Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเชอร์รี่+Redbeeกับคาร์บอน  (อ่าน 2432 ครั้ง)
GnonnonG ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 31/12/07, [22:35:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

031 ถ้าจะเลี้ยงกุ้ง เชอร์รี่ กับเรดบี โดยมีพืชน้ำ(กลอซโซ่ กับ แฮร์กลาสครับ) ตู้ 14x8x9(สูง) ระบบกรอง Atman hf-0300 กับไฟ pl 24w ระบบคาร์บอนยีส ครับ สัตว์น้ำก้อมี แรมอายอย่างเดียวครับ

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ต้นไม้ที่เลี้ยงอยู่เป็นต้นไม้ที่ต้องการแสงและ คาร์บอนมาก ฉะนั้น ปัญหาเกี่ยวกับ คาร์บอนจะเกิดขึ้นกับกุ้งไหมครับควรจะเปิดกี่ฟองต่อวินาที จึงจะเหมาะสมกับตู้กุ้ง

แล้วถ้าจะเพาะพันธุ์สมควรหรือไม่ที่จะมีพวกแฮร์กลาส กรอซโซ หรือควรมีไม้น้ำ ที่สมควรเพิ่มเติมให้ตู้กุ้ง(จำเป็นหรือไม่ ที่จะต้องมีมอสครับ)

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/12/07, [23:31:44] »

ตู้กุ้งแคระควรมีมอสครับ มันเป็นแหล่งอาหารหลักของกุ้ง
คาร์บอนไม่มีปัญหาเพราะกรองที่คุณใช้เป็นกรองแขวน มีการตกกระทบของน้ำที่พื้นผิวซึ่งทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนO2อยู่ตลอดเวลา
 smart1
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/01/08, [21:12:24] »

ที่บ้านเรา  กุ้งเชอรี่+เรดบี+ไทเกอร์+แรมมีโนส+ออตโต้       คาร์บอน

กุ้งเชอรี่ออกลูกตรึมเลย
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=17352.0
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์