มาอีกแล้วกับบทความกลุ่มปลาหมู loach     เยี่ยมๆ   ชอบค้อซูโม่    [on_066]
zedcedo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/10/12, [11:39:25] »

ใส่กับปลาแพะตู้ผมมันจะไล่กัดกันมั๊ยปลาค้อ
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/10/12, [13:13:59] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  มาอีกแล้วกับบทความกลุ่มปลาหมู loach     เยี่ยมๆ   ชอบค้อซูโม่    [on_066]

ยินดีครับ
 [on_026]
ใส่กับปลาแพะตู้ผมมันจะไล่กัดกันมั๊ยปลาค้อ

อยู่ร่วมกันได้ครับ
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/10/12, [10:32:46] »

ได้ความเข้าใจมากขึ้นครับ  เยี่ยม
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/10/12, [18:22:26] »

เฝ้ารอบทความเเบบนี้ตลอดครับ..ชอบมากกกกสำหรับผมได้ไล่อ่านบทความเกี่ยวกับปลาหมูปลาค้อที่ตั้งขึ้นหมดสาระดีและสิ่งดีๆจะติดตามตลอดไปครับ--->ขอบคุณมากครับ

สำหรับตู้ปลาค้อด้านบนผมว่าน้ำเเรงนี่เลี้ยงพวกสายพันธุ์ผีเสื้อได้ด้วยนะครับ [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/10/12, [20:11:58] »

ได้ความเข้าใจมากขึ้นครับ  เยี่ยม

ขอบคุณครับ
เฝ้ารอบทความเเบบนี้ตลอดครับ..ชอบมากกกกสำหรับผมได้ไล่อ่านบทความเกี่ยวกับปลาหมูปลาค้อที่ตั้งขึ้นหมดสาระดีและสิ่งดีๆจะติดตามตลอดไปครับ--->ขอบคุณมากครับ

สำหรับตู้ปลาค้อด้านบนผมว่าน้ำเเรงนี่เลี้ยงพวกสายพันธุ์ผีเสื้อได้ด้วยนะครับ [เอ๊ะ!!!]

จะค่อยๆไล่อัพเดตให้น่ะครับ ตอนนี้ขอตัวไปซุ่มทำตู้ก่อน ^^ แล้วจะเอาผลงานมาฝากครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/10/12, [20:31:02] »

ขอบคุณครับ
จะค่อยๆไล่อัพเดตให้น่ะครับ ตอนนี้ขอตัวไปซุ่มทำตู้ก่อน ^^ แล้วจะเอาผลงานมาฝากครับ
ปูเสื่อคอยคร๊าบบบ  smoking smoking smoking
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/10/12, [02:50:45] »

จะลงตู้วันเสาร์อาทิตย์นี้ละซิ  ^^
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/10/12, [13:41:58] »

จะลงตู้วันเสาร์อาทิตย์นี้ละซิ  ^^

ตู้มาแล้วครับ เหลือทำสีฉากหลังกับเก็บรายละเอียดตู้นิดหน่อย ระบบกรองออกแบบเองครับจะลองดูว่าเหมาะกับปลากลุ่มนี้ไหม
สรุปตอนนี้ได้ตู้ มาเพิ่ม 4 ใบ น่าจะโดนปลาหมอไป 2 ใบ ส่วนอีก2ใบ กำลังเตรียมตู้ครับ
 036
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/10/12, [05:58:31] »

ตู้มาแล้วครับ เหลือทำสีฉากหลังกับเก็บรายละเอียดตู้นิดหน่อย ระบบกรองออกแบบเองครับจะลองดูว่าเหมาะกับปลากลุ่มนี้ไหม
สรุปตอนนี้ได้ตู้ มาเพิ่ม 4 ใบ น่าจะโดนปลาหมอไป 2 ใบ ส่วนอีก2ใบ กำลังเตรียมตู้ครับ
 036
เป็นกรองแบบไหนครับ   กรองล่างเหรอ
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/10/12, [14:18:51] »

เป็นกรองแบบไหนครับ   กรองล่างเหรอ

เป็แบบกึ่่งกรองหลังครับเป็นแบบดูดน้ำจากล่างขึ้นบนแล้วปล่อยลงช่องพักน้ำ แล้วดันน้ำขึ้นปล่อยตกลงมาที่ตู้อีกที พูดแล้วอาจจะงงไว้จะเอารูปตู้มาให้ชมละกัน
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/10/12, [15:05:36] »

เป็แบบกึ่่งกรองหลังครับเป็นแบบดูดน้ำจากล่างขึ้นบนแล้วปล่อยลงช่องพักน้ำ แล้วดันน้ำขึ้นปล่อยตกลงมาที่ตู้อีกที พูดแล้วอาจจะงงไว้จะเอารูปตู้มาให้ชมละกัน

อืม....น่าสนใจครับ  รอชมๆ
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/10/12, [18:57:48] »

[on_065]
รูปคร่าวๆครับ ตอนนี้ได้แต่นั้งมองละออกแบบไปเรื่อยๆ โปรเจคนี้ท่าจะจบยากหน่อยเพราะช่วงนี้ต้องรีบเครียงาน จะสิ้นปีงานมาบานเลย ยังไงจะพยายามเอามาอัพเดตเรื่อยๆละกันครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/10/12, [19:31:49] »

[on_065]
รูปคร่าวๆครับ ตอนนี้ได้แต่นั้งมองละออกแบบไปเรื่อยๆ โปรเจคนี้ท่าจะจบยากหน่อยเพราะช่วงนี้ต้องรีบเครียงาน จะสิ้นปีงานมาบานเลย ยังไงจะพยายามเอามาอัพเดตเรื่อยๆละกันครับ
สู้ๆคร๊าบบบ  [เย้ะ] ยังขาดเหลืออะไรอะครับ  [พลังเต็มที่]
« ตอบ #17 เมื่อ: 12/10/12, [19:37:55] »

สู้ๆคร๊าบบบ  [เย้ะ] ยังขาดเหลืออะไรอะครับ  [พลังเต็มที่]

ขาดเรื่องของเวลาครับ ช่วงนี้วุ่นมากๆ อาทิตย์หน้าไปตรวจงานทั้งอาทิตย์เลย เอิ้กๆ
« ตอบ #18 เมื่อ: 12/10/12, [19:57:45] »

ขาดเรื่องของเวลาครับ ช่วงนี้วุ่นมากๆ อาทิตย์หน้าไปตรวจงานทั้งอาทิตย์เลย เอิ้กๆ

เห็นใจคร๊าบคนทำงานเหมือนกัน
[on_024] [on_024] [on_024] [on_024]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/12, [20:00:39] โดย parasall »
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/10/12, [01:14:04] »

[on_065]
สู้ต่อไป ทาเคชิ  ....   [เจ๋ง] [เจ๋ง]  เพื่อน้องปลาหมู ปลาค้อ และชาว Loach
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/10/12, [13:44:46] »

เป็นกำลังใจให้ครับ งานนี้ต้องออกเยี่ยมแน่นอนครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/10/12, [04:19:01] »

เมื่อวานเห็นพวกปลาค้อมา  มีหลายร้านเลย
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/10/12, [10:09:47] »

ยังไม่มีเวลาเดินเลยอ่า T T ไว้จะแวะเข้าไปชมครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/10/12, [01:04:14] »

หุหุ ว่างๆ เอาปลามาให้ชม ^^

เพิ่งได้มาใหม่วันนี้ แต่อาการน่าเป็นห่วงเพราะหนวดเริ่มเปื่อยเลยขอซื้อเค้ามารักษาดู มาดูกันว่ามันจะรอดมั้ย ^^

Yunain ท้องห้อยๆ
FuTion ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/10/12, [09:12:42] »

โคตรชอบเลยคับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/10/12, [10:00:51] »

หุหุ ว่างๆ เอาปลามาให้ชม ^^

เพิ่งได้มาใหม่วันนี้ แต่อาการน่าเป็นห่วงเพราะหนวดเริ่มเปื่อยเลยขอซื้อเค้ามารักษาดู มาดูกันว่ามันจะรอดมั้ย ^^

Yunain ท้องห้อยๆ

สวยงามมากครับ ไม่ลองวางขอนใหญ่ๆสวยสักขอนให้ดูธรรมชาติมากขึ้นนะครับแต่อาจจะหาตัวไม่ค่อยเจอ  ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/10/12, [18:13:53] »

036
สวยงามมากครับ ไม่ลองวางขอนใหญ่ๆสวยสักขอนให้ดูธรรมชาติมากขึ้นนะครับแต่อาจจะหาตัวไม่ค่อยเจอ  ้hahaha ้hahaha

แฮะๆ รูปตู้แบบว่าโยนๆลงไปสุ่มๆกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/12, [18:19:30] โดย Genoz »
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/10/12, [19:41:26] »

โอ้...มีบัวศรีลังกาด้วย...แนวลกๆ สรุปเลย..ผ่านครับบบบบ [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] เห็นละมันชอบยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก  ้hahaha ้hahaha
paan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/10/12, [20:11:03] »

วันนี้ผมไปเอาปลาค้อมาที่ร้านพี่โส่ย สินในน้ำที่สนามหลวงสอง มีทั้งปลาค้อกับปลาหมูเยอะมากนะครับ และเจ้าของร้านใจดีมากๆๆ
« ตอบ #29 เมื่อ: 26/10/12, [01:09:38] »

วันนี้ผมไปเอาปลาค้อมาที่ร้านพี่โส่ย สินในน้ำที่สนามหลวงสอง มีทั้งปลาค้อกับปลาหมูเยอะมากนะครับ และเจ้าของร้านใจดีมากๆๆ

ไว้ว่างๆจะเข้าไปชมครับตอนนี้ติดงานกระจุย -*-
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์