Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 215193 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #360 เมื่อ: 29/03/13, [20:09:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีวิธีลดอุณหภูมิน้ำในตู้หรือป่าวครับ บ้านของผมร้อนมากครับ ตู้ของผม 24นิ้วครับ อุณหภูมิตอนกลางวันวัดได้ 33 องศาครับ แล้วกุ้งของผมจะเป็นอะไรไหมครับ กุ้งผมสาย P ครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ้hahaha
อากาศร้อน ถ้ากุ้งกินอาหารได้ ก็อยู่ได้  หาพัดลมมาเป่าน้ำในตู้ หรือพัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าหน้าตู้
หรือถ้าร้อนมาก เอาน้ำแข็งใส่ถุงผูกหนังยางไม่ให้น้ำในถุงออกมา ก็จะช่วยได้บ้างเป็นบางครั้ง
Club Leader
« ตอบ #361 เมื่อ: 29/03/13, [20:11:04] »

ขอถามอีกอย่างครับ กุ้งของผมมีอาการเดินไปเดินมาตลอดเวลาแล้วก็ตะกายตู้ด้วยครับ อยากรู้ว่าน้องเค้าเป็นอะไรครับ เป็นแบบนี้มา 2 - 3 วันแล้วครับ
ก็เป็นปกติ ค่ะ
smooth ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #362 เมื่อ: 30/03/13, [02:24:26] »

ตั้งแต่ได้เลี้ยงน้องกุ้งผมรู้สึกรักเค้ามากครับ เลยอยากจะดูแลเขาให้ดีๆ เหมือนคนในครอบครัว . . ขอถามอีกอย่างครับ เรื่องการให้อาหาร เราให้อาหารทิ้งไว้ตามพื้นตู้ได้เลยใช่ไหมครับ ถ้าน้องกุ้งเค้าหิว เค้าจะลงมาหากินเองใช่หรือป่าวครับ ไม่จำเป็นต้องคอยป้อนน้องเขา ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับและขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ผมอยากเลี้ยงน้องกุ้งของผมให้ดีครับ . . ขอโทษที่รบกวนครับ มีปัญหาอะไรแล้วผมจะมาขอคำปรึกษาจากพี่อีกนะครับ  [on_026]
Club Leader
« ตอบ #363 เมื่อ: 30/03/13, [12:51:04] »

ตั้งแต่ได้เลี้ยงน้องกุ้งผมรู้สึกรักเค้ามากครับ เลยอยากจะดูแลเขาให้ดีๆ เหมือนคนในครอบครัว . . ขอถามอีกอย่างครับ เรื่องการให้อาหาร เราให้อาหารทิ้งไว้ตามพื้นตู้ได้เลยใช่ไหมครับ ถ้าน้องกุ้งเค้าหิว เค้าจะลงมาหากินเองใช่หรือป่าวครับ ไม่จำเป็นต้องคอยป้อนน้องเขา ผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับและขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ผมอยากเลี้ยงน้องกุ้งของผมให้ดีครับ . . ขอโทษที่รบกวนครับ มีปัญหาอะไรแล้วผมจะมาขอคำปรึกษาจากพี่อีกนะครับ  [on_026]
การให้อาหารอาหารกุ้ง ให้พอดีที่กุ้งกิน
ก่อนให้อาหารใหม่ เก็บอาหารเก่าและขี้กุ้งออกก่อน เพราะถ้าทิ้งไว้นานจะทำให้น้ำเสีย
กุ้งเครฟิช ว่ายน้ำไม่เป็น เดินและดีดตัวไปมา  อาหารเก่าและขี้ก็จะอยู่กับพื้น อาจจะสะสมให้เกิดปรสิตได้
และอาจจะสะสมทำให้กุ้งป่วยได้ค่ะ  ก่อนให้อาหารใหม่ก็เอาที่ตักปลามาตักอาหารเก่าออกก่อนค่ะ
 [on_055]
Club Member
« ตอบ #364 เมื่อ: 30/03/13, [19:09:05] »

ผมซื้อหินคาร์บอนมาใส่กรองอ่ะครับ ปรากฏว่าตะกอนคาร์บอนมันตกลงไปในตู้น้องกุ้งมากอ่ะครับ น้องกุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ  [on_051]
Club Leader
« ตอบ #365 เมื่อ: 30/03/13, [20:13:10] »

ผมซื้อหินคาร์บอนมาใส่กรองอ่ะครับ ปรากฏว่าตะกอนคาร์บอนมันตกลงไปในตู้น้องกุ้งมากอ่ะครับ น้องกุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ  [on_051]
ไม่เป็นไรค่ะ แต่จะรกสายตาคนเลี้ยง
เอาสายกาลักน้ำดูดออก ก็จะสบายตาค่ะ

[on_055]
Club Member
« ตอบ #366 เมื่อ: 30/03/13, [20:24:55] »

ขอบคุณมากๆครับ  [on_066]
Club Member
« ตอบ #367 เมื่อ: 31/03/13, [23:07:29] »

มีวิธีให้อาหารน้องกุ้งแบบให้น้องกุ้งได้กินทุกตัวไหมครับ ปัญหาของผมคือ ผมเลี้ยงน้องกุ้ง 4 ตัวในตู้ 24 นิ้ว เวลาให้อาหารสดผมจะเอากุ้งสดมัดใส่เอน แล้วหย่อนลงไปในตู้ให้กุ้งสดตกลงไปที่พื้นหินแล้วปล่อยทิ้งไว้ ผมลองสังเกตุดูน้องกุ้งไม่ลงมากินอาหารทุกตัวอ่ะครับ น้องกุ้งเค้าชอบเกาะอยู่บนขอนไม้ไม่ค่อยลงมากินอาหารตรงพื้น ผมกลัวน้องกุ้งหิวอยากให้น้องกุ้งได้กินอาหารทุกตัวอ่ะครับ ตอนเลี้ยงตู้ 10 กว่านิ้ว ผมยังพอป้อนอาหารให้น้องกุ้งได้ทุกตัว แต่พอย้ายมาตู้ 24 นิ้ว ตู้มันลึกป้อนอาหารไม่ได้เลย พี่พอจะมีวิธีให้อาหารที่เหมาะสมไหมครับ ขอวิธีให้อาหารสดและอาหารเม็ดเลยนะครับ เป็นปัญหาที่ผมหนักใจมากเลยครับ วานพี่ช่วยหาวิธีให้ผมหน่อยครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_045]
piyarat087 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #368 เมื่อ: 01/04/13, [08:05:12] »

รบกวนพี่ณัฐ หน่อยนะคับ. คือผมซื้อ อลินีมา 1ตัวคับ 1.5 ซื้อมาได้ 6วันและ คือมันมีปัญหาที่เมื่อวานและวัน นี้ เค้าดูไม่ร่าเริง เก็บเนื้อเก็บตัว ปกติเค้าจะปีนโน้นปีนนี่ อะคับ อาหารผมให้เป็นหนอนแดงแช่แข็งคับ  cryingrun
Club Leader
« ตอบ #369 เมื่อ: 01/04/13, [09:03:47] »

มีวิธีให้อาหารน้องกุ้งแบบให้น้องกุ้งได้กินทุกตัวไหมครับ ปัญหาของผมคือ ผมเลี้ยงน้องกุ้ง 4 ตัวในตู้ 24 นิ้ว เวลาให้อาหารสดผมจะเอากุ้งสดมัดใส่เอน แล้วหย่อนลงไปในตู้ให้กุ้งสดตกลงไปที่พื้นหินแล้วปล่อยทิ้งไว้ ผมลองสังเกตุดูน้องกุ้งไม่ลงมากินอาหารทุกตัวอ่ะครับ น้องกุ้งเค้าชอบเกาะอยู่บนขอนไม้ไม่ค่อยลงมากินอาหารตรงพื้น ผมกลัวน้องกุ้งหิวอยากให้น้องกุ้งได้กินอาหารทุกตัวอ่ะครับ ตอนเลี้ยงตู้ 10 กว่านิ้ว ผมยังพอป้อนอาหารให้น้องกุ้งได้ทุกตัว แต่พอย้ายมาตู้ 24 นิ้ว ตู้มันลึกป้อนอาหารไม่ได้เลย พี่พอจะมีวิธีให้อาหารที่เหมาะสมไหมครับ ขอวิธีให้อาหารสดและอาหารเม็ดเลยนะครับ เป็นปัญหาที่ผมหนักใจมากเลยครับ วานพี่ช่วยหาวิธีให้ผมหน่อยครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_045]
การให้อาหารกุ้ง ก็ให้ด้านหน้าตู้  กุ้งที่หิวก็จะออกมากิน กุ้งที่ไม่หิวก็จะไม่ออกมากิน
กุ้งบางตัวสะสมอาหารพอแล้ว ก็จะไม่ออกมากิน เพราะอาจจะใกล้ลอกคราบ
กุ้งไม่กินอาหารเป็นเรื่องปกติ กุ้งไม่กินอาหารหรืออดอาหารได้หลายวัน

เราก็ให้อาหารปกติ ถ้ากุ้งไม่กินอาหารก็ตักออก ค่ะ
Club Leader
« ตอบ #370 เมื่อ: 01/04/13, [09:10:14] »

รบกวนพี่ณัฐ หน่อยนะคับ. คือผมซื้อ อลินีมา 1ตัวคับ 1.5 ซื้อมาได้ 6วันและ คือมันมีปัญหาที่เมื่อวานและวัน นี้ เค้าดูไม่ร่าเริง เก็บเนื้อเก็บตัว ปกติเค้าจะปีนโน้นปีนนี่ อะคับ อาหารผมให้เป็นหนอนแดงแช่แข็งคับ  cryingrun
ลองตักเค้าขึ้นมาจับดูที่หัวกุ้งเบาๆ ว่าเปลือกที่หัวกุ้งนิ่มไหม ถ้านิ่มก็จะใกล้ลอกคราบ กุ้งก็จะเก็บตัว เพื่อลอกคราบ
และถ้ากุ้งเก็บตัว ไม่ร่าเริง กุ้งอาจจะกินอิ่ม ค่ะ 
Club Member
« ตอบ #371 เมื่อ: 01/04/13, [10:24:58] »

ลองตักเค้าขึ้นมาจับดูที่หัวกุ้งเบาๆ ว่าเปลือกที่หัวกุ้งนิ่มไหม ถ้านิ่มก็จะใกล้ลอกคราบ กุ้งก็จะเก็บตัว เพื่อลอกคราบ
และถ้ากุ้งเก็บตัว ไม่ร่าเริง กุ้งอาจจะกินอิ่ม ค่ะ 
. ยังแข็งครับ
bowoorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #372 เมื่อ: 01/04/13, [19:35:40] »

สวัสดีคับ ผมบวรที่ซื้ออาหารกุ้งคับ ลงรูปไม่เป็น
เข้ามาทักทายก่อนคับ ไอ้ตัวสีแดงมันพันธ์อะไรคับ
ที่ผมเลี้ยงมี ตัวเมีย4ตัว แดง ฟ้า อย่างละ2ตัว
ส่วนตัวผู้ 2ตัว เป็นสีนำตาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/13, [20:06:29] โดย bowoorn »
Club Leader
« ตอบ #373 เมื่อ: 01/04/13, [20:13:40] »

สวัสดีคับ ผมบวรที่ซื้ออาหารกุ้งคับ ลงรูปไม่เป็น
เข้ามาทักทายก่อนคับ ไอ้ตัวสีแดงมันพันธ์อะไรคับ
ที่ผมเลี้ยงมี ตัวเมีย4ตัว แดง ฟ้า อย่างละ2ตัว
ส่วนตัวผู้ 2ตัว เป็นสีนำตาล
ตัวสีแดง ในรูปเป็น สายP ชื่อไบร์ทออเร็น
Club Member
« ตอบ #374 เมื่อ: 01/04/13, [22:38:56] »

การให้อาหารกุ้ง ก็ให้ด้านหน้าตู้  กุ้งที่หิวก็จะออกมากิน กุ้งที่ไม่หิวก็จะไม่ออกมากิน
กุ้งบางตัวสะสมอาหารพอแล้ว ก็จะไม่ออกมากิน เพราะอาจจะใกล้ลอกคราบ
กุ้งไม่กินอาหารเป็นเรื่องปกติ กุ้งไม่กินอาหารหรืออดอาหารได้หลายวัน

เราก็ให้อาหารปกติ ถ้ากุ้งไม่กินอาหารก็ตักออก ค่ะ
สรุปผมคงจะกังวนมากไปแน่ๆเลยกลัวน้องกุ้งเป็นนู้นเป็นนี่ิ . . ขอบคุณพี่มากๆครับ [on_055]
Club Member
« ตอบ #375 เมื่อ: 02/04/13, [08:35:24] »

ถ้าผมใช้EMแทนการเปลี่ยนน้ำ100% จะได้ไหมคับ แต่ผมก็เปลี่ยนน้ำ50%ทุกๆ 2week คับ
และปลาแพะอยู่กับกุ้งได้หรอคับ ขนาดปลาหมูอินโดเร็วกว่าปลาแพะมาก ยังโดนเจี๋ยนเลยคับ
เพราะเห็นกับตาตัวเอง กำลังดูเพลินๆมันคว้าหมับ ทั้งๆที่อยู่มา2-3วันแล้ว
เพราะก็ชอบปลาแพะ แต่ถามกี่ร้านตอบเสียงเดียวกันหมด "ไม่รอด"
 dea02 dea02 dea02
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/13, [08:45:04] โดย bowoorn »
Club Leader
« ตอบ #376 เมื่อ: 02/04/13, [12:51:29] »

ถ้าผมใช้EMแทนการเปลี่ยนน้ำ100% จะได้ไหมคับ แต่ผมก็เปลี่ยนน้ำ50%ทุกๆ 2week คับ
และปลาแพะอยู่กับกุ้งได้หรอคับ ขนาดปลาหมูอินโดเร็วกว่าปลาแพะมาก ยังโดนเจี๋ยนเลยคับ
เพราะเห็นกับตาตัวเอง กำลังดูเพลินๆมันคว้าหมับ ทั้งๆที่อยู่มา2-3วันแล้ว
เพราะก็ชอบปลาแพะ แต่ถามกี่ร้านตอบเสียงเดียวกันหมด "ไม่รอด"
 dea02 dea02 dea02
ไม่เคยใช้ EM ค่ะ
การเปลี่ยนถ่ายน้ำที่ทำอยู่ เปลี่ยนถ่ายน้ำ50% และก็ใส่เกลือ1กำมือตู้24นิ้ว เพื่อฆ่าเชื่้อโรคในน้ำ

กุ้งเครฟิชว่ายน้ำไม่เป็น เดิน ดีดตัว และกระโดดได้
ปลาหมูอินโด ปลาสายน้ำผึ้ง ปลาแพะ ว่ายน้ำอยู่ที่พื้นตู้  กุ้งเครฟิชก็จะจับได้
แต่ถ้าให้อาหารกุ้งเครฟิช กินอิ่ม จะไม่จับปลากิน
กุ้งเครฟิชไซส์ 1-3นิ้ว จะเป็นนักล่า 3นิ้วขึ้นไปจะล่าน้อยลงเพราะตัวใหญ่การเคลื่อนตัวจะช้าลง
เลี้ยงปลาหางนกยูง ปลาสอดดำ สอดแดง สอดขาว ก็ได้เลี้ยงปลาไว้เก็บอาหารเหลือและปรสิตในน้ำ
กุ้งเครฟิชจับปลาเหล่านี้ส่วนใหญ่จับไม่ค่อยได้ 
 [on_055]
Club Member
« ตอบ #377 เมื่อ: 02/04/13, [22:23:11] »

เรามีวิธีสังเกตุน้ำเสียยังไงบ้างครับ ถ้าน้ำเสียกุ้งจะแสดงอาการอย่างไรบ้างครับ อีกเรื่องนึงครับถ้าเราเปลี่ยนน้ำ 50% แต่ยังมีเศษอาหารเก่าตกค้างอยู่บ้าง จะเป็นอะไรไหมครับ เพราะไม่แน่ใจว่าที่ดูดกรวดของผมจะใช้งานได้ดีหรือป่าว พี่มีวิธีแนะนำการเปลี่ยนน้ำ 50% แบบมีประสิทธิภาพไหมครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_051]
Club Member
« ตอบ #378 เมื่อ: 03/04/13, [00:05:42] »

เมื่อวานกุ้งพึ่งลอกคราบ เราสามารถเปลี่ยนน้ำได้ช่วงไหนคับ  แล้วกุ้งผมเค้ากินเปลือกตัวเองด้วยเป็นอะไรไหมคับ ตอนนี้กูเค้าหลบแต่ในบ้านคงแค่รอให้เปลือกแข็งใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ
Club Member
« ตอบ #379 เมื่อ: 03/04/13, [09:28:47] »

ผมได้อาหารมาแล้วคับ ทดลองแล้ว มูมมามมาก
ผมอยากทราบปริมาณการให้อาหารนะคับ
ให้เยอะขนาดไหนกับกุ้ง 3 ตัว ถ้าคิดเป็นเม็ดคับ
ส่วนมากผมให้อยู่ 2ช่วง 8โมงเช้า กับ 1ทุ่ม
และเนื้อปลาที่จะให้กุ้งกินเป็นปลาอะไรคับ
แต่ในตู้ผมก็ใส่สาหร่ายไว้คับ ไว้เวลาเมา ตื่นมาให้อาหารไม่ไหว

แล้ว3ตัวนี้มันพันธ์เดียวกันใช่ไหมคับ ต่างกันที่สี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/13, [09:16:56] โดย bowoorn »
Club Leader
« ตอบ #380 เมื่อ: 06/04/13, [19:20:34] »

เรามีวิธีสังเกตุน้ำเสียยังไงบ้างครับ ถ้าน้ำเสียกุ้งจะแสดงอาการอย่างไรบ้างครับ อีกเรื่องนึงครับถ้าเราเปลี่ยนน้ำ 50% แต่ยังมีเศษอาหารเก่าตกค้างอยู่บ้าง จะเป็นอะไรไหมครับ เพราะไม่แน่ใจว่าที่ดูดกรวดของผมจะใช้งานได้ดีหรือป่าว พี่มีวิธีแนะนำการเปลี่ยนน้ำ 50% แบบมีประสิทธิภาพไหมครับ . . ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_051]
การเลี้ยงกุ้งเครฟิช การเปลี่ยนถ่ายน้ำแบบสม่ำเสมอและเป็นผลดีกับกุ้ง 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ50%
ก็ลองเช็คดูว่าไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมานานขนาดไหนแล้วถ้าเกิน7-10วัน ก็เปลี่ยนได้เลย

เศษอาหารที่ตกค้าง ก็เอาที่ตักปลาลงไปตักไปมาเดี๋ยวเศษอาหารก็จะขึ้นมาให้เราตักได้

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ ก็เอาหินไปล้าง เอากรองไปล้าง เอาขอนไม้ไปขัดและล้างซะหน่อย ก็ได้แล้ว

[on_055]
Club Leader
« ตอบ #381 เมื่อ: 06/04/13, [19:24:30] »

เมื่อวานกุ้งพึ่งลอกคราบ เราสามารถเปลี่ยนน้ำได้ช่วงไหนคับ  แล้วกุ้งผมเค้ากินเปลือกตัวเองด้วยเป็นอะไรไหมคับ ตอนนี้กูเค้าหลบแต่ในบ้านคงแค่รอให้เปลือกแข็งใช่ไหมคับ ขอบคุณคับ
กุ้งลอกคราบแล้ว ก็ลองจับดูว่าถ้ากุ้งเปลือกแข็ง ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำได้เลย
กุ้งกินเปลือกได้ไม่เป็นอะไร 
กุ้งลอกคราบต้องหาที่หลบหรืออยู่หลังขอนไม้ หลังกรองฟองน้ำ เพื่อหลบ เพื่อความปลอดภัยของกุ้ง
เพราะตอนนี้เค้าอ่อนแอมาก ไม่มีแรงจะต่อสู้ ได้แต่กระโดดหนี ไปมาเท่านั้น
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #382 เมื่อ: 06/04/13, [19:30:45] »

ผมได้อาหารมาแล้วคับ ทดลองแล้ว มูมมามมาก
ผมอยากทราบปริมาณการให้อาหารนะคับ
ให้เยอะขนาดไหนกับกุ้ง 3 ตัว ถ้าคิดเป็นเม็ดคับ
ส่วนมากผมให้อยู่ 2ช่วง 8โมงเช้า กับ 1ทุ่ม
และเนื้อปลาที่จะให้กุ้งกินเป็นปลาอะไรคับ
แต่ในตู้ผมก็ใส่สาหร่ายไว้คับ ไว้เวลาเมา ตื่นมาให้อาหารไม่ไหว

แล้ว3ตัวนี้มันพันธ์เดียวกันใช่ไหมคับ ต่างกันที่สี
การให้อาหาร กุ้งกินอาหารได้ตลอดเวลา และกุ้งก็อดอาหารได้หลายวัน
การให้อาหารก็แล้วแต่จะให้ การให้อาหารที่ให้อยู่ตอนนี้
คือก่อนให้อาหารใหม่ ก็เอาที่ตักปลามาตักอาหารเก่ากับขี้กุ้งออกก่อน เพราะเป็นของเสีย
อาหารตกค้างมากก็จะทำให้น้ำเสียเร็ว กุ้งเครฟิชว่ายน้ำไม่เป็น ดีดตัวและกระโดดได้เท่านั้น
เมื่อกุ้งอยู่กับของเสียนานๆ ก็จะทำให้เกิดปรสิต และกุ้งจะไม่สบายได้  
กุ้งที่โชว์อยู่ เป็นสายพี ก้ามหนาม แต่คนละสีกัน  
 [on_055]
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #383 เมื่อ: 07/04/13, [19:03:01] »

พี่นัทครับ เทนนินในขอนไม้จะทำให้ค่าphในน้ำลดลงใช่ไหมครับ แล้วถ้าแช่ไว้นานน้ำเหลืองขึ้นค่าphก็จะลดลงไปด้วยรึป่าวครับ
ค่าphต่ำมากๆ มีผลต่อการลอกคราบของกุ้งไหมครับ
ขอบคุณครับ

Club Leader
« ตอบ #384 เมื่อ: 07/04/13, [22:29:09] »

พี่นัทครับ เทนนินในขอนไม้จะทำให้ค่าphในน้ำลดลงใช่ไหมครับ แล้วถ้าแช่ไว้นานน้ำเหลืองขึ้นค่าphก็จะลดลงไปด้วยรึป่าวครับ
ค่าphต่ำมากๆ มีผลต่อการลอกคราบของกุ้งไหมครับ
ขอบคุณครับ

จากการที่เลี้ยงกุ้งเครฟิช และใส่ขอนไม้ไว้ 7-10วัน การทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำ แล้วเอาขอนไม้ไปล้างไปขัดด้วย
เอาหินไปล้าง เอากรองฟองน้ำหรือกรองแขวนไปล้าง น้ำจากขอนไม้ก็จะเหลืองนิดหน่อย กุ้งก็ลอกคราบปกติ

แต่ถ้าน้ำเหลืองมาก กุ้งก็ลอกคราบปกติ แต่ในตู้ก็ต้องมีอ๊อคซิเจนด้วย
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #385 เมื่อ: 10/04/13, [19:54:49] »

ดูในshowroomของพี่ถึงมีขอนไม้แต่น้ำก็ยังใสมากมันเกี่ยวกับเนื้อไม้ด้วยใช่ไหมครับ
ของผมเป็นไม้ตู้ยูคาเป็นไม้เนื้อแดงอะครับน้ำเหลืองติดตู้เลย
ผมเปลียนน้ำทุก7วัน 50% ครับ
ขอถามอีกเรืองครับแม่กุ้งไข่เลี้ยงรวมกับพ่อพันธุ์ได้ไหมครับ  beg1

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/13, [19:59:26] โดย Jonhny »
Club Member
« ตอบ #386 เมื่อ: 10/04/13, [21:51:12] »

พี่ครับใต้ท้องกุ้งของผมมันเป็นสีน้ำตาลแลมอมมากเลยครับ เหมือนจะสกปรกหรือป่าวครับ แล้วมันเกิดจากอะไรและจะเป็นอะไรไหมครับ
Marcuis ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #387 เมื่อ: 10/04/13, [23:36:48] »

พี่ครับขอถามความเห็นหน่อยครับ ผมเลี้ยง blue moon 4นิ้ว เพศผู้ ในตู้ 12x12x14นิ้ว เลี้ยงในหอพัก กลางคืนเปิดแอร์อุณหภูมิในตู้ประมาณน้ำ26องศา กลางวันห้องไม่โดนแดดอุณหภูมิประมาณน้ำ28องศา เค้าไม่ค่อยออกมาเลยอะครับ ผมจะให้อาหารตอนกลางคืน เค้าจะออกมากินตอนมืดและที่ไม่มีคนอะครับ ผมต้องเปิดไฟสลัวแอบดู 036 นอกนั้นเค้าจะหลบอยู่ในกระเบี้องดินเผาตลอดเลย ผมเลยคิดว่าจะเอากระเบื้องดินเผาออก แต่ก็กลัวเค้าไม่มีที่หลบแล้วจะเครียด หรือผมควรหาขอนไม้ที่เป็นกิ่งทรงสูงมาใส่ดีครับ  [งง] แล้วผมก็คิดอยากจะหาตัวเมียมาเป็นเพื่อนแก้เหงาให้ แต่ติดที่ว่ากลัวว่าพื้นที่จะน้อยเกินไป  036 แล้วในตู้ก็มีเพื่อนเป็นปลาคาร์ดินัลประมาณ10ตัวได้ เจ้าคาร์ดินัลนี่ช่วยกินปรสิตได้ไหมอะครับ  hah1

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  beg1
Club Leader
« ตอบ #388 เมื่อ: 11/04/13, [00:50:30] »

ดูในshowroomของพี่ถึงมีขอนไม้แต่น้ำก็ยังใสมากมันเกี่ยวกับเนื้อไม้ด้วยใช่ไหมครับ
ของผมเป็นไม้ตู้ยูคาเป็นไม้เนื้อแดงอะครับน้ำเหลืองติดตู้เลย
ผมเปลียนน้ำทุก7วัน 50% ครับ
ขอถามอีกเรืองครับแม่กุ้งไข่เลี้ยงรวมกับพ่อพันธุ์ได้ไหมครับ  beg1

ขอบคุณครับ
ขอนไม้จมแล้วก่อนใส่ตู้ต้องเอาไปขัดก่อน ใช้แปรงขัด
เปลียนน้ำทุก7วัน 50%  ก็เอาขอนไม้ขึ้นมาขัด ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ค่ะ

แม่กุ้งที่ตั้งท้องสายP  ต้องแยกตัวผู้ออกค่ะ
แม่กุ้งที่ตั้งท้องสายC จะแยกตัวผู้ออกหรือไม่แยกก็ได้ค่ะ
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #389 เมื่อ: 11/04/13, [00:56:18] »

พี่ครับใต้ท้องกุ้งของผมมันเป็นสีน้ำตาลแลมอมมากเลยครับ เหมือนจะสกปรกหรือป่าวครับ แล้วมันเกิดจากอะไรและจะเป็นอะไรไหมครับ
ขึ้นอยู่กับการเลี้ยง การให้อาหาร การแคะขอนไม้
การให้อาหารใหม่ต้องเก็บอาหารเก่าและขี้ออกก่อน ก่อนให้อาหารใหม่
เพราะกุ้งเครฟิช ว่ายน้ำไม่เป็น เดินและกระโดดได้เท่านั้น
ท้องของกุ้งก็จะอยู่ใกล้กับพื้น ใกล้ของเสีย ยิ่งไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำเลยก็จะเกิดการหมักหมม
7-10วันเปลี่ยนถ่ายน้ำ50% เพื่อเอาของเสียออกไป และได้น้ำใหม่
ก็ถ้ากุ้งกินอาหารได้ ก็รอลอกคราบค่ะ
 [on_055]
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์