Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองตัวเล็กๆ มีไหมครับ จะหาใส่ตู้ 48 15 15 พื้นทรายขาว  (อ่าน 2918 ครั้ง)
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/06/12, [23:09:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48  15   15 ปู ศิริก้า  แล้วทรายขาวทับ  กรอง atman  3338
 จะเลี้ยงปลาทองเล็กๆ สัก 9 ตัว ตามเรื่อง ฮวง   อยากได้ตัวเล็กๆ ดูแลง่าย  เอาที่แดงๆ ทั้งตัว แล้วก็ตัวไม่สั้น หางยาวๆ อะครับ    พอมีไหมครับ
moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/06/12, [16:50:21] »

ที่สวนเยอะแยะครับ 5-10 บาท  เกรดๆหน่อยก็หลักร้อย  [on_055] [on_055]
แต่ตู้ปูทรายกับศิริก้า ไม่ดีแน่ๆครับ เพราะว่าจะทำความสอาดยากมากๆ และก็จะหมักหมมทำให้ปลาป่วยได้ง่าย ตู้โล้งดีที่สุดครับ  [on_018] [on_018] อีกอย่างตู้ต่ำไปหน่อยครับ  [on_051]
QsneazyTangmay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/06/12, [00:06:18] »

ปลาทองตัวเล็กมีค่ะ ตลอนซื้อมาอะตัวเล็กคะ  เลี้ยงไปซักพักเค้าก็จะโตตามตัว 

ทางที่ดีควรศึกษาก่อนว่าปลาทองแต่ละสายพันธุ์พอโตเต็มที่เค้าจะมีขนาดเท่าไหร่

แล้วก็เลือกตามที่เราชอบคะ  สำหรับปลาทองหางยาวๆ เลี้ยงในตู้ก็จะมีฮอลันดา ริ้วกิ้น

หางสั้นก็สิงห์ญี่ปุ่น สิงห์ผสม ลองศึกษาขนาดปลาแต่ละชนิดแล้วเลือกมาเลี้ยงให้เหมาะสมดูค่ะ

แต่รู้สึกว่าตู้จะเตี้ยไปนะคะ  ถ้าให้ดีก็ซื้อตู้ขนาด 48x20x20 นิ้วไปเลยดีกว่าคะ ราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่

แล้วก็ ถ้าจะให้ดี เลี้ยงตู้โล่งดีกว่า  หรือถ้าอยากแต่งตู้จริงๆ ก็ใส่หินก้อนใหญ่ให้ดูสวยงามดีกว่าคะ

ทรายใช้ไปนานๆ จะล้างยากและเป็นแหล่งสะสมเื้ชื้อโรค ทำให้ปลาป่วยได้คะ

ลองศึกษาข้อมูลต่างๆ ให้ละเอียดก่อนเลี้ยงดีกว่าคะ ในกระทู้เก่าๆ มีให้อ่านเยอะแยะ หรือถามกูเกิ้ลก็ได้คะ

หลายๆ เวปก็มีรายละเอียดเกี่ยวกับการเลี้ยงปลาอยู่  ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลานะคะ
sean ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/06/12, [11:04:32] »

ตามฮวงจุ๊ย ผมใช้รูปแทน
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/06/12, [15:48:42] »

ขอบคุณมากครับทุกคนอาจจะมาช้าไปหน่อย แต่มีตู้ 48 15 15 จะเปลี่ยนไปเลี้ยงดู อะครับ ปลาทองตัวยาวๆ หางยาวๆ เค้าเรียกว่าอะไรนะครับ   ส่วน ทราย กับ ศิริก้า ตอน เลี้ยงตู้กุ้งก็ทำความสะอาดพอง่าย อยู่ แต่อาจจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรองใช้กรองนอก ด้วยอะครับ เพราะคิดว่าเป็นทรายแค่เอาน้ำอัดๆ แล้วใช้ที่ลักน้ำ ก็น่าจะออก   ริวกื้น ตัวใหญ่มากเลย สนใจอยู่แต่ตู้ไม่เหมาะ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/06/12, [16:10:20] »

ผมชอบนะตู้ขนาดนี้ มันดูเหมือนตู้ใหญ่ดี(เพราะมันต่ำเลยดูเหมือนยาว) ที่บ้านมีแบบนี้ชุดนึงครับ กำลังคิดว่าจะเอาริวกิ้นไม่ก็สิงห์สวยๆมาลงซัก4-5ตัว
aquatic moss ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/06/12, [11:36:44] »

ขอบคุณมากครับทุกคนอาจจะมาช้าไปหน่อย แต่มีตู้ 48 15 15 จะเปลี่ยนไปเลี้ยงดู อะครับ ปลาทองตัวยาวๆ หางยาวๆ เค้าเรียกว่าอะไรนะครับ   ส่วน ทราย กับ ศิริก้า ตอน เลี้ยงตู้กุ้งก็ทำความสะอาดพอง่าย อยู่ แต่อาจจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรองใช้กรองนอก ด้วยอะครับ เพราะคิดว่าเป็นทรายแค่เอาน้ำอัดๆ แล้วใช้ที่ลักน้ำ ก็น่าจะออก   ริวกื้น ตัวใหญ่มากเลย สนใจอยู่แต่ตู้ไม่เหมาะ

"ปลาทองตัวยาวๆ หางยาวๆ"  คล้ายๆ ปลาคราฟ รึเปล่าครับ
ถ้าใช่เป็นพันธุ์ โคเม็ท ครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/06/12, [16:58:56] »

ขอบคุณมากครับ ใช่เลย ๆ
Diger7 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/06/12, [07:12:58] »

ช่วงนี้มีหนังสือเกี่ยวกับปลาทอง บอกชนิดทั้งหมดปลาทองขายอยู่ด้วย   โคเมทและอีกหลายๆพันธุ์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/06/12, [12:31:03] »

ขอบคุณมากครับ  จะลองไปหาดู แต่ช่วงนี้ผมใกล้เปิดเทอมแล้วด้วยสิ   โคเมท นี่ 2-3 นิ้วราคาประมาณเท่าไรหรอครับ
moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/06/12, [10:18:43] »

ขอบคุณมากครับ  จะลองไปหาดู แต่ช่วงนี้ผมใกล้เปิดเทอมแล้วด้วยสิ   โคเมท นี่ 2-3 นิ้วราคาประมาณเท่าไรหรอครับ

ราคาไม่แน่นอนหรอกครับแล้วแต่ละร้าน อาทิตย์ที่แล้วก็ไปสวนมา เดินดูปลาคราฟหางยาว บางร้านก็แพงบางร้านก็ถูก ทั้งๆที่ปลาก็ขนาดเดียวกัน พอดีไปเจอร้านขายถูเลยจัดมาสิบกว่าตัว  [on_026] [on_026] [on_026]
จะให้ดีไปเดินดูเอาเองดีกว่า ดูหลายๆร้านแล้วค่อยซ์้อ
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/06/12, [10:09:57] »

ครับ แต่พอแนะหน่อยได้ไหมครับ ว่า ยุประมาณเท่าไหนอะครับ  เผื่อตัดสินใจพลาดไป
มโหฬาร ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/08/12, [11:38:46] »

เยอะแยะไปหมด  เดินเลือกให้ถูกใจเลยนะ

หาดีๆ หน่อยล่ะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์