Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: **UPDATE 9/7**เชิญชมพานาเมนท์ตัวน้อยๆกันนะคะ เพิ่มเบบี้เพาว์เชอร์+เบบี้สเตอร์ไบให้ชมกันค่ะ  (อ่าน 24675 ครั้ง)
Wich ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 04/07/12, [12:43:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งเคยเห็นคนเลี้ยงจนออกลูกเลย เก่งมากครับ

ขอบคุณที่ัเอารูปมาแบ่งปันกันชมนะ [เจ๋ง]
*MARBLE* ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 09/07/12, [16:59:13] »

อัปเดตเพิ่ม 9/7 ให้ชมแทนคำขอบคุณค่ะ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #32 เมื่อ: 12/07/12, [10:41:05] »

เป็นกระทู้ที่อ่านเพลินดูรูปเพลินมากครับ
ลูกปลาน่าเอ็นดูจริงๆ แต่แอบตกใจ "เหาอัลตั้ม"
 ้hahaha
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #33 เมื่อ: 12/07/12, [11:17:34] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  เลี้ยงจนได้ลูกปลานี่สุดยอดเลยครับ
« ตอบ #34 เมื่อ: 12/07/12, [14:40:08] »

เป็นกระทู้ที่อ่านเพลินดูรูปเพลินมากครับ
ลูกปลาน่าเอ็นดูจริงๆ แต่แอบตกใจ "เหาอัลตั้ม"
 ้hahaha

ขอบคุณมากค่า  ้hahaha

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  เลี้ยงจนได้ลูกปลานี่สุดยอดเลยครับ

ขอบคุณจ้า มีปอมอีกอย่างนึง เสียดายมาก ลูกโตเป็นเซนแล้ว ไว้ใจให้พ่อแม่เลี้ยงเอง อยู่ดีๆมันก็เจี๊ยะหมดเกลี้ยง [on_007]
yok.030 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #35 เมื่อ: 12/07/12, [15:27:58] »

ได้หลายครอกมาก รวยๆ [on_026]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 12/08/12, [22:36:11] »

น่ารักน่าเลี้ยงมากครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #37 เมื่อ: 13/08/12, [00:04:01] »

อัปเดตตอนนี้เหลือน้อยมากๆ เลยจับพ่อแม่มาเพาะเพิ่ม จะลองเปลี่ยนวิธีเลี้ยงลูกปลา ได้ผลอย่างไรจะมาแนะนำกันนะคะ
zedusvc76 ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 03/09/12, [15:34:26] »

มีเทคนิคการเพาะ การอนุบาลลูกสเตอร์ไบยังไงบ้างอะครับ สนใจขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมชอบสเตอร์ไบเป็นพิเศษอะครับ
« ตอบ #39 เมื่อ: 04/09/12, [14:59:53] »

มีเทคนิคการเพาะ การอนุบาลลูกสเตอร์ไบยังไงบ้างอะครับ สนใจขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมชอบสเตอร์ไบเป็นพิเศษอะครับ

จากที่เลี้ยงมา พอเค้าอายุได้ที่จะเริ่มวางไข่กัน สังเกตว่าจะชอบวางไข่กันตอนหน้าฝน หรือหลังเปลี่ยนน้ำค่ะ
เรื่องค่าน้ำหรืออุณหภูมิไม่ได้ซีเรียส น้ำที่เลี้ยงอยู่ที่ 28 เพราะเลี้ยงรวมกะปอม
แต่เวลาไข่ ต้องแยกไข่ออกมาใส่อีกตู้นึง หรือใส่ถังก็ได้ค่ะ โดยใช้น้ำจากตู้พ่อแม่
ถ้ามีต้นไม้ สเตอร์ไบจะไข่ที่ใต้ใบไม้ ถ้าไม่มีต้นไม้มันก็จะไข่ติดกระจก ใช้นิ้วปาดไข่ออกมาเลยค่ะ แล้วเอาไปปาดใส่กระจกของตู้ฟักไข่
แนะนำให้แยกทันทีหลังจากวางไข่ เพราะไข่จะยังเหนียว ติดกระจกติดนิ้ว ปาดง่าย แล้วก็ไม่ค่อยแตก
เคยทดลองแยกปลาแพะออกมาให้มันผสมกันในตู้เล็ก ไม่มีปลาใหญ่ เพราะขี้เกียดแยกไข่เป็นร้อยๆฟองออก แต่ก็ไม่สำเร็จค่ะ เพราะตัวอื่นที่ไม่ใช่พ่อแม่ก็แย่งกินไข่ ถ้าแยกไว้แต่พ่อแม่ เหมือนปลาแพะเป็นปลาฝูง พออยู่น้อยเกินมันจะเครียด ไม่วางไข่อีก
จากที่ลองฟักไข่หลายๆรอบ คิดว่าไข่น่าจะฟักที่อุณหภูมิน้ำค่อนข้างเย็น (วางตู้สำหรับฟักไข่ไว้ชั้นล่าง ติดๆพื้น น้ำในตู้จะเย็นกว่าตู้ชั้นบน ไม่ต้องติดพัดลม)
ใส่ยากันเชื้อราด้วยค่ะ ใช้กรองแขวน หรือหัวทรายก็ได้ แนะนำให้เปลี่ยนน้ำ รักษาคุณภาพน้ำให้ดี ลูกปลาออกมาสองสามวันแรกไม่ต้องให้อาหาร จากนั้นให้ไมโครเวิร์มค่ะ วันละสามสี่ครั้ง อย่าให้เยอะเกิน ลองเปิด YouTube ดูวิธีการให้อาหารลูกปลาดูก็ได้ค่ะ พอโตพอที่จะกินหนอนแดงได้ก็ให้กิน ทีนี้จะโตไวมาก

คำแนะนำไม่แน่ใจว่าผิดถูกยังไง มาจากที่ทดลองเลี้ยงดู กะคำแนะนำของคนรู้จัก แล้วก็ความรู้จากเวปเมืองนอก
ถ้ามีข้อบกพร่องยังไง รบกวนผู้รู้มาแนะนำอีกทีนะคะ  [on_035] 
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 04/09/12, [16:49:23] »

สุดยอดเลยคับ เป็นผู้หญิงแต่เพาะเก่งมากเลย

ปลาแต่ละตัวโหดๆทั้งนั้น [เจ๋ง]
zedusvc76 ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 04/09/12, [20:24:49] »

สุดยอดครับ เด๋ว รองอกตู้แพะล้วนๆ คงจะได้นำไปใช้ครับ ตอนนี้เลี้ยงรวมกะ พวกไม้น้ำ ปลาซิว ฝูงใหญ่ครับ [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #42 เมื่อ: 05/09/12, [04:01:45] »

+ ไป    เยี่ยมยอด
« ตอบ #43 เมื่อ: 06/09/12, [14:20:16] »

สุดยอดครับ เด๋ว รองอกตู้แพะล้วนๆ คงจะได้นำไปใช้ครับ ตอนนี้เลี้ยงรวมกะ พวกไม้น้ำ ปลาซิว ฝูงใหญ่ครับ [เจ๋ง]
[/quote]
+ ไป    เยี่ยมยอด
สุดยอดเลยคับ เป็นผู้หญิงแต่เพาะเก่งมากเลย

ปลาแต่ละตัวโหดๆทั้งนั้น [เจ๋ง]

ขอบคุณมากค่ะ [mo_006]
BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #44 เมื่อ: 06/09/12, [18:09:04] »

+ให้ครับ ปลาแพะเลี้ยงให้ไข่ว่ายากแล้ว เลี้ยงให้มันโตได้ยากกว่าครับ  [เจ๋ง]
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 08/09/12, [19:05:01] »

จอง พานาเมน ซักสองคู่ซิครับ อิอิ [on_026]
« ตอบ #46 เมื่อ: 10/09/12, [10:31:21] »

+ให้ครับ ปลาแพะเลี้ยงให้ไข่ว่ายากแล้ว เลี้ยงให้มันโตได้ยากกว่าครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากค่ะ

จอง พานาเมน ซักสองคู่ซิครับ อิอิ [on_026]

ตอนนี้ยังเลี้ยงไม่โตเลยค่ะ ตัวใหญ่สุดอยู่ประมาณ 4เซนเอง asspain
Okarutotoo0 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 11/09/12, [08:11:43] »

อยากได้บ้างจังเลย  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
Sqweez ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 04/02/13, [00:51:38] »

น่ารักมากเลยครับ ^^
Sweetidol ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 05/02/13, [11:22:34] »

รบกวนสอบถามหน่อยคับพี่สาว ผมมี สเตอร์ไบค์อยู่ 7 หน่วย แยกผู้เมียยังไงอะครับ  ^^
ป้อมฟุ้ง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 15/02/13, [02:36:06] »

ยินดีด้วยนะครับ  lau01
« ตอบ #51 เมื่อ: 18/02/13, [15:23:54] »

รบกวนสอบถามหน่อยคับพี่สาว ผมมี สเตอร์ไบค์อยู่ 7 หน่วย แยกผู้เมียยังไงอะครับ  ^^

ปลาแพะแยกตัวผู้ตัวเมียคร่าวๆได้จากไซร์ค่ะ ถ้าอายุเท่าๆกัน ตัวเมียมักจะมีขนาดใหญ่ รูปร่างอ้วนกลมกว่าเห็นได้ชัด
ส่วนอื่นคือดูจากครีบท้องค่ะ ตัวผู้ครีบจะเรียวๆ ส่วนตัวเมียครีบจะรูปร่างกลมค่ะ
ลองเสิร์ชดูรูปใน Google ใช้คำว่า corydoras male female fin ลองดูที่เป็นรูปวาด จะเห็นชัดเจนกว่าค่ะ
ไม่เชี่ยวชาญมาก อาศัยดูจากพฤติกรรมตอนมันผสมพันธุ์ด้วยค่ะ
จริงๆแค่ดูให้มีทั้งตัวผู้ตัวเมียก็พอค่ะ ไม่ต้องแยกคู่นะคะ อยู่เป็นฝูงดูแฮปปี้กว่า แต่แนะนำว่าถ้าไข่แล้วให้รีบแยกไข่ออกมาเลี้ยงเองค่ะ เพราะตัวผู้ขี้อิจฉาตัวอื่นชอบมาแย่งกินไข่เกลี้ยงเลย
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์