Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หัววุ้นดูยังไงครับว่าตัวใหนตัวผู้หรือตัวเมีย ( ใช่หัววุ้นหรือเปล่าไม่แน่ใจ อิอิ )  (อ่าน 2341 ครั้ง)
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/08/12, [14:09:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ที่เลี้ยงมีตัวใหญ่อยู่ 2 ตัว

ตัวใหญ่ประมาณเกือบฝ่ามือ หาง 2 แฉก

ตัวใหญ่ลองมาอีกนิดหน่อยมีหาง 3 แฉก

หรือวิธีดูเพศปลาดูยังไงอะครับ
เลี้ยงปลาทองก็เกือบปียังดูไม่เป็นเลย
อยากจะลองเพาะพันธุ์ปลาทองดูซักคอกกับเขาบ้าง อิอิ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
thani ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/12, [22:21:47] »

ดูที่สันครีบว่ายน้ำครับ(ข้างหูปลา)ว่ามีจุดเม็ดสีขาวๆมัยมันจะขึ้นเป็นจุดๆเรียงตามแนวสันครีบเหมือนเม็ดสิวนี้แหละครับ ถ้ามีจุดแสดงว่าตัวผู้ ไม่มีตัวเมีย  แต่เท่าที่ดูภาพล่างตัวผู้ ภาพบนไม่ชัดแต่น่าจะตัวผู้ทั้งสองนะครับ
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/08/12, [14:07:11] »

ดูที่สันครีบว่ายน้ำครับ(ข้างหูปลา)ว่ามีจุดเม็ดสีขาวๆมัยมันจะขึ้นเป็นจุดๆเรียงตามแนวสันครีบเหมือนเม็ดสิวนี้แหละครับ ถ้ามีจุดแสดงว่าตัวผู้ ไม่มีตัวเมีย  แต่เท่าที่ดูภาพล่างตัวผู้ ภาพบนไม่ชัดแต่น่าจะตัวผู้ทั้งสองนะครับ
ขอบคุณครับ^_^  [เจ๋ง]
มโหฬาร ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/08/12, [11:17:32] »

ดูที่สันครีบว่ายน้ำ(ข้างหูปลา)มีจุดเม็ดสีขาวๆมัยมันจะขึ้นเป็นจุดๆเรียงตามแนวสันครีบเหมือนเม็ดสิว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์