Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกของห้องนี้เลย ยังไงรบกวนตัดสินด้วยนะครับ  (อ่าน 8033 ครั้ง)
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 28/08/12, [18:24:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมได้ซื้อนาฬิกาจากกระทู้นี้ไป

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=189749.msg2316316#msg2316316

ซึ่งก่อนซื้อผมได้ถามก่อนแล้วว่านาฬิกาใช้ได้ปกติใช่ไหม เจ้าของก็ยืนยันมาว่าใช้ได้ปกติแค่เปลี่ยนถ่ายนก็พอ

เพราะเก็บไว้ใช้ตู้เฉยๆไม่ได้ใช้งาน ผมก็ได้ซื้อโดยโอนเงินไปจำนวน 550 บาท(ค่านาฬิกา 500 + ค่าส่ง 50)

พอของมาถึงผมก็ไปทำการเปลี่ยนถ่าน ไปทั้งหมด 180 + ค่าหมุดที่สายอีก 30 บาท ทั้งหมด 210 บาท

แต่ตอนตอกหมุน ทางร้านตอกทำให้สายเป็นรูด้านหลัง

ผมก็บอกกับทางผู้ขายว่านาฬิกาใช้ไม่ได้ และทางผุ้ขายก็บอกให้ส่งของกลับมาแล้วจะโอนเงินคืนให้

ผมก็ทำการส่งของกลับไปให้ แต่ผมผิดที่ไม่ได้แจ้งไปว่าสายเป็นรู ทางเจ้าของก็บอกว่าของเสียหาย

จึงขอทำการหักเงิน 250 เป็นค่าชำรุด ซึ่งผมก็ยินดี แต่ผมขอค่าถ่านนาฬิกา 180 ที่ผมได้เปลี่ยนไปฟรีๆ

ซึ่งเป็นเงินที่ผมไม่ใช้ผู้ที่ต้องรับผิดชอบคนเดียว ที่เปลี่ยนถ่านเพราะว่าเจ้าของบอกว่าใช้ได้ และผมจะเปลี่ยนถ่านและนำมาใช้

แต่เมื่อใช้ไม่ได้เจ้าของนาฬิกาก็น่าจะเป็นผู้รับผิดชอบ

ทางเจ้าของนาฬิกาบอกว่านาฬิกาก็ใช้ได้นิ จะให้ถ่ายวีดีโอยืนยันไหม ผมก็บอกว่าถ้ามันใช้ได้ผมก็ยินดีรับไว้

เพราะผมอยากได้มาใช้ ผมก็ทำการขอดูว่าใช้ได้หรือไม่ แต่ทางเจ้าของบอกว่า ให้ไปโพสกระทู้แล้วเขาจะมาโพสเอง

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ให้ดู เพราะถ้าของใช้ได้จริง ผมก็ยินดีที่จะรับไว้อยู่แล้ว ผุ้ขายก็บอกว่าไม่ส่งนาฬิกาไปให้แล้ว

กลัวจะมีปัญหาอีก ประเด็นนี้ผมไม่เข้าใจ ผมซื้อของเพราะต้องการใช้เอง ถ้าใช้ได้จริงผมก็จะรับ

สรุป ผมยินดีที่จะรับผิดชอบตามที่ผู้ขายบอกว่าคือ หัก 250 เพราะว่ามีตำหนิจะไปขายใครได้

แต่ผมขอให้ทางเจ้าของรับผิดชอบค่าถ่านของผมด้วย กลับได้คำตอบกลับมาว่า เดียวส่งถ่านคืนไปให้ คือผมจะเอามาทำอะไรครับ กับค่าส่งที่ผมต้องส่งของคืนไป ทั้งๆที่ตอนส่งมาค่าส่งผมก็เสีย ตอนส่งคืนผมก็ยังต้องเสียอีก

และอีกอย่าง ถ้าของใช้ได้จริง ทำไมถึงไม่ยินดีที่จะส่งมาให้ผมครับ เพราะผมเอาอยู่แล้ว

ที่ตั้งกระทู้เงินมันไม่ใช้มากมาย แต่ผมแค่รู้สึกไม่แฟร์เท่านั้นเอง ยังไงช่วยตัดสินหน่อยละกันครับ ว่าค่าถ่านและค่าส่งใครจะเป็นผู้รับผิดชอบ เรื่องค่าสาย 250 ผมยินดีรับผิดชอบเองครับ ถ้าบอกว่าผู้ขายไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบ ผมก็ยินดีรับคืน 250 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/12, [18:28:35] โดย # ตู ด ห มึ ก # »
The_OFfy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/08/12, [19:19:33] »

- - น่าจะขายให้คุณตูดหมึกสะเนาะครับ ไหนๆก็มีตำหนิแล้วด้วย ผมว่านะ แถมไม่ได้ติดใจอะไรด้วย
LETSEA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/08/12, [19:58:45] »

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. ผมไม่ได้หนีหรือไม่ได้ไม่รับผิดชอบ นาฬิกาตัวนี้เป็นของเก่าที่ผมไม่ได้ใช้แล้ว ซึ่งเก็บไว้จนถ่านหมด

ซึ่งผมได้ลงรายละเอียดครบถ้วนตอนที่ลงขาย และที่สำคัญหลังจากลูกค้ารับสินค้าไปแล้วได้โทรมาถามว่า

เข็มสามเหลี่ยมที่เป็นเข็มวินาทีเดินไหม ผมบอกไม่รู้เพราะเป็นของเก่าเก็บและถ่านมันหมด ซึ่งปกติมันต้องเดินครบทุกเข็ม

ผมจึงบอกลูกค้าไปว่าถ้าไม่สบายใจก็ส่งสินค้ามาคืนได้ผมจะโอนเงินไปคืนทันทีที่ได้รับของ ซึ่งลูกค้าได้บอกว่าได้เปลี่ยนมุด

ที่สายนาฬิกาจากสีเงินของเดิมเป็นสีทอง แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรเพราะยังไม่ได้เห็นสินค้าที่จะส่งกลับมา เพราะถ้าลูกค้าบอก

สินค้ามีปัญหาหรืออะไรต่างๆผมยินดีรับสินค้าคืนและรับผิดชอบ แต่ส่วนตัวผมถ้าจะคืนสินค้าของที่กลับมาควรจะอยู่ในสภาพเดิม

หรือไม่มีอะไรเสียหาย แต่ของที่ส่งมากลับเป็นสภาพดังรูป

ซึ่งความเป็นจริงผมไม่คิดมากนะถ้าลูกค้าได้บอกหรือแสดงความจริงใจว่าผมได้ทำสินค้าเสียหายหรือมีการดัดแปลงทำให้

สินค้าเสียหายเพราะมันเป้นเรื่องที่คุยกันได้ แต่มองกลับกันผมก็แสดงความจริงใจที่จะโอนเงินคืนแต่แรกแล้วหลังจากได้รับ

สินค้าส่งคืน แต่อีกแง่นึงการส่งสินค้าในสภาพไม่เหมือนเดิมแบบนี้มาคืนโดยที่ลูกค้าต้องรู้แก่ใจว่าทำให้สินค้าไม่อยู่ในสภาพเดิม

มาคืนโดยที่ไม่ได่้แจ้งก่อนส่งคืนแบบนี้มันก็ทำให้ผมคิดว่าไม่จริงใจเหมือนกัน

2. ผมไม่รู้นะครับว่ากฎการซื้อขายของในเว็บนี้เป็นแบบไหน แต่ที่ผมเข้าใจคือผมมีเจตนาที่จะรับสินค้าคืนเพราะลูกค้าบอกว่า

สินค้าของผมมีปัญหาและพร้อมรับผิดชอบที่ราคาซื้อขายที่ตกลงกันไว้ ส่วนเรื่องค่าขนส่งอันนี้ไม่ซีเรียสครับผมยินดีคืนให้ด้วย

ทั้งที่ผมก็เสียเวลาเหมือนกันแต่ไม่ติดใจครับ น้อมรับเพราะคำพูดของลูกค้าคือของผมมีปัญหา แต่พอมาดูสินค้าที่ส่งกลับมาผมก็

พูดไม่ออกเหมือนกัน ผมบอกลูกค้าไปแล้วในไลนืว่าก่อนส่งสินค้าคืนทำไมไม่บอกรายละเอียดตรงนี้ด้วย เพราะเท่าที่ผมรู้จาก

ปากลูกค้าที่โทรมาคือเข็มสามเหลี่ยมที่เป็นเข็มวินาทีไม่เดินเข้มเดียวหลังจากเปลี่ยนถ่าน และลูกค้าได้เปลี่ยนมุดเป็นสีทองแค่

นั้น และอันนี้ด้วยความสัตย์จริงนะครับ วันนี้ตอนได้รับสินค้าคืนผมได้เอาไปให้ร้านนาฬิกาเปลี่ยนถ่านใหม่สรุปว่าเข็มวินาทีไม่เดิน

จริงๆครับ แต่ประเด็นอยู่ที่ว่าลูกค้าจะขอเพิ่มค่าที่เอานาฬิกาไปเช็ค+เปลี่ยนถ่านอีก 180 บาทซึ่งไม่มากแต่ผมว่าไม่แฟร์กับผม

เพราะ วันนี้ผมไปร้านนาฬิกาที่ร้านแกะออกมาไม่มีถ่านในนาฬิกานะครับ อันนี้ปล่อยผ่านเพราะไม่ผมก็คุณก็คงโดนร้านนาฬิกา

หลอกเพื่อให้ซื้อถ่าน แต่ที่ผมติดใจคือลูกค้าบอกเอานาฬิกาไปเปลี่ยนถ่านมาพร้อมทั้งเอาเครื่องไปเช็คเสียเงินไป 180 บาท

ถ้านาฬิกามันพังหรือมีปัญหาจริงๆ ผมยอมรับผิดชอบไม่มีปัญหาใดๆ แต่ถ้าพังจริงทางร้านจะใส่ถ่านใหม่มาให้ทำไมเพราะใส่ไป

มันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าเป็นการอยากได้เงินลูกค้าของทางร้านนาฬิกา เงินส่วนนี้ผมต้องรับผิดชอบไปด้วยหรอครับ ยังดีที่เป็น

เงินแค่ 180 ถ้าบอกว่า 500 - 1000 ผมก็ต้องรับผิดชอบหรอครับ อันนี้แล้วแต่จะคิดนะครับ ผมแค่อยากจะพูดบ้างก็เท่านั้น

3. ส่วนของสายผมที่มีรู ถ้ามันกลับมาสภาพเดิมคงไม่ติดใจ แต่ถ้าอยู่ในสภาพนี้ผมก็ไม่สามารถนำไปขายต่อหรือทำอะไรได้

ผมแค่อยากจะบอกว่าการดัดแปลงสิรนค้าแบบนี้ ผมก็เสียหายเหมือนกัน ใครจะรับผิดชอบครับ

เดี๋ยวมาต่อนะครับ ขอทำธุระซักครึ่งชั่วโมงครับ

4. ขอยกคำพูดมานะครับ เดี๋ยวหลายคนจะคิดไปไกล

*** ทางเจ้าของนาฬิกาบอกว่านาฬิกาก็ใช้ได้นิ จะให้ถ่ายวีดีโอยืนยันไหม ผมก็บอกว่าถ้ามันใช้ได้ผมก็ยินดีรับไว้

เพราะผมอยากได้มาใช้ ผมก็ทำการขอดูว่าใช้ได้หรือไม่ แต่ทางเจ้าของบอกว่า ให้ไปโพสกระทู้แล้วเขาจะมาโพสเอง

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ให้ดู เพราะถ้าของใช้ได้จริง ผมก็ยินดีที่จะรับไว้อยู่แล้ว ผุ้ขายก็บอกว่าไม่ส่งนาฬิกาไปให้แล้ว

กลัวจะมีปัญหาอีก ประเด็นนี้ผมไม่เข้าใจ ผมซื้อของเพราะต้องการใช้เอง ถ้าใช้ได้จริงผมก็จะรับ ***

คำตอบของผมคือ ลูกค้ามีสาเหตุที่จะคืนสินค้า ส่วนผมก็มีสิทธิ์ที่จะไม่ขายอีกรอบ ด้วยเหตุผลที่ผมไม่สบายใจ

ในเว็บนี้ผมก็ขายของมาพอสมควร คอม 20 กว่าเครื่องมูลค่า 1.6 แสน / อุปกรณ์ตู้ปลาทะเล 5 หมื่นกว่า ก็ขายในเว็บนี้

ไม่เคยมีปัญหาทางการซื้อขายครับ แต่พอมาเป็นกรณีนี้ผมก็ไม่สบายใจ แค่อยากจะให้สมาชิกท่านอื่นช่วยกันตัดสินจะได้เป็น

บรรทัดฐานต่อไป อีกหน่อยผมสั่งของอะไรมาผมเอามาใช้เอาไปทำให้มีตำหริผมสามารถส่งคืนแล้วคนขายต้องรับผิดชอบทุก

อย่างใช่ไหมครับ ไม่ต้องกลัวว่าผมจะมาหลอกขายคุณหรือไม่ยอมส่งของกลับไปอีกรอบ ที่ไม่ส่งไม่ขายเพราะผมเป็นคนจริง

ผมไม่เคยจะหลอกขายอะไรใคร และที่สำคัญกรณีนี้ผมไม่เข้าใจหลายเรื่องตามที่อธิบายไปในข้อ 1 - 3 เรื่องเงินเรื่องเล็กครับ

รายละเอียดสำคัญกว่า ลูกค้าบอกเสียหาย ผมก็เสียหายแล้วมันจะจบแบบไหน แน่นอนคุณไม่อยากโดนเอาเปรียบผมก็เช่นกัน

ส่วนตัวผมคิดว่าสินค้าชิ้นนี้ทำให้มีปัญหาและผมก็ไม่สบายใจนะครับ เลยจัดการตัดปัญหาของสินค้าไปก่อนตามรูปเพราะกลัว

บางคนจะคิดว่าทำไมไม่ส่งคืนอีกรอบ เดี๋ยวกลัวว่าจะเอามาลงขายอีก ไม่ใช่ผมครับไม่มีทาง

5. ทั้งหมดนี้ที่ผมแสดงความต้องการให้ลูกค้าเอามาลงในห้องร้องทุกช์ของเว็บ ไม่ได้ต้องการจะท้าทายหรือมีเจตนาใดๆ

แค่ผมคิดว่าคงตกลงกันไม่รู้เรื่องแน่ เลยอยากจะแค่ให้สมาชิกทั่วไปเข้ามาอ่าน มาแสดงความเห็น หรือให้แอดมินตัดสินก็ได้

เพราะต่างคนก็ต่างเสียหาย สรุปคือตกลงกันไม่ได้

** ส่วนตัวผมขอพูดไว้ที่นี้เลย ถ้าแอดมินตัดสินว่าผมผิด ผมยินดีรับผิดชอบค่าเสียหายโดยการโอนเงินคืนทันทีโดยไม่ติดใจ

ส่วนเรื่องค่าเช็คนาฬิการค่าถ่านนี่ผมไม่ขอออกความเห็นนะครับเพราะไม่เห็นด้วย ส่วนเรื่องสายที่เสียหายผมก็คิดว่าทางลูกค้าก็

ต้องแสดงความรับผิดชอบด้วยเหมือนกัน **

ผมรอฟังคำตอบจากแอดมินนะครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ มันจะได้จบๆไป  [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/12, [20:31:57] โดย LETSEA »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/08/12, [20:25:10] »

คุณตูดหมึกหมดสิทธิคืนของตั้งแต่คุณทำให้ของเสียสภาพเดิมแล้วครับ

ตามหลักสากลที่ยึดถือกันทั่วไป ธรรมเนียมการคืนสินค้าคือ ต้องอยู่ในสภาพเดิม หีบห่ออาจจะฉีกขาดได้บ้าง ถ้าจำเป็น

ถ้าไปทำให้สินค้ามีตำหนิแล้วแบบนี้ ผู้ขายสามารถปฎิเสธการรับผิดชอบได้ทั้งหมดครับ
นี่หักครึ่งนึงก็ถือว่าน้ำใจแล้วครับ

ปล.
เปลี่ยนถ่านกับหมุดแค่นี้ 180 โหดมาก แถวบ้านผมเปลี่ยนถ่าน 20 เอง
ผมไม่ซื้อของมือสองด้วยการส่งทางไปรษณีย์เด็ดขาด นัดเจอเท่านั้น เพราะมันชอบมีปัญหาแบบนี้นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/12, [20:27:38] โดย บัง! »
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/08/12, [20:27:46] »

1. ถ้าผมไม่บริสุทธิ์ใจผมคงบอกให้โอนเงินคืนก่อนที่จะส่งของนะครับ แต่คุณบอกว่าให้ของถึงก่อน แล้วค่อยทำการโอนเงินคืนให้
ซึ่งผมจะไปโกงหรืออะไรยังไงได้ครับ และพอคุณแจ้งว่ามีปัญหาเพราะผมทำของให้มีติหนิ ผมก็บอกว่าผมยินดีรับผิดชอบ ตามที่คุณบอก หักไป 250 ผมไม่แสดงความไม่จริงใจตรงไหนครับ

2.นาฬิกาที่ส่งกลับไปจะไม่มีถ่านได้ยังไงครับ ผมดูตอนใส่ ถ่านและประกอบเรียบร้อย และใน Line คุณบอกว่านาฬิกาใช้ได้เดินทุกเข็มตั้งที่ผมส่งไปแล้วนิครับ แต่พอในนี้คุณบอกว่ามันไม่เดิน ไม่มีถ่าน ยังไงกันแน่ครับ

ถ่านนาฬิกามันมีแพคอยู่ครับ ถ้าแกะออกมาใส่นาฬิกาแล้วเค้าจะรับคืนหรอครับ

3. คุณพยายามย้ำเรื่องสายที่เป็นรู ผมก็พยายามย้ำหลายรอบแล้วว่าผมยินดีให้หัก 250 ตามที่คุณขอตั้งแต่คุยตอนแรกอยู่แล้วนะครับ
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

2. ผมไม่รู้นะครับว่ากฎการซื้อขายของในเว็บนี้เป็นแบบไหน แต่ที่ผมเข้าใจคือผมมีเจตนาที่จะรับสินค้าคืนเพราะลูกค้าบอกว่า

สินค้าของผมมีปัญหาและพร้อมรับผิดชอบที่ราคาซื้อขายที่ตกลงกันไว้ ส่วนเรื่องค่าขนส่งอันนี้ไม่ซีเรียสครับผมยินดีคืนให้ด้วย

ทั้งที่ผมก็เสียเวลาเหมือนกันแต่ไม่ติดใจครับ น้อมรับเพราะคำพูดของลูกค้าคือของผมมีปัญหา แต่พอมาดูสินค้าที่ส่งกลับมาผมก็

พูดไม่ออกเหมือนกัน ผมบอกลูกค้าไปแล้วในไลนืว่าก่อนส่งสินค้าคืนทำไมไม่บอกรายละเอียดตรงนี้ด้วย เพราะเท่าที่ผมรู้จาก

ปากลูกค้าที่โทรมาคือเข็มสามเหลี่ยมที่เป็นเข็มวินาทีไม่เดินเข้มเดียวหลังจากเปลี่ยนถ่าน และลูกค้าได้เปลี่ยนมุดเป็นสีทองแค่

นั้น และอันนี้ด้วยความสัตย์จริงนะครับ วันนี้ตอนได้รับสินค้าคืนผมได้เอาไปให้ร้านนาฬิกาเปลี่ยนถ่านใหม่สรุปว่าเข็มวินาทีไม่เดิน

จริงๆครับ
แต่ประเด็นอยู่ที่ว่าลูกค้าจะขอเพิ่มค่าที่เอานาฬิกาไปเช็ค+เปลี่ยนถ่านอีก 180 บาทซึ่งไม่มากแต่ผมว่าไม่แฟร์กับผม

เพราะ วันนี้ผมไปร้านนาฬิกาที่ร้านแกะออกมาไม่มีถ่านในนาฬิกานะครับ อันนี้ปล่อยผ่านเพราะไม่ผมก็คุณก็คงโดนร้านนาฬิกา

หลอกเพื่อให้ซื้อถ่าน แต่ที่ผมติดใจคือลูกค้าบอกเอานาฬิกาไปเปลี่ยนถ่านมาพร้อมทั้งเอาเครื่องไปเช็คเสียเงินไป 180 บาท

ถ้านาฬิกามันพังหรือมีปัญหาจริงๆ ผมยอมรับผิดชอบไม่มีปัญหาใดๆ แต่ถ้าพังจริงทางร้านจะใส่ถ่านใหม่มาให้ทำไมเพราะใส่ไป

มันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าเป็นการอยากได้เงินลูกค้าของทางร้านนาฬิกา เงินส่วนนี้ผมต้องรับผิดชอบไปด้วยหรอครับ ยังดีที่เป็น

เงินแค่ 180 ถ้าบอกว่า 500 - 1000 ผมก็ต้องรับผิดชอบหรอครับ อันนี้แล้วแต่จะคิดนะครับ ผมแค่อยากจะพูดบ้างก็เท่านั้น

เดี๋ยวมาต่อนะครับ ขอทำธุระซักครึ่งชั่วโมงครับ

Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/08/12, [20:29:40] »

คุณตูดหมึกหมดสิทธิคืนของตั้งแต่คุณทำให้ของเสียสภาพเดิมแล้วครับ

ตามหลักสากลที่ยึดถือกันทั่วไป ธรรมเนียมการคืนสินค้าคือ ต้องอยู่ในสภาพเดิม หีบห่ออาจจะฉีกขาดได้บ้าง ถ้าจำเป็น

ถ้าไปทำให้สินค้ามีตำหนิแล้วแบบนี้ ผู้ขายสามารถปฎิเสธการรับผิดชอบได้ทั้งหมดครับ
นี่หักครึ่งนึงก็ถือว่าน้ำใจแล้วครับ

ปล.
เปลี่ยนถ่านกับหมุดแค่นี้ 180 โหดมาก แถวบ้านผมเปลี่ยนถ่าน 20 เอง
ผมไม่ซื้อของมือสองด้วยการส่งทางไปรษณีย์เด็ดขาด นัดเจอเท่านั้น เพราะมันชอบมีปัญหาแบบนี้นั่นแหละ

ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็ไม่มีปัญหาครับพี่ งั้นก็ส่งของคืนมาให้ครับแค่นั้นเองครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/08/12, [20:37:42] »

ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็ไม่มีปัญหาครับพี่ งั้นก็ส่งของคืนมาให้ครับแค่นั้นเองครับ

ซื้อของมือสองก็งี้แหละ มีได้มีเสีย อย่าไปคิดเล็กคิดน้อย
ของเขาส่งมาใช้ไม่ได้ เราก็ทำของเขาพัง เจ๊ากันไป

แล้วพวกช่างนาฬิกาเนี่ยนะ อย่าไปเชื่อมันมาก พอกับช่างคอมแหละ ชอบหลอกชอบโม้เอาตัง
เอาถ่านเก่าใกล้หมดใส่ให้ เปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนไส้ สารพัด เผลอเป็นโดนทุกที
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/08/12, [20:44:46] »

- ที่ผมไม่ส่งของไปคืนเพราะผมไม่สบายใจ ซื้อขายแล้วมีปัญหา ( อันนี้ไม่ได้ว่าลูกค้านะครับ หมายถึงตัวสินค้า )

- ร้านนาฬิกาทั่วไป เขาจะมีถ่านลองให้เปลี่ยนครับ ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนถ่านแล้วใช้ไม่ได้จะคิดเงินลูกค้าได้งัย อย่างงี้เขาเรียก

หลอกลูกค้าครับ แล้วคุณไปจ่ายเงินให้เขาได้ยังไงถ้ามันไม่เดินและทางร้านบอกเปลี่ยนถ่านแล้ว ร้านนี้ไม่ควรเข้าครับ

- ผมบอกว่าร้านที่ผมเอาไปทำเมื่อเย็นเปิดเครื่องมาไม่มีถ่านในตัวเครื่องนะครับ และใส่ถ่านใหม่ไปเดิน 2 เข็ม ไม่เดิน 1 เข็ม

คือเข็มสามารถที่คุณโทรมาถามผมว่าปกติมันเดินหรือป่าว คงจำได้นะครับ ถ้ามันไม่เดินซักเข็มทำไมวันนั้นที่โทรมาว่าจะส่งมาคืน

ทำไมไม่บอกผมให้หมด ผมไม่เข้าใจ

YoZaWa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/08/12, [20:54:12] »

ซื้อของมือสองก็งี้แหละ มีได้มีเสีย อย่าไปคิดเล็กคิดน้อย
ของเขาส่งมาใช้ไม่ได้ เราก็ทำของเขาพัง เจ๊ากันไป

แล้วพวกช่างนาฬิกาเนี่ยนะ อย่าไปเชื่อมันมาก พอกับช่างคอมแหละ ชอบหลอกชอบโม้เอาตัง
เอาถ่านเก่าใกล้หมดใส่ให้ เปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนไส้ สารพัด เผลอเป็นโดนทุกที

ใช่เลยพี่บัง ผมก็เคย โดน กับช่างคอม บอกไอ้นั้นเสียไอ้นี้พัง เอาจิงๆๆ แค่ ชิ้นส่วนเล็กๆ มันพัง

ต้องระวัง พวกนี้ชอบหลอกเอาเงิน- 036 036 036
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/08/12, [20:55:31] »

ถ่านนาฬิกามันมีหลายเกรดพี่ ปกติผมเปลี่ยนก็ร้อยนึง ขอดีๆหน่อย ตอนเปลี่ยนนี่ยืนดูเลย กลัวจริงๆ

แต่พูดถึงพี่ 2คนก็ใจร้อนไปนะครับ น่าจะหาทางออกกันก่อน ผมหละเสียดายนาฬิกาแทน บางทีตัวเก่าๆมันอาจจะหาไม่ได้แล้วนะครับ ตอนมาดูรูปผมยังแอบชอบเลย
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/08/12, [20:58:23] »

ถ่านนาฬิกามันมีหลายเกรดพี่ ปกติผมเปลี่ยนก็ร้อยนึง ขอดีๆหน่อย ตอนเปลี่ยนนี่ยืนดูเลย กลัวจริงๆ

แต่พูดถึงพี่ 2คนก็ใจร้อนไปนะครับ น่าจะหาทางออกกันก่อน ผมหละเสียดายนาฬิกาแทน บางทีตัวเก่าๆมันอาจจะหาไม่ได้แล้วนะครับ ตอนมาดูรูปผมยังแอบชอบเลย

ครับ ตัวนี้ค่อนข้างหายากแล้ว แต่ผมตัดปัญหาครับแล้วก็แสดงความบริสุทธิ์ใจด้วย

เงินทองไม่ใช่ทางออกของปัญหาครับ ความสบายใจไม่สามารถซื้อหาได้ด้วยเงินทองครับ

ตัดสินยังไงก็ว่าไปตามนั้นครับ

Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/08/12, [21:26:50] »

ตอนนี้เรื่องสินค้าคงไม่ต้องพูดถึงเพราะพังไปแล้ว.....เหลืิอก็แค่ความเข้าใจและมิตรภาพของผู้ซื้อและผู้ขาย....ไม่อยากให้พังเหมือนนาฬิกา...ไม่ใช่เรื่องฉ้อโกง พวกผมว่าน่าจะยังปรับความเข้าใจกันได้นะครับ

Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/08/12, [21:28:18] »

- ที่ผมไม่ส่งของไปคืนเพราะผมไม่สบายใจ ซื้อขายแล้วมีปัญหา ( อันนี้ไม่ได้ว่าลูกค้านะครับ หมายถึงตัวสินค้า )

- ร้านนาฬิกาทั่วไป เขาจะมีถ่านลองให้เปลี่ยนครับ ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนถ่านแล้วใช้ไม่ได้จะคิดเงินลูกค้าได้งัย อย่างงี้เขาเรียก

หลอกลูกค้าครับ แล้วคุณไปจ่ายเงินให้เขาได้ยังไงถ้ามันไม่เดินและทางร้านบอกเปลี่ยนถ่านแล้ว ร้านนี้ไม่ควรเข้าครับ

- ผมบอกว่าร้านที่ผมเอาไปทำเมื่อเย็นเปิดเครื่องมาไม่มีถ่านในตัวเครื่องนะครับ และใส่ถ่านใหม่ไปเดิน 2 เข็ม ไม่เดิน 1 เข็ม

คือเข็มสามารถที่คุณโทรมาถามผมว่าปกติมันเดินหรือป่าว คงจำได้นะครับ ถ้ามันไม่เดินซักเข็มทำไมวันนั้นที่โทรมาว่าจะส่งมาคืน

ทำไมไม่บอกผมให้หมด ผมไม่เข้าใจ

1. กลัวสินค้ามีปัญหาเลยไม่ส่งคืน ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะได้รับของคืนหรอครับ ถ้าเกิดตกลงกันไม่ได้ ถ้าตกลงกันเรื่องการการหักเงินใดๆไม่ได้ ทำไมไม่ผมถึงไม่สามารถเอาของคืนครับ(ผมสอบถามเพราะไม่เข้าใจครับ)

2.แล้วที่คุณพิมพ์มาใน Line ที่บอกว่าที่ส่งมามันเดินทุกเข็ม หมายถึงยังไงครับ ไม่มีถ่านแล้วเดินทุกเข็ม? แล้วก็มาบอกอีกทีว่าเข็มวิไม่เดินอย่างเดียว ผมงงครับ

3.ผมไม่ทราบนะครับว่าร้านมีถ่านให้ลอง เพราะผมไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆ และผมมั่นใจเพราะคุณบอกใช้ได้ไม่มีปัญหาแค่เปลี่ยนถ่าน

4.คุณบอกให้ผมโพสลงกระทู้แล้วจะโพสคลิปให้ผมดู ไหนคลิปครับ รีบทำลายนาฬิกาไปแบบนี้ มาแก้กระทู้หลังจากผมโพสอันที่ 2 ไป

5.คุณบอกจะไม่เอาไปขายต่อแน่นอน แล้วที่ line มาหาผมว่ามีอีกท่านนึงต่อคิวอยู่ หมายถึงยังไงครับ

คำตอบของผมคือ ลูกค้ามีสาเหตุที่จะคืนสินค้า ส่วนผมก็มีสิทธิ์ที่จะไม่ขายอีกรอบ ด้วยเหตุผลที่ผมไม่สบายใจ

ในเว็บนี้ผมก็ขายของมาพอสมควร คอม 20 กว่าเครื่องมูลค่า 1.6 แสน / อุปกรณ์ตู้ปลาทะเล 5 หมื่นกว่า ก็ขายในเว็บนี้

ไม่เคยมีปัญหาทางการซื้อขายครับ แต่พอมาเป็นกรณีนี้ผมก็ไม่สบายใจ แค่อยากจะให้สมาชิกท่านอื่นช่วยกันตัดสินจะได้เป็น

บรรทัดฐานต่อไป อีกหน่อยผมสั่งของอะไรมาผมเอามาใช้เอาไปทำให้มีตำหริผมสามารถส่งคืนแล้วคนขายต้องรับผิดชอบทุก

อย่างใช่ไหมครับ ไม่ต้องกลัวว่าผมจะมาหลอกขายคุณหรือไม่ยอมส่งของกลับไปอีกรอบ ที่ไม่ส่งไม่ขายเพราะผมเป็นคนจริง

ผมไม่เคยจะหลอกขายอะไรใคร และที่สำคัญกรณีนี้ผมไม่เข้าใจหลายเรื่องตามที่อธิบายไปในข้อ 1 - 3 เรื่องเงินเรื่องเล็กครับ

รายละเอียดสำคัญกว่า ลูกค้าบอกเสียหาย ผมก็เสียหายแล้วมันจะจบแบบไหน แน่นอนคุณไม่อยากโดนเอาเปรียบผมก็เช่นกัน

ส่วนตัวผมคิดว่าสินค้าชิ้นนี้ทำให้มีปัญหาและผมก็ไม่สบายใจนะครับ เลยจัดการตัดปัญหาของสินค้าไปก่อนตามรูปเพราะกลัว

บางคนจะคิดว่าทำไมไม่ส่งคืนอีกรอบ เดี๋ยวกลัวว่าจะเอามาลงขายอีก ไม่ใช่ผมครับไม่มีทาง

5. ทั้งหมดนี้ที่ผมแสดงความต้องการให้ลูกค้าเอามาลงในห้องร้องทุกช์ของเว็บ ไม่ได้ต้องการจะท้าทายหรือมีเจตนาใดๆ

แค่ผมคิดว่าคงตกลงกันไม่รู้เรื่องแน่ เลยอยากจะแค่ให้สมาชิกทั่วไปเข้ามาอ่าน มาแสดงความเห็น หรือให้แอดมินตัดสินก็ได้

เพราะต่างคนก็ต่างเสียหาย สรุปคือตกลงกันไม่ได้

** ส่วนตัวผมขอพูดไว้ที่นี้เลย ถ้าแอดมินตัดสินว่าผมผิด ผมยินดีรับผิดชอบค่าเสียหายโดยการโอนเงินคืนทันทีโดยไม่ติดใจ

ส่วนเรื่องค่าเช็คนาฬิการค่าถ่านนี่ผมไม่ขอออกความเห็นนะครับเพราะไม่เห็นด้วย ส่วนเรื่องสายที่เสียหายผมก็คิดว่าทางลูกค้าก็

ต้องแสดงความรับผิดชอบด้วยเหมือนกัน **

ผมรอฟังคำตอบจากแอดมินนะครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ มันจะได้จบๆไป  [on_007]

สุดท้าย สมมติถ้ายังไม่ได้ทำลายนาฬิกาไป ผมไม่มีสิทธิ์เอาของคืนเมื่อส่งของให้ผุ้ขายแล้ว หากตกลงกันไม่ได้หรอครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/08/12, [21:32:53] »

ถึงคราวซวยว่ะตูดหมึก ช่างมันเหอะ ถือว่าฟาดเคราะห์ไป
การซื้อขายของผ่านเว็บและไปรษณีย์มีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน [ไอ้แว่น]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/08/12, [21:46:08] »

1. กลัวสินค้ามีปัญหาเลยไม่ส่งคืน ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะได้รับของคืนหรอครับ ถ้าเกิดตกลงกันไม่ได้ ถ้าตกลงกันเรื่องการการหักเงินใดๆไม่ได้ ทำไมไม่ผมถึงไม่สามารถเอาของคืนครับ(ผมสอบถามเพราะไม่เข้าใจครับ)

2.แล้วที่คุณพิมพ์มาใน Line ที่บอกว่าที่ส่งมามันเดินทุกเข็ม หมายถึงยังไงครับ ไม่มีถ่านแล้วเดินทุกเข็ม? แล้วก็มาบอกอีกทีว่าเข็มวิไม่เดินอย่างเดียว ผมงงครับ

3.ผมไม่ทราบนะครับว่าร้านมีถ่านให้ลอง เพราะผมไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆ และผมมั่นใจเพราะคุณบอกใช้ได้ไม่มีปัญหาแค่เปลี่ยนถ่าน

4.คุณบอกให้ผมโพสลงกระทู้แล้วจะโพสคลิปให้ผมดู ไหนคลิปครับ รีบทำลายนาฬิกาไปแบบนี้ มาแก้กระทู้หลังจากผมโพสอันที่ 2 ไป

5.คุณบอกจะไม่เอาไปขายต่อแน่นอน แล้วที่ line มาหาผมว่ามีอีกท่านนึงต่อคิวอยู่ หมายถึงยังไงครับ

สุดท้าย สมมติถ้ายังไม่ได้ทำลายนาฬิกาไป ผมไม่มีสิทธิ์เอาของคืนเมื่อส่งของให้ผุ้ขายแล้ว หากตกลงกันไม่ได้หรอครับ

1. มีปัญหาหรือไม่มีผมคงไม่สงคืนครับ เพราะผมไม่อยากขาย คุณมีสิทธิ์ส่งมาคืนผมและคุณยังไม่บอกรายละเอียดทั้งหมด

ผมก็น่าจะมีสิทธิ์ที่จะไม่ขายคุณเช่นกัน แค่ผมบอกก่อนหน้านี้ไปแล้วไม่ใช่ไม่ขายแล้วจะไม่รับผิดชอบ ผมพร้อมรับผิดชอบ

คุณก้โอเคแล้วบอกผมเองว่าจะให้พี่เอหรือแอดมินที่คุณรู้จักตัดสิน ซึ่งส่วนตัวผมไม่รู้จักพี่เอแต่ก็เชื่อและพร้อมจะทำตาม

2. อันนี้ผมบอกหมายถึงว่าวันนี้ผมก็เอาไปร้านเหมือนกัน มันไม่เดินเข้มสามเหลี่ยมเข็มเดียวตามที่คุณโทรมาบอก จำได้ไหม

ครับ ที่ค่ำๆวันนั้นคุณโทรมาถามว่า พี่เข็มสามเหลี่ยมปกติมันเดินตลอดไหม อันนี้ผมก็อยากจะถามเหมือนกันว่าทำไมถามแบบ

นั้นถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆ ผมงง คงไม่มีใครเขาถามแบบนั้นกัน ใช้ไม่ได้หรือพังก็น่าจะพูดว่าพังเพราะตัวคุณเองเสียผลประโยชน์

3. อันนี้แล้วแต่ร้านครับ ผมคงตอบไม่ได้แต่หลักการทั่วไป ไม่ว่าเราเอาอะไรไปให้ช่างถ้าช่างแก้ไขไม่ได้ไม่น่าจะคิดเงิน

ซึ่งอันนี้คุณน่าจะโดนร้านหลอกเปลี่ยนมากกว่าตามความคิดส่วนตัวเพราะผมยังยืนยันว่าตอนผมไปร้านในเรือนไม่มีถ่าน และที่สำ

คัญร้านดีๆเขาคงไม่เจาะรูชุ่ยๆแบบนั้น

4. ผมไม่ได้แก้กกระทู้แต่ผมบอกเดี๋ยวมาไปทำธุระ เลยมาพิมย์ต่อโดยที่ไม่ได้คิดว่าคุณจะคิดว่าผมตุกติกเปลี่ยนแปลงข้อความ

ในกระทู้ ยืนยันว่าพิมยืต่อไม่มีการแก้ไขใดๆ ผมมีเจตนาจะรับผิดชอบในส่วนของสินค้า ไม่ได้จะหลบหลีก ไม่งั้นไม่น่านั่ง

พิมย์ให้เมื่อยมือหรอกครับ เสียเวลา

5. คุณลองดูในกระทู้ที่ลงขาย มีคนมาเม้นต่ออีกแต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นคนเดียวกับที่โทรมาหรือป่าว แล้วในเมื่อคุณบอกมันใช้ไม่

ได้ ทำให้เกิดปัญหานี้ขึ้นมา ผมคงไม่มีหน้าเอาไปขายให้ใครหรอกครับ มันไม่เกิดประโยชน์กับผมหรอก

** แล้วตกลงคุณที่คุณบอกจะให้มาตัดสินเป็นใครและคำตอบคืออะไรครับ ผมคนที่จะรับผิดชอบรออยู่ตรงนี้ ไม่หนี้ ไม่หลีกเลี่ยง

ส่วนใครจะคิดยังไงผมไม่รู้ คุณบอกว่าเสียหาย ผมก็เสียหาย แล้วมันจะจบยังไง ทุกอย่างตามที่คุณบอกงัย ให้แอดมินตัดสิน

ผมขอรบกวนให้แอดมินตัดสินด้วยครับ จะได้จบๆไปซะที และคำตัดสินของแอดมินผมจะทำตามด้วยความเต็มใจและจะรับผิด

ชอบตามที่พูดคุยกับคุณไว้ก่อนหน้านี้ถ้าแอดมินบอกว่าผมผิด **
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/08/12, [21:47:34] »

คนละ50/50 เจอกันครึ่งทาง
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/08/12, [21:51:20] »

ถึงคราวซวยว่ะตูดหมึก ช่างมันเหอะ ถือว่าฟาดเคราะห์ไป
การซื้อขายของผ่านเว็บและไปรษณีย์มีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน [ไอ้แว่น]

พูดว่าซวยคงไม่ถูกซะทีเดียวมั้งครับ เหมือนผมจะหลอกขายของนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ

ถ้าของผมมีปัญหาลูกค้าเรียกร้องให้รับผิดชอบ ผมก็ยอม แต่นี่มันไม่ใช่อย่างงั้น ของที่ส่งกลับมาผมก็เสียหายเหมือนกัน

แล้วใครจะรับผิดชอบให้ผมบ้าง
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/08/12, [21:52:43] »

คนละ50/50 เจอกันครึ่งทาง

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ครับ 50/50 ไม่มีปัญหา แต่ว่าที่เรียกร้องค่าเปลี่ยนถ่าน 180+ ค่าส่งอีกมันไม่จบตรงนี้ครับ

ช่วยตัดสินด้วยครับ ผมพร้อมจะโอนคืนทันทีด้วยความเต็มใจ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/08/12, [21:53:36] »

เปลี่ยนถ่าน180เองนิ - -
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/08/12, [21:55:44] »

1. มีปัญหาหรือไม่มีผมคงไม่สงคืนครับ เพราะผมไม่อยากขาย คุณมีสิทธิ์ส่งมาคืนผมและคุณยังไม่บอกรายละเอียดทั้งหมด

ผมก็น่าจะมีสิทธิ์ที่จะไม่ขายคุณเช่นกัน แค่ผมบอกก่อนหน้านี้ไปแล้วไม่ใช่ไม่ขายแล้วจะไม่รับผิดชอบ ผมพร้อมรับผิดชอบ

คุณก้โอเคแล้วบอกผมเองว่าจะให้พี่เอหรือแอดมินที่คุณรู้จักตัดสิน ซึ่งส่วนตัวผมไม่รู้จักพี่เอแต่ก็เชื่อและพร้อมจะทำตาม

โดยที่มีสิทธิ์ที่บังคับหักเงินหรอครับ มันดูไม่ค่อยจะแฟร์นะครับ ในความคิดของผิด ถ้าตกลงกันไม่ได้ไม่รับการคืนของ ก็ส่งของคืนมาที่ผม ทุกอย่างก็จบ

ไม่ใช่อยู่ดีๆ ตกลงกันไม่ได้ก็มาบอกว่า ผมไม่ขาย และคืนของให้ คุณกับผมได้ทำการซื้อขายไปแล้วครับ แล้วผมจะทำการคืนของ ถ้าตกลงการคืนของไม่ได้

ก็ควรจะส่งสินค้ากลับมา หากมีค่าใช้จ่ายการส่งก็มาตกลงกันอีกที ไม่ใช้บอกว่าผมไม่อยากขาย

2. อันนี้ผมบอกหมายถึงว่าวันนี้ผมก็เอาไปร้านเหมือนกัน มันไม่เดินเข้มสามเหลี่ยมเข็มเดียวตามที่คุณโทรมาบอก จำได้ไหม

ครับ ที่ค่ำๆวันนั้นคุณโทรมาถามว่า พี่เข็มสามเหลี่ยมปกติมันเดินตลอดไหม อันนี้ผมก็อยากจะถามเหมือนกันว่าทำไมถามแบบ

นั้นถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆ ผมงง คงไม่มีใครเขาถามแบบนั้นกัน ใช้ไม่ได้หรือพังก็น่าจะพูดว่าพังเพราะตัวคุณเองเสียผลประโยชน์

ตามที่คุยโทรศัพท์คุณบอกว่าไม่เป็นไรผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ไม่พอใจก็คืนได้ ที่ถามว่าเข็มสามเหลี่ยมมันเดินไหม เพราะปกติผมจะดูว่านาฬิกาเสียผมก็ดูเข็มวิก่อนครับว่ามันเดินหรือป่าว

ทั้งๆที่คุณบอกว่าไม่พอใจสามารถคืนได้ ผมก็คืน พอมาตอนนี้คุณบอกว่าทำไมไม่บอกให้ครบว่าเข็มไหนเดินไม่เดิน ไม่บอกให้หมด

ที่ผมไม่บอกให้หมดเพราะคุณบอกว่าไม่พอใจก็ส่งคืนไงครับ

3. อันนี้แล้วแต่ร้านครับ ผมคงตอบไม่ได้แต่หลักการทั่วไป ไม่ว่าเราเอาอะไรไปให้ช่างถ้าช่างแก้ไขไม่ได้ไม่น่าจะคิดเงิน

ซึ่งอันนี้คุณน่าจะโดนร้านหลอกเปลี่ยนมากกว่าตามความคิดส่วนตัวเพราะผมยังยืนยันว่าตอนผมไปร้านในเรือนไม่มีถ่าน และที่สำ

คัญร้านดีๆเขาคงไม่เจาะรูชุ่ยๆแบบนั้น

4. ผมไม่ได้แก้กกระทู้แต่ผมบอกเดี๋ยวมาไปทำธุระ เลยมาพิมย์ต่อโดยที่ไม่ได้คิดว่าคุณจะคิดว่าผมตุกติกเปลี่ยนแปลงข้อความ

ในกระทู้ ยืนยันว่าพิมยืต่อไม่มีการแก้ไขใดๆ ผมมีเจตนาจะรับผิดชอบในส่วนของสินค้า ไม่ได้จะหลบหลีก ไม่งั้นไม่น่านั่ง

พิมย์ให้เมื่อยมือหรอกครับ เสียเวลา

5. คุณลองดูในกระทู้ที่ลงขาย มีคนมาเม้นต่ออีกแต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นคนเดียวกับที่โทรมาหรือป่าว แล้วในเมื่อคุณบอกมันใช้ไม่

ได้ ทำให้เกิดปัญหานี้ขึ้นมา ผมคงไม่มีหน้าเอาไปขายให้ใครหรอกครับ มันไม่เกิดประโยชน์กับผมหรอก

** แล้วตกลงคุณที่คุณบอกจะให้มาตัดสินเป็นใครและคำตอบคืออะไรครับ ผมคนที่จะรับผิดชอบรออยู่ตรงนี้ ไม่หนี้ ไม่หลีกเลี่ยง

ส่วนใครจะคิดยังไงผมไม่รู้ คุณบอกว่าเสียหาย ผมก็เสียหาย แล้วมันจะจบยังไง ทุกอย่างตามที่คุณบอกงัย ให้แอดมินตัดสิน

ผมขอรบกวนให้แอดมินตัดสินด้วยครับ จะได้จบๆไปซะที และคำตัดสินของแอดมินผมจะทำตามด้วยความเต็มใจและจะรับผิด

ชอบตามที่พูดคุยกับคุณไว้ก่อนหน้านี้ถ้าแอดมินบอกว่าผมผิด **
[/quote]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/12, [21:59:40] โดย # ตู ด ห มึ ก # »
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/08/12, [21:56:16] »

เปลี่ยนถ่าน180เองนิ - -

ใช่ครับ แล้วใครต้องรับผิดชอบ เพราะในนาฬิกาที่ส่งกลับมามันไม่มีถ่าน เพราะผมยินดีรับผิดชอบในตัวสินค้า

ค่าส่งด้วยก้ได้เพื่อความสบายใจ แต่ 180 นี่หลักฐานมันอยู่ตรงไหนแล้วเหตุผลที่ผมต้องรับผิดชอบส่วนนี้ด้วย
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/08/12, [21:57:19] »

ช่วยตอบคำถามที่ผมถามด้วยนะครับ
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/08/12, [21:59:02] »

โดยที่มีสิทธิ์ที่บังคับหักเงินหรอครับ มันดูไม่ค่อยจะแฟร์นะครับ ในความคิดของผิด ถ้าตกลงกันไม่ได้ไม่รับการคืนของ ก็ส่งของคืนมาที่ผม ทุกอย่างก็จบ

ไม่ใช่อยู่ดีๆ ตกลงกันไม่ได้ก็มาบอกว่า ผมไม่ขาย และคืนของให้ คุณกับผมได้ทำการซื้อขายไปแล้วครับ แล้วผมจะทำการคืนของ ถ้าตกลงการคืนของไม่ได้

ก็ควรจะส่งสินค้ากลับมา หากมีค่าใช้จ่ายการส่งก็มาตกลงกันอีกที ไม่ใช้บอกว่าผมไม่อยากขาย

ตามที่คุยโทรศัพท์คุณบอกว่าไม่เป็นไรผมไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ไม่พอใจก็คืนได้ ที่ถามว่าเข็มสามเหลี่ยมมันเดินไหม เพราะปกติผมจะดูว่านาฬิกาเสียผมก็ดูเข็มวิก่อนครับว่ามันเดินหรือป่าว

ทั้งๆที่คุณบอกว่าไม่พอใจสามารถคืนได้ ผมก็คืน พอมาตอนนี้คุณบอกว่าทำไมไม่บอกให้ครบว่าเข็มไหนเดินไม่เดิน ไม่บอกให้หมด

ที่ผมไม่บอกให้หมดเพราะคุณบอกว่าไม่พอใจก็ส่งคืนไงครับ

คำพูดที่ผมบอกว่าไม่พอใจก้ส่งมาคืน มันน่าจะหมายถึงของสภาพเดิมนะครับ ถ้าพูดแบบนี้ผมซื้อรถกับคุณผมเอาไปชนแต่ผมบอกรถเครื่องมีปัญหาผมก็ส่งคืนได้ใช่ไหมครับ ทำไมไม่บอกว่าทำอะไรไปบ้าง เกิดอะไรขึ้นบ้าง เพื่อแก้ไขครับ ไม่ใช่เพื่อนทะเลอะกัน
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 28/08/12, [22:03:37] »

คำพูดที่ผมบอกว่าไม่พอใจก้ส่งมาคืน มันน่าจะหมายถึงของสภาพเดิมนะครับ ถ้าพูดแบบนี้ผมซื้อรถกับคุณผมเอาไปชนแต่ผมบอกรถเครื่องมีปัญหาผมก็ส่งคืนได้ใช่ไหมครับ ทำไมไม่บอกว่าทำอะไรไปบ้าง เกิดอะไรขึ้นบ้าง เพื่อแก้ไขครับ ไม่ใช่เพื่อนทะเลอะกัน

อันนี้เข้าใจครับ แต่ที่ไม่เข้าใจ ทำไมมาบอกว่าทำไมตอนส่งคืนบอกแค่ว่าเข็มสามเหลี่ยมไม่เดิน ไม่บอกให้หมด ผมไม่เข้าใจครับ

อีกอย่างผมไม่ได้พูดว่าจะไม่รับผิดชอบกับสายที่เป็นรู คุณบอกว่าหัก 250 ผมก็โอเค

ที่บอกใน line ว่า ส่งมามันก็เดินทุกเข็ม มันจะไม่มีถ่านได้ยังไง ไหนคลิปที่คุณบอกว่าจะถ่ายให้ผมดูละครับ หรือจะบอกว่าทำลายนาฬิกาแล้วจะถ่ายได้ยังไง ในเมื่อคุณบอกกับผมก่อนที่จะทำลายนาฬิกาว่า จะโพสคลิปให้ดูเองในกระทู้ พอผมทวงถาม
ก็ทำลายทิ้ง ผมไม่เข้าใจครับ

อีกอย่างคือ ผมไม่มีสิทธิ์เอาของคืนหรอครับ ถ้าเกิดตกลงการคืนของกันไม่ได้
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 28/08/12, [22:09:13] »

คุยกันตั้งแต่ในไลน์เราก็คุยกันไม่จบ พอเสนอให้แอดมินตามที่คุณบอกตัดสินผมก็รอคำตอบอยู่ครับ

เราคงคุยกันคนล่ะรายละเอียดกันครับ ผมพร้อมรับผิดชอบตามคำตัดสินของแอดมินเพราะคิดว่าเป็นคนกลางดีกว่า

เราคุยกันไปก็ทะเลอะกันป่าวๆครับ ผมรอคำตอบ รอโอนเงินไปคืนนะครับ ไม่อยากเถียงหรืออะไรทั้งนั้น

ผมยืนอยู่ตรงนี้รอรับผิดชอบครับ
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 28/08/12, [22:13:22] »

ผมก็อยู่นี่ครับไม่ได้หนีไปไหน สงสัยทำไมไม่ตอบคำถามที่ผมถามละครับ

มันไม่ได้เป็นการทะเลาะเลยครับ คุยด้วยเหตุผลล้วนๆ ผมแจงที่ผมสงสัยไปเพื่อรอคำตอบ

มันจะได้เป็นการเพิ่มรายละเอียดให้แอดมินตัดสินใจ
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/08/12, [22:19:44] »

ผมก็อยู่นี่ครับไม่ได้หนีไปไหน สงสัยทำไมไม่ตอบคำถามที่ผมถามละครับ

มันจะได้เป็นการเพิ่มรายละเอียดให้แอดมินตัดสินใจ

ครั้งสุดท้ายนะครับ ที่ผมจะตอบ ผมว่าที่ผมพิมย์ไปอาจจะสื่อสารผิดไปนะครับ เรื่องคลิปผมบอกจะถ่ายแต่ผมยังไม่ได้ถ่าย

ไม่ได้มาแก้ไขโดยการทำลายอะไรครับ ทำลายไปแล้วผมรับผิดชอบคืนเงินคุณผมไม่ได้อะไรทั้งนั้นลองคิดดูครับ

ส่วนเรื่องของผมขายไป ของเป็นของผม ไม่ใช่ของคุณเพราะคุณส่งมาคืน ถ้าผมยินดีจะชดใช้คุณตามราคาที่ตกลงกันไว้

ทำไมผมต้องส่งคืนคุณเพราะของมันของผมอยู่แล้ว ไม่ใช่ผมหนีผมไม่ชดใช้ อันนั้นถือเป็นของๆคุณ

ถ้าสมมุติว่าผมคืนคุน 500 + ค่าใช้จ่ายต่างๆ คุณหาสายที่สมบูญย์มาคืนผมได้ไหมครับ เพราะส่วนตรงนี้ผมก็เสียหาย

ทั้งหลายทั้งปวงคุนให้แอดมินที่คุณรู้จักตัดสินมาเถอะครับจะได้จบๆ ผมรอคำตอบและพร้อมโอนไปคืนตามที่แอดมินแนะนำ

ไม่ใช่เพราะความคิดของคุณหรือผม ผมน้อมรับความคิดของคนกลางเท่านั้น เพราะเราคุยกันไม่รู้เรื่อง
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/08/12, [22:23:39] »

อีกเรื่อง ผมต้องขอโทษด้วยที่ตอนแรกประเมิณว่าจะหักคุณ 250 ตอนนี้ผมมาคิดดูแล้วจากคำพูดของคุณ

ค่าถ่าน 180 อันนี้พอเข้าใจ แต่ผมลืมว่าสายที่เสียหายไปจริงๆมันมีราคาเท่ารัย 180 ค่าถ่านผมยอมจ่ายถ้าคุณยอมชดใช้ค่าสายที่

เสียหายเพราะคุณไปให้ร้านชุ่ยๆเจาะมาแบบนั้น ผมยอมตามความคิดคุณทุกอย่างนะ ผมชอดูความรับผิดชอบของคุณบ้างครับ
Hot Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 28/08/12, [22:33:02] »

แล้วอันที่บอกว่าตอนส่งมาเข็มเดินทุกเข็ม  แล้วมาบอกผมว่าไม่มีถ่านคืออะไรครับ แล้วมาพิมในกระทู้บอกว่าเข็มวิไม่เดินเฉยๆที่เหลือเดิน ผมงงครับ

ผมส่งของคืนคุณของก็ต้องอยู่ที่คุณ แต่การคืนของยังไม่สมบูรณ์เพราะยังตกลงจำนวนเงินที่จะคืนยังไม่เรียบร้อย ของก็ยังเป็นของผมไม่ใช่หรอครับ ตกลงจำนวนเงินไม่ได้ก็ควรส่งของคืนมา ไม่ใช่มาทำลาย เพราะนั่นมันของของผม

ตกลงจะหักค่าสาย 250 ก็ตกลงไปแล้ว ทั้งเรือนมูลค่าอยู่ 500 บาท แล้วจะหักกี่พันครับ

ไม่พอใจที่ผมเรียกร้องก็ควรส่งคืนผม เพราะผมชำระเงินแล้ว และการคืนของตกลงกันไม่ได้ ของมันก็ยังเป็นของของผม
ตัวอย่าง เกิดไปซื้อของอย่างนึงจ่ายตังไปแล้ว แล้วมีปัญหาผมเอาไปเปลี่ยน ทางร้านบอกเปลี่ยนไม่ได้สินค้าไม่หมือนเดิม
ทางร้านมีสิทธิ์เอาของผมไปใหมครับ ผมก็แค่รับกลับมาก็จบ ไม่ใช่ทำลายทิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/08/12, [22:34:59] โดย # ตู ด ห มึ ก # »
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 28/08/12, [22:34:33] »

แล้วอันที่บอกว่าตอนส่งมาเข็มเดินทุกเข็ม  แล้วมาบอกผมว่าไม่มีถ่านคืออะไรครับ แล้วมาพิมในกระทู้บอกว่าเข็มวิไม่เดินเฉยๆที่เหลือเดิน ผมงงครับ

ผมส่งของคืนคุณของก็ต้องอยู่ที่คุณ แต่การคืนของยังไม่สมบูรณ์เพราะยังตกลงจำนวนเงินที่จะคืนยังไม่เรียบร้อย ของก็ยังเป็นของผมไม่ใช่หรอครับ ตกลงจำนวนเงินไม่ได้ก็ควรส่งของคืนมา ไม่ใช่มาทำลาย เพราะนั่นมันของของผม

ตกลงจะหักค่าสาย 250 ก็ตกลงไปแล้ว ทั้งเรือนมูลค่าอยู่ 500 บาท แล้วจะหักกี่พันครับ

ไม่พอใจที่ผมเรียกร้องก็ควรส่งคืนผม เพราะผมชำระเงินแล้ว และการคืนของตกลงกันไม่ได้ ของมันก็ยังไม่ของของผม
ตัวอย่าง เกิดไปซื้อของอย่างนึงจ่ายตังไปแล้ว แล้วมีปัญหาผมเอาไปเปลี่ยน ทางร้านบอกเปลี่ยนไม่ได้สินค้า่จหมือนเดิม
ทางร้านมีสิทธิ์เอาของผมไปใหมครับ ผมก็แค่รับกลับมาก็จบ ไม่ใช่ทำลายทิ้ง

รอคำตัดสินของแอดมิน และพร้อมรับผิดชอบตามคำตัดสินของแอดมินครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์