Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำลายน้ำ ลายเซ็นต์ บนภาพถ่าย (Water Mark) ด้วย Photoshop  (อ่าน 5646 ครั้ง)
THEFOOL ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/08/12, [21:02:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ผมเอาวิธีการทำลายน้ำ ลายเซ็นต์ ลงบนภาพถ่ายของท่าน ด้วยโปรแกรม Photoshop แบบง่ายๆ มาให้ได้ลองทำกันดูครับ

อันดับแรก ให้น้าๆ ไปหาโหลดฟ้อนต์ งามๆ ตามสไตล์ของเรากันก่อน ที่ www.dafont.com จะมีแบบฟ้อนต์ให้ได้เลือกมากมาย โดยฟ้อนต์ที่โหลดจะรองรับแค่ภาษาอังกฤษนะครับ ถ้าอยากได้ฟ้อนต์ภาษาไทย ลองไปดูที่ http://www.f0nt.com

สำหรับเว็บ DaFont.com

เมื่อเข้าไปครั้งแรก อย่าเพิ่งตกใจ เริ่ดๆ เชิดๆ เข้าไว้ ให้เราคลิกเลือกรูปแบบฟ้อนต์ไปก่อนอะไรก็ได้ (ตรงเลข 1 ในภาพ) แล้วด้านล่างจะมีตัวอย่างฟ้อนต์ให้ มาดูกันว่าตรงไหนคืออะไร

1. จะเป็นรูปแบบธีมของฟ้อนต์ต่างๆ ค่อยๆ คลิกไล่ๆ เอาตามใจชอบ มีหลากหลายสไตล์
2. ในช่อง Custom Preview ให้เราลองพิมพ์ตัวอักษรภาษาอังกฤษลงไป แล้วกด Submit มันจะแสดงตัวอย่างฟ้อนต์ตามคำของเรา
3. เป็นรายการฟ้อนต์ต่างๆ ชอบตัวไหนก็จิ้มที่ Download ได้เลย

ไปเลือกฟ้อนต์ที่ชอบกันก่อนเลยครับ ไฟล์ที่โหลดได้มาจะเป็นไฟล์ .zip หรือ .rar นะครับ แตกไฟล์ตามปกติได้เลย

« ตอบ #1 เมื่อ: 18/08/12, [21:07:00] »

หลังจากแตกไฟล์เรียบร้อยแล้ว ก็จะเป็นแบบนี้ครับ

ให้เราทำการก็อปปี้ไฟล์ฟ้อนต์ มันจะ .ttf หรือดูแบบที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ให้ เอาไปวางที่ C:\Windows\Fonts เป็นอันเรียบร้อย

อย่าลืมจำชื่อฟ้อนต์ที่เราโหลดมาด้วยล่ะ อันนี้สำคัญมาก
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/08/12, [21:15:07] »

ทีนี้ก็มาเปิดโปรแกรม Photoshop กันเลย

เลือกคำสั่ง File / Open เลือกไฟล์ภาพที่เราต้องการ

1. คลิกที่ไอค่อนรูปตัว T (ดูภาพด้านล่าง)
2. คลิกที่ข้อ 2 ตามรูปด้านล่าง แล้วเลือกฟ้อนต์ที่เราได้โหลดมา

« ตอบ #3 เมื่อ: 18/08/12, [21:23:14] »

เมื่อเลือกชื่อฟ้อนต์ที่เราต้องการได้แล้ว ก็ไปคลิกบนภาพได้เลย แล้วก็พิมพ์ข้อความที่ต้องการ (ตามเลข 1)

หากต้องการปรับเปลี่ยนสีฟ้อนต์ หลังพิมพ์เสร็จแล้ว ให้เอาเม้าส์ลากคลุมข้อความ แล้วไปเลือกจิ้มสีที่ต้องการ (ตามเลข 2)

หากต้องการปรับขนาดฟ้อนต์ ให้ไปปรับที่หมายเลข 3  หรือ กด Ctrl+T แล้วดึงมุมเอาก็ได้ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18/08/12, [21:28:19] »

ถ้ารู้สึกว่าลายเซ็นต์ของเรามันชัดเจนเกินไป มันแย่งซีนรูปภาพ ก็ไปปรับให้มันจางลงได้ ที่ Opacity ที่ผมวงไว้ให้ครับ

จากนั้นก็เลือกคำสั่ง File / Save for web เป็นอันเรียบร้อย

« ตอบ #5 เมื่อ: 18/08/12, [21:32:59] »

ก็จะได้ภาพประมาณนี้ครับ ลองไปทำดูเล่นๆ นะครับ เดี๋ยวก็คล่อง

V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/08/12, [12:01:41] »

+ ไป แม้จะดูยุ่งยากเกินไปสำหรับผม
natka ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/08/12, [18:02:06] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์