Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 60 นิ้ว เลี้ยงปลาทองฮอลันดาได้เต็มที่กี่ตัวครับ  (อ่าน 18901 ครั้ง)
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/05/12, [19:27:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้มี 2 ตัวครับ รวมกับเทวดานิด ๆ หน่อย ๆ แต่ไม่ตีกันอยู่กันเป้นมิตรครับ
อยากจะลง ฮอลันดา เพิ่มซักอีก 6 ตัวมันจะไหวไหมครับหรือได้มากกว่านั้น

QsneazyTangmay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/05/12, [20:00:39] »

ไม่แน่ใจนะคะว่าได้เท่าไหร่ แต่เราตู้ 48 นิ้ว กรองมุม เลี้ยงฮอลันดากลางอยู่ที่ประมาณ 6 ตัว

ของคุณ เอก ตู้ 60 นิ้ว ถ้าเป็นฮอลันดากลางน่าจะได้ประมาณสัก 10 ตัว+  ได้มั้งคะ

เราไม่แน่ใจนะคะ รอผู้รู้มาตอบอีกที  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

ถ้าเป็นฮอลันดายักษ์ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกที่นะคะ ^^
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/12, [22:06:36] »

ก็ไหวอยู่นะ ขยันเปลี่ยนน้ำ

ยิ่งเยอะยิ่งเหนื่อย

แล้วก็ย้ายปลาอื่นขึ้นตู้บน..สวย
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/05/12, [22:38:39] »

ไม่แน่ใจนะคะว่าได้เท่าไหร่ แต่เราตู้ 48 นิ้ว กรองมุม เลี้ยงฮอลันดากลางอยู่ที่ประมาณ 6 ตัว

ของคุณ เอก ตู้ 60 นิ้ว ถ้าเป็นฮอลันดากลางน่าจะได้ประมาณสัก 10 ตัว+  ได้มั้งคะ

เราไม่แน่ใจนะคะ รอผู้รู้มาตอบอีกที  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

ถ้าเป็นฮอลันดายักษ์ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกที่นะคะ ^^

ขอบคุณครับ

ก็ไหวอยู่นะ ขยันเปลี่ยนน้ำ

ยิ่งเยอะยิ่งเหนื่อย

แล้วก็ย้ายปลาอื่นขึ้นตู้บน..สวย

ตู้บนเป็นพวกปลาหางนกยุงนะซิครับลูกปลาเต็มเลย [on_065]
เอาพวกเทวดาลงไปนี้หมดตู้แน่ ๆ ครับ   ้hahaha
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/05/12, [10:54:06] »

ตอนนี้ กะ เทวดา ยังรวมได้อย่างที่เลี้ยงอยู่

แต่พอปลาฮอลันดาโต มันจะรวมไม่ได้สิครับ ใหญ่นะ ปลาตัวนี้

60 นิ้ว ปกติเขาก็เลี้ยงกัน ตามฮวงจุ้ย นะ 9 ตัว แต่ก็ถ้าชอบก็ไม่เกิน 11 ตัวอ่ะครับเผื่อปลาโตด้วยก็ดีครับ

moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/05/12, [12:13:09] »

แล้วเทวดามันไม่ตอดปลาทองหรอครับ  [on_051] [on_051]
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/05/12, [18:27:33] »

ตอนนี้ กะ เทวดา ยังรวมได้อย่างที่เลี้ยงอยู่

แต่พอปลาฮอลันดาโต มันจะรวมไม่ได้สิครับ ใหญ่นะ ปลาตัวนี้

60 นิ้ว ปกติเขาก็เลี้ยงกัน ตามฮวงจุ้ย นะ 9 ตัว แต่ก็ถ้าชอบก็ไม่เกิน 11 ตัวอ่ะครับเผื่อปลาโตด้วยก็ดีครับ

คร๊าบผม ปลาเทวดากับปลาทองชุดนี้อยู่ด้วยกันมานานแล้วครับไม่ตีกัน ^_^
ก็คิดเอาไว้ว่าจะเอาลงให้พอเหมาะอะครับ  [on_066]

แล้วเทวดามันไม่ตอดปลาทองหรอครับ  [on_051] [on_051]
ไม่ตอดครับอยู่กันอย่างเป็นมิตร  [on_055]
mmxmmx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/07/13, [20:13:05] »

ขอ ถาม นอกเรื่องนิด นึง  ตู้ 60" ขา s ใช้มานาน ยัง แล้วมี ปัญหา อะไรไหมครับ

ผม กำลังจะซื้อตู้

ผมอยู่ ตจว ไกลมากๆ มีตัวเลือกที่ร้าน ก็แค่ ตู้ 60 กระจก 2 หุน ขา s แบบ ท่าน

เลยอยากสอบถามหน่อย

เพราะที่ หา ข้อมูลมาได้ มีแต่ คน ไม่แนะนำ ขา s เลย

ยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ 
panpiti ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/07/13, [20:21:59] »

ขอ ถาม นอกเรื่องนิด นึง  ตู้ 60" ขา s ใช้มานาน ยัง แล้วมี ปัญหา อะไรไหมครับ

ผม กำลังจะซื้อตู้

ผมอยู่ ตจว ไกลมากๆ มีตัวเลือกที่ร้าน ก็แค่ ตู้ 60 กระจก 2 หุน ขา s แบบ ท่าน

เลยอยากสอบถามหน่อย

เพราะที่ หา ข้อมูลมาได้ มีแต่ คน ไม่แนะนำ ขา s เลย

ยังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ 
ที่คนไม่แนะนำขา S เพราะดูแข็งแรงน้อยกว่าขาที่ทำจากเหล็กกล่อง

ทั้งที่จริงแล้ว ขา S เป็นการออกแบบอย่างหนึ่งของชั้นวางนะครับ ให้ดูมีลวดลาย

เขาทำมาเป็นมาตรฐาน ให้วางตู้ตามขนาดของมันอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วง

เพื่อนผมก็ใช้กันทั้งนั้น ราคาประหยัดกว่า ยิ่งถ้าคุณไม่เคลื่อนย้ายบ่อย พยายามไม่ทำน้ำหกใส่

ใช้ไปเลยครับ  [on_018] เพราะถ้าใช้ขาเหล็กไม่ว่าจะขากล่อง หรือ ขา S ก็ขึ้นครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 15/07/13, [20:49:38] »

ที่ผมเคยเลี้ยงตู้ขนาด 30 นิ้ว กว้าง 12 นิ้ว และสูง 20 นิ้วกรองเพชร เลี้ยง ฮอปักกิ่ง 9 ตัว

ถ้าตู้ขนาด 60 นิ้้ว ต้องดููขนาดปลาด้วยครับ ถ้าฮอยักษ์ ไซด์เท่ากำปั้น 9 ตัวเอาอยู่

การว่ายโอเค มีพื้นที่พอควร แต่ระบบกรองต้องดี และขยันเอาใยแก้ว มาล้างหน่อยแค่นั้น

เพื่อปลาจะได้ไม่ป่วยครับ ถ่ายน้ำ 30 % อาทิตย์ละครั้ง หรือ 50 % ก็ได้ครับ หรือ 2-3 อาทิตย์ครั้งก็ได้ครับ ตามความเหมาะสมและเวลา ถ้าขยันก็เปลี่ยนตามใจชอบครับ  [on_026]

ล่างสุด และชั้นที่สอง ขอแนะนำเป็นหินคีรีก้าเลยครับ ประสิทธิภาพสูง ชั้นบนสุดก็ใยแก้วปกติ ผมใช้แล้วน้ำใส แนบรูปนี้เป็นแนวทาง ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ  [on_018]

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลาที่เรารักทุกคนครับ  [on_018]
mmxmmx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/07/13, [20:54:59] »

ที่คนไม่แนะนำขา S เพราะดูแข็งแรงน้อยกว่าขาที่ทำจากเหล็กกล่อง

ทั้งที่จริงแล้ว ขา S เป็นการออกแบบอย่างหนึ่งของชั้นวางนะครับ ให้ดูมีลวดลาย

เขาทำมาเป็นมาตรฐาน ให้วางตู้ตามขนาดของมันอยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วง

เพื่อนผมก็ใช้กันทั้งนั้น ราคาประหยัดกว่า ยิ่งถ้าคุณไม่เคลื่อนย้ายบ่อย พยายามไม่ทำน้ำหกใส่

ใช้ไปเลยครับ  [on_018] เพราะถ้าใช้ขาเหล็กไม่ว่าจะขากล่อง หรือ ขา S ก็ขึ้นครับ

ขอบคณมาก เลย

เจอกัน ป้าย หน้า 60"

ว่า แต่ กระจก หนา 6 มม ไหวไหมครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/07/13, [21:15:24] »

ขอบคณมาก เลย

เจอกัน ป้าย หน้า 60"

ว่า แต่ กระจก หนา 6 มม ไหวไหมครับ
เป็นกระจกมาตรฐานของตู้ 60 นิ้วครับ ที่ใช้กระจกขนาด 6 มิล หรือ 2 หุน

แต่การรองตู้ คือแผ่นโฟม ผมแนะให้ใช้สองแผ่นเลยครับ เพื่อเพิ่มความหนา

หรือถ้าหนาประมาณ 1 นิ้วได้ยิ่งดีครับ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการรองรับวัสดุุปูพืื้น  กรวด หิน ในกรณีที่คุณจะใส่นะ

แต่ถ้าไม่ใส่รองไว้หนา ๆ เพื่อลดการบิด เพราะพื้นที่วางขาตู้อาจไม่เสมอกัน จะได้ไม่ส่งผลกับตัวตู้ครับ

ทำตามนี้ สบายใจหายห่วงครับ ...ระบบกรองก็ดูด้านบนครับ ผมตอบกระทู้ไปแล้ว

มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ  เพื่อคนรักปลาด้วยกัน  [on_026]

POPUP• ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/07/13, [13:01:16] »

ถ้าเป็นผมจะเลี้ยงซัก 5 ตัวพอครับ !! ปลาจะได้มีพื้นที่ว่าย เลี้ยงเอาใหญ่ เลี้ยงเอามันส์ ขุนได้สบาย เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ^_^ [on_018]
sakitjai2015 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/11/14, [12:32:22] »

กว่าผมจะเอาน้ำให้ใสได้ ก็เหนื่อยหลายวัน http://youtu.be/_CKw56gYKDY
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์