Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเติมน้ำและวิธีลด GH  (อ่าน 2354 ครั้ง)
★ Little Shrimp ★ ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/06/12, [19:04:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องบอกก่อนครับ  ผมเปิดแอร์วันละ 9 ชม ที่เหลือเปิดพัดลมเอา

อุณภูมิจะอยู่ที่ 24-25.5 ครับ แล้ววันนึง ต้องเติมน้ำ 1 ลิตร

อยากรู้ว่า การเติมนำมีส่วนเพิ่มค่า GH ไหมครับ

น้ำที่เติมคิด น้ำประปา ครึ่ง น้ำ แร่ ครึ่ง ผสมๆกันไป

มีส่วนเพิ่ม GH ไหมครับ

แล้วมีวิธีลดค่า GH ไหมครับ ตอนนี้ค่า GH ที่ตู้กุง สูงลิบเลย จะเลี้ยงคิงคองได้แล้วเนี่ย

ไม่รู้เหมือนกกันว่าทำไม [on_026]
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/06/12, [19:09:40] »

ใช้เรซิ่นปั่นๆ ลด GH ได้ครับ

แล้วก็ที่ถามว่าเพิ่มมั้ย ก็ขึ้นอยู่กับว่าน้ำที่เติมมันมี GH เท่าไหร่ครับ [on_055]
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/06/12, [20:12:48] »

ใช้เรซิ่นปั่นๆ ลด GH ได้ครับ

แล้วก็ที่ถามว่าเพิ่มมั้ย ก็ขึ้นอยู่กับว่าน้ำที่เติมมันมี GH เท่าไหร่ครับ [on_055]

ผมวัดทีไร มันขึ้นทีละ 1 ทุกทีง่ะ n032

ตอนนี้ GH 6 แล้วว n032 n032
กบ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/06/12, [20:51:25] »

เอาน้ำROถ่ายออกและวัดค่าGHจนได้ค่าที่ต้องการต้องน้ำROล้วนๆนะครับเวลาเติมน้ำลงตู้ก็ใช้ROเหมือนเดิมเพราะแร่ถ่ายจะไม่ระเหยไปไหนมีแต่น้ำที่ระเหยไปที่จะแนะนำก็คือเวลาเราจะเอาน้ำจากแหล่งไหนมาใส่ลงตู้เราอะต้องวัดทุกครั้งแม้แต่น้ำROจากกรองก็ตามน้ำแร่มีส่วนผสมมากต้องศึกษาว่ามีธาตุอาหารอะไรบ้างในน้ำแร่ [on_018]
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/06/12, [21:07:01] »

เอาน้ำROถ่ายออกและวัดค่าGHจนได้ค่าที่ต้องการต้องน้ำROล้วนๆนะครับเวลาเติมน้ำลงตู้ก็ใช้ROเหมือนเดิมเพราะแร่ถ่ายจะไม่ระเหยไปไหนมีแต่น้ำที่ระเหยไปที่จะแนะนำก็คือเวลาเราจะเอาน้ำจากแหล่งไหนมาใส่ลงตู้เราอะต้องวัดทุกครั้งแม้แต่น้ำROจากกรองก็ตามน้ำแร่มีส่วนผสมมากต้องศึกษาว่ามีธาตุอาหารอะไรบ้างในน้ำแร่ [on_018]

ขอบคุณครับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/06/12, [13:20:15] »

ถ้าเติมส่วนที่ระเหยน้ำอาร์โอเพียวๆเลยถ้าจะลดghต้องเติมน้ำให้ได้ระดับมาตรฐานแล้วดูดออกครึ่งกรณีค่าเกินสูงหรือ1/3ในกรณีที่ค่าเกินไม่มาก
เเล้วค่อยๆเติมน้ำคืนคราวละ25%ต่อวันของส่วนที่ถ่ายออกจากนั้นรอประมาณ 2-3ชม+ค่อยวัดค่าgh

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์