Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารปลามากมายหลายชนิดหลายยี่ห้อ ซื้ออันไหนดีน้า  (อ่าน 5710 ครั้ง)
*MARBLE* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 03/08/12, [17:24:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ได้อ่านหัวข้อของคุณ chaikitti เรื่อง มาคุยเรื่องอาหารปลากันดีกว่า แล้วเกิดความสงสัยว่า เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเลือกอาหารปลาจากอะไรกันบ้างคะ
 อย่างเสื้อผ้า เราเลือกจากความสวย เนื้อผ้าดี ใส่สบาย เครื่องสำอางเลือกจากยี่ห้อที่ไว้ใจ ร้านอาหาร อาจจะอ่านรีวิว หรือเลือกบรรยากาศ
แล้วอาหารปลา เลือกจากอะไรกัน [on_035]

เหตุมีอยู่ว่า ใช้อาหารปลายี่ห้อนึงอยู่ ซึ่งราคาค่อนข้างสูง ตอนแรกที่เลือกใช้ยี่ห้อนี้ เพราะเพื่อนแนะนำให้ดูจาก %nutrition คุณค่าสูงกว่าค่อนข้างมาก กลิ่นแรง และปลากิน [on_061]
ใช้มาซักพัก (ให้สลับกับหนอนแดงแช่แข็ง) ปลาเริ่มเบื่อ กินน้อยลง เหลือเยอะขึ้น พอดีไปเจอยี่ห้อเดียวกัน คนละสูตร ขนาดเล็กกว่า แต่ราคาสูงกว่าสูตรเดิมนิดหน่อย พอลองให้กิน ทีนี้ปลาเลิกกินสูตรเดิมเลย แย่แล้ว [on_007]
ปัญหาก็เกิดขึ้น แล้วถ้าวันนึง มันเบื่อสูตรนี้อีกหละ ถ้าจะให้หนอนแดง หรืออาหารสดทุกวัน ก็เพลียเกิน  [วิญญาณออก]
ถึงมันจะไม่เบื่อ เราก็ปวดกระเป๋าทุกทีที่ซื้อsurrender

โดยส่วนตัวนอกจากเรื่องคุณค่าแล้ว จะเลือกอาหารจาก
1. ปลาที่เลี้ยงเหมาะกับชนิดอาหารแบบไหน เช่น จม ลอย
2. ยี่ห้อที่ไว้ใจ
3. ความสะดวก ไม่เลอะเทอะ ให้แล้วคนให้ไม่เบื่อ ้hahaha
4. สำคัญที่สุดคือปลายอมกิน (เลี้ยงพวกปอม มันเรื่องมาก)

ถ้าเป้นไปได้ อยากจะลองอ่านฉลากเลือกที่คุณค่าดีๆ แล้วกว้านซื้อมาให้ปลาลองชิม แต่! ถ้ามันไม่กิน แล้วทำไง ทิ้ง? กินเอง? เสียดายตังนะ [on_051]

เขียนมาซะยืดยาว อยากจะถามความเห็นน่ะค่ะ ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เลือกอาหารปลาจากอะไรกัน หรือมียี่ห้อไหนแนะนำบ้าง
ขอบคุณที่อ่านจนจบ hah1 และขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำนะคะ [เจ๋ง]

corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/08/12, [19:25:43] »

สำหรับผม เน้นที่พืชที่ตัวปลาอะนะ ว่าในธรรมชาติเค้ากินอะไรกินเบบไหน
ยกตัวอย่างเช่น หมอสายเเท้ไดโครซอสเตอร์งี้
ผมจะให้HIKARI chicchild excel  เเบบเม็ดจมน้ำ เพราะ
1.จมน้ำ เเช่น้ำให้นิ่มก่อนให้ ไม่ต้องมานั่งบี้ให้เสียเวลา
2.มีส่วนผสมของผืชเยอะ
3.หอมอะ หอมจริงๆ ผมเคยลองกินด้วยล่ะ รสก็ เหมือนอาหารน้องหมา เเต่หอมกว่าเยอะ

ถ้าญี่ห้อที่เเนะนำก็ เตตร้า ฮิคาริ เเล้วก็ oicne nutritionครับ(เขียนถูกป่าวหว่า น่าจะผิด)

เเต่ยังไง ก็เเล้วเเต่ตัวปลาเป็นหลักละ บางตัวชอบกินนู้น ขอบกินนี่ บางตัวเรื่องมาก บางตัวก็กินทุกอย่าง
มันสนุกตรงที่ต้องคอยเปลี่ยนลองไปเรื่อยๆเนี่ยละ
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/08/12, [21:05:03] »

ขอบคุณมากค่ะ
เงียบจังน้อ ไม่มีคนมาตอบเลยแฮะ [on_007]
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/08/12, [22:15:22] »

เลือกเพราะใจมันรักครับ
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/08/12, [23:00:59] »

ผมอาศัยลองไปเรื่อยๆครับ บางยี่ห้อ ปลามันเมินไม่ยอมกินซะงั้นครับ
เลยต้องมาจบที่เตตร้าบิท แล้วก็เลือกตามขนาดของปลานะครับ
ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ
ต้องลองดูครับว่าปลาเราชอบอันไหน
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/08/12, [11:12:26] »

เลือกเพราะใจมันรักครับ

คำตอบสมชื่อจริงๆ036

ผมอาศัยลองไปเรื่อยๆครับ บางยี่ห้อ ปลามันเมินไม่ยอมกินซะงั้นครับ
เลยต้องมาจบที่เตตร้าบิท แล้วก็เลือกตามขนาดของปลานะครับ
ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ
ต้องลองดูครับว่าปลาเราชอบอันไหน

ชอบยี่ห้อเดียวกันเลยค่ะ แต่เป็นบรีดเดอร์ หอมกว่า แพงกว่า [on_051]
มียี่ห้ออื่นอีกมั้ยคะ
eakza2008 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/08/12, [15:18:57] »

ขั้นเทพต้อง NEW Life spectum อาหารนี้เค้าเทพจิงอะไรจิง ซื้อมากระปุกละ800 มาลาวีงี้สวยเลย กินอยากกะปล้น
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/08/12, [12:55:41] »

ขั้นเทพต้อง NEW Life spectum อาหารนี้เค้าเทพจิงอะไรจิง ซื้อมากระปุกละ800 มาลาวีงี้สวยเลย กินอยากกะปล้น

เห็นด้วย ผใลองเเล้วติดใจ เเต่ราคาน่ารักน่าชังเกินไปครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์