Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าตะเพียนตัวเล็กๆ ตัวนี้...ก็ช่วยขจัดตะไคร่ได้นะเออ...  (อ่าน 25517 ครั้ง)
TU@ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 06/07/12, [02:07:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

>>>เป็นเรื่องปลา...แต่คิดว่าเหมาะกับห้องนี้ครับ<<<

เมื่อเดือนก่อนผมได้เดินดูปลาที่ JJ เล่นๆ และได้ไปสะดุดกับเจ้าปลาตัวนี้ครับ
เป็นปลาที่ผมไม่รู้จัก แต่ดูรูปร่างก็รู้ว่าจะต้องเป็นพวกตระกูล Barb(ตะเพียน) แน่ๆ ดูตัวเล็กๆ ครับ
ตัววาวๆ ครีบแดงๆ (ตอนนั้นปลาส่วนใหญ่ในตู้จะซีดๆ แต่จะมีบางตัวที่แดงโดดเด่นออกมา ก็เลยพอเดาได้ว่ามันน่าจะสวยดี)

เลยซื้อมาลองเลี้ยง 3 ตัว
สนนราคา และชื่อปลา ที่ร้านแปะไว้แบบนี้ครับ

ที่แรกเอาชื่อตามป้ายมา search ก็ไม่เจอข้อมูลปลาตัวนี้
เลยหารูปของพวก Barb ไปเรื่อยๆ ....เจอละ ตัวนี้นี่เอง

(ภาพจากเน็ต เครดิตตามลายน้ำครับ)

ชื่อที่ได้มามันคือ puntius stoliczkanus ...ป้ายชื่อจากร้านมันเขียนไม่ครบนี่เอง...หาซะเหนื่อย hide1
แล้วก็หาข้อมูลจากเวปฝรั่ง
http://www.seriouslyfish.com/species/puntius-stoliczkanus/
อ้าว...มันปลาบ้านเรานี่นา

ค้นๆ เพิ่ม จนเจอชื่อไทยคือปลามะไฟ หรือปลามุงหมาย (มะไฟเนี่ยนะ...หมดกันความเท่ [on_007])
มีอยู่แถวภาคเหนือ รวมทั้งในพม่าและลาวครับ
หลังจากได้มาก็เอามาพักกักโรคไว้ในตู้เล็ก 7 วัน ก็เอาลงตู้ใหญ่ 36"
และแล้วมันก็แสดงพฤติกรรมที่น่าจะถูกใจคนที่มีตู้ไม้น้ำ
ลองดูตามคลิปครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/BUYvdQTjAQQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/BUYvdQTjAQQ</a>

หลังจากเฝ้าดูมันมา 2 อาทิตย์ พอสรุปสิ่งดีๆ ของมันได้ดังนี้

ช่วยกินตะไคร่ได้ดี ชอบตะไคร่ขนเขียว ตะไคร่เส้นผมก็กินนะแต่ตู้ผมไม่ค่อยมีเลยเห็นไม่ชัด แต่ขนดำดูไม่ค่อยสนใจ

ไม่ต้องงดอาหารเม็ด มีปลากินตะไคร่หลายตัว ที่พอมาอยู่ตู้รวมๆ แบบนี้เราจะให้อาหารเม็ดด้วยใช่ไหมครับ
เพราะพวกปลาอื่นๆ ต้องกินอาหารเม็ด แล้วปลาที่เราหวังให้กินตะไคร่ก็จะมากินอาหารเม็ดด้วย ท้ายสุดหลายตัวจะไม่ยอมกลับไป
กินตะไคร่อีกเลย แต่เจ้าตัวนี้ไม่ครับ ผมให้อาหารวันละมื้อตอนเช้า พอตอนบ่ายๆ เจ้าตัวนี้มันหิวมันก็แทะตะไคร่กินเลย
อย่างที่เห็นในคริปละครับ แต่ถ้าเราไปป้วนเปี้ยนหน้าตู้ละก็ ว่ายมาขออาหารทันทีเหมือนกัน แต่ผมก็ไม่ให้มันหรอก เดี๋ยวเสียนิสัย  [on_026]

มีความสวยงาม ว่ายเป็นฝูงแบบหลวมๆ เหมาะกับตู้ไม่น้ำดีครับ ปลากินตะไคร่อื่นๆ มันไม่ค่อยสวย(เช่นเล็บมือนาง ตะกรับ)
และแทบไม่มีชนิดไหนว่ายเป็นฝูงเลย บางชนิดดุอีก(แฟลกฟิช ตะกรับ) แต่เจ้าตัวนี้...ชิวๆ ครับ

รักสงบ ไม่ทำร้ายปลาเล็ก แต่ก็ไล่กันเองบ้าง พอขำๆ หลายครั้งเจอหมอแคระที่ตัวเล็กกว่ามันไล่ด้วยซ้ำ เหวอกันไปเลย

ภาพนี้จากคลิปนะครับ มันอึมาเขียวๆ เลย กินตะไคร่แน่ๆ ไม่ใช่แทะแค่ขำๆ
แต่ตอนสายๆจะอึสีแดง อึเตตร้าบิต [on_026]

ส่วนที่ยังไม่แน่ใจคือระยะยาวจะกัดต้นไม้อื่นๆ ไหม? แต่เท่าที่สังเกตุมายังไม่มีเหตุการเช่นนั้นครับ
เพราะปากมันจะเล็กๆ บางทีเตตร้าบิตเม็ดใหญ่ๆ ยังงับไม่ได้เลย ในคลิปจะเห็นมันจิกโรทาร่า(มั้ง) ที่ใบเป็นเส้นๆ แดงๆ
โรทาร่าก็ไม่เป็นไร ไม่มีกุด ในตู้ผมมีมอสต่างๆ ก็ไม่มีเสียหายครับ

แต่ข้อเสียจริงๆ คือต้องอยู่ตู้ใหญ่หน่อยครับ น่าจะ 24" ขึ้นไป
เพราะปลาตัวไม่เล็กเหมือนพวกเตตร้า และที่สำคัญถ้าอยู่ตู้เล็กมากๆ ปลาจะก้าวร้าวครับ
ตอนผมพักปลาจะใส่ตู้เล็กประมาณ 18" ปรากฏว่าตัวใหญ่สุด จะไล่ตัวเล็กกว่า
จนพวกตัวเล็กต้องหาที่ซ่อนตลอด แต่พฤติกรรมนี้กลับหมดไปเมื่ออยู่ตู้ใหญ่ เปลี่ยนมาเป็นว่ายน้ำเป็นมิตรกันดีซะนี่

เป็นปลาไทยๆ ที่สวยงาม และมีประโยชน์ต่อผู้ที่เลี้ยงตู้ไม้น้ำ อีกชนิดหนึ่ง
วันที่ตั้งกระทู้นี้เห็นยังมีจำหน่ายอยู่นะครับ เผื่อใครสนใจ ร้านไหนยังไง...คนช่างสังเกตุคงรู้แล้ว
ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับร้านน้าาาา....อยากแนะนำปลาเฉยๆ (สงสารมันด้วย...ใครไปเห็นที่ร้านแล้วคงรู้)
นี่ผมก็ไปซื้อเพิ่มมาอีกนิดหน่อยหน่อยครับ

สุดท้าย...ตอนนี้ผมกำลังสงสัย ปลาตัวที่หน้าตาใกล้เคียงกันมากๆ แต่สวยกว่าและหาซื้อง่ายกว่า
อย่างเจ้า Odessa barb จะกินตะไคร่ได้เหมือนเจ้ามะไฟไหม? ใครเคยลองเลี้ยงแล้วบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/12, [02:19:46] โดย TU@ »
Tags: ตะไคร่ 
Regnum ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/12, [11:29:57] »

ชอบจัง คลิปน่ารักดีครับ
เพิ่งรู้เหมือนกันว่าปลาตะเพียนเล็กก็กินตะไคร่เก่ง
 [เย้ะ]
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/12, [11:38:36] »

ข้อมูลใหม่ๆ  [เจ๋ง]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/12, [14:39:37] »

ชอบๆ เวิร์คเลยนะครับ อุตสาห์ถ่ายคลิปมาดูด้วย ขอบคุณครับ  idea1 idea1
awin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/07/12, [15:43:31] »

เข้าท่าแฮะ  น่าลองดู [on_018]   สนามหลวงสองมีขายมั้ยครับ
T h e e r a s a K ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/07/12, [16:41:10] »

โรซี่บาร์บ ของผม ก็มีนิสัยชอบจิก ตอด แบบนี้เหมือนกันครับ emb01
indygum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/07/12, [16:45:24] »

ชอบครับ ตั้งใจดี   [เจ๋ง]
Wine-Fine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/07/12, [17:11:54] »

น่ารักมาก อยากได้ [กรี๊ดดดด]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/07/12, [17:38:18] »

น่าสนๆ  idea1
o<n>e ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/07/12, [22:09:59] »

อยากใส่ตัวหนังสือในคลิปได้มั่งอะคับ คลิปน่ารักจัง
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/07/12, [22:57:47] »

กด + ให้ครับ

ความรู้ใหม่จริงๆครับ  [เจ๋ง]
M@rch ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/07/12, [01:14:46] »

เพลงประกอบเข้าักันกับปลาน่ารักมากๆเลยครับ ลายแบบนี้เพิ่งเคยเห็น +ให้ครับ [เจ๋ง]
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/07/12, [14:55:49] »

ขอบคุณสำหรับ+ นะครับ

ดีใจที่ชอบคลิปกัน...นั่งทำตั้งนานแน่ะ  [on_012]
yok.030 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/07/12, [15:47:51] »

คุณก้องหามาให้ลูกค้าเร็ว เด๋วให้เถ้าแก่เจมส์ซื้อมาฝากสักสิบตัว ้hahaha ้hahaha ้hahaha
endrosphinx ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/07/12, [16:17:10] »

มี2คำถามครับ 1. มันไม่กินใบไม้อ่อนหรอครับ
                  2. rosy barb หรือbarb อื่นๆมันกินตะไคร่มั้ยครับ ทราบมั้ยครับ

TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/07/12, [20:13:16] »

มี2คำถามครับ 1. มันไม่กินใบไม้อ่อนหรอครับ
                  2. rosy barb หรือbarb อื่นๆมันกินตะไคร่มั้ยครับ ทราบมั้ยครับ

ถ้าเป็นปลามะไฟตัวที่ผมโพสท์ เลี้ยงมาเดือนนึงแล้ว ยังไม่เห็นมันกินใบไม้อ่อน หรือทำลายใบไม้ที่ใบเล็กๆ นะครับ
สนใจกินแต่ตะไคร่ แต่ต้องให้อาหารเม็ดน้อยๆ ด้วยนะ แล้วจะกินดี
ผมมีอีก 4 ตัวที่เพิ่งซื้อเพิ่มมา อยู่ตู้พัก พวกนี้ได้อาหารเม็ดน้อยมากให้กินแค่ในตอนเช้านิดหน่อย
วันนี้ตอนบ่ายๆ ลองเอาขอนที่เต็มไปด้วยตะไคร่ใส่ลงไป
ว่ายมารุมจิกทันที กินกันอย่างตะกระเลย ผมถือว่ากินตะไคร่ได้ดีทีเดียวครับ

ส่วน barb อีก 2 ตัวในรูป ผมยังไม่แน่ใจในความสามารถในการกินคะไคร่ เพราะยังไม่เคยทดลองเลี้ยง

อ้อลืม...มีอีก 2 ตัว เลี้ยงอยู่นานแล้ว คือตะเพียนครีบยาว (oreichthys crenuchoides) ตัวนี้ไม่กินตะไคร่แน่ๆ ครับ ไม่เคยเห็นแตะสักนิด
ปากมันบานๆ ใหญ่ๆ เหมือนไม่ได้ออกแบบมาให้จิกตะไคร่..(รึเปล่า? เดาๆ น่ะครับ)
กับ cherry barb ก็ไม่เห็นกินเหมือนกัน

และอีกตัวที่เคยเลี้ยง และเลิกเลี้ยงยกให้เขาไปแล้ว คือตะเพียนหน้าแดง
ตัวนี้โตได้ค่อนข้างใหญ่ และสาเหตุที่เลิกเลี้ยง เพราะจิกไม้น้ำครับ พวกใบอ่อนๆ  ใบเส้นๆ นี่ ถูกจิกกระจาย

ภาพ ตะเพียนครีบยาว (oreichthys crenuchoides)  ครับ เผื่อใครนึกภาพไม่ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/07/12, [20:37:48] โดย TU@ »
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/07/12, [23:23:48] »

น่าสน

มีประโยชน์ + สวยด้วย  [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/07/12, [00:58:59] »

คลิปทำได้น่าสนใจมากๆ ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/07/12, [13:44:41] »

น่าสนๆ  idea1

จะไปหามาจากไหนล่ะพ่อ ชุมพรอ่ะ  036
ตอนนี้มีแต่น้ำผึ้ง
PuzzleBox ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/07/12, [01:48:08] »

เข้าท่าแฮะ  น่าลองดู [on_018]   สนามหลวงสองมีขายมั้ยครับ

เมื่อประมาณเดือนที่แล้วเคยเห็นที่สนามหลวง 2 ร้านสินในน้ำ (พี่โส่ย) ครับ
ไม่รู้ตอนนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่านะครับ [on_055]
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/07/12, [23:47:23] »

ลองเอามา 4หน่วย 3วันผ่านไปตะไคร่ขนเขียวกับเส้นผม หายเกือบหมด เข้าท่าแฮะ ^^

plaslid ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/07/12, [13:16:22] »

มีครับหลายร้านเหมือนกัน ราคาน่าจะประมาณ 3 ตัว ร้อยประมาณนั้น แต่ขอบอกว่า ดูมากกกกกกกกกกกก กัดกันเอง ไล่กันปลาอื่น  [on_051] [on_051]
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/07/12, [01:30:33] »

มีครับหลายร้านเหมือนกัน ราคาน่าจะประมาณ 3 ตัว ร้อยประมาณนั้น แต่ขอบอกว่า ดูมากกกกกกกกกกกก กัดกันเอง ไล่กันปลาอื่น  [on_051] [on_051]

เอ...ที่ผมเลี้ยง ตู้ 36 นิ้ว ไม่ดุเลยนะ เตตร้า ซิวเล็กๆ ว่ายกันสบาย ไม่เคยโดนตัวนี้ไล่เลยครับ
ดูจากในคลิปก็จะเห็นว่าไม่ได้ไล่ปลาอื่นๆ เลย
ใส่ตู้เล็กไปหรือเปล่าครับ? หรือจะเป็นปลาคนละตัวกัน?
เจ้าตัวนี้เท่าที่เห็นขายอยู่ 2 ร้าน(ที่ JJ) ขายตัวละ 20 เท่านั้นเองอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/12, [01:36:16] โดย TU@ »
Dogy_Red ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/07/12, [18:07:49] »

เหมือนจะเรียกว่า ตะเพียนโอเดสซ่า รึป่าวนะ
เลี้ยงเข้าฟอร์มแล้วสีสวยมากมาย  [เจ๋ง]
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/07/12, [00:58:58] »

เหมือนจะเรียกว่า ตะเพียนโอเดสซ่า รึป่าวนะ
เลี้ยงเข้าฟอร์มแล้วสีสวยมากมาย  [เจ๋ง]

ไม่ใช่โอเดสซ่าครับผม
โอเดสซ่าคือรูปในรีพลาย 14 รูปแรก มันจะมีแถบแดงบนลำตัว
แต่ปลามะไฟจะไม่มีแถบสีนี้ครับ
itum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/07/12, [08:41:56] »

ที่สวนมีขายที่ร้านไหนมั่งครับ
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/07/12, [18:06:51] »

ที่สวนมีขายที่ร้านไหนมั่งครับ

เห็นมีที่ร้านเจียงด้วยครับ
ส่วนผมซื้อที่เฉี่ยนหวู่
ทั้งสองร้านราคาเท่ากันครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 21/07/12, [18:11:34] »

เอ...ที่ผมเลี้ยง ตู้ 36 นิ้ว ไม่ดุเลยนะ เตตร้า ซิวเล็กๆ ว่ายกันสบาย ไม่เคยโดนตัวนี้ไล่เลยครับ
ดูจากในคลิปก็จะเห็นว่าไม่ได้ไล่ปลาอื่นๆ เลย
ใส่ตู้เล็กไปหรือเปล่าครับ? หรือจะเป็นปลาคนละตัวกัน?
เจ้าตัวนี้เท่าที่เห็นขายอยู่ 2 ร้าน(ที่ JJ) ขายตัวละ 20 เท่านั้นเองอ่ะครับ
สงสัยจะคนละตัวจริงๆครับ ขอโทษด้วย ของผมใส่ตู้ 36 มันไล่กัดกันเอง ตายไป 2 ใน 3 ตัว ตอนนี้เหลือตัวเดียวแล้วครับ แต่มันไปไล่ เทวดา เพลทตินั่มแทน
« ตอบ #28 เมื่อ: 21/07/12, [18:12:21] »

ของผมเป็นตัวบนน่ะครับ
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/07/12, [22:09:52] »

ของผมเป็นตัวบนน่ะครับ

งั้นก็เป็น โอเดสซ่า ครับ
คนละตัวกับปลามะไฟ ผมก็ไม่เคยเลี้ยงโอเดสซ่าด้วยสิ เพิ่งรู้ว่าดุมากขนาดนั้น...
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์