Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ::: ไม้น้ำคลุมดินมาแรงสำหรับยุค Nano 'กลอสโซแคระ' (Elatine hydropiper) :::  (อ่าน 45555 ครั้ง)
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/09/12, [18:11:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงนี้การจัดตู้ขนาดเล็กมาก หรือที่เรียกกันว่า "ตู้นาโน" กำลังมาแรง
ต้นไม้ที่นำมาจัดส่วนใหญ่ก็จะเลือกต้นไม้ฟอร์มเล็กมาจัดกัน
และคุณสมบัติประการสำคัญที่ควรจะต้องมีสำหรับไม้น้ำตู้นาโน
นอกจากจะเป็นต้นไม้ฟอร์มเล็กแล้ว
ก็จะต้อง "โตช้า" ด้วย

[on_062]

ต้นกลอสโซ (Glossostigma elatinoides > กลอส - โซ - สติก - มา : เอ - ลา - ทิ - นอย - ดีส)
เป็นไม้น้ำคลุมดินที่สวยและเป็นที่นิยมกันมาก ๆ ชนิดหนึ่ง

มีข้อเสียอยู่อย่าง
คือ เมื่อนำมาจัดในตู้นาโนแล้วมันโตเร็วเกินไป
เผลอแป๊บเดียวงอกทับต้นอื่นหมดแล้ว
เนื่องจากเป็นต้นไม้ที่โตเร็วอย่างวัชพืชนี่เอง
จึงทำให้ไม่ค่อยเหมาะในการจัดตู้นาโนเท่าไหร่
เพราะต้องมาคอยจัดแต่งกันไม่ได้พักกันเลยทีเดียว

[on_009]

แต่สำหรับคนที่ชอบต้นกลอสโซ
แล้วอยากเอามาจัดตู้ขนาดเล็ก
แต่ไม่อยากเหนื่อยมานั่งล้วงตู้ตัดแต่งบ่อย ๆ

วันนี้ผมมีทางเลือกมาแนะนำครับ
ต้นไม้ที่มีหน้าตาและลักษณะการเติบโตคล้ายต้นกลอสโซ
แต่มี ขนาดเล็กกว่า
และที่สำคัญที่สุดก็คือ โตช้า

[ปิ๊งๆๆ]

ไม้น้ำชนิดนี้คือ Elatine hydropiper > เอ - ลา - ทีน : ไฮ - โดร - ไปป - เปอร์
ซึ่งเป็นไม้น้ำคลุมดินที่มีหน้าตาคล้ายกับต้นกลอสโซมาก ๆ
จนเราสามารถเรียกได้เลยว่าเป็น "กลอสโซแคระ"

แต่น แตน แต๊นนน น    น    .  .     .

เห็นรูปแล้ว ถ้าไม่บอกหลาย ๆ ท่านก็อาจจะคิดว่าเป็นต้นกลอสโซเลยใช่ไหมครับ
แต่พอดูจากชื่อวิทยาศาสตร์แล้ว
ปรากฏว่าเจ้ากลอสโซแคระต้นนี้
เป็นไม้ในวงศ์เดียวกันกับต้น Elatine triandra > เอ - ลา - ทีน : ทริ - อัน - ดรา
หรือที่คนไทยเรียกเพี้ยนกันไปเป็น "อีเลนไท" นั่นเองครับ

[เหอๆ อะคุๆ]

ไม่เป็นไรนะ ถึงจะเป็นไม้คนละวงศ์
แต่ก็หน้าตาคล้ายกันมาก
ที่สำคัญ ใบเล็กน่ารักกว่า
และโตช้ากว่า

อย่างในรูปนี้เป็นขนาดเท่าของจริงเลย

ต่อไปก็รูปที่ปลูกจริงในตู้ครับ

จะเห็นได้เลยว่ากะทัดรัด
เหมาะสำหรับตู้นาโนกว่าต้นกลอสโซปกติมาก ๆ

ต่อไป .. .
อันนี้รูปในธรรมชาติของเค้าครับ
โตแบบปริ่ม ๆ น้ำ

ต้นกลอสโซแคระ (Elatine hydropiper) นี้
มีถิ่นกำเนิดอยูแถบทวีปยุโรป ขึ้นไปจนถึงแถบ Scandinavia เลยนะครับ
เพราะงั้นเรื่องอุณหภูมิไม่ต้องพูดถึงครับ เป็นต้นไม้ชอบความเย็นมาก ๆ
ถ้าจะเลี้ยงในตู้ อุณหภูมิน้ำไม่ควรสูงกว่า 24 องศาเซลเซียสครับ

[แข็งกั๋ง]

ต่อไปเป็รูประบบรากของเค้าครับ

ปิดท้ายด้วยรูปมุมอื่น ๆ อีกนีสสส์

สวยมั้ยล่าา าา  า  .   .   ..   
 lau01
แต่เมืองไทยยังไม่เห็นใครมีปลูกเลยครับ
แต่หวังว่าไม่นานคงจะมีเพื่อนๆที่รักไม้น้ำนำเข้ามาเผยแพร่ในเมืองไทยแน่นอนครับ

แหล่งอ้างอิง
http://www.aquascapingworld.com/threads/elatine-hydropiper.4839/
http://www.aquascaperz.com/2010/06/04/elatine-hydropiper-is-a-carpeting-foreground-plant-with-the-smallest-leaves/

[on_058]
Tags: ไม้น้ำ 
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/09/12, [18:25:59] »

จะเอาอ่ะ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/09/12, [18:29:27] »

+ ไปกับความขยัน  Correct!
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/09/12, [18:39:49] »

จะเอาอ่ะ

ถ้าได้ไปเที่ยวยุโีรป ลองหิ้วติดมือกลับมาเมืองไทยด้วยดูครับผม
เราชาวไม้น้ำจะได้มีต้นไม้ให้เลือกปลูกกันมากขึ้น เย่ .. .

[on_058]

+ ไปกับความขยัน  Correct!

ขอบคุณหลาย ๆ ท่านพี่

[ปิ๊งๆๆ]
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/09/12, [19:01:14] »

สวยยยยยยยยย  อยากดั้ยๆๆๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/09/12, [19:14:37] »

- ครับ ทำให้เกิดกิเลส
Wonner163 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/09/12, [19:25:39] »

idea1 [เจ๋ง]
อยากได้อะ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/09/12, [19:26:38] »

[เจ๋ง]โหยเจ๋งเป้งเลย เห้นแล้วอยากจะรื้อกรอชโซ่หน้าตู้ออกแล้วลง ตัวนี้แทน [เจ๋ง]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/09/12, [19:42:28] »

เคยทำให้แคระอะครับ
แต่ไม่ใช่พันธุ์มันนะครับ
..ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/09/12, [19:53:55] »

เล็กมากเลยอะครับ  [on_055] สวยๆ  [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/09/12, [23:01:17] »

สวยยยยยยยยย  อยากดั้ยๆๆๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

อยากได้เหมือนกานน น น .. .
 lau01

- ครับ ทำให้เกิดกิเลส

อ๊ากซซซ ซซ ซ .. .    dea02

ขอบคุณคร้าบบ บ .. . 
 [ปิ๊งๆๆ]

idea1 [เจ๋ง]
อยากได้อะ

อิอิ  [ยิ้มคอลเกต]

[เจ๋ง]โหยเจ๋งเป้งเลย เห้นแล้วอยากจะรื้อกรอชโซ่หน้าตู้ออกแล้วลง ตัวนี้แทน [เจ๋ง]

เอางั้นเลยเหรอครับ  hur04

เคยทำให้แคระอะครับ
แต่ไม่ใช่พันธุ์มันนะครับ
..ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  [เจ๋ง]

ลองตัวนี้เลยครับ แคระชัวร์ป๊าบบบบ บ !!!
 [ถูกต้องนะค้า]

เล็กมากเลยอะครับ  [on_055] สวยๆ  [เจ๋ง]

งุงิ   emb01

มาช่วยกันหาเถิดพี่น้อง เราจะได้มีปลูกกันเยอะ ๆ
 [on_060]

Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/09/12, [03:28:05] »

บวกให้กับสิ่งล่อตาล่อใจ
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/09/12, [14:13:11] »

บวกให้กับสิ่งล่อตาล่อใจ

เอามาล่อใจพี่ ๆ ที่ชอบจัดตู้นาโนโดยเฉพาะเลยครับ
เห็นคุณ Coffman ก็ชอบจัดตู้แนวนี้
ติดตามอยู่ตลอดครับผมในห้องโชว์ตู้
ชอบดูมากครับ อิอิ

[เจ๋ง]

EarthiF@ct ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/09/12, [14:34:05] »

24 องศา  [on_008]
อยากได้แต่ค่าไฟบานแน่ๆ  asspain
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/09/12, [19:06:04] »

แค่หวีดจิ๋วก็จะแย่แล้ว ไม่ไหวๆ  036
0oTATSUo0 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/09/12, [20:20:38] »

ใบมันเล็กเท่าหลีดจิ๋วมั้ยครับ [on_055]
เอกกะมอส ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/09/12, [20:24:51] »

เล็กๆน่ารักแบบนี้มีขานมั้ยเนี่ย
@หญ้าน้ำ@ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/09/12, [22:23:35] »

เสียอย่างเดียวชอบน้ำเย็น
คงต้องให้เจ้าของโรงงานน้ำแข็งลองตั้งตู้เลี้ยงดู คงจะงามหน้าดู
แถมตู้ไม่กินไฟอีกด้วย  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/09/12, [11:15:17] »

ผม + ให้ครับ ไม้สวยน่าเลี้ยงอีกแล้ว แต่น้ำเย็นมากๆ  ไม่ไหวเหมือนกัน  [on_026] [on_026]
Wine-Fine ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/09/12, [12:01:52] »

นี่มันคู่แข่งหวีดจิ๋วชัดๆ [ยิ้มคอลเกต]
เอ็มชากังราว ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/09/12, [12:19:34] »

สวยๆ [on_066]
jackoru43 ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/09/12, [09:57:01] »

ยอดไปเลยครับ  อีกหน่อยคงมาแน่ ๆ
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/09/12, [15:34:07] »

24 องศา  [on_008]
อยากได้แต่ค่าไฟบานแน่ๆ  asspain

ลองปลูกกับตู้ที่อยู่ในห้องแอร์ดูสิครับ
ตามสำนักงานหรือห้องแอร์ในบ้าน
จะได้ไม่เปลืองค่าไฟเพิ่มไงครับ

[เจ๋ง]

แค่หวีดจิ๋วก็จะแย่แล้ว ไม่ไหวๆ  036

ถ้าหวีดอยู่ร้อนได้
ไม่แน่ตัวนี้ก็อาจพัฒนามาอยู่ร้อนได้เหมือนกันนะครับ
ถ้าเอามาปลูกในน้ำร้อนแบบเมืองไทยหลายๆรุ่น

[งง]

ใบมันเล็กเท่าหลีดจิ๋วมั้ยครับ [on_055]

เท่าที่ดูใบน่าจะพอๆกันครับ
อาจจะใหญ่กว่านิดนึงมั้งครับ เดาเอาจากความรู้สึกที่ดูรูปครับ
ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเหมือนกันเลย

[สาวน้อยร้องไห้]

เล็กๆน่ารักแบบนี้มีขานมั้ยเนี่ย

เมืองไทยยังไม่เห็นมีคนนำมาขายครับ
เพราะตัวนี้เป็นไม้ใหม่
ทางต่างประเทศก็เพิ่งจะเริ่มเข้ามาสู่วงการไม้น้ำไม่นานเหมือนกันครับ

[ยิ้มคอลเกต]

เสียอย่างเดียวชอบน้ำเย็น
คงต้องให้เจ้าของโรงงานน้ำแข็งลองตั้งตู้เลี้ยงดู คงจะงามหน้าดู
แถมตู้ไม่กินไฟอีกด้วย  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ตู้ตามห้องแอร์ปกติก็ได้ครับ
ปกติตู้ที่อยู่ตามห้องแอร์ก็จะอุณหภูมิประมาณ 24 องศาเซลเซียสอยู่แล้วครับ
เลี้ยงได้สบายๆ ถ้าที่บ้านมีห้องใดติดแอร์อยู่แล้ว

[on_012]

« ตอบ #23 เมื่อ: 19/09/12, [15:53:57] »

ผม + ให้ครับ ไม้สวยน่าเลี้ยงอีกแล้ว แต่น้ำเย็นมากๆ  ไม่ไหวเหมือนกัน  [on_026] [on_026]

เค้าเลี้ยงเรดบีกันได้
เราก็น่าจะเลี้ยงกลอสโซแคระนี้ได้ไม่มีปัญหานะครับ
เห็นเรดบีเค้าก็เลี้ยงที่อุณหภูมิประมาณ 24 - 25 องศา C เหมือนกัน
ส่วนใหญ่เห็นเลี้ยงในห้องแอร์ก็ไม่ต้องใช้ชิลเลอร์กันแล้วนะครับ

[on_026]

นี่มันคู่แข่งหวีดจิ๋วชัดๆ [ยิ้มคอลเกต]

นั่นสิครับ
ไม่แน่ถ้าเอามาลองปลูกเมืองไทย
แล้วค้นพบว่า จริงๆมันก็สามารถอยู่ได้ในน้ำอุณหภูมพอๆกันกะับหวีดจิ๋ว
แต่ต้นนี้ดูแล้วน่าจะเลื้อยได้เร็วและแข็งแรงกว่าหวีดจิ๋ว
ก็อาจจะเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวเหมือนกันครับ
เพราะเป็นไม้ที่มีกอใบแน่นมากๆสไตล์เดียวกันเลย

[กรี๊ดดดด]

สวยๆ [on_066]

สวยจริงๆครับ ชอบเหมือนกัน

emb01

ยอดไปเลยครับ  อีกหน่อยคงมาแน่ ๆ

น่าจะมาแน่นอนครับ
เพราะคนไทยเราก็อัปเดตไม่แพ้ชาติไหนเหมือนกัน
ดูแล้วน่าจะเป็นไม้ที่ใช้เติมสีสันให้ตู้นาโนได้ดีมากๆต้นหนึ่งเลยครับ
อาจใช้เป็นตัวทำคะแนนที่ดีในการประกวดตู้นาโนต่อไปก็ได้ครับ

[หมัดดาวหาง]

Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/09/12, [06:07:04] »

แจ่มครับ   [เจ๋ง]  ชอบมาก
predator ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/09/12, [17:43:33] »

สวยจริงอ่ะ น่าเลี้ยงจริงๆ
rooney ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 29/09/12, [00:38:38] »

สวยครับ [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/01/13, [13:36:49] »

ขอบคุณมากครับ เป็นพรมที่น่าสนใจมากๆครับ [เจ๋ง]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/01/13, [22:42:09] »

ในฝันเลย
diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/01/13, [23:29:30] »

อีกไม่นานน่าจะมีเข้ามาครับ [เขิลลลล]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์