Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: **UPDATE 9/7**เชิญชมพานาเมนท์ตัวน้อยๆกันนะคะ เพิ่มเบบี้เพาว์เชอร์+เบบี้สเตอร์ไบให้ชมกันค่ะ  (อ่าน 24676 ครั้ง)
*MARBLE* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 21/06/12, [18:29:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมา ปลาที่เลี้ยงอยู่ทั้งปอม เพาว์เชอร์ และพานาเมนท์แย่งกันวางไข่กันใหญ่
กระทู้นี้ขอโชว์พานาเมนท์ก่อนละกันนะคะ  [เย้ะ]

พานาเมนท์ตัวผู้เลี้ยงมา 4-5ปีแล้วค่ะ เพิ่งได้ตัวเมียขนาดโตเต็มวัยมา เห็นแววจะดี ก็เลยจับแยกมาอยู่ตู้ 24 แต่ระบบกรองต่อ overflow ร่วมกับตู้ 48 (กรองล่างเต็ม) ใช้เวลาปรับตัวและจีบกันประมาณอาทิตย์นึง ก็เริ่มจับคู่ออกไข่กันไม่ได้หยุดหย่อน
ตอนนี้ครอกที่ 3แล้วค่ะ ครอกล่าสุดเพิ่งฟักเมื่อวานนี้เอง lau01

ครอกแรกวันที่ 28/5/55  ประมาณ 50 กว่าตัว    
ครอก2 วันที่ 4/6/55 ประมาณร้อยกว่าตัว พอครอกแรกฟักหมด เค้าก็ต่อครอก2กันเลย ไม่มีหยุดพักผ่อน
ครอก3 วันที่ 15/6/55 ขี้เกียดนับแล้วค่ะ ้hahaha

มีรูปพัฒนาการของไข่มาให้ชมกันค่ะ

วันที่1 ภาพคู่

วันที่3 เริ่มเห็นตัวอ่อนในไข่แล้วค่ะ

วันที่5 ไข่เริ่มกลายเป็นสีดำ

วันที่6 บางส่วนเริ่มฟักกันแล้วค่ะ

และวันที่7 ฟักเป็นตัวกันหมดภายในวันที่7นี้ค่ะ

อันนี้เป็นรูปของลอตที่2 เยอะกว่ารอบแรกมากประมาณเท่าตัว

ส่วนรูปนี้ลอตที่3 แล้วค่ะ

ตลอดระยะเวลา7วัน ตัวพ่อทำหน้าที่เฝ้าไข่ตลอด น่านับถือจริงๆ ตั้งแต่ลอตแรกยันลอต2 รวมเวลาประมาณ2อาทิตย์ มันไม่กินอะไรเลย เกาะอยู่กับที่ คอยเฝ้าไข่ตลอด พอครอก3ฟักหมดวันนี้เพิ่งเห็นมันลงจากข้างกระจกมาหาของกินเนี่ยแหละค่ะ 036 ส่วนตัวเมีย ใข่เสร็จก็สะบัดหางไปสบายใจเฉิบ  [on_026]

มาดูคลิปตอนตัวพ่อฟักลูกออกจากไข่กันนะคะ

<embed src=" <a href="http://www.youtube.com/v/_Q4wLbzdw50" target="_blank">http://www.youtube.com/v/_Q4wLbzdw50</a>"

ภาพของเบบี้พานาเมนท์ พรุ่งนี้จะนำมาลงให้ชมกันเพิ่มนะคะ
ขออภัยหากภาพไม่ชัด ใช้กล้องมือถือถ่ายค่ะ
รูปเบบี้น่าจะชัดกว่านี้ ใช้ Leica D-Lux5 ถ่าย รอชมกันนะคะ

ลงรูปเพิ่มแล้วนะคะ ไม่ได้ตกแต่งภาพเพิ่มเติม อาจจะไม่สวยมากนะคะ

วัดไซร์ขนาดแรกเกิดค่ะ ประมาณ 1 cm

ฟักออกมาแรกๆ จะเกาะกันอยู่บนผิวน้ำ

รูปคู่ แม่ลูกค่ะ

ให้กินแตงกวา ไม่ค่อยสนใจกันเท่าไหร่

เปลี่ยนมาให้กินปวยเล้งบ้าง

ตื่นมา ผลเป็นแบบนี้ค่ะ รุ่งริ่งเชียว

อาหารโปรดอีกอย่าง ตะไคร่ติดหินค่ะ ต้องเปิดไฟตู้ทิ้งไว้24ชม.กันเลยทีเดียว ก้อนนี้นานมากกว่าจะได้ ปล่อยไว้อาทิตย์เดียวขาวจั๊วเลย

รูปนี้ดูหน้าใกล้ๆ เหมือนกอซซิล่าเลยค่ะ

เปรียบเทียบระหว่างครอกแรกกับครอก2 รูปร่างแตกต่างกัน จะเห็นว่าตัวที่เพิ่งฟักท้องจะกลม ส่วนตัวอายุ 1สัปดาห์ ลำตัวจะออกเรียวค่ะ ยาวกว่ากันนิดหน่อย

------------------------------------------------------------------------------------------------------

25-6-55 มาอัพรูปเบบี้ที่เติบโตขึ้น พร้อมไข่ลอตที่ 4ให้ชมกันค่ะ

เปรียบเทียบการเจริญเติบโตของ 3ครอกค่ะ

รูปร่างเริ่มเปลี่ยนแปลง

ตัวนี้เป็นอะไรก็ไม่รู้ ท้องกลมบ๊อก

อันนี้ไม่ค่อยเกี่ยว เหาอัลตั้ม  ้hahaha
มันอยู่คนละตู้กันนะคะ อย่าตกใจ พอดีเห็นมันมาแอบดู เลยถ่ายมาให้ชม รูปนี้ดูอวบดีจริงๆ
ตู้แอบกรัง อายจัง [on_035]

กินผักๆๆ

ครอกที่4 24-6-55

--------------------------------------------------------------------------------------------------

9/7/55 มาอัปเดตเพิ่มเติมให้ชมกันนะคะ ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาแวะชมและกดบวกให้นะคะ   [ปิ๊งๆๆ]

ผ่านมาเดือนนิดๆ เบบี้ตัวน้อยเติบโตขึ้น พร้อมกับมีน้องๆครอกที่ 5 และ 6 ตามมาเรื่อยๆ   hmmmm

อัปเดตครั้งนี้ ขอแทรกภาพเบบี้เพาว์เชอร์ กับเบบี้สเตอร์ไบ (อายุหลายเดือนแล้ว)ให้ชมกันด้วยนะคะ

เริ่มจากรูปแรก พี่น้องท้องเดียวกัน เบบี้ที่โตขึ้น ลองวัดความยาวแทบจะไม่แตกต่างจากเดิม แต่ที่เปลี่ยนแปลงคือรูปร่าง ดูหนา และดูแข็งแรงขึ้น

เจ้าตัวท้องกลม โตขึ้นนิดนึง (ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว แยกไม่ออก)

ครอกที่ 5 @ 7/6/55------ครอกที่ 6 @ 15/6/55

ชุมชนแออัดของครอกที่ 5

ขอแม่กินด้วยคนนะลูก  [on_047]

พ่อแม่เพาว์เชอร์ หวงลูกมากมาย  [กัว]

เบบี้เพาว์เชอร์ พรางตัวได้ดีมาก ถ้าอยู่บนพื้นทรายแทบมองไม่เห็น

แบบเนี้ยะ

เบบี้สเตอร์ไบ ฟักมา 2ตัว จากไข่เป็นร้อยๆ ตัวนี้ประคบประหงมจนเหนื่อย สุดท้ายรอดมาตัวเดียว แถมยังเป็นตัวที่ดูสมบูรณ์น้อยกว่า เคยโดนกรองแขวนดูดไปติดกะฟองน้ำจนปากเยิน เคยโดนสายยางดูดออกไปดิ้นอยู่บนพื้นนอกบ้านตอนเปลี่ยนน้ำ [งอมพระราม] วิ่งไปตามเก็บมา ตกใจแทบแย่ แต่วันนี้ เติบโตจนปล่อยลงตู้ใหญ่ได้แล้ว น่าดีใจจริงๆ  lau01

ติชมได้นะคะ ถ้าชอบกด++ได้นะจ้ะ  [หลั่นล้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/12, [16:57:17] โดย *MARBLE* »
Tags: ซัคเกอร์ 
Meduza ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/06/12, [18:48:47] »

ยินดีด้วยครับ วิดีโอภาพชัดมากเลยครับ
แล้วลูกๆให้กินอะไรครับ ไม่เห็นมีไข่แดงติดตัว
ของผม 2 ครอก แต่ไม่ได้สนใจอะไรมันมากนัก
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/06/12, [18:53:22] »

ยินดีด้วยครับ วิดีโอภาพชัดมากเลยครับ
แล้วลูกๆให้กินอะไรครับ ไม่เห็นมีไข่แดงติดตัว
ของผม 2 ครอก แต่ไม่ได้สนใจอะไรมันมากนัก

ขอบคุณมากค่ะ ลืมไปวีดีโอใช้กล้อง D-Lux5 ถ่าย
ลูกปลาให้กินผักต้มค่ะ เท่าที่สังเกตดู สองสามวันแรกท้องจะป่องๆ ไม่หาอาหาร เกาะตามผิวน้ำ เพราะต้องการออกซิเจนเยอะ
ที่ให้มีแตงกวา แครอท ปวยเล้งค่ะ พรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูนะคะ
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/06/12, [17:58:48] »

ลงรูปเบบี้แล้วค่ะ
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/06/12, [19:57:44] »

เด็กๆน่ารักมากเลยครับ [เจ๋ง] อัพบ่อยๆน่ะครับ
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/06/12, [20:50:14] »

เลี้ยงได้เก่งมากครับมีลูกด้วย ผมแค่ธรรมดายังไม่ค่อยรอดเลย  ้hahaha
crazy_phil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/06/12, [22:57:38] »

พ่อ แม่ พันธุ์ กี่ปีหรอครับ ถึงจะผสมกันได้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/06/12, [00:54:36] »

เด็กๆน่ารักมากเลยครับ [เจ๋ง] อัพบ่อยๆน่ะครับ

ขอบคุณค่ะ จะอัพให้ชมเรื่อยๆนะคะ  [mo_006]

เลี้ยงได้เก่งมากครับมีลูกด้วย ผมแค่ธรรมดายังไม่ค่อยรอดเลย  ้hahaha

ตัวพ่อเลี้ยงโตมาเองจากประมาณ 5 โตแค่ตัวเดียวเนี่ยแหละค่ะ นอกนั้นจากไปอย่างไม่ทราบสาเหตุ ตัวแม่ใช้ทางลัด ซื้อเค้าเอาค่ะ ้hahaha
ลูกๆ ก็สูญเสียรายวันเลยนะคะ ไม่รู้จะรอดกี่ตัว

พ่อ แม่ พันธุ์ กี่ปีหรอครับ ถึงจะผสมกันได้

ตัวพ่อเลี้ยงมาสี่ปีกว่าค่ะ ตัวแม่ไม่รู้อายุ น่าจะสองปี
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/06/12, [07:25:12] »

สุดยอดเลยครับ  [เจ๋ง]

ที่บ้านมีพานาเมนท์อยู่ตัว รอโตก่อนค่อยหาคู่มั่ง  [on_026]
jiew ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/06/12, [10:55:32] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]ครับ.    บอกได้แค่นี้
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/06/12, [13:34:41] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]ครับ.    บอกได้แค่นี้
สุดยอดเลยครับ  [เจ๋ง]

ที่บ้านมีพานาเมนท์อยู่ตัว รอโตก่อนค่อยหาคู่มั่ง  [on_026]

ขอบคุณค่าาา [on_042]
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/06/12, [15:29:33] »

โอ้...ยินดีด้วยครับ...น่ารักจริงๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/06/12, [23:15:31] »

ของผม ได้ไข่มาเกิน 20 ครอกแล้วแต่ไม่เคยเลี้ยงรอดเลยทำทุกอย่างแล้ว ปัจจุบัน มันไข่ก็ไม่ได้สนใจและปล่อยให้เกิดแล้วละลายไปเอง [on_007] n032
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/06/12, [14:21:43] »

โอ้...ยินดีด้วยครับ...น่ารักจริงๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณค่า

ของผม ได้ไข่มาเกิน 20 ครอกแล้วแต่ไม่เคยเลี้ยงรอดเลยทำทุกอย่างแล้ว ปัจจุบัน มันไข่ก็ไม่ได้สนใจและปล่อยให้เกิดแล้วละลายไปเอง [on_007] n032

รอดน้อยจริงๆ เหลือตัวที่ใหญ่ไม่กี่ตัวเอง คาดว่าคงเหลือรอดจะลอตแรก ยาวประมาณ2เซนกว่าแล้ว เดี๋ยวไว้จะมาอัพรูปให้ดูนะคะ

อัพเดต เมื่อวานไข่ลอตที่4แล้วค่ะ
mendietai ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/06/12, [17:24:30] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/06/12, [18:01:44] »

ขอบคุณทุกท่านที่กด+ให้ และทุกท่านที่เข้ามาชมนะคะ
แทนคำขอบคุณ อัพเดตรูปเพิ่มให้ชมกันค่ะ
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/06/12, [18:05:50] »

เยี่ยมครับ  [เจ๋ง]
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/06/12, [20:22:38] »

[เจ๋ง] เจ๋งฮะ
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/06/12, [18:02:58] »

[เจ๋ง] เจ๋งฮะ
เยี่ยมครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณค่า  emb01
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #19 เมื่อ: 26/06/12, [18:23:21] »

ลูกปลาาา   น่ารักนะ  น่าภูมิใจด้วย  อัลตั้มกินลูกปลามั่งไหมครับ

Dogy_Red ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 26/06/12, [20:42:04] »

ตัวผู้ ตัวเมีย สังเกตุยังไงครับ ดูเพศไม่ออก
ที่บ้านมีตัวนึงสามปีได้แล้วมั้ง จะได้หาคู่ให้เค้าบ้างครับ
№Diesőρ ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 26/06/12, [22:48:30] »

น่ารักมากครับ เยี่ยมเลย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เจ้าพวกนี้กินตะไคร่เส้นผมไหมครับ
Undel2line™ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 26/06/12, [23:49:23] »

ลูกเยอะขนาดนี้โตเมื่อไหรมีขายแน่ๆๆเลย ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #23 เมื่อ: 27/06/12, [00:19:47] »

ลูกปลาาา   น่ารักนะ  น่าภูมิใจด้วย  อัลตั้มกินลูกปลามั่งไหมครับ

ขอบคุณค่ะ อัลตั้มอยู่คนละตู้ค่ะ ตู้มันวางอยู่ติดกัน  ้hahaha คิดว่าไม่น่าเหลือ

ตัวผู้ ตัวเมีย สังเกตุยังไงครับ ดูเพศไม่ออก
ที่บ้านมีตัวนึงสามปีได้แล้วมั้ง จะได้หาคู่ให้เค้าบ้างครับ

ดูที่หนวดค่ะ ตัวผู้จะมีหนวดรอบปาก ดูรูปแรก ตัวขวา ไม่มีหนวด หน้าเรียวๆ เป็นตัวเมีย รูปที่2 ที่เฝ้าไข่อยู่ มีหนวดรอบปาก เป็นตัวผู้ค่ะ จะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนเลย แต่ตัวผู้บางตัวหนวดกะหยอมกะแหยมจนแทบมองไม่เห็น บางตัวก็เป็นแผงคอเลยค่ะ ้hahaha

น่ารักมากครับ เยี่ยมเลย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เจ้าพวกนี้กินตะไคร่เส้นผมไหมครับ

ไม่แน่ใจค่ะ แต่ตะไคร่ติดกระจกที่เป็นปื้นๆ กินชัวค่ะ แต่ไม่เกลี้ยงเท่าขัดเอง ตัวพ่อแม่ปกติให้กินหนอนแดงค่ะ ตะไคร่ให้หากินเอาเอง แต่ให้้ผักก็กินนะคะ

ลูกเยอะขนาดนี้โตเมื่อไหรมีขายแน่ๆๆเลย ้hahaha ้hahaha

คงต้องปล่อยออกจริงๆ ถ้ามันเยอะ ไม่มีตู้ใส่แล้ว [on_007] ตอนนี้รอครอกที่4 ฟักอยู่ค่ะ อีกประมาณ3-4วัน คงมีอีกเป็นร้อย
แต่จริงๆรอดไม่เยอะนะคะ ตัวที่โตมีนิดเดียวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/12, [00:23:31] โดย *MARBLE* »
7ty7 ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 27/06/12, [09:13:25] »

panamense ตัวเล็กๆ น่ารักมากครับ แต่คงน่าหม่ำด้วยดูจากตู้ข้างๆ จ้องจะงาบอย่างเดียวเลยหน่ะ   [สาวน้อยร้องไห้]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/06/12, [23:24:09] »

เยี่ยมมากๆครับ ลูกปลาน่ารักมากๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] ผมเลี้ยงไม่ค่อยรอด ตะไคร่เกาะหิน เกาะขอนไม่ค่อยมีเลย  [on_007]
Dogy_Red ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/06/12, [00:39:44] »

งั้นที่บ้านต้องเป็นตัวเมียแน่ๆ เพราะเธอไม่มีหนวด  ้hahaha
GOLF WIRIYA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/06/12, [11:59:14] »

เลี้ยงเก่งมากเลยครับเลี้ยงจนออกลูกได้
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/06/12, [01:11:02] »

panamense ตัวเล็กๆ น่ารักมากครับ แต่คงน่าหม่ำด้วยดูจากตู้ข้างๆ จ้องจะงาบอย่างเดียวเลยหน่ะ   [สาวน้อยร้องไห้]
นั่นสิ มาจ้องกันทั้งวันเลยค่ะ  ้hahaha

เยี่ยมมากๆครับ ลูกปลาน่ารักมากๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] ผมเลี้ยงไม่ค่อยรอด ตะไคร่เกาะหิน เกาะขอนไม่ค่อยมีเลย  [on_007]

ใช้วิธีเปิดไฟในตู้ทิ้งไว้24ชม.ดูนะคะ รับรอง เพียบ

งั้นที่บ้านต้องเป็นตัวเมียแน่ๆ เพราะเธอไม่มีหนวด  ้hahaha

[เจ๋ง]

เลี้ยงเก่งมากเลยครับเลี้ยงจนออกลูกได้

ขอบคุณค่า จริงๆใช้ทางลัดด้วย ตัวเมียที่ซื้อมาสมบูรณ์อยู่แล้วอ่ะจ้า
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 29/06/12, [15:55:27] »

ขอบคุณค่ะ อัลตั้มอยู่คนละตู้ค่ะ ตู้มันวางอยู่ติดกัน  ้hahaha คิดว่าไม่น่าเหลือ

แฮ ะ ๆ ๆ    ผมไม่ทันอ่านเอง   แตกเลย   [เขิลลลล] 

หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์