Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ: เรื่องเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับ Rotala  (อ่าน 24300 ครั้ง)
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 09/06/12, [02:15:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชื่อวิทยาศาสตร์: Rotala SP 'Green'

ชื่อสามัญ: Rotala เขียว

สกุล: Lythraceae

แหล่งกำเนิด: เอเชีย

ขนาด: 50cm/20 "H x 3cm/1.2" Wต่อลำต้น

อุณหภูมิ: 18-30C, pH 5-8 

แสงสว่าง: ปานกลาง ต่ำได้ถ้ามี CO2 และสารอาหารที่ดี

อัตราการเติบโต: ปานกลางถึงเร็วมากขึ้นอยู่กับปัจจัย

ความยาก: ง่าย

อย่างเคยครับ บทความนี้ก็เน้นไปที่ผู้เลี้ยงมือใหม่นะครับ ผิดพลาดประการไดมือโปรทั้งหลายกรุณาชี้แนะด้วยนะครับ ผมเองชอบไม้ชนิดนี้เป็นพิเศษ และทุกครั้งที่ตัดแต่งก็อดไม่ได้ที่จะเก็บยอดบางส่วนไปปักไว้ในที่ต่างๆ ก็เลยได้มีโอกาสเห็นเค้าเติบโตขึ้นในหลายๆสภาพที่แตกต่างกันออกไป เลยอยากเอามาสรุปไว้ เพราะเห็นว่าเป็นไม้ชนิดหนึ่งที่มีความหลากหลาย และเลี้ยงง่ายเหมาะสำหรับมือใหม่ๆครับ

Rotala SP 'Green' จัดได้ว่าเป็นไม้สามัญประจำตู้ชนิดนึงเลยทีเดียว มันสามารถปรับตัวให้อยู่ได้ในสภาพค่าน้ำ และปัจจัยที่หลากหลาย และยังทนต่อระดับแสงสว่างที่ต่ำได้อีกด้วย แต่ต้องให้สารอาหารอย่างเพียงพอนะครับ

วิธีการปลูกนั้นส่วนมากผมจะตัดออกจากต้นเดิมที่ตรงกลางระหว่างข้อประมาณ 4 นิ้ว (ผมสังเกตดูนะบางครั้งตัดสั้นๆ แล้วปักในตู้ที่ไฟแรงๆนะ มันจะเลื้อยไปตามพื้นแทนครับ) โดยจะริบใบบริเวณโคนออกซัก2ข้อ เพื่อให้รากแตกออกมาตามข้อนั้นๆได้ง่าย ใช้ฟอเซปคีบปักทีละ 2-3ต้นพร้อมๆกัน ปักเฉียงแล้วดันไปตามแนวราบนิดนึงโดยเริ่มจากตรงที่ลึกที่สุด ยากที่สุด ในสุดมานอกครับ

ถ้าในวัสดุปลูกมีสารอาหารมากก็จะช่วยได้เยอะในการเริ่มต้นและปรับสภาพ ยิ่งถ้าปัจจัยครบๆ คาร์บอนถึง สารอาหารเพียงพอ ดูแลเปลี่ยนน้ำทุกๆ3-4วันนะจะเห็นการคายฟองอย่างบ้าระห่ำตามใบ และลำตัน และเกือบจะต้องตัดแต่งทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ แต่ก็ไม่ใช้ว่าจะเลี้ยงกับกรวด หรือดินบัวไม่ได้นะครับ อย่างที่บอกไปแล้ว ถ้ามีสารอาหารพอให้เค้าอยู่ได้ เค้าก็อยู่ได้อย่างสมบุกสมบันที่เดียว ผมลองเลี้ยงตู้สูง 20นิ้ว น้ำประมาณ250 ลิตร ใช้ไฟ T5น่าจะ 39wx2 กับ PL55wx2 ตกแล้วยังไม่ถึง 0.8Wต่อลิตรเลย เปิดไฟรวดเดียว 9ช.ม. ก็อยู่ได้ครับ อาจจะไม่อวบอิ่ม แต่ก็ไม่เลวร้ายแต่สารอาหารไม่ขาดนะครับ โดยที่กรองอยู่ที่ 6 เท่าของปริมาณน้ำต่อ 1ช.ม.ครับ

Rotala ในตู้ที่มีแสงสว่างน้อย

พูดถึงการตัดแต่งซักนิด ผมมีวิธีแบบนี้ครับ คืออยากได้ตรงไหนให้ตัดต่ำกว่านั้นซัก 2เซนติเมตร ตัดระหว่างข้อนะครับ แล้วตันใหม่มันจะงอกออกมาเป็นหนึ่งแฉกบ้าง สองบ้าง สามก็มีให้เห็นบ่อยๆ ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของปัจจัยต่างๆแวดล้อม ทำซ้ำๆแบบนี้ซัก2-3หนก็จะได้พุ่มสวยตามที่ใจต้องการครับ (โดยทุกครั้งที่ตัดก็ควรใส่วิตามินเพื่อช่วยเร่งการเจริญเติบโตด้วยนะครับจะดีมาก) ทีนี้พอตัดบ่อยๆมันก็เริ่มโตช้า วิธีที่ผมใช้ก็คือตัดให้ต่ำลงมาจากครั้งแรก พอมันงอกใหม่ก็จะไม่ช้ามาก แล้วปล่อยจนได้ 4นิ้ว แล้วจึงตัดเพื่อรื้อปักใหม่ครับ 036

ถ้าไม่ตัดปล่อยให้โตขึ้นเรื่อยๆก็จะโตละผิวน้ำไปซักระยะ โดยจะเริ่มแตกยอดใหม่ตามข้อ เริ่มมีรากเป็นระยะๆ และโผล่พ้นน้ำในที่สุด เมื่อพ้นจากผิวน้ำแล้วก็จะปรับสภาพใบให้เป็นใบบกที่ดูอ้วนกลม และหนากว่าใบน้ำครับ 

อันนี้แสงธรรมชาติครับใบอวบอ้วนทีเดียว ละไปตามผิวน้ำ

ใบบก ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ

http://www.guitarfish.org/page/4?s=ludwigia

http://www.flickriver.com/photos/nanjenchan/6003698233/

หมดภูมิอันน้อยนิดแล้วครับ ขอให้มีความสุขกับการปลูกไม้น้ำนะครับ

โรทาร่า" ในธรรมชาติ ณ ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=207230.msg2514498#new

[วิ่งชิลๆ]Happy Aquascaping to All
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/13, [14:07:36] โดย wsquare »
Tags: ไม้น้ำ 
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/06/12, [07:40:38] »

เป็นบทความที่ดีมากๆเลยครับ อ่านง่ายดี ตัวหนงสือไม่เยอะเกินไป มีภาพให้ชมตลอด
สุดยอดครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/06/12, [07:47:32] »

ขยันจริงๆ ตาคนนี้ [เจ๋ง]
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/06/12, [09:32:14] »

+ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/06/12, [12:20:37] »

+ ไปเลยยยยย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
AKEKAKAE ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/06/12, [15:26:19] »

ช่วงนี้ขยันจริงๆ ขอบคุณสำหรับบทความครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/06/12, [17:25:55] »

ช่วงนี้ขยันจริงๆ ขอบคุณสำหรับบทความครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขยันจริงๆ ตาคนนี้ [เจ๋ง]

ช่วงนี้งานนอกไม่ยุ่งครับ บอลก็ไม่ดู พอมีเวลาตอนกลางคืนหลังเอาลูกๆเข้านอนครับ 036

+ ไปเลยยยยย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
+ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  [เจ๋ง]

[เจ๋ง]ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกคน และทุกบวกที่ผ่านมาด้วยนะครับ beg1

เป็นบทความที่ดีมากๆเลยครับ อ่านง่ายดี ตัวหนงสือไม่เยอะเกินไป มีภาพให้ชมตลอด
สุดยอดครับ

hah1ขอบคุณครับ เพิ่มอีกซักรูปก็แล้วกันครับ นี้กำลังผลิใบบกเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/06/12, [17:28:45] โดย wsquare »
smallthing ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/06/12, [14:41:02] »

ขอบคุณครับ ใบบกน่ารักมากอะ emb01
box ๆ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/06/12, [20:24:46] »

+ครับ สำหรับบทความดีๆ
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/06/12, [22:45:28] »

โรทาล่า ที่เป็นใบบกเลี้ยงอยู่ในอ่างใช่มั้ยครับ
แล้วไม่ทราบว่าใช้ดินอะไรหรอครับ
ผมก็กำลังอยากลองเลี้ยงโรทาล่าใบบกไว้ดูเล่นอยู่เหมือนกันน่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/06/12, [09:57:09] »

โรทาล่า ที่เป็นใบบกเลี้ยงอยู่ในอ่างใช่มั้ยครับ
แล้วไม่ทราบว่าใช้ดินอะไรหรอครับ
ผมก็กำลังอยากลองเลี้ยงโรทาล่าใบบกไว้ดูเล่นอยู่เหมือนกันน่ะครับ

ผมมีหลายอย่างครับ
ดินบัว, ดินสีดอ, พีทมอสผสมดดินร่วน โตดีทุกอย่างครับ เอาลอยไว้เฉยๆในบ่อที่มีแดดโดนรำไรซัก 2-3 ชมต่อวันก็พอได้ครับ เท่าที่สังเกตจะพบว่าในกรณีที่ไม่มีคาร์บอนใบในส่วนที่ลึกลงไปจะแทบไม่มีเลย แต่ใบส่วนบนจะอวบใหญ่ครับ ใบบกบางครั้งเลื้อยพ้นน้ำมาตั้ง 6-7นิ้วแหนะครับ ผมว่ารอเค้าพ้นน้ำขึ้นมาก่อนแล้วตัดครงที่เป็นใบบกไปปักใหม่จะง่าย และแข็งแรงที่สุดครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/06/12, [13:53:31] »

เก็บเกี่ยวความรู้ครับ ชอบครับ  [เจ๋ง]
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/06/12, [22:26:17] »

ผมมีหลายอย่างครับ
ดินบัว, ดินสีดอ, พีทมอสผสมดดินร่วน โตดีทุกอย่างครับ เอาลอยไว้เฉยๆในบ่อที่มีแดดโดนรำไรซัก 2-3 ชมต่อวันก็พอได้ครับ เท่าที่สังเกตจะพบว่าในกรณีที่ไม่มีคาร์บอนใบในส่วนที่ลึกลงไปจะแทบไม่มีเลย แต่ใบส่วนบนจะอวบใหญ่ครับ ใบบกบางครั้งเลื้อยพ้นน้ำมาตั้ง 6-7นิ้วแหนะครับ ผมว่ารอเค้าพ้นน้ำขึ้นมาก่อนแล้วตัดครงที่เป็นใบบกไปปักใหม่จะง่าย และแข็งแรงที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
ตอนนี้ผมก็กำลังลองปลูกกับดินร่วนผสมทรายอยู่ครับ 
ไม่รู้จะโตได้ในระดับไหน ไว้จะมารายงานผลให้ทราบอีกทีครับ
oomoishi ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/06/12, [22:46:31] »

แวะมาเก็บความรู้ ได้เยอะทีเดียวครับ [เจ๋ง]
Chaba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/06/12, [11:28:23] »

ของผมลำต้นมีแต่รากเต็มเลยสงสัยไม่ได้ตัดแต่งกิ่งต้องจัดการซะแล้ว
sonicbloom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/06/12, [20:28:53] »

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับบทความนี้ ผมก็เป็นมือใหม่ครับ กำลังหัดและสนใจอยู่ ว่าจะลองปลูก Rotala นี้ดูครับ...สวยสวดยวด!! [on_066]
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/06/12, [09:06:35] »

ของผมลำต้นมีแต่รากเต็มเลยสงสัยไม่ได้ตัดแต่งกิ่งต้องจัดการซะแล้ว

ถ้าเราปักไม่ดี, ต้นยาวมากๆ หรือในบางครั้งเมื่อเราตัดแต่งจนเป็นพุ่มสวยแล้ว มันกลับเป็นแรงต้านทำให้รากหลุดลอยขึ้นจากพื้นปลูก และเป็นสาเหตุหนึ่งให้เกิดรากขึ้นตามขัอในส่วนบนๆของลำต้นได้ครับ เพราะเนื่องจากระบบรากหลักไม่สามารถดูดซับสารอาหารได้อย่างเต็มที่ หรือไม่เพียงพอ ต้นไม้จึงต้องปรับตัวด้วยการเพิ่มจำนวนรากให้มากขึ้นเพื่อดูดสารอาหารเพิ่มเติมครับ
mrsimple201 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/06/12, [13:40:49] »

ขอบคุณจ้าอิอิๆๆๆ [on_055] [on_055]
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/06/12, [16:49:55] »

Rotala in Nature

http://www.flickriver.com/photos/nanjenchan/6003698233/

http://www.flickr.com/photos/55011269@N00/764926610/in/photostream/lightbox/

เพิ่มรูปซักนิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/12, [21:01:04] โดย wsquare »
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 26/06/12, [19:17:11] »

สวยมากครับ [กู้ดครับ!]
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 26/06/12, [20:44:43] »

+ให้เลย มีความรู้มากๆ
o<n>e ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/06/12, [07:46:56] »

น่ารักงะ
^Value Of The Hopless^ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/06/12, [18:19:39] »

สิ่งที่คุณพี่ลืมบอกไป คือ..
คุณพี่ใส่ปุ๋ย ยังไง วิตามิน ที่ว่า นั้น
คือ อะไร ไม่ต้องกลัวว่า จะเป็นการโฆษณา
ดอกครับ ของดีต้องแนะนำกัน
แต่เท่าที่ เล่ามาก็ + ซะไม่รอช้าเลยขอรับ
Regnum ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 29/06/12, [19:35:43] »

ทำไมโรทาลาแดงผมมันเลื้อยไปตามพื้นอะ
ทำไมมันไม่พุ่งขึ้นไปที่ผิวน้ำเหมือนในรูปที่ผมดูๆมาหละครับ

[on_008]
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 29/06/12, [19:59:19] »

สิ่งที่คุณพี่ลืมบอกไป คือ..
คุณพี่ใส่ปุ๋ย ยังไง วิตามิน ที่ว่า นั้น
คือ อะไร ไม่ต้องกลัวว่า จะเป็นการโฆษณา
ดอกครับ ของดีต้องแนะนำกัน
แต่เท่าที่ เล่ามาก็ + ซะไม่รอช้าเลยขอรับ

บอกแบบรวมๆดีกว่านะครับถ้าปุ๋ยน้ำให้แบบเต็มที่นะ แถบไม่ต้องฝังเลยครับ
ผมว่านะโดยรวมเหมือนไม้น้ำทั่วไปคือ โปแตสเซียม,  traces , เหล็กครับ
วิตามินก็ Ada ครับ green gain รับรองไม่ผิดหวังครับ
NP ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/06/12, [00:12:18] »

ขนาด: 50cm/20 "H x 3cm/1.2" Wต่อลำต้น

หงะ อันนี้ไม่จริงแน่ๆ ตู้ผมสูง 60 cm มันโตเรี่ยผิวน้ำไปแล้ว น่าจะยาวราว 80 cm แล้วก็ตัด

ผมว่านะ สองเมตรหรือกว่านั้นมันก็คงยาวได้แหละ เรี่ยผิวน้ำไปเรื่อย จนขาดเองเพราะแรงดึงของกระแสน้ำ
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 30/06/12, [09:53:44] »

หงะ อันนี้ไม่จริงแน่ๆ ตู้ผมสูง 60 cm มันโตเรี่ยผิวน้ำไปแล้ว น่าจะยาวราว 80 cm แล้วก็ตัด

ผมว่านะ สองเมตรหรือกว่านั้นมันก็คงยาวได้แหละ เรี่ยผิวน้ำไปเรื่อย จนขาดเองเพราะแรงดึงของกระแสน้ำ

ที่จริงคงเป็นอย่างที่คุณNP บอก เช่นตู้ใหญ่ของAmano ก็น่าจะสูงเกือบเมตรครับ เพียงแต่ต้องมีปัจจัยครบด้วยถึงจะทำให้โรทาล่ามีความสมบูรณ์ตลอดยอดจนโคนต้นครับ ยิ่งถ้าเลี้ยงแบบเป็นพุ่มยิ่งเป็นการยากมากที่จะทำให้โคนต้นมีใบที่สมบูรณ์หากเกินกว่า50-60ซม.ไปครับ

ไม่เห็นคุณNP ตั้งนาน สบายดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/07/12, [10:13:24] โดย wsquare »
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 07/07/12, [01:06:34] »

ขอบคุณมากครับ ผม มือใหม่ ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มเลยครับ
auservice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/08/12, [08:55:47] »

เดี๋ยวผมต้องลองหามาปลูกดูบ้าง ตู้ยังโล่ง ๆ อยู่เลย
ขอบคุณมากครับ
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 30/08/12, [18:53:42] »

ปกติไม่ค่อยอยากเลี้ยงไม้ข้อ แต่อ่านข้อมูลนี้แล้ว อยากลองเลี้ยงแล้วครับ อยากให้คนที่มีประสบการณ์ในการปลูกมาแนะนำอย่างนี้เยอะ ๆ หลาย ๆ ชนิดต้นไม้ ได้ความรู้หลากหลายและเทคนิคดีดี  ขอบคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลครับผม
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์