Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดความรู้เล็กน้อยๆ เรื่องหญ้ากระดาษ  (อ่าน 26597 ครั้ง)
bee_peaknamkang ออฟไลน์
Cute Member
« เมื่อ: 17/09/12, [21:34:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

- หญ้ากระดาษ ชื่อสามัญที่เรียกกันติดปากในวงการไม้น้ำ แท้จริงแล้วเป็นชื่อเรียกรวมๆของพืชสกุล Utricularia
ซึ่งจัดเป็นพืชกินแมลงชนิดหนึ่ง ที่บางชนิดในสกุลนี้สามารถปลูกเลี้ยงใต้น้ำ เป็นไม้น้ำได้

- พืชสกุล Utricularia มีความหลากหลายมากถึง 200 กว่าชนิด แต่ชนิดที่นิยมนำมาเลี้ยงใต้น้ำมีแค่ 2 ชนิด คือ
Utricularia bifida  L. (สร้อยสุวรรณา) และ Utricularia graminifolia
** ไม่แน่ใจว่าจะมีเพียงสองชนิดจริงๆ เพราะมีอีกสองสามตัวที่มีลักษณะคล้ายคลึงกับ  U.bifida L. อย่างมาก
แต่ต่างกันที่รายละเอียดเล็กน้อยบางอย่าง และมีตัวอื่นๆที่ยังไม่ได้ไอเด็นแน่ชัด เนื่องจากส่วนใหญ่เลี้ยงใต้น้ำ ไม่เคยออกดอก **

-พืชสกุล Utricularia ความหลายหลายสูง
มีทั้งขึ้นอยู่บนบก(Terrestrial) กึ่งบกกึ่งน้ำ พบในที่ชื้นแฉะปริ่มน้ำ แต่ส่วนใหญ่ไม่สามารถอยู่ใต้น้ำโดยสมบูรณ์
แบบกึ่งอาศัย ขึ้นอยู่กับมอสบนต้นไม้หรือหิน (Epiphytic)
และแบบพืชลอยน้ำ(Aquatic) มีหน้าตาคล้ายๆ สาหร่าย ที่รู้จักกันดีคือ Uticularia aurea Lour. (สาหร่ายข้าวเหนียว)

- มีอีกตัวนึงที่เป็นพวกเดียวกับหญ้ากระดาษ แต่ถูกมองข้าม และพบบ่อยๆในตู้ไม้น้ำ
ที่ชอบเรียกๆว่า วัชพืช ที่มักจะติดมากับริคเชียคือ Utricularia gibba

- Utricularia กินจุลชีพเล็กๆ เป็นอาหาร โดยสร้างกระเปาะเล็กๆ ซึ่งภายในมีลักษณะสุญญากาศ
เมื่อจุลชีพว่ายมากระทบขนกลไกจะทำงาน เปิดปากถุง และเกิดแรงดูดจุลชีพเข้าไปในกระเปาะ หลังจากนั้นจะถูกย่อยเป็นอาหาร
(ไม่ต้องห่วง ปลอดภัยกับชีวิตกุ้งและปลา เพราะกระเปาะมีขนาดราวๆ 2-3mm )

ภาพจาก : http://idtools.org/id/aquariumplants/Aquarium_&_Pond_Plants_of_the_World/key/Aquarium_&_Pond_Plants/Media/Html/Image_pages/utricularia_images.html

ภาพเคลื่อนไหวแสดงการทำงานของกระเปาะดักแมลง

ภาพจาก : http://www.sarracenia.com/faq/faq5580.html

เพิ่มคลิปวีดีโอแสดงการทำงานของกระเปาะดักแมลง อีกอันนึงแล้วกันค่ะ  ดูที่ 0.43 เป็นต้นไป
<a href="http://www.youtube.com/v/Zb_SLZFsMyQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Zb_SLZFsMyQ</a>

---------
ข้างล่างนี้เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่แน่ใจว่าผิดถูกประการใด ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันนะคะ
หญ้ากระดาษ เป็นพืชกินแมลง ซึ่งพืชพวกนี้เดิมทีขึ้นในดินที่ไม่มีแร่ธาตุสารอาหารมากพอ จึงวิวัฒนาการตัวเอง เพื่อหาสารอาหารจากทางอื่นๆมาชดเชย
ทำให้ไม่รับปุ๋ย หรือไม่ทนต่อสภาวะที่มีสารอาหารสูงๆ เลยทำให้เกิดการละลายในตู้ที่ตั้งใหม่ๆ หรือมีปุ๋ยสูงค่ะ
หากเป็นไปได้ลองหลีกเหลี่ยงการใช้ปุ๋ยดูค่ะ น่าจะลดการละลายได้ส่วนนึง (นอกจากน้ำต้องเย็นๆ ที่เป็นปัจจัยอีกอย่างนึง)

หวังว่าข้อมูลพวกนี้ที่ตั้งใจเขียนขึ้นจะมีประโยชน์ และทำให้เข้าใจในตัวหญ้ากระดาษมากขึ้นนะคะ
หากต้องการแลกเปลี่ยนความรู้ ให้ข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องของการเลี้ยงหญ้ากระดาษแบบไม้น้ำ หรือไม้บก ก็เชิญพูดคุยกันในกระทู้นี้ได้เลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/13, [22:05:48] โดย bee_peaknamkang »
Tags: ไม้น้ำ 
@หญ้าน้ำ@ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/09/12, [23:28:37] »

ตัวจริงมาแล้ว  lau01
น้องๆคนไหนอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับต้นหญ้ากระดาษ ก็ลองถามพี่คนนี้ได้เลย gossip

หญ้ากระดาษต้นแม่ ที่พี่เอามากดน้ำ จนกลายเป็นหญ้าน้ำ ก็ได้มาจากพี่คนนี้แหละครับ

แล้วก็มีอีกกระทู้นึงที่ท่าน Coffman ทำเอาไว้เพือให้ทุกคนได้เรียนรู้เกี่ยวกับหญ้ากระดาษ คือกระทู้นี้เลยครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=98577.0

Cute Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/09/12, [23:53:09] »

ข้อมูลส่วนใหญ่ที่มีเกี่ยวกับหญ้ากระดาษจะเป็นลักษณะข้อมูลของไม้กินแมลงนะคะ เนื่องจากเป็นพืชนสกุลที่สนใจ
ส่วนเรื่องเทคนิคการเลี้ยงอย่างไรให้งามในตู้ไม้น้ำ แนะนำอ่านตามลิ้งค์ข้างบนจะละเอียดกว่า
เนื่องจากว่าไม่ได้เลี้ยงในตู้ไม้น้ำแบบจริงจัง ดีๆสักที ตะไคร่กินก่อนตลอดเพระาไม่มีเวลาดูแลตู้
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/09/12, [02:27:32] »

[เจ๋ง]  เยี่ยม
Regnum ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/09/12, [07:41:21] »

ดีเลยครับน้ำเสนอข้อมูลทางด้านเป็นพืชกินแมลงด้วย
อยากเห็นคนปลูกต้นดุสิตา ต้นสร้อยสุวรรณา ฯลฯ
แบบเป็นไม้น้ำเหมือนหญ้ากระดาษด้วยอะครับ
อยากรู้ว่าใบน้ำมันจะเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไรบ้าง
ไม่ทราบมีใครเคยปลูกเจ้า ๒ ตัวนี้บ้างหรือยังครับ

[งง]

Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/09/12, [10:43:01] »

ดีเลยครับน้ำเสนอข้อมูลทางด้านเป็นพืชกินแมลงด้วย
อยากเห็นคนปลูกต้นดุสิตา ต้นสร้อยสุวรรณา ฯลฯ
แบบเป็นไม้น้ำเหมือนหญ้ากระดาษด้วยอะครับ
อยากรู้ว่าใบน้ำมันจะเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไรบ้าง
ไม่ทราบมีใครเคยปลูกเจ้า ๒ ตัวนี้บ้างหรือยังครับ

[งง]

เจ้าสร้อยสุวรรณา มีการนำเอามาปลูกค่ะ จะเป็นตัวที่ใบเล็กกว่า แกรมนิฯ
แต่ไอเด็นอย่างชัดเจนไม่ค่อยได้เพราะว่าใบพวกนี้มักจะเปลี่ยนแปลงตามสภาพแวดล้อมด้วยอะคะ ต้องเลี้ยงบนบกเพื่อดูดอกจะชัวร์สุด

ส่วนดุสิตา เป็นตัวที่ไม่สามารถอยู่ใต้น้ำอย่างสมบูรณ์ค่ะ ถ้ากดน้ำจะเน่า
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/09/12, [11:33:53] »

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Regnum ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/09/12, [15:10:18] »

เจ้าสร้อยสุวรรณา มีการนำเอามาปลูกค่ะ จะเป็นตัวที่ใบเล็กกว่า แกรมนิฯ
แต่ไอเด็นอย่างชัดเจนไม่ค่อยได้เพราะว่าใบพวกนี้มักจะเปลี่ยนแปลงตามสภาพแวดล้อมด้วยอะคะ ต้องเลี้ยงบนบกเพื่อดูดอกจะชัวร์สุด

ส่วนดุสิตา เป็นตัวที่ไม่สามารถอยู่ใต้น้ำอย่างสมบูรณ์ค่ะ ถ้ากดน้ำจะเน่า

ถ้าอย่างนั้นหญ้ากระดาษพันธุ์ใบเล็กที่ผมเคยเห็น
ก็น่าจะเป็นต้นสร้อยสุวรรณานี่เอง

ส่วนต้นดุสิตากดน้ำไม่ได้นี่เพิ่งทราบเดี๋ยวนี้เองครับ
ขอบคุณมากเลยครับผม

ผมชอบต้นพวกนี้มากเลยตั้งแต่เด็กละ
เพราะมีหนังสืออยู่เล่มนึง
เป็นหนังสือพรรณไม้ประดับที่สมเด็จพระนางเจ้าฯทรงโปรดและประทานชื่อให้
ซึ่งก็คือพวก สร้อยสุวรรณา ดุสิตา ฯลฯ พวกนี้แหละครับ
มีดอกสวยมาก แต่ก็หาปลูกไม่ได้เลยในสมัยนั้น
พอตอนนี้เริ่มมีเทคโนโลยีที่ช่วยให้ปลูกไม้กลุ่ม Utricularia ได้
ผมก็ไม่ลังเลใจเลยครับ
เลยทำให้มาปลูกไม้น้ำเป็นเรื่องเป็นราวนี่แหละ
เพราะมันเป็นความฝันที่ค้างคาใจมาตั้งแต่สมัยเด็กๆเลย

deepkiss

scouty ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/09/12, [09:07:48] »

สวัสดีครับคุณป้าบี [on_026]
Cute Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/09/12, [13:35:10] »

สวัสดีครับคุณป้าบี [on_026]

ได้ข่าวว่าอายุเราเท่ากันนะ  [on_018]
~Little Chicken~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/09/12, [18:29:04] »

น่าเลี้ยงนะค่ะ แต่บุญไม่ถึง cryingrun cryingrun
หละอ่อนดอย ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/09/12, [20:58:29] »

น่าเลี้ยงนะค่ะ แต่บุญไม่ถึง cryingrun cryingrun

อ้าวตกลงเป็นผู้หญิงหรอเนี้ยนึกว่าผู้ชาย n032
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/09/12, [21:13:07] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/09/12, [22:08:05] »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ เรื่องหญ้ากระดาษและอื่นๆด้วย
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/09/12, [00:56:26] »

ลองเลี้ยงดูก็ได้นะครับ ไม่ยากหรอก ถ้ามีงบ [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/09/12, [01:01:10] โดย Bankcaramel »
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/09/12, [13:40:20] »

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/09/12, [21:17:26] โดย noannnice »
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/09/12, [15:37:02] »

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/09/12, [07:07:36] »

ขอบคุณครับ กำลังจะเลี้ยงพอดีเลย
jackoru43 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/09/12, [21:14:48] »

เก็บข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ กำลังลังเล ระหว่างกรอสโซกับเจ้าหญ้ากระดาษ ว่าจะเลี้ยงอะไรไหว....
Midori ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/09/12, [19:28:53] »

เอ อยากทราบว่าฟอร์มของมันมีทั้ง แบบ ผอมสูงยาว -สั้นอ้วนเตี้ย มันเกี่ยวกับสายพันธุ์หรือ การเลี้ยง ที่ต่างปัจจัยครับ
Cute Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 01/10/12, [11:03:57] »

เอ อยากทราบว่าฟอร์มของมันมีทั้ง แบบ ผอมสูงยาว -สั้นอ้วนเตี้ย มันเกี่ยวกับสายพันธุ์หรือ การเลี้ยง ที่ต่างปัจจัยครับ

เป็นไปได้ทั้งสองอย่างค่ะ

ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ว่า ตัวต่างๆ ที่ขายกัน ในหลายๆแหล่งที่มาเป็นตัวเดียวกันอยู่หรือเปล่า
แต่เท่าที่ทราบแน่ๆ ที่เอามาเลี้ยงเป็นหญ้ากระดาษ ก็มีสองตัว คือ
Utricularia bifida  L. (สร้อยสุวรรณา) และ Utricularia graminifolia นี่แหละค่ะ

จากที่เลี้ยง U. graminifolia แบบใบบก และที่เคยไปเห็นมาในธรรมชาติ มีขนาดใบต่างกันไปแล้วแต่สภาพแวดล้อม
โดยขึ้นอยู่กะสภาพแสง และอุณภูมิ เป็นหลักค่ะ
suklaew ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 07/10/12, [22:40:44] »

ขอบคุณความรู้ดีๆ ค่ะ   [รักจัง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/10/12, [22:24:38] »

ขอบคุณครับ เหมือนถุงเล็กๆนั่นลูกกุ้งจะพอเข้าได้นะครับ ไม่แน่ใจ แต่สังเกตุดูว่าในตู้ที่มีมากๆ กุ้งเชอร์รี่ แทบจะไม่มีลูกเพิ่มเลย
supukrit ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/10/12, [15:51:49] »

มันเหมือนสาหร่ายข้าวเหนียวเลยนะคับ

ไม่ทราบว่าพันธ์เดียวกันหรอเปล่าคับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/10/12, [21:42:57] »

น่าจะตัวเดียวกันนะครับ ไม้กินแมลงนี่เลี้ยงให้สวยยากกว่าที่คิดอีกนะครับ ผมเลี้ยงหม้อออก แต่ไม่สวยเหมือนตอนซื้อจากฟาร์มมาเลย
Cute Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/10/12, [11:41:58] »

มันเหมือนสาหร่ายข้าวเหนียวเลยนะคับ

ไม่ทราบว่าพันธ์เดียวกันหรอเปล่าคับ

สาหร่ายข้าวเหนียวก็คือ Uticularia aurea Lour. ไงคะ
อยู่ในสกุล Uticularia เหมือนกันค่ะ
Cute Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/11/12, [15:28:11] »

อากาศเย็น(นิดเดียว) กำลังเริ่มแทงช่อดอกแล้วละค่ะ ใครเลี้ยงใบบกแล้วออกดอกเอามาโชว์กันบ้างนะคะ

จาปอนิกา ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 27/11/14, [14:49:56] »

ถึงจะผ่านมานานแล้วแต่ก็ยังเป็นบทเรียนที่ดีสำหรับมือใหม่อย่างผม  ขอบคุณครับ  [on_066]
Bird Bird ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 27/11/14, [16:11:05] »

[ไอ้แว่น] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
[G]4mEš ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 29/11/14, [14:00:31] »

ขอบคุณค่าบ บ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์