Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวกรองนอก Gex Megapower 6090  (อ่าน 32422 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 21/07/12, [12:30:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดองไว้นานแล้วครับสำหรับกรองตัวนี้ ไม่ได้ทำซะที  ้hahaha

มาดูหน้าตากันก่อนครับ

กล่องใส่ครับ สวยงาม ภาษาเกือบจะญี่ปุ่นล้วน ไม่ต้องถามที่ผลิต 6090 เป็นรุ่นเล็กสุดครับ มี 3 ถาด
ลองดูตารางเปรียบเทียบของแต่ละตู้นะครับ

รุ่นจำนวนถาดวัสดุกรองปริมาตรวัสดุกรองกำลังไฟ (220v/50hz)Flow rate (ลิตร/ชม.)เหมาะกับตู้ขนาดขนาดตัวกรองขนาดสายยาง
60903 ถาด5L8.7W360L/h60-160L (ราวๆตู้ 24-36 นิ้ว)φ20*33cm(inlet) วัดด้านในสายยาง φ16mm วัดนอก φ22mm
(outlet) วัดใน φ12mm วัดนอก φ16mm
90124 ถาด7L19.5W490L/h150-300L (ราวๆตู้ 36-48 นิ้ว)φ22.5*36.5cm(inlet) วัดด้านในสายยาง φ16mm・วัดด้านนอก φ22mm
(outlet) วัดใน φ12mm วัดนอก φ16mm
12154 ถาด12L22.6W800L/h200-460L (ราวๆตู้ 36-60 นิ้ว)φ26.2*43cm(inlet) วัดด้านในสายยาง φ16mm・วัดด้านนอก φ22mm
(outlet) วัดใน φ16mm วัดนอก φ22mm

ทั้งสามรุ่นจะต่างกันที่กำลังปั๊มจำนวนถาด ปริมาตร และพวกขนาดตัวกรอง ท่อ สายยาง เท่านั้นครับ พวกวัสดุและการออกแบบเหมือนกันทั้งหมด

ลองดูรูปการติดตั้งและการใช้งานคร่าวๆจากเว็บของ Gex ญี่ปุ่นนะครับ

อุปกรณ์ในกล่องครับ เยอะมาก เป็นยี่ห้อนึงที่ของแถมไม่รู้จะเยอะไปไหน นี่ยังไม่ใช่ทั้งหมดนะครับ มีในตัวกรองอีก
ลองดูเอาละกันครับ ขี้เกียจบรรยาย

ด้านในฝา กรองตัวนี้ไม่เหมือนชาวบ้านครับ ปั๊มไม่ได้อยู่ที่ฝา แต่ไปอยู่ในตู้แทน
ก็เลยมีฝาที่ค่อนข้างบางมากถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ

ข้อดี
ตัวกรองเตี้ยกว่า ใส่ในช่องใต้ตู้ที่เตี้ยๆได้
ไม่ต้องลักน้ำตอนเดินกรอง ไม่ต้องดูด ไม่ต้องปั๊มอะไรทั้งนั้น เสียบสายเสียบปลั๊ก จบ
ไม่ต้องเอียงหรือเขย่ากรองเพื่อไล่อากาศ ปั๊มมันดันออกหมดเลยครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย
เปลี่ยนปั๊มได้ ปกติถ้าปั๊มกรองนอกเสียและไม่ได้เป็นที่แกนปั๊ม คุณจะไม่มีสิทธิเปลี่ยนมันได้เลย ซื้อใหม่อย่างเดียว ยกเว้นว่าคุณมีสกิลพอจะแงะมันมาซ่อมได้เอง และ...แน่นอนว่าไม่มีอะไหล่เปลี่ยน แต่ Gex มีปั๊มขายทุกรุ่นครับ เสียบเปลี่ยนได้เลย ราคา ไม่ถูกไม่แพง พอทน คุ้มกว่าซื้อกรองใหม่ล่ะ แต่ก็นะ ถ้าไม่ใช่กรองนอกกากๆจริงๆปั๊มมันก็เสียยากมาก ขนาดของจีนถูกๆเดี๋ยวนี้ยังท๊นทน

ข้อเสีย
แน่นอน เกะกะตู้ โดยเฉพาะตู้เล็กๆ ประมาณ 24 นิ้วหรือเล็กกว่า ปั๊มเด่นเป็นสง้ามากๆ ยังดีที่ตัวปั๊มมันเข้ามุมสวย ไม่ทุเรศลูกกะตา  สายไฟไม่อะไรมาก มันแอบไว้หลังปั๊มได้

โอริงเป็นแบบกดลงไปตรงๆนะครับ ไม่ใช่แบบเบียดที่โอริงจะอยู่ข้างๆ แล้วยัดสวมเข้าไปเหมือนกรองส่วนใหญ่

ข้อดี ลดโอกาสยางโอริงเสียจากการถอดฝากรองที่ไม่ได้ถอดนานๆ
ข้อเสีย อาจจะไม่สนิทเท่าแบบเบียด มีโอกาสน้ำรั่วซึมมากกว่า ทนแรงดันได้น้อยกว่า

แต่ยางโอริงที่ใช้คุณภาพดีทีเดียวครับ ไม่รั่วซึมแม้ผมจะพยายามประกอบแบบโง่ๆไปหลายรอบให้มันรั่วให้ได้ มันก็ไม่รั่วซักที

ดูเนื้อวัสดุครับ ทำดีทีเดียว พลาสติกอย่างเนียน ตะข่งตะเข็บไม่มีให้บาดมือ เหนียว (ลอง(พลาด)เหยียบไปแล้ว งอดังแอ้ด! แต่ไม่แตกว่ะ)

เดี๋ยวนี้กรองรุ่นใหม่ๆจะไม่มีซีลยางระหว่างถาดกรองแล้ว รุ่นนี้ก็ไม่มีเช่นกัน ไม่ต้องเซ็งเวลามันหาย หรือใช้นานจนแข็งแตก

วัสดุกรองที่แถมมาครับ 3 ถุง มีแอคติเวทคาร์บอนด์ หินประเภทซีโอไลท์เอาไว้ดูดแอมโมเนียผสมคาร์บอนด์ แล้วก็วัสดุกรองเซรามิก

ไอ้คาร์บอนด์กับซีโอไลท์ใช้ตอนตั้งตู้แรกๆ ซักเดือนสองเดือนก็โยนทิ้งได้เลย หมดประโยชน์
แต่มีเดียเซรามิกตัวที่แถมมาถุงนึงนี่แจ่มครับ ผิวหยาบโลน ทรงดี โฟลวโล่ง

บอดี้เป็นแบบใสสีสโมค พลาสติกดีมากทีเดียว เหนียว ใสกริ๊บ ดูใกล้ๆจะเห็นว่าดีกว่ากรองจีนถูกๆมากครับ

ตัวล็อคฝาครับ สลักเป็นเหล็กชุบโครเมี่ยม ไม่ถูกใจตรงที่เสียบแกนเหล็กที่เป็นพลาสติกดูไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่นัก
แต่ลองเปิดปิดไปหลายรอบมันก็ยังไม่เห็นหักนะ ดูอ่อนแอแต่ก็เหนียวใช้ได้

หูหิ้วครับ เอาไว้หิ้วตอนยกไปล้าง ขอบอกว่ามีประโยชน์นะเฟ่ย เคยยกกรองไปล้างแล้วทำหล่นเพราะมือลื่นอ่ะป่าว
นอกจากกรองจะแตกแล้วยังต้องล้างบ้านอีกนะเฟ้ย  [on_024]

มีตัวแงะฝากรองด้วย ไม่ต้องมาแงะฝากรองที่เปิดยากๆอีกแล้ว แค่ยกกรึ๊บ หลุดเลย

ท่อกรองหันได้

ปลายท่อ in-out ครับ เป็ํนพลาสติกใส เนื้อดี ใสมาก นี่ผมพยายามถ่ายให้มันมองเห็นชัดๆนะ มันเลยดูขาวๆ ลงน้ำไปใสกริ๊บยังกะแก้วเลย

ท่อ in เวลาสวมใยกรอง

ปั๊มครับ รุ่น MP-6 ตัวนี้แหละที่ต้องไปอยู่ตรงมุมตู้ มีจุ๊บใหญ่ 4 อัน ยางดี เหนียว ไม่หลุดง่ายๆ เพราะยึดมุมตู้ทั้งสองด้านเลยด้วย ตัวปั๊มถอดออกมาจากสล๊อทที่ยึดมุมตู้ได้ ถอดมาทำความสะอาดได้ง่าย

สายยางมันบี้ๆนะครับ จริงๆวัดนอกได้ 16mm

สายยางน้ำเข้ากรอง (ออกจากตู้) วัดนอก 22mm

วัดไฟครับ 0.047 แอมป์

220v x 0.047 = 10.34w

ก็ถือว่าใกล้เคียงกับที่ระบุไว้บนตัวปั๊มครับ อีกอย่าง มิเตอร์ตัวนี้ก็ไม่ได้ว่าตรงอะไรมาก มิเตอร์แคล้มป์ถูกๆธรรมดา วัดช่วงต่ำๆเพี้ยนพอสมควร +- 0.05 เป็นเรื่องปกติ

สรุป

ถือว่าทำได้เยี่ยมทีเดียวครับสำหรับกรองนอกจากญี่ปุ่น ดินแดนแห่งเอวีและ H Manga ไม่แปลกที่จะเป็นที่นิยมในประเทศเค้า แต่บ้านเรายังไม่ค่อยมีคนใช้มากนักอาจจะเพราะไม่คุ้นกับลักษณะกรองและการวางปั๊มแปลกๆของมัน ยิ่งราคาที่เกือบจะพอๆกับกรองนอกจากเยอรมันยี่ห้อยอดนิยมแล้วด้วย ทำให้ไม่ฮิตไปกันใหญ่

แต่ถ้าคุณต้องการกรองนอกคุณภาพดี งานสวย และการใช้งานที่ง่ายมากๆ ชนิดคนไม่เคยใช้กรองนอกก็ทำเป็น หรือเบื่อกับการไล่อากาศหลังประกอบกรองแล้วไม่รังเกียจที่ปั๊มดำๆตัวตัวนึงจะต้องไปอยู่ในตู้แล้ว กรองนอก Gex Megapower Series ทั้งสามตัวเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจทีเดียวครับ เพราะได้ข้อดีมาหลายข้อมากตามที่บอกไว้ข้างต้น ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องปั๊มในตู้แล้วมันแจ่มจริงๆ กับกรองนอกราคา 3500 บาท

หาซื้อได้ที่ร้านตัวแทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์ GEX ทั่วไปนะครับ

อาทิเช่น

333 Aquarium สนามหลวงสอง โซนปลาสวยงาม ซอย 6

Atlantis จตุจักรพลาซ่า โซน D ซอย 9

The Nature by Kabuki ตลาดปลา JJmall (ลานเร่) ซอยแรก (ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็ก) ห้อง A26,A28
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/07/12, [12:40:44] โดย บัง! »
Tags: รีวิวอุปกรณ์ ระบบกรอง 
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/07/12, [15:53:43] »

โอ้ เเจ่มเเท้เน้อ
ymtOmZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/12, [23:15:49] »

ขอบคุณครับ  [on_066]
juniji ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/07/12, [02:20:53] »

นับถือการรีวิวครับ   แจ่มแท้
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/07/12, [16:00:16] »

รีวิวเยี่ยมเลย

แต่ราคากรองมันแพงไปนิสสส
Sixtyfive ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/07/12, [13:55:41] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
THEFOOL ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/08/12, [12:45:09] »

รูปทรง การดีไซน์ สวยดีครับ

[on_066]
Ninine94 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/08/12, [21:31:57] »

ขอบคุณครับ...  [เจ๋ง]
searock pattaya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/08/12, [08:47:56] »

thk....... [เจ๋ง]
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/09/12, [12:32:13] »

ขอบคุณมากครับ
juan1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/11/12, [15:50:29] »

ผมใช้อยุ่ครับ เข้ามายืนยันว่ามันเยี่ยมจริงๆ ใช้ง่าย ประสิทธิภาพสูงครับ
Basicland ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/11/12, [05:17:00] »

ที่ขายคืออะไร? ในรัสเซียที่คุณสามารถซื้อ?
เป้สีชมพู... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/10/13, [23:00:41] »

ต้องลองๆ
fahchan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/11/13, [09:33:24] »

ผมใช้อยู่ครับ สะดวกตรงที่มีหูหิ้วจริงๆ  [on_066]
gameCory ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/04/14, [19:58:30] »

ขอดูวิธีการใส่ปากแตรของกรองตัวนี้หนอ่ยได้มั้ยครับ
pingpong99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/07/14, [11:57:26] »

พี่บังครับ ตัวปั้มอยู่ในตู้มันจะทำให้น้ำร้อนขึ้นไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์