Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการ Set ตู้ Redbee สำหรับมือใหม่  (อ่าน 28006 ครั้ง)
thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 28/06/12, [22:47:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ฤกษ์ ดี เลยตั้งใจว่าจะลองตั้งตู้ style breeder soil ตามที่ได้มีเพื่อนๆ แน่นำมาดีกว่า  เริ่มที่อุปกรณ์ที่ต้องใช้

1. ตู้ Ocean Free 24" ไม่ขอบไม่คาน
2. ดิน Breeder Soil normal ผมใช้ ครึ่งถุง   Powder ผมใช้อีก ครึ่งถุง รวม 9L
3. Bicom starter 110ml   1 กล่อง
4. กรอง Nisso
5. Bicom Bafi Board
ุ6. กรองฟองน้ำ

มาดูวิธีตั้งตู้กันเลยดีกว่า
เริ่มจาก วางแผ่น Bafi Board แล้วเอา กรอง Nisso วางทับไปเลย

เสร็จแล้วก็เท เจ้า Bacteria Bicom ทั้ง 3 อันลงไปเลย มันเป็นน้ำเทง่าย ผสมๆ กัน

จากนั้นก็เทดิน breeder soil normal ครึ่งถุง แล้วตามด้วย Powder อีกครึ่งถุง

ต่อไปเทน้ำให้พอท่วมดิน ทิ้งไว้ 30 นาที ให้แบคทีเรียเซ็ตตัว  

หลังจากนั้นก็ ใส่น้ำให้เต็ม ทิ้งไว้ 30 นาที วัดค่า PH ได้ 5.0  GH = 2  ไนไตรต์ = 0  ส่วนแอมโมเนียไม่ได้วัด น้ำยาหมด ฮ่าๆๆๆ

ขอบอกว่าน้ำใสมากๆๆๆๆ ตั้งแบบนี้ง่ายจริง ราคาไม่แพงด้วยนะฮับ  พรุ่งนี้มาดูตู้ ADA กันมั่งดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/17, [10:52:43] โดย thepgung »
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/06/12, [00:45:31] »

ขอบคุณมากสำหรับการตั้งตู้ครับผม  เจ๋งดีๆ น่าลองๆ  แต่งตู้เรียบร้อยแล้วเอารูปมาให้ชมบ้างนะครับ
sonicbloom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/06/12, [08:11:41] »

สุดยอดเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองตั้งดูบ้างครับ ... ยังไง ถ้าตั้งเสร็จแล้วเอามาโชว์บ้างนะครับ [on_066]
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/06/12, [09:12:03] »

ขอบคุณมากสำหรับการตั้งตู้ครับผม  เจ๋งดีๆ น่าลองๆ  แต่งตู้เรียบร้อยแล้วเอารูปมาให้ชมบ้างนะครับ

รอซัก พรุ่งนี้จะลองลงกุ้ง ให้ชมนะฮับ  ท่อ nisso เดี๋ยวเอาไปให้วันเสาร์นะ
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/06/12, [09:12:41] »

สุดยอดเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองตั้งดูบ้างครับ ... ยังไง ถ้าตั้งเสร็จแล้วเอามาโชว์บ้างนะครับ [on_066]

ลองเลยครับ แต่เลี้ยงกุ้งเป็นยังไงยังไม่รู้เหมือนกันนะ เพิ่งลองตู้แรกอ่ะ
ShrimpHouse-JJ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/06/12, [01:08:55] »

ใกล้บ้านกันเลยนะครับพี่ ว่างๆเด๋วไปเยี่ยมครับ
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/06/12, [22:07:54] »

ไปเห็นมากะตา
ง่าย ใส เร็ว
 [เจ๋ง]

เดี๋ยวว่างไปนั้งเล่นนะพี่ ้hahaha
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/06/12, [23:39:01] »

ใกล้บ้านกันเลยนะครับพี่ ว่างๆเด๋วไปเยี่ยมครับ

ผมก็อยากไปบ้านคุณเป๊กนะ ช่วงนี้เริ่มอยากได้กุ้งสวยๆ ละ
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/06/12, [23:39:46] »

ไปเห็นมากะตา
ง่าย ใส เร็ว
 [เจ๋ง]

เดี๋ยวว่างไปนั้งเล่นนะพี่ ้hahaha

เข้ามาได้เลยครับ เสาร์อาทิตย์ หน้า น่าจะมีกุ้งให้ดูละ วันนี้ดูแต่ตู้ กะ น้ำไปก่อนนะ ฮ่าๆๆๆ
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/06/12, [23:43:21] »

เอารูปมาให้ดู ยืนยันว่าน้ำใสมากจริงๆ ครับ วันนี้ผมตั้ง ADA กับ เบนิ ด้วย ขอบอกว่า breeder soil น้ำใสเร็วมากๆๆๆ  แต่ระยะยาวก็ต้องรอดูกันไป

ปล. ขนาดวันนี้เอา breeder soil ปูด้านล่าง แล้วเอา ADA Powder ปูทับนะ น้ำยังไม่เหลืองเลย ใส เร็วด้วย ส่วนหนึ่งผมใน เครดิต bicom bacteria ด้วยนะฮับ

ใส่หน่วยกล้าตายลงไปละ

★ Little Shrimp ★ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/06/12, [23:59:35] »

อยากดูวิธีตั้งตู้ ทั้งหมดเลยอ่ะครับ

ทั้งADA ทั้งBeni

Breeder soil ด้วย  [เจ๋ง]

ตั้งทั้งหมด อันไหนคุ้มและดีที่สุดครับ
dtent ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/07/12, [08:21:42] »

ยืนยันว่าใส เร็วมาก ครับ ตกใจเลย เเบททีเรียน้ำ เเจ๋วมากๆ
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/07/12, [20:38:58] »

อยากดูวิธีตั้งตู้ ทั้งหมดเลยอ่ะครับ

ทั้งADA ทั้งBeni

Breeder soil ด้วย  [เจ๋ง]

ตั้งทั้งหมด อันไหนคุ้มและดีที่สุดครับ
ขออนุญาตินะครับ
ผมว่าดิน ทุกตัว มีข้อดีหมดอะครับ ข้อดีแตกต่างกันไป ครับ
แล้วแต่ชอบ....
พี่ปุ้ม ครับ ตู้นี้ไม่ใช้กรอง นอกเหรอครับ..ไม่เห็น InFlow เลย..
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/07/12, [21:04:58] »

ผมว่าดิน ทุกตัว มีข้อดีหมดอะครับ ข้อดีแตกต่างกันไป ครับ
พี่ปุ้ม ครับ ตู้นี้ไม่ใช้กรอง นอกเหรอครับ..ไม่เห็น InFlow เลย..

ตู้นี้ใช้กรองใต้กรวด กับ กรองฟองน้ำเท่านั้นครับ คราวนี้เลี้ยงในห้องแอร์ เกจิ หลายท่านว่า เพียงพอครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/07/12, [18:53:32] »

ขอบคุณครับท่าน! [เจ๋ง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/07/12, [18:54:09] »

ตู้นี้ใช้กรองใต้กรวด กับ กรองฟองน้ำเท่านั้นครับ คราวนี้เลี้ยงในห้องแอร์ เกจิ หลายท่านว่า เพียงพอครับ
ทำไมเลี้ยงห้องแอร์แล้วไม่ต้องใช้กรองนอกล่ะครับ

ผมไม่รู้จิงๆนะครับ  036 อยากทราบเฉยๆ
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/07/12, [20:06:42] »

ทำไมเลี้ยงห้องแอร์แล้วไม่ต้องใช้กรองนอกล่ะครับ

ผมไม่รู้จิงๆนะครับ  036 อยากทราบเฉยๆ

อันนี้ผมก็จำเค้ามา แต่ว่าที่แน่ๆ คือ
1. ไม่ต้องใช้ ชิลเลอร์ เลยไม่ต้องใช้กรองนอกไงจ๊ะ
2 ประหยัดเงินค่ากรองนอกไปพอสมควร ถ้าบวกพวก มีเดียด้วยก็หลายตังค์ อยู่
3. ปริมาณกุ้งไม่เยอะนั้ก กรองใต้กรวด  กับกรองฟองน้ำ ก็เอาอยู่ โดยเฉพาะกรองฟองน้ำเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียอย่างดีเลยนะ

ซึ่งยังไงซะถ้ามีงบพอพ่วงกรองนอกด้วยก็ยิ่งแจ๋มแน่นอน
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/07/12, [20:28:58] »

อันนี้ผมก็จำเค้ามา แต่ว่าที่แน่ๆ คือ
1. ไม่ต้องใช้ ชิลเลอร์ เลยไม่ต้องใช้กรองนอกไงจ๊ะ
2 ประหยัดเงินค่ากรองนอกไปพอสมควร ถ้าบวกพวก มีเดียด้วยก็หลายตังค์ อยู่
3. ปริมาณกุ้งไม่เยอะนั้ก กรองใต้กรวด  กับกรองฟองน้ำ ก็เอาอยู่ โดยเฉพาะกรองฟองน้ำเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียอย่างดีเลยนะ

ซึ่งยังไงซะถ้ามีงบพอพ่วงกรองนอกด้วยก็ยิ่งแจ๋มแน่นอน
อ้อ...ถ้ากุ้งปริมาณสัก 80-100 ตัวนี่เอาไม่อยู่ใช่ป่ะครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/07/12, [20:30:33] »

เอารูปตู้ ADA แบบเกือบตามสูตร ไปดูกัน ซัก 1 ตู้

ตู้นี้ผมใช้
1. ADA Amazonia new เม็ดธรรมดา 9L (ใช้จริงแค่ครึ่งถุง)
2. ADA Amazonia new powder 3L 1 ถุง
3. กรอง Nisso ขาดไม่ได้ เพราะผมไม่ใช้กรองนอก กะ ประหยัด
4. ฺBacter 100, Bacter Ball, Clear Super, Green Bacter
5. Power Sand Size M 2L เอามาเป็นเชื้อ ผสมกับพัมมิสลอยธรรมดา

เริ่มเลยวิธีตั้งก็เหมือนชาวบ้านทั่วไปนั่นแหละ

1. โรย Clear super กับ Bacter 100 ที่พื้นตู้นิดหน่อย แล้ววางกรอง nisso ซะ แล้ววางทับด้วย power sand ผสมพัมมิส อีกที (คัดปุ๋ยออกแล้วนะ โค ตะ ระ เมื่อย)

2. เทดินเม็ดธรรมดาไปครึ่งถึง

3. โรยด้วย Bacter 100, Clear Super, Bacter Ball

4. เทดิน ADA Powder ลงไปให้หมอเลย 3L  เติมน้ำเป็นอันจบ

ทิ้งไว้ซักพัก วัดแอมโมเนีย อย่างสูงปรี๊ดเลย  ตู้นี้รับรองแร่ธาตุอุดมสมบูรณ์ ตาม สไตล์ของ ADA แต่ต้องรอเซ้ตตัวนานหน่อย ตามสูตร  ซึ่งผมรอได้ ฮ่าๆๆ

ทิ้งไว้ซักพัก ก็เติม Green Bacter ไป 6 หยด พอ รอดูอาการกันต่อไป

วันหลังมาต่อด้วยตู้ เบนิ กัน นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/07/12, [20:32:53] โดย thepgung »
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/07/12, [20:59:10] »

ตัั้งเรดบีตู้กรวดเลยพี่
เนี่ยแหละที่พี่คิดไม่ออกจะตั้งยังไงต่อ

ขำๆนะพี่
อีกนานมั้ยกว่าจะลงกุ้งเต็มอัตราอ่ะพี่
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/07/12, [21:01:14] »

ตัั้งเรดบีตู้กรวดเลยพี่
เนี่ยแหละที่พี่คิดไม่ออกจะตั้งยังไงต่อ

ขำๆนะพี่
อีกนานมั้ยกว่าจะลงกุ้งเต็มอัตราอ่ะพี่

ซักพัก รอเก็บกะตังค์ ได้ก่อน ตอนนี้ กระเป๋าแฟบละ
Kaiju ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/07/12, [00:19:45] »

ซักพัก รอเก็บกะตังค์ ได้ก่อน ตอนนี้ กระเป๋าแฟบละ

พี่ครับ รบกวน PM. ราคาที่เซตไปของแต่ล่ะชนิดให้หน่อยได้มั้ยครับ

สนใจครับ

ขอบคุณครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/07/12, [07:51:04] »

พี่ครับ รบกวน PM. ราคาที่เซตไปของแต่ล่ะชนิดให้หน่อยได้มั้ยครับ

สนใจครับ

ขอบคุณครับ

ได้เลยครับ
touch599 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/07/12, [11:31:53] »

ผมรอทำตามอยู่ครับ
SmileOct. ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/07/12, [20:04:01] »

อยากลอง Bacteria Bicom  [เจ๋ง]
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/07/12, [20:44:28] »

อยากลอง Bacteria Bicom  [เจ๋ง]

ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่า .....  เจ๋ง
dtent ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/07/12, [21:03:44] »

ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่า .....  เจ๋ง
ลองเเล้วจะ หลง [on_055] [on_055] [on_055]
SmileOct. ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 04/07/12, [01:00:04] »

ลองเเล้วจะ หลง [on_055] [on_055] [on_055]

เคยเซทแต่แบบเอดีเอ สงสัยต้องไปหามาลองบ้างละ  [เจ๋ง]
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/07/12, [20:59:15] »

ต่อมาเป็นตู้ เบนิ ครับ อุปกรณ์ทีใช้ก็มีดังนี้ครับ

1. ดิน เบนิบาชิ Fuvic เม็ดธรรมดา 9L ครึ่งถุง
2. ดิน เบนิบาชิ Fivic Powder 3L  ผมใช้ 2 ถุง (อันนี้เก็บไว้นานละ)
3. Nisso 1 กล่อง
4. ฺBee Max, Micronecton, Active Water
5. Bacter Base size S  1 ถุง

เริ่มจาก วางกรอง nisso

แล้วเอา Bacter Base มาแบ่งใส่ถุงตาข่าย 2 ถุง วางบนกรอง nisso แล้ว เท Bee Max ครึ่งซอง ให้ทั่ว

เทดินเม็ดธรรมดาลงไปครึ่งถุง แล้วโรยด้วย bee Max ที่เหลือ กะ ผง micronecton

สุดท้ายก็เทดิน powder ทีเ่ตรียมไว้ลงไป ใส่น้ำให้เต็ม ตามด้วย Active Water ตามสูตรเป็นอันจบ

เริ่มต้นน้ำยังขุ่นเล็กน้อย ต้องรอผ่านไป 1 วันจะเริ่มใสขึ้น พอ 2 วันก็ใสปิ๊งละ  [เจ๋ง]

เดี๋ยวเอารูปลงกุ้งตามมาให้ชม

« ตอบ #29 เมื่อ: 08/07/12, [07:40:09] »

ตอนนี้เตรียมไว้ 6 ตู้ละครับ  ADA 2, breeder soil 2, benibachi 2 ดูจากความใส่แล้ว  breeder soil จะใสเร็วที่สุด  ตามมาด้วย เบนิ (พอใสแล้วในพอๆกัน) สุดท้ายตามมาห่างๆ ก็ ADA ตอนนี้ยังเหลืองนิดๆ อยู่เลยอ่ะ  cryingrun

สำหรับค่าแอมโมเนีย ก็รู้ๆ กันอยู่  Breeder soil, Beni  วันเดียว ผมวัดไม่เจอ แอมโมเนียละ ( จริงๆ วัดวันแรกก็ไม่เจอ แต่เอาให้ชัวร์นิดหน่อย )  ส่วน ADA ก็ ยังมีอยู่ ออกสีเขียวๆ อยู่ (อาทิตย์ นึงละ)

หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์