Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 216068 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #480 เมื่อ: 05/06/13, [20:12:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แล้วเทอโบ  โปรตีนช่วยเรื่องสีด้วยรึป่าวครับ

เทอร์โบโปรตีน ทำจากปลาทะเล และสารอาหารที่กุ้งเครฟิชต้องการ
ไม่ได้เน้นเรื่องสี เน้นเรื่องกุ้งกินอาหารเล้วลอกคราบตัวโตก้ามใหญ่ มากกว่า
เน้นเรื่องไม่ทำให้น้ำเสีย
แต่กุ้งเดสหรือบลูล็อบก้ามแดง สีน้ำตาล กินเทอร์โบไปเรื่อยๆลอกคราบมาก็จะได้สีฟ้าหรือฟ้าน้ำงิน
ถ้าต้องการเร่งสี กินกุ้งฝอยต้ม เพราะในตัวกุ้งฝอยจะมีสารเร่งสีค่ะ
[on_055]
เดสกับบลูล๊อบก้ามแดง

อาหารที่กินเป็นอาหารพืช สาหร่ายหางกระรอก อาหารผัก อาหารเม็ดที่มีสารเร่งสี  อาหารเม็ดที่มีส่วนผสมของพืช
ลอกคราบออกมาจะไ้ด้สีน้ำตาล สีน้ำตาลเขียวขี้ม้า

อาหารที่กินเป็นอาหารสัตว์ กุ้งฝอยต้ม เนื้อปลาสดตัวเล็กๆ ปลาซิว ปลาสร้อย ปลาไส้ตัน อาหารเม็ดที่มีปลาป่น ปลาหมึก ปลาทะเล
ลอกคราบออกมาจะได้สีน้ำเงิน สีฟ้าน้ำเงิน

กุ้งเครฟิชกินขอนไม้ไม่เปลี่ยนสี
JamemE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #481 เมื่อ: 23/06/13, [10:15:04] »

พี่ครับถ้าหนวดเดสกุดต้องรอลอกคราบใหม่เลยรึปร่าวครับหรื่อว่ามันงอกใหม่ได้ขอบคุณครับ(เดส4นิ้ว) [on_008]
Club Leader
« ตอบ #482 เมื่อ: 23/06/13, [11:30:41] »

พี่ครับถ้าหนวดเดสกุดต้องรอลอกคราบใหม่เลยรึปร่าวครับหรื่อว่ามันงอกใหม่ได้ขอบคุณครับ(เดส4นิ้ว) [on_008]
ลอกใหม่....ต้องใช้เวลาลอกคราบ 1-2ครั้ง อาจจะได้ออกมา หรือถ้ากุดเลย ก็อาจจะไม่งอกก็ได้ค่ะ
 [on_055]
Club Member
« ตอบ #483 เมื่อ: 23/06/13, [13:32:39] »

ลอกใหม่....ต้องใช้เวลาลอกคราบ 1-2ครั้ง อาจจะได้ออกมา หรือถ้ากุดเลย ก็อาจจะไม่งอกก็ได้ค่ะ
 [on_055]

มันโดนปลาตอดตอนพึ่งลอกคราบอ่าครับแล้วจะเป็นไรป่าวครบ
Club Leader
« ตอบ #484 เมื่อ: 23/06/13, [20:09:50] »

มันโดนปลาตอดตอนพึ่งลอกคราบอ่าครับแล้วจะเป็นไรป่าวครบ
ก็ถ้าเค้ากินได้ เดินได้ ไม่กลัวปลา  ก็ไม่เป็นไรค่ะ 
ก็ดูแลเค้าไปเรื่อยๆ จนลอกคราบ แล้วถ่ายรูปมาดูกัน
 [on_055]
Club Member
« ตอบ #485 เมื่อ: 27/06/13, [19:24:27] »

ก็ถ้าเค้ากินได้ เดินได้ ไม่กลัวปลา  ก็ไม่เป็นไรค่ะ 
ก็ดูแลเค้าไปเรื่อยๆ จนลอกคราบ แล้วถ่ายรูปมาดูกัน
 [on_055]

ขอบคุนคับ
NUS&ANN ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #486 เมื่อ: 29/06/13, [14:07:29] »

ข อ บ คุ ณ ม า ก ม า ย    idea1  beg1 deepkiss
bank16132 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #487 เมื่อ: 05/07/13, [11:57:49] »

พี่ณัฐครับ เมื่อคืนกุ้งเดสไซส์ 1.5 ลอกคราบ แต่ก้ามหลุด 1 ข้าง ขาขาด 1 ค้าง
เกิดจากอะไรครับ ผมหลับไปไม่ได้ดู แต่ตอนนี้แยกออกมาแล้วครับ โดยใช้กล่องพลาสติกใส
เจาะรูให้น้ำเข้าได้หลายๆรู และแขวนไว้ในตู้เดิม ในน้ำเดียวกัน เหมือนกล่องที่ใช้แยก
มันจะเป็นอะไรไหมครับพี่

ปล.ในตู้มีเดสไซส์เดียวกันอีก 1 ตัว แต่ในตู้มีบ้านหลบ
หรือไม่ต้องแยกดีครับ ให้เค้าหลบในบ้านเอาแทนดี [on_007]
Club Leader
« ตอบ #488 เมื่อ: 05/07/13, [22:46:32] »

พี่ณัฐครับ เมื่อคืนกุ้งเดสไซส์ 1.5 ลอกคราบ แต่ก้ามหลุด 1 ข้าง ขาขาด 1 ค้าง
เกิดจากอะไรครับ ผมหลับไปไม่ได้ดู แต่ตอนนี้แยกออกมาแล้วครับ โดยใช้กล่องพลาสติกใส
เจาะรูให้น้ำเข้าได้หลายๆรู และแขวนไว้ในตู้เดิม ในน้ำเดียวกัน เหมือนกล่องที่ใช้แยก
มันจะเป็นอะไรไหมครับพี่

ปล.ในตู้มีเดสไซส์เดียวกันอีก 1 ตัว แต่ในตู้มีบ้านหลบ
หรือไม่ต้องแยกดีครับ ให้เค้าหลบในบ้านเอาแทนดี [on_007]
เกิดจากการลอกคราบค่ะ
กุ้งที่ลอกคราบส่วนที่เรียกว่าตัวจะแยกออกและหัวจะนิ่มถ้าเอามือไปจับส่วนหัว
การเลี้ยงกุ้งตั้งแต่สองตัวขึ้นไป ต้องระวังการลอกคราบเป็นหลัก
ถ้าลอกคราบแล้ว ตัวจะนิ่มมาก ถ้าไปเจออีกตัวในตู้ ก็จะเอาก้ามหรือขาไปกินได้

ถ้ามีตัวนึ่งลอกคราบต้องหากล่องแยก ค่ะ
bank16132 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #489 เมื่อ: 05/07/13, [23:21:07] »

พี่ณัฐครับ เราจะมีวิธีอย่างไรที่จะทำให้น้ำในตู้ได้อุณหภูมิที่เหมาะสมครับ
ผมลองเอาปรอทวัดดูได้ที่ 32 ํ C  บ้านไม่มีแอร์ครับ
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #490 เมื่อ: 21/07/13, [21:34:26] »

สวัสดีครับ
พี่นัทครับลูกกุ้งเกาะที่ท้องแม่นาน4-5วันนี้ยังถือว่าปกติไหมครับ
ขอบคุณครับ
ปล. เดสทรัคเตอร์นะครับ
9un ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #491 เมื่อ: 27/07/13, [21:31:13] »

ขอบคุณความรู้ดีดี [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #492 เมื่อ: 30/07/13, [09:57:58] »

พี่ณัฐครับ เราจะมีวิธีอย่างไรที่จะทำให้น้ำในตู้ได้อุณหภูมิที่เหมาะสมครับ
ผมลองเอาปรอทวัดดูได้ที่ 32 ํ C  บ้านไม่มีแอร์ครับ
ต้องรู้ว่ากุ้งที่เลี้ยงแต่ละสายพันธุ์ ต้องเลี้ยงอุณหภูมิเท่าไร
เช่น สายP ก้ามหนาม 26-32องศา เลี้ยงได้
      สายC เดส  20-32องศา เลี้ยงได้

ตู้ที่เลี้ยงถ้าไซส์ใหญ่จะดี มีน้ำมากๆ การเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิจะช้า
ถ้าน้ำในตู้อุณหภูมิสูง ก็ต้องหาพัดลมมาติดตั้ง หรือเอาพัดลมมาพัดหน้าตู้
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #493 เมื่อ: 30/07/13, [09:58:51] »

สวัสดีครับ
พี่นัทครับลูกกุ้งเกาะที่ท้องแม่นาน4-5วันนี้ยังถือว่าปกติไหมครับ
ขอบคุณครับ
ปล. เดสทรัคเตอร์นะครับ
ปกติค่ะ
Club Leader
« ตอบ #494 เมื่อ: 13/08/13, [11:14:02] »

เรื่องที่24 กุ้งเครฟิช...จะลอกคราบตลอดชีวิตตั้งแต่เล็กจนโต  (P.17)  [on_026]

กุ้งเครฟิช...จะลอกคราบตลอดชีวิตตั้งแต่เล็กจนโต
ตัวเล็กก็ลอกบ่อย ตัวโตก็ลอกช้า...ต้องใช้เวลาสะสมอาหารมากขึ้น
กุ้งจะลอกคราบหรือไม่...ขึ้นอยู่ที่สะสมสารอาหารเพียงพอรึยัง
ถ้ากุ้งได้รับอาหารและสะสมสารอาหารสำหรับสร้างเปลือกไม่เพียงพอ
กุ้งเครฟิชก็จะไม่ลอกคราบ...
 [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/13, [11:16:55] โดย ณัฐ Yabby House »
Freezdew ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #495 เมื่อ: 19/08/13, [21:29:59] »

พี่ณัฐครับบ เดสของผมมันสีน้ำเงินเข็มเกิน ถ้าอยากให้สีอ่อนลงเป็นสีฟ้าควรทำยังไงครับ
WinMerlin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #496 เมื่อ: 28/08/13, [03:44:38] »

พี่ครับ ผมสนใจอยากเลี้ยงบลูเพิร์ล
ตอนนี้มีตู้ 36 ถ้า เลี้ยงสองตัว ผู้-เมีย มีสิทธิ์จะ สู้กันมั้ยครับ ผมมีขอนไม้ใส่ไว้หลายอันอยู่เหมือนกัน
แล้ว ปกติกุ้งจะผสมกันตลอดเลยหรือเปล่าครับ พอดี ไม่อยากให้ผสมตั้งแต่ไซส์เล็กๆ แต่ก็ไม่อยากกั้นตู้เพราะกุ้งเคยปีนที่กั้นออกมาได้ครับ

แล้วบลูเพิร์ลนี่ ที่ว่าสี ไม่แกว่งมาก คือ ผมสามารถให้สาหร่ายได้โดยสีไม่เปลี่ยนเลย หรือก็ไม่ควรให้ครับผม
พอมีอะไรแนะนำสำหรับบลูเพิร์ลมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #497 เมื่อ: 29/08/13, [20:25:58] »

พี่ณัฐครับบ เดสของผมมันสีน้ำเงินเข็มเกิน ถ้าอยากให้สีอ่อนลงเป็นสีฟ้าควรทำยังไงครับ
เดสน้ำเงินสีเข้มก็สวยดีแล้วค่ะ
ถ้าจะทำให้เป็นสีฟ้า หาเดสฟ้ามาเลี้ยงอีกตัวค่ะ
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #498 เมื่อ: 29/08/13, [20:35:41] »

พี่ครับ ผมสนใจอยากเลี้ยงบลูเพิร์ล
ตอนนี้มีตู้ 36 ถ้า เลี้ยงสองตัว ผู้-เมีย มีสิทธิ์จะ สู้กันมั้ยครับ ผมมีขอนไม้ใส่ไว้หลายอันอยู่เหมือนกัน
แล้ว ปกติกุ้งจะผสมกันตลอดเลยหรือเปล่าครับ พอดี ไม่อยากให้ผสมตั้งแต่ไซส์เล็กๆ แต่ก็ไม่อยากกั้นตู้เพราะกุ้งเคยปีนที่กั้นออกมาได้ครับ

แล้วบลูเพิร์ลนี่ ที่ว่าสี ไม่แกว่งมาก คือ ผมสามารถให้สาหร่ายได้โดยสีไม่เปลี่ยนเลย หรือก็ไม่ควรให้ครับผม
พอมีอะไรแนะนำสำหรับบลูเพิร์ลมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
เลี้ยงสองตัว ผู้-เมีย มีสิทธิ์จะสู้กันค่ะ ถ้าสู้กันก็จับแยกค่ะ
บลูเพิร์ลจะผสมพันธุ์กัน 4นิ้วขึ้นไป อุณหภูมิผสม 16-18องศา
บลูเพิร์ลแรกเกิด-3นิ้ว เลี้ยง26-30องศาได้หรือจะเลี้ยง24-25องศาก็ได้จะดีมาก
บลูเพิร์ล3นิ้วขึ้นไป เลี้ยง24-25องศา ลอกคราบสีจะสวย
บลูเพิร์ลกินอาหารทุกชนิด ลอกคราบออกมาก็จะสีน้ำเงิน
เดสถ้ากินสาหร่ายหางกระรอก แครอท อาหารเม็ดโปรตีนจากพืชเช่น ข้าวโพด กากถั่วเหลือง ลอกคราบจะได้สีน้ำตาล
อาหารเม็ดที่มีสารเร่งสี ลอกคราบก็จะได้สีน้ำตาล
 [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/13, [20:52:01] โดย ณัฐ Yabby House »
WinMerlin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #499 เมื่อ: 29/08/13, [23:01:46] »

ขอบคุณคร้าบ :)
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #500 เมื่อ: 12/09/13, [20:06:33] »

สวัสดีครับ
พี่นัทครับ รอยด่างสีขาวที่เกิดบนกล้ามเดสเป็นจุดๆ เกิดขึ้นหลังจากลอกคราบ
อาการแบบนี้ลอกครายหายไหมครับ
ปล.ส่วนที่เป็นด่างสีขาวไม่ได้กระแทกกับอะไรมาก่อนนะครับ
Club Leader
« ตอบ #501 เมื่อ: 13/09/13, [09:40:06] »

สวัสดีครับ
พี่นัทครับ รอยด่างสีขาวที่เกิดบนกล้ามเดสเป็นจุดๆ เกิดขึ้นหลังจากลอกคราบ
อาการแบบนี้ลอกครายหายไหมครับ
ปล.ส่วนที่เป็นด่างสีขาวไม่ได้กระแทกกับอะไรมาก่อนนะครับ
กุ้งไซส์ไหนค่ะ  ถ่ายรูปมาดูกันค่ะ
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #502 เมื่อ: 24/09/13, [08:59:54] »

เรื่องที่ 25 มันก็เป็นเรื่องที่แปลกสำหรับการลอกคราบของกุ้งเครฟิชเดสทรัคเตอร์ (P.17)  031

เดสน้ำเงินลอกคราบสีจะออกขาว/ขาวฟ้า/ฟ้า
เปลือกแข็งแล้วกินอาหารโปรตีนจะสีน้ำเงิน

เดสฟ้าลอกคราบสีจะออกขาว/ขาวฟ้า
เปลือกแข็งแล้วกินอาหารโปรตีนจะสีฟ้า

เดสน้ำตาลลอกคราบสีจะออกน้ำตาล
เปลือกแข็งแล้วกินอาหารโปรตีนพืชสีน้ำตาล
เปลือกแข็งแล้วกินอาหารโปรตีนสัตว์จะสีน้ำเงิน
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #503 เมื่อ: 27/09/13, [22:52:13] »

เรื่องที่26 ใบหูกวางใส่เพื่ออะไรและจำเป็นไหม (P.17)  [หืมม์?]
คำตอบ : ใบหูกวางแห้ง ใบตองแห้ง และขอนไม้ เมื่อนำไปแช่น้ำจะมีแทนนิน ซึ่งจะทำให้น้ำมีสีชา
ช่วยให้สัตว์น้ำคลายเครียด อีกทั้งยังเป็นยาฆ่าเชื้ออ่อน ๆ หากกุ้งแทะกินจะช่วยฆ่าเชื้อในลำไส้ของกุ้งได้ดีอีกด้วย
แต่คนเลี้ยงกุ้งมักไม่โปรดน้ำสีชาเท่าไหร่เพราะไม่สวย แต่กุ้งของคุณจะชอบมากค่ะ สิ่งที่ต้องระมัดระวังในการใช้ใบไม้ ๆ
ที่ใช้ต้องแห้งสนิทจริง ๆ นะคะ ไม่อย่างนั้นจะเกิดเชื้อราได้ค่ะ และใบไม้บางชนิดเป็นพิษต่อกุ้งได้เหมือนกัน

อีกวิธีที่ใช้ เอาใบหูกวางที่แห้งสนิท ล้างให้สะอาดค่ะ หากะละมังมาใส่น้ำเอาใบหูกวางใส่ลงไปให้น้ำเหลืองก่อน
แล้วค่อยตักน้ำที่หมักแล้วไปใส่ตู้ก็ได้ค่ะ

[on_055]
MacroCuore ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #504 เมื่อ: 28/09/13, [00:45:41] »

คุณณัฐ รบกวนถามหน่อยครับ

วันนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำ 50% ครับ หลังจากเปลี่ยนน้ำ กุ้งผมมันเดินว่อนทั่วตู้เลยครับ

ตะกายขอบตู้บ้าง ปีนสายอ๊อกซิเจนบ้าง (ทั้งที่ก่อนเปลี่ยนน้ำไม่เคยปีน)

แต่ลักษณะการปีนของมันคือปีนไปจนถึงระดับผิวน้ำ แล้วกลับตัวปีนลงมาจนถึงพื้น  [on_007] [on_007]

อยากทราบว่ามันแค่ตื่นน้ำใหม่หรือเปล่าครับ อาหารมันก็กินปกติเลยครับ

ปล.1 น้ำของผมใช้น้ำกรองที่ใช้ดื่มในบ้าน พักในถังน้ำแล้วอัดอ๊อกทิ้งไว้ 1ชั่วโมงครับ

ปล.2 ก่อนเปลี่ยนน้ำผมใส่ขอนไม้ไปครับ แต่หลังเปลี่ยนผมเอาออกไปเพราะมันมีเมือกขาวๆอะครับ ที่กุ้งมันเปลี่ยนไปปีนสายอ๊อกแทน เพราะมันไม่มีขอนไม้ให้ปีนหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/13, [01:55:54] โดย MacroCuore »
Club Leader
« ตอบ #505 เมื่อ: 28/09/13, [09:38:46] »

คุณณัฐ รบกวนถามหน่อยครับ

วันนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำ 50% ครับ หลังจากเปลี่ยนน้ำ กุ้งผมมันเดินว่อนทั่วตู้เลยครับ

ตะกายขอบตู้บ้าง ปีนสายอ๊อกซิเจนบ้าง (ทั้งที่ก่อนเปลี่ยนน้ำไม่เคยปีน)

แต่ลักษณะการปีนของมันคือปีนไปจนถึงระดับผิวน้ำ แล้วกลับตัวปีนลงมาจนถึงพื้น  [on_007] [on_007]

อยากทราบว่ามันแค่ตื่นน้ำใหม่หรือเปล่าครับ อาหารมันก็กินปกติเลยครับ

ปล.1 น้ำของผมใช้น้ำกรองที่ใช้ดื่มในบ้าน พักในถังน้ำแล้วอัดอ๊อกทิ้งไว้ 1ชั่วโมงครับ

ปล.2 ก่อนเปลี่ยนน้ำผมใส่ขอนไม้ไปครับ แต่หลังเปลี่ยนผมเอาออกไปเพราะมันมีเมือกขาวๆอะครับ ที่กุ้งมันเปลี่ยนไปปีนสายอ๊อกแทน เพราะมันไม่มีขอนไม้ให้ปีนหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ7-10วัน ตู้24นิ้วเปลี่ยนประมาณ50% เติมเกลือลงไปประมาณ1กำมือ
เปลี่ยนถ่ายน้ำ50% เพราะกุ้งเครฟิชว่ายน้ำไม่เป็นจะเดินที่พื้นตู้ กุ้งกินอาหารมากก็ขี้มาก กุ้งกินอาหารน้อยอาหารจึงเหลือมาก
พื้นตู้จึงมีของเสียมาก  จึงต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำ50%น้ำเก่าจะมีแบคทีเรียที่กุ้งต้องการผสมน้ำใหม่
เปลี่ยนถ่ายน้ำวันไหนก็ไม่ต้องให้อาหารเพราะกุ้งปรับสภาพตัวกับน้ำใหม่อยู่ วันรุ่งขึ้นค่อยให้อาหาร
การเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% จะไม่มีแบคทีเรียที่กุ้งต้องการ จะสร้างใหม่ก็ใช้เวลาหลายวัน เมื่อใส่อาหารให้กุ้งกินน้ำก็จะขุ่น
และกุ้งก็จะไม่กินอาหารสัก2-3วัน

กุ้งปีนขึ้นปีนลง การเปลี่ยนถ่ายน้ำเมื่อได้น้ำใหม่กุ้งก็จะสบายตัว เดินปีนเป็นเรื่องปกติของกุ้ง

ใช้น้ำกรองหรือน้ำที่พักไว้ก็ดี แต่น้ำกรองบางอย่างไม่มีแร่ธาตุเพราะกรองออกไปหมด จึงไม่มีแร่ธาตุต้องมาเติมแร่ธาตุ
ใช้น้ำประปาก็ได้ ไม่ต้องใส่น้ำยาลดคลอรีน ไม่ต้องใส่น้ำยาทำให้น้ำใส ตีอ๊อคสัก1-2ชั่วโมง ก็นำกุ้งใส่ได้เลย
ถ้ามีน้ำเก่า50% ก็นำกุ้งใส่ได้เลย สำหรับกุ้งเครฟิช แต่ถ้าเป็นปลาไม่ได้

ปล.2 ก่อนเปลี่ยนน้ำผมใส่ขอนไม้ไปครับ แต่หลังเปลี่ยนผมเอาออกไปเพราะมันมีเมือกขาวๆอะครับ ที่กุ้งมันเปลี่ยนไปปีนสาย
อ๊อกแทน เพราะมันไม่มีขอนไม้ให้ปีนหรือเปล่าครับ
ขอนไม้ก่อนลงตู้ก็นำไปขัดสักหน่อย
กุ้งชอบปีนอยู่แล้ว
ใส่ขอนไม้ไว้ดี กุ้งจะได้แทะกินได้ เป็นกิจกรรมยามว่าง
น้ำสีเหลืองของขอนไม้ก็เป็นยาอย่างดีของกุ้ง ถ้าน้ำเหลืองมากก็ตักออกแล้วเติมน้ำใหม่ก็ได้
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #506 เมื่อ: 29/09/13, [09:24:39] »

เรื่องที่27 สังเกตุหนวดกุ้งเครฟิช ในการเข้าคู่กัน (P17)  [หลั่นล้า]

ถ้าหนวดชี้ไปข้างหน้าประสานกันทั้งสองตัว ก็จะเข้าคู่กันได้
ถ้าหนวดชี้ไปข้างหลังทั้งสองตัว ก็จะลุยกัน วางก้ามใส่กัน
ถ้าหนวดตัวผู้ชี้ไปข้างหน้าแต่ตัวเมียชี้ไปข้างหลัง ตัวผู้จีบตัวเมีย
ถ้าหนวดตัวเมียชี้ไปข้างหน้าแต่ตัวผู้ชี้ไปข้างหลัง ตัวเมียจีบตัวผู้

ถ้าตัวเมียจีบตัวผู้แล้วตัวผู้ไม่สนใจ ตัวผู้จะวางก้าม
ตัวเมียจะเดินถอยหลังเอาหางมาแหย่หน้าตัวผู้
และจะเอียงข้างตัวไปถูไถ่ข้างตัวผู้ ตัวเมียจะทำแบบนี้
จนกว่าตัวผู้จะยอมให้ไปนอนเคียงข้างกัน
ถ้าตัวผู้ไม่สนใจก็จะวางก้ามและเดินหลีกไป

แต่ถ้าตัวผู้และตัวเมียยอมกันก็จะเดินตามกันไป นอนด้วยกัน กินด้วยกัน
ตัวเมียจะขึ้นไปทับตัวผู้ แสดงว่าตัวผู้ตัวนี้ของข้า
ตัวผู้ก็จะขึ้นไปทับตัวเมีย แสดงว่าตัวเมียตัวนี้ของข้า
ใครอย่าแตะ .....

การกินตัวผู้จะยอมตัวเมียให้ตัวเมียกินก่อน
ถ้าตัวผู้เข้าคู่ได้แล้วจะเดินตามตัวเมียซะส่วนใหญ่
เดินตามต้อยๆเลย....เดี๋ยวอด...55555

สายซี บลูเพิร์ล เดสทรัคเตอร์ กุ้งก้ามแดงบลูล็อบเตอร์
สายซีอินโด จะเป็นแบบนี้ในการเข้าคู่

ถ้าเป็นสายพี ตัวผู้จะจับตัวเมียมาผสมพันธุ์เลย
หรือถ้าตัวเมียพร้อมผสมพันธุ์ ถ้าตัวผู้เดินมา
ตัวเมียจะนอนหงายรอเลย ......

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/13, [09:27:15] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #507 เมื่อ: 14/10/13, [20:44:44] »

การผสมพันธุ์ กุ้งเครฟิช
สายP ก้ามหนาม และสายC ก้ามเรียบ

สายP ก้ามหนาม ไซส์ที่ผสมพันธุ์3นิ้วขึ้นไป
เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะเริ่มกินน้อยลง ตัวผู้จะจับตัวเมียมาผสมพันธุ์เลย
การผสมพันธุ์ตัวเมียจะอยู่ข้างล่างตัวผู้จะอยู่ข้างบน ใช้เวลาผสมนาน
มากและตัวผู้จะจับผสมไปเลย ตัวเมียตัวไหนอยู่ใกล้จะจับผสมหมด
ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้ด้วยกันหรือคราบกุ้ง กุ้งสายนี้จะเป็นแบบนี้ (หื่น)
เมื่อตัวเมียถูกผสมแล้ว น้ำเชื้อตัวผู้จะเก็บไว้เป็นเวลา15วัน
ถ้าน้ำเชื้อตัวเมียมาผสมประมาณ15วัน แม่กุ้งก็จะเริ่มห่อหางให้สนิท
จะอุ้มไข่ประมาณ5-7วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจนเข้าไป
กุ้งสายนี้เวลาตั้งไข่จะกินอาหารน้อยมาก หรือไม่กินเลย
จากนั้นก็จะดูแลไข่ไปประมาณ30วัน ครบ30วันไข่ก็จะเป็นลูกกุ้ง
ใส่อาหารให้น้อยๆ ถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

แต่ถ้าผสมกันแล้ว15วันต่อมาไม่หุบหางไม่มีไข่ก็เริ่มต้นผสมใหม่

สายP ก้ามหนาม ถ้าผสมพันธุ์แล้วตั้งไข่แล้ว ให้เอาตู้ผู้ออกได้เลย
เพราะตัวผู้จะไปกวนตัวเมียเพื่อจะผสมต่อ.....

สายC ก้ามเรียบ เดส-สายCอินโด ไซส์ที่ผสมพันธุ์3นิ้วขึ้นไป
สายC ก้ามเรียบ บลูเพิร์ล กุ้งก้ามแดงบลูล็อบเตอร์
ไซส์ที่ผสม4นิ้วขึ้นไป เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะกินอาหารปกติ

การผสมพันธุ์ตัวผู้จะอยู่ข้างล่างตัวเมียจะอยู่ข้างบน
ใช้เวลาผสมไม่เกิน1นาที การผสมพันธุ์หวังผลเลยตัวเมียจะท้องเลย
ไม่ถึงชั่วโมงก็เห็นไข่เลย ตัวเมียจะนอนหงายท้องไปมาสัก1-2วัน
จะไม่กินอาหาร ประมาณ 5-7 วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจน
เข้าไป กุ้งสายนี้หลังจากตั้งไข่ก็จะเริ่มกินอาหารทั้งตัวผู้-ตัวเมีย
จากนั้นก็จะดูแลไข่ไปประมาณ 30 วัน ครบ30วันไข่ก็จะเป็นลูกกุ้ง
ให้อาหารพอดีๆ อย่าให้มาก เพราะถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

กุ้งสายC เมื่อตั้งท้อง ตัวผู้จะอยู่กับตัวเมียได้ จะนอนอยู่ข้างๆตัวเมีย

ครั้งหน้าจะเขียนต่อ เรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำสำหรับตู้แม่กุ้งไข่

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/10/13, [09:34:58] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Club Leader
« ตอบ #508 เมื่อ: 18/10/13, [10:44:04] »

เรื่องที่29 การซื้อปลาตัวเล็กๆมาใส่ตู้กุ้งเครฟิช P17

การซื้อปลาตัวเล็กๆ มาใส่ในตู้กุ้ง ต้องพักปลาตัวเล็กก่อนนำมาใส่ในตู้หรือถังน้ำ
ใส่อ๊อคซิเจนไว้ สัก3-4วันให้ชินกับน้ำที่เลี้ยงก่อน แล้วค่อยเอาไปใส่ลงในตู้กุ้ง
ถ้าซื้อปลาตัวเล็กๆมาแล้วใส่ลงไปเลย ปลาจะมึนกับน้ำในตู้ และก็จะกลายเป็นอาหารของกุ้งไป.....

[on_055]
Club Leader
« ตอบ #509 เมื่อ: 18/10/13, [19:38:21] »

ทั้งหมดตอนนี้มี29เรื่อง
เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ  [ถูกต้องนะค้า]

เรื่องที่ 1 การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
เรื่องที่ 2 ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
เรื่องที่ 3 หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
เรื่องที่ 4 การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
เรื่องที่ 5 พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
เรื่องที่ 6 การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
เรื่องที่ 7 ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
เรื่องที่ 8 สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
เรื่องที่ 9 ปั๊มลม  shock1 P.3
เรื่องที่10 อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   031 P.3
เรื่องที่11 กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  cryingrun P.4
เรื่องที่12 กุ้งก้ามใหญ่..ก้ามโต  ทำอย่างไร  031 P.5
เรื่องที่13 เดสแท้ เดสครึ่งเพิล เดสเสี้ยวเพิล แตกต่างกันอย่างไร 031 P.7
เรื่องที่14 เดสทรัคเตอร์สีน้ำเงินข้อก้ามแดง(ลูกนอกพันธุ์แท้)ผสมกับบลูเพิร์ล  [ถูกต้องนะค้า] P.7
เรื่องที่15 การส่งกุ้งของณัฐ Yabby House [เดะแว๊น]  P.7
เรื่องที่16 เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ [on_018] P.7
เรื่องที่17 เก็บคำถามจากบู๊ธโชว์เครฟิช งานประมงน้อมเกล้าครั้งที่24 ที่ผ่านมา [on_023] P.7
เรื่องที่ 18 ปรสิตภัยร้ายของกุ้งเครฟิช  n032 P.9
เรื่องที่ 19 การกำจัดปรสิตให้พ้นจากน้องกุ้ง P.9
เรื่องที่20 กุ้งเครฟิชกินอาหารอะไร สีเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน   [on_060] (P.10)
เรื่องที่21 กุ้งเดสกินกุ้งฝอยต้มแบบำม่ต้องผสมอะไรเลย  idea1  (P.10)
เรื่องที่22 อุณหภูมิ-อายุและไซส์ของกุ้งเครฟิช   [on_055] (P.12)
เรื่องที่23 การเลี้ยงกุ้งเครฟิชรวมกันหลายตัวแล้วไม่ตีกัน [เจ๋ง] (P.14)
เรื่องที่24 กุ้งเครฟิช...จะลอกคราบตลอดชีวิตตั้งแต่เล็กจนโต  (P.17)   [on_026]
เรื่องที่25 มันก็เป็นเรื่องที่แปลกการลอกคราบของเดสทรัคเตอร์ (P.17) 031
เรื่องที่26 ใบหูกวางใส่เพื่ออะไรและจำเป็นไหม (P17)  [หืมม์?]
เรื่องที่27 สังเกตุหนวดของกุ้งเครฟิช ในการเข้าคู่กัน (P17)  [หลั่นล้า]
เรื่องที่28 การผสมพันธุ์กุ้งสายP ก้ามหนาม กุ้งสายC ก้ามเลียบ (P17)  idea1
เรื่องที่29 การซื้อปลาตัวเล็กๆมาใส่ตู้กุ้งเครฟิช (P17)  [mo_015]
[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
พิมพ์