Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโอนเงิน สงสัยครับ  (อ่าน 3228 ครั้ง)
koko66 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/04/12, [00:19:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอยกตัวอย่างนะครับ เช่น มีคนขาย ของในห้องซื้อขายอุปกรณ์ พอดีผมอยากจะซื้อ แต่คนขายบอกให้โอนเงินไปของมา (อันนี้ก็ตามหลักอ่ะครับ) แต่จะดูยังไงว่าเขาไว้ใจได้ ดาว 3สีที่ยืนยันตัวเองก็ไม่มี(ดาวสี ทอง น้ำเงิน ทองแดง) ไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีครับ แล้วถ้าผมโอนไปแล้วของไม่มา จะแก้ยังไงดีครับ ขอบคุณครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/04/12, [00:32:14] »

เช็คประวัติผู้ขายในกรณีที่ยังไม่ได้ยืนยันตัวเองจาก

1. ระยะเวลาการเป็นสมาชิก เป็นมานานรึยัง ถ้าเป็นประเภทสมัครปุ๊บลงขายของปั๊บ... อันนี้ก็ควรพิจารณา

2. เคยซื้อ-ขายของในเว็บบ้างรึไม่ ถ้าไม่เคย จู่ๆพรวดมาเพื่อขาย

3. สำหรับผมจะโอนเงินไปให้กับคนที่คิดว่าชัวร์แล้วเท่านั้น ถ้ารู้สึกว่ายังไม่ชัวร์ก็ไม่โอน

koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/04/12, [00:35:28] »

เช็คประวัติผู้ขายในกรณีที่ยังไม่ได้ยืนยันตัวเองจาก

1. ระยะเวลาการเป็นสมาชิก เป็นมานานรึยัง ถ้าเป็นประเภทสมัครปุ๊บลงขายของปั๊บ... อันนี้ก็ควรพิจารณา

2. เคยซื้อ-ขายของในเว็บบ้างรึไม่ ถ้าไม่เคย จู่ๆพรวดมาเพื่อขาย

3. สำหรับผมจะโอนเงินไปให้กับคนที่คิดว่าชัวร์แล้วเท่านั้น ถ้ารู้สึกว่ายังไม่ชัวร์ก็ไม่โอน

ครับ ผมก็เคยคิดอย่างนี้อยู่ครับ ถ้ามันไม่ไหว เอามือ1ดีกว่า ขอบคุณครับ
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/04/12, [10:54:35] »

โอนไปแล้วรู้สึกจะเอาคืนได้นะครับ ผมเคยโอนผิดแล้วให้แฟนไปเอาคืนให้

เดี๋ยวจะไปถามรายละเอียดให้ครับ
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/12, [15:31:42] »

โอนไปแล้วรู้สึกจะเอาคืนได้นะครับ ผมเคยโอนผิดแล้วให้แฟนไปเอาคืนให้

เดี๋ยวจะไปถามรายละเอียดให้ครับ
เคยอ่านมานะครับ แบบว่าโอนเงินในทำนองนี้ เขาบอกว่าไปที่ธนาคารแล้วบอกว่าโอนเิิงินผิดบัญชี แล้วรอทางธนาคาร แต่กรณีที่ไม่ได้เงินคืน100%เพราะบัญชีที่โอนเงินเข้าไปนั้นอาจกดเงินไปหมดแล้วแต่ทางธนาคารอาจจะคอยเก็บเงินที่เข้าบัญชีนั้นโอนมาให้เรา  แต่ไม่รู้นะว่าเป็นของกรณีธนาคารไหน
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/04/12, [17:43:46] »

เคยอ่านมานะครับ แบบว่าโอนเงินในทำนองนี้ เขาบอกว่าไปที่ธนาคารแล้วบอกว่าโอนเิิงินผิดบัญชี แล้วรอทางธนาคาร แต่กรณีที่ไม่ได้เงินคืน100%เพราะบัญชีที่โอนเงินเข้าไปนั้นอาจกดเงินไปหมดแล้วแต่ทางธนาคารอาจจะคอยเก็บเงินที่เข้าบัญชีนั้นโอนมาให้เรา  แต่ไม่รู้นะว่าเป็นของกรณีธนาคารไหน
ผมของ SCB ที่โอนผิดครับ แฟนบอกว่าไปบอกธนาคารแล้วได้คืนเลยครับ
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/04/12, [17:05:53] »

เรื่องนี้ตอบยาก... 036
มันขึ้นอยู่กับนิสัยของแต่ละคนน่ะครับ
(แรงไปเปล่าเนี่ย)
The_Beer ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/04/12, [18:18:36] »

เรื่องนี้ตอบยาก... 036
มันขึ้นอยู่กับนิสัยของแต่ละคนน่ะครับ
(แรงไปเปล่าเนี่ย)

ก็ว่าอะ
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/05/12, [01:11:06] »

เรื่องแบบนี้ผู้ซื้อต้องเสี่ยงเอาอ่ะครับ

ถ้าเป็นคนที่ไม่มีดาว ต้องดูปริมาณการโพสเป็นอันดับรอง คือแสดงว่าเข้าเวบมาระยะนึงแล้ว น่าจะไว้ใจได้มากหน่อย
ถ้าจู่ๆโผล่มาแค่ขายของ ก็คงคิดเหมือนแอดมินน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/05/12, [01:13:16] โดย The Art of Murder »
จิ๊ปปี้ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/05/12, [10:05:40] »

ถ้าไม่แน่ใจ  ก็ไม่ซื้อจ้า [on_066]
toffee ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/05/12, [11:26:17] »

ถ้าการส่งของเป็นการส่งไปรษณีย์   ก็ให้ทางผู้ขายส่งแบบเก็บเงินปลายทางเลยครับ   ปลอดภัยที่สุด เราเห็นของก่อนจ่ายเงิน  ทางผู้ขายก็สบายใจได้ว่าถ้าไปรษณีย์ไม่ได้เงิน เค้าก็จะไม่จ่ายของ  แฟร์สำหรับทั้งสองฝ่ายดี ไม่มีใครโกงใครได้ เพียงแต่ค่าส่งจะเพิ่มจากเดิมนิดนึง  คนขายก็จะได้เงินช้ากว่าการโอนหน่อยนึงครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/05/12, [16:43:10] »

ถ้าการส่งของเป็นการส่งไปรษณีย์   ก็ให้ทางผู้ขายส่งแบบเก็บเงินปลายทางเลยครับ   ปลอดภัยที่สุด เราเห็นของก่อนจ่ายเงิน  ทางผู้ขายก็สบายใจได้ว่าถ้าไปรษณีย์ไม่ได้เงิน เค้าก็จะไม่จ่ายของ  แฟร์สำหรับทั้งสองฝ่ายดี ไม่มีใครโกงใครได้ เพียงแต่ค่าส่งจะเพิ่มจากเดิมนิดนึง  คนขายก็จะได้เงินช้ากว่าการโอนหน่อยนึงครับ

เคยเจอแบบส่งของไปแล้วไม่มารับ สรุปตีกลับ
ให้ส่งของไปเที่ยวแล้วตีกลับแบบนี้ เสียเวลาสุดๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/05/12, [16:45:46] »

เคยเจอแบบส่งของไปแล้วไม่มารับ สรุปตีกลับ
ให้ส่งของไปเที่ยวแล้วตีกลับแบบนี้ เสียเวลาสุดๆ

ตีกลับเสียค่าตีกลับด้วย  อย่างงี้ต้องประจาน
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/05/12, [16:49:53] »

ตีกลับเสียค่าตีกลับด้วย  อย่างงี้ต้องประจาน

ส่งบ้องกัญชาไปประจานไม่ได้ เดี๋ยวคนสั่งของจะซวยโดนตำรวจค้นบ้าน ปล่อยๆมันไป

เป็นลูกค้านอกเว็บ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/05/12, [16:50:00] »

ถ้าการส่งของเป็นการส่งไปรษณีย์   ก็ให้ทางผู้ขายส่งแบบเก็บเงินปลายทางเลยครับ   ปลอดภัยที่สุด เราเห็นของก่อนจ่ายเงิน  ทางผู้ขายก็สบายใจได้ว่าถ้าไปรษณีย์ไม่ได้เงิน เค้าก็จะไม่จ่ายของ  แฟร์สำหรับทั้งสองฝ่ายดี ไม่มีใครโกงใครได้ เพียงแต่ค่าส่งจะเพิ่มจากเดิมนิดนึง  คนขายก็จะได้เงินช้ากว่าการโอนหน่อยนึงครับ

ถ้าคนจะโกงก็ส่งกล่องเปล่ามาให้ยัดกระดาษหรืออะไรใส่มานิดหน่อย

เพราะไปรษณีย์คงไม่ยอมให้เปิดกล่องดู ก่อนจ่ายเงินแน่ๆ

ลองมาดูกัน http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=174953.msg2140064#msg2140064
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/05/12, [17:11:58] »

ความจริงเราสามารถขอตรวจสอบของภายในได้ก่อนจ่ายเงินนะครับ  เพียงแต่ต้องทำกันต่อหน้าเจ้าหน้าีที่ ครับ   ไม่มีของ ไม่จ่าย     อย่างว่าแหละครับ คนจะโกง ทำยังไงก้อโกงเราได้
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/05/12, [23:49:39] »

เก็บหลักฐานโอนเงินไว้ + แจ้งความ
นู๋ แ พ ร์ ,, * ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/05/12, [00:57:14] »

ขอยกตัวอย่างนะครับ เช่น มีคนขาย ของในห้องซื้อขายอุปกรณ์ พอดีผมอยากจะซื้อ แต่คนขายบอกให้โอนเงินไปของมา (อันนี้ก็ตามหลักอ่ะครับ) แต่จะดูยังไงว่าเขาไว้ใจได้ ดาว 3สีที่ยืนยันตัวเองก็ไม่มี(ดาวสี ทอง น้ำเงิน ทองแดง) ไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีครับ แล้วถ้าผมโอนไปแล้วของไม่มา จะแก้ยังไงดีครับ ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่าดาวแต่ละสีต่างกันยังไงค่ะ รบกวนทีค่ะ
Prasert///Khon Kaen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/05/12, [13:51:59] »

ได้ยินมาว่า สามารถจแจ้งโอนเงินคืนได้นะครับ บอกกับธนาคารว่าโอนผิดบัญชีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์