Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 216056 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #270 เมื่อ: 02/01/13, [10:45:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องที่20 กุ้งเครฟิชกินอาหารอะไร สีเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน   [on_060] (P.10)

1.กุ้งเครฟิช กินขอนไม้ลอกคราบจะเปลี่ยนสีหรือไม่เปลียน(ไม่เปลี่ยน)

2.เดสทรัคเตอร์ กินขอนไม้ลอกคราบจะเปลี่ยนสีหรือไม่เปลียน(ไม่เปลี่ยน)

3.บลูล็อบก้ามแดงกินอาหารอะไรสีถึงเป็นสีน้ำตาลและสีเขียว
(อาหารพืชที่เร่งสีแดง สาหร่ายหางกระรอก แครอท ตะไคร่น้ำ อาหารเม็ดโปรตีนพืชที่เร่งสีแดง)

4.บลูล็อบก้ามแดงกินอาหารอะไรสีถึงเป็นสีฟ้า
(อาหารเม็ดโปรตีนจากสัตว์ เช่นอาหารเม็ดที่ทำจากปลาทะเล ปลาป่น ปลาหมึก อาหารสดเช่น กุ้งฝอย
เนื้อปลา หนอนแดง หนอนนก ไรทะเล  ปลาหมึก )

5.ไบร์ทออร์เร้น กินอาหารอะไรสีถึงเข้ม(อาหารพืช ที่มีสารเร่งสีแดง สาหร่ายหางกระรอก แครอท)

6.เดสทรัคเตอร์กินอาหารอะไรสีจึงเป็นสีน้ำตาล
(อาหารพืชที่เร่งสีแดง สาหร่ายหางกระรอก แครอท ตะไคร่น้ำ อาหารเม็ดโปรตีนพืชที่เร่งสีแดง)

7.เดสทรัคเตอร์กินอาหารอะไรสีจึงเป็นสีฟ้าหรือสีฟ้าน้ำทะเล
(อาหารเม็ดโปรตีนจากสัตว์ เช่นอาหารเม็ดที่ทำจากปลาทะเล ปลาป่น ปลาหมึก อาหารสดเช่น กุ้งฝอย
เนื้อปลา หนอนแดง หนอนนก ไรทะเล ปลาหมึก)

เดสทรัคเตอร์และบลูล็อบก้ามแดง สายพันธุ์มาจากประเทศออสเตรเลีย
ถ้ากินอาหารที่เป็นพืชที่มีสารเร่งสีแดงสีจะออกมาเป็นสีน้ำตาลและสีเขียว
ถ้ากินอาหารที่เป็นสัตว์สีจะออกมาเป็นสีฟ้าหรือสีฟ้าน้ำทะเล

ประสบการณ์จากการให้กุ้งเครฟิชกินอาหารที่ฟาร์ม

hawaii
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/13, [16:49:51] โดย ณัฐ Yabby House »
PSA ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #271 เมื่อ: 04/01/13, [08:51:48] »

ถ้าให้เตตร้าบิทอย่างเดียว สีจะเปลี่ยนไหมครับ
Club Leader
« ตอบ #272 เมื่อ: 04/01/13, [10:21:48] »

ถ้าให้เตตร้าบิทอย่างเดียว สีจะเปลี่ยนไหมครับ
ให้กุ้งพันธุ์ไหนกินค่ะ
ถ้าให้เดสกินตอนนี้เดสสีอะไร ก่อนจะให้เตตร้าบิท กุ้งเดสกินอาหารอะไรมาก่อน
shinodazx ออฟไลน์
« ตอบ #273 เมื่อ: 04/01/13, [17:18:27] »

มือใหม่อยากทราบหลักการให้อาหาร ควรให้วันละกี่มื้อ ควรเปลี่ยนอาหารในแต่ละมื้อหรือเปล่าครับ
สำหรับลูกกุ้งเดสไซด์ประมาณ 1-2cm. ควรให้อาหารอย่างไร บ้างครับ
ขอบคุณครับถามเยอะไปหน่อย
Club Leader
« ตอบ #274 เมื่อ: 04/01/13, [20:40:17] »

มือใหม่อยากทราบหลักการให้อาหาร ควรให้วันละกี่มื้อ ควรเปลี่ยนอาหารในแต่ละมื้อหรือเปล่าครับ
สำหรับลูกกุ้งเดสไซด์ประมาณ 1-2cm. ควรให้อาหารอย่างไร บ้างครับ
ขอบคุณครับถามเยอะไปหน่อย
ให้อาหารสักสองมื้อในแต่ละวัน อาหารไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ถ้ากุ้งกินอาหารได้ก็ให้กินต่อไป
หนอนแดง กุ้งฝอยต้ม อาหารเม็ดโปรตีน
สำหรับลูกกุ้งเดสไซด์ประมาณ 1-2cm. ควรให้อาหารเม็ดเล็ก หนอนแดง กุ้งฝอยต้มแล้วเอามาบี้สักหน่อย
หรือถ้าไม่สนใจเรื่องสีของตัวกุ้งก็ให้สาหร่ายหางกระรอก ก็ได้
« ตอบ #275 เมื่อ: 04/01/13, [22:15:18] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
« ตอบ #276 เมื่อ: 04/01/13, [22:18:23] »

อาหาร Turbo Protien  ของพี่ที่เชียงใหม่มีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ จะลองเอาทดสอบหน่อยครับ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #277 เมื่อ: 05/01/13, [00:21:16] »

อาหาร Turbo Protien  ของพี่ที่เชียงใหม่มีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ จะลองเอาทดสอบหน่อยครับ [เจ๋ง]
PM ไปแล้วค่ะ

CiPhEr ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #278 เมื่อ: 05/01/13, [20:07:07] »

ขอสอบถามสักนิดครับ
ว่ากุ้งเรนโบว์ผมทำไมสีเปลี่ยนครับ ตอนแรกมาสีออกฟ้าๆจางๆตอนนี้กลายเป็นออกม่วงเข้มๆแล้ว [เอ๊ะ!!!]
อยากรุ้ว่าอะไรเป็นตัวการทำให้สีเปลี่ยนครับ อาหารให้แต่Tetra bit กับ king fishครับส่วนพืชในตู้ก็มีแต่ มอสน้ำอย่างเดียวครับ
พอดีส่วนตัวไม่ค่อยชอบสีม่วง [on_009]
Club Leader
« ตอบ #279 เมื่อ: 05/01/13, [20:30:22] »

ขอสอบถามสักนิดครับ
ว่ากุ้งเรนโบว์ผมทำไมสีเปลี่ยนครับ ตอนแรกมาสีออกฟ้าๆจางๆตอนนี้กลายเป็นออกม่วงเข้มๆแล้ว [เอ๊ะ!!!]
อยากรุ้ว่าอะไรเป็นตัวการทำให้สีเปลี่ยนครับ อาหารให้แต่Tetra bit กับ king fishครับส่วนพืชในตู้ก็มีแต่ มอสน้ำอย่างเดียวครับ
พอดีส่วนตัวไม่ค่อยชอบสีม่วง [on_009]
Tetra bit เป็นอาหารที่มีสารเร่งสีแดง
king fish ถ้าให้กินเป็นประจำ อาหารนี้จะมีสารเร่งสีแดง
ส่วนพืชในตู้ก็มีแต่ มอสน้ำ เป็นอาหารที่มีสารเร่งสีแดง

ถ้าไ่ม่ต้องการให้เป็นสีม่วง สีน้ำตาล สีเขียว งดกินอาหารที่มีสารเร่งสีแดง  อาหารพืชผักทั้งหมด
งดอาหารจำพวกพืช สาหร่ายหางกระรอก แครอท มอส ตะไคร่น้ำ
กินอาหารที่เป็นเนื้อสัตว์หรืออาหารเม็ดโปรตีนจากสัตว์ เช่น กุ้งฝอย หนอนแดง เนิ้อปลาทะเล ก็จะเ็ป็นสีฟ้าหรือฟ้าเข้ม
กุ้งก้ามแดงบลูล๊อบหรือเรนโบว์ ที่ฟาร์มให้กินอาหารเม็ดเทอร์โบโปรตีน เนื้อปลาทะเล สีฟ้า ฟ้าเข้ม

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/13, [20:33:18] โดย ณัฐ Yabby House »
« ตอบ #280 เมื่อ: 05/01/13, [20:38:33] »

ขอบคุณมากครับ
ถ้าเป็นสีเขียวๆมันจะออกสีเขียวอย่างไรหรือครับ
ถ้าเปลี่ยนให้เป็นสีเขียวได้ก็จะเปลี่ยนให้มันกลายเป็นสีออกเขียวๆซะเลย
ชอบสีเขียวกับฟ้าพอๆกัน [on_026]

ถ้าจะเริ่มแก้สีของเจ้าม่วงให้เขียวนี่ต้องทำอย่างไรดีครับ
Club Leader
« ตอบ #281 เมื่อ: 05/01/13, [22:00:15] »

ขอบคุณมากครับ
ถ้าเป็นสีเขียวๆมันจะออกสีเขียวอย่างไรหรือครับ
ถ้าเปลี่ยนให้เป็นสีเขียวได้ก็จะเปลี่ยนให้มันกลายเป็นสีออกเขียวๆซะเลย
ชอบสีเขียวกับฟ้าพอๆกัน [on_026]

ถ้าจะเริ่มแก้สีของเจ้าม่วงให้เขียวนี่ต้องทำอย่างไรดีครับ
ถ้ากินอาหารพืช กินแล้วก็ออกสีน้ำตาลหรือสีเขียวแบบตะไคร่น้ำ
ถ้ากินอาหารสัตว์ กินแล้วก็ออกสีฟ้า
« ตอบ #282 เมื่อ: 07/01/13, [21:09:09] »

ขอถามอีกนิสนะครับ พอดีผมมีไอ้ตัวเล็กอยู่ตัวหนึ่งดูท่ามันจะไม่ค่อยกินอาหารเลยอะครับ
เลยสงสัยว่ามีโอกาสที่ตัวใหญ่(ไอ้ม่วง)มันจะมารังแกรึเปล่าครับ [on_005]
Club Leader
« ตอบ #283 เมื่อ: 08/01/13, [02:25:53] »

ขอถามอีกนิสนะครับ พอดีผมมีไอ้ตัวเล็กอยู่ตัวหนึ่งดูท่ามันจะไม่ค่อยกินอาหารเลยอะครับ
เลยสงสัยว่ามีโอกาสที่ตัวใหญ่(ไอ้ม่วง)มันจะมารังแกรึเปล่าครับ [on_005]
ใช่ค่ะ ตัวใหญ่จะรังแก และตัวเล็กก็จะกลัวตัวใหญ่ จึงไม่ค่อยได้กินอาหาร
แยกตัวเล็กออกไปเค้าจะได้กินอาหารได้เต็มที่ค่ะ
 [on_055]
UseTheBrain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #284 เมื่อ: 09/01/13, [09:42:14] »

พี่ครับ บลูล๊อบโดยปกติเขาต้องการให้เป็นสีอะไรกันหรอครับ ของผมมันน้ำเงินเข้มเลยอ่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #285 เมื่อ: 09/01/13, [14:14:12] »

พี่ครับ บลูล๊อบโดยปกติเขาต้องการให้เป็นสีอะไรกันหรอครับ ของผมมันน้ำเงินเข้มเลยอ่ะครับ
เดสทรัคเตอร์และบลูล็อบก้ามแดง สายพันธุ์มาจากประเทศออสเตรเลีย ที่มีการเพาะเลี้ยงในบ้านเรา
ถ้ากินอาหารที่เป็นพืชที่มีสารเร่งสีแดง อาหารเม็ดที่เร่งสีแดง(อาหารปลาเิพิ่มสีสัน)
อาหารจำพวกพืชผัก สาหร่ายหางกระรอก แครอท ตะไคร่น้ำ  สีจะออกมาเป็นสีน้ำตาลและสีเขียว

ถ้ากินอาหารที่เป็นสัตว์ อาหารเม็ดโปรตีนจากสัตว์ อาหารที่เป็นเม็ดจม
อาหารสด กุ้งฝอย ปลาทะเลสด ปลาทู ปลาไส้ตัน ปลาป่น ปลาหมึก สีจะออกมาเป็นสีฟ้าหรือสีฟ้าน้ำทะเล

บลูล๊อบจะเป็นสีอะไรก็แล้วแต่ผู้เลี้ยงให้กินอาหารอะไร ของเธอกินอาหารอะไร สีถึงน้ำเงิน   [on_055]
Club Member
« ตอบ #286 เมื่อ: 09/01/13, [14:32:08] »

โดยส่วนมากใหัอาหารเม็ดอ่ะครับ จะมีนานๆครั้งจะให้พวกกุ้งฝอยเป็นๆ หรือว่าเลี้ยงด้วยอุหภูมิเย็นด้วยรึเปล่าครับสีถึงน้ำเงินเข้มครับ ปกติผมเลี้ยงอุหภูมิจะอยู่ที่ 18-24
Club Leader
« ตอบ #287 เมื่อ: 09/01/13, [15:45:05] »

เป็นที่อาหาร อาหารน่าจะเป็นโปรตีนสัตว์ และกินกุ้งฝอยเป็นๆ ก็จะทำให้เป็นสีน้ำเงินเข้มได้
น้ำเย็นจะทำให้กุ้งอยู่แบบสบาย 
แต่กุ้งฝอยตัวเป็นๆจะมีพยาธิอยู่ด้วยนะค่ะ  ถ้านำมาต้มก่อนก็จะฆ่าพยาธิแล้วนำไปให้กุ้งกินได้
tukxaza37 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #288 เมื่อ: 10/01/13, [09:32:35] »

[เจ๋ง] lau01 [โอ๋ว]
Club Member
« ตอบ #289 เมื่อ: 10/01/13, [10:14:45] »

ขอบคุณครับผม
« ตอบ #290 เมื่อ: 10/01/13, [18:02:29] »

ใช่ค่ะ ตัวใหญ่จะรังแก และตัวเล็กก็จะกลัวตัวใหญ่ จึงไม่ค่อยได้กินอาหาร
แยกตัวเล็กออกไปเค้าจะได้กินอาหารได้เต็มที่ค่ะ
 [on_055]

ไม่ทันแล้วครับน้องเค้าไปดีแล้วครับ suicide

ส่วนไอ้ตัวใหญ่ลอกคราบทันทีหลังจากที่ไอ้ตัวเล็กตายไปประมาณ4-5ชั่วโมงให้หลัง [on_065]
กลายเป็นสีน้ำตาลซะแล้ว [on_065]
Dome57 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #291 เมื่อ: 10/01/13, [19:46:28] »

อยากรบกวนสอบถามคุณณัฐ ต้องการเพาะเลี้ยงสายซีในบ่อปูนขนาด 2*4ม. ควรใส่อะไรลงในบ่อบ้างครับ เห็นข้อมูลว่าสายนี้ไม่ค่อยกินสาหร่ายหางกระรอก [บ่อพ่อแม่ และบ่อลูกครับ] ขอบคุณมากครับ
Club Leader
« ตอบ #292 เมื่อ: 10/01/13, [23:18:36] »

อยากรบกวนสอบถามคุณณัฐ ต้องการเพาะเลี้ยงสายซีในบ่อปูนขนาด 2*4ม. ควรใส่อะไรลงในบ่อบ้างครับ เห็นข้อมูลว่าสายนี้ไม่ค่อยกินสาหร่ายหางกระรอก [บ่อพ่อแม่ และบ่อลูกครับ] ขอบคุณมากครับ
ถ้าเพาะเดส เดสกินทั้งอาหารพืชและอาหารสัตว์ 
ถ้ากินอาหารพืช เช่นสาหร่ายหางกระรอก เมือเดสโตขึ้นก็จะเป็นสีน้ำตาล หรือน้ำเงินน้ำตาล
ถ้ากินอาหารสัตว์ เช่น หนอนแดด ไส้เดือน กุ้งฝอยต้ม อาหารเม็ดโปรตีนสัตว์ ก็จะได้สีฟ้า ฟ้าน้ำเงิน

ใส่ขอนไม้ ก็ใช้ได้ค่ะ
Dome57 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #293 เมื่อ: 11/01/13, [23:33:52] »

รบกวนถามเพิ่มเติมนะครับ เวลาแม่กุ้งไข่ เราควรเลี้ยงแม่กุ้งในบ่อรวมเหมือนเดิมหรือควรแยกแม่กุ้งออกมาเลี้ยงต่างหาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Club Leader
« ตอบ #294 เมื่อ: 13/01/13, [13:47:17] »

รบกวนถามเพิ่มเติมนะครับ เวลาแม่กุ้งไข่ เราควรเลี้ยงแม่กุ้งในบ่อรวมเหมือนเดิมหรือควรแยกแม่กุ้งออกมาเลี้ยงต่างหาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ก็จะแยกหรือจะรวมก็ได้
ถ้ารวมก็ดูว่ามีตัวอื่นไปรังแกรึเปล่า ถ้ามีตัวที่รังแกก็ตักตัวที่รังแกออกค่ะ
ถ้าแยกก็ต้องระมัดระวังหน่อยค่ะ เพราะถ้าแม่กุ้งตกใจก็อาจจะสลัดลูกได้
ถ้าจะแยกเพราะน้ำเริ่มไม่ดี ก็เตรียมน้ำใหม่ไว่้สัก2-3วันเอาน้ำเก่าไปด้วย
ค่อยๆตักแม่กุ้งโดยใช้ที่ตักปลาคอยไล่และเอากะละมังหรือขันเล็กๆลงไป
ที่ตักคอยไล่แม่กุ้งให้เข้ากะละมังหรือขันอย่างช้าๆ แม่กุ้งจะไม่รู้สึกว่า
ถูกย้ายที่เลี้ยงค่ะ..........ก่อนลงมือทำล้างมือถึงแขนก่อนนะค่ะ
 [on_055]
Club Member
« ตอบ #295 เมื่อ: 14/01/13, [12:42:38] »

พี่ครับผมอยู่ ธัญบุรีคลอง6 จะสั่ง อาหารเม็ดเทอโบโปรตีนของพี่ จะสั่งอย่างไงครับ
Club Leader
« ตอบ #296 เมื่อ: 14/01/13, [16:14:40] »

พี่ครับผมอยู่ ธัญบุรีคลอง6 จะสั่ง อาหารเม็ดเทอโบโปรตีนของพี่ จะสั่งอย่างไงครับ
โทรหาพี่นะค่ะ 087-0352033
Club Member
« ตอบ #297 เมื่อ: 16/01/13, [14:20:15] »

ครับผมเดียวมจะโทรไปสักวันจันทร์น่ะครับ  ตอนนี้ไม่ว่างเลยครับ
Club Leader
« ตอบ #298 เมื่อ: 16/01/13, [15:05:30] »

ครับผมเดียวมจะโทรไปสักวันจันทร์น่ะครับ  ตอนนี้ไม่ว่างเลยครับ
ค่ะ ว่างแล้วก็โทรมาค่ะ
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #299 เมื่อ: 16/01/13, [15:13:53] »

เรื่องที่ 21 กุ้งเครฟิช เดสทรัคเตอร์กินกุ้งฝอยต้มแบบไม่ต้องผสมอะไรเลย
จากการทดลองที่ฟาร์ม

เดสน้ำเงินกินกุ้งฝอย ลอกคราบก็จะได้สีน้ำเงิน
กินกุ้งฝอยไปเรื่อยๆลอกคราบก็จะเป็นสีน้ำเงิน

เดสฟ้ากินกุ้งฝอยลอกคราบก็จะได้สีฟ้า
และต่อมาลอกคราบและกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆ
ลอกคราบก็สีน้ำเงินหรือน้ำเงินเข้ม

เดสฟ้าอ่อนๆกินกุ้งฝอยลอกคราบก็จะได้สีฟ้าอ่อน
และกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆต่อมาลอกคราบก็สีฟ้า
และกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆลอกคราบก็จะเป็นสีฟ้าน้ำเงิน

เดสขาวกินกุ้งฝอยลอกคราบก็จะได้สีฟ้าอ่อนๆ
และกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆลอกคราบก็จะได้สีฟ้า
และกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆลอกคราบก็จะได้สีฟ้าน้ำเงิน

เดสน้ำตาล เดสน้ำเงิน เดสฟ้า เดสฟ้าอ่อน เดสขาว
ที่กินสาหร่ายหางกระรอก แครอท อาหารปลาที่สีสารเร่งสีแดง
ลอกคราบออกมาจะได้สีน้ำตาล แล้วให้กินกุ้งฝอยต้มไปเรื่อยๆ
ลอกคราบก็จะเป็นสีน้ำตาล สีฟ้าหรือสีน้ำเงิน
และหลังจากลอกคราบแล้วกินกุ้งฝอยต่อไปเรื่อยๆอีก
ก็จะเป็นสีน้ำตาล สีฟ้าหรือสีน้ำเงินต่อไป
แล้วกินกุ้งฝอยต้มไปเรื่อยๆก็จะได้สีฟ้า สีฟ้าน้ำเงิน สีน้ำเงิน

เดสน้ำตาลกินกุ้งฝอยแล้วจะลอกคราบเป็น
สีฟ้า สีฟ้าน้ำเงิน และน้ำเงิน
อาจจะต้องผ่านการลอกคราบหลายครั้ง อาจจะเป็นเดือน
หรืออาจจะ6เดือน หรืออาจจะ9เดือน หรืออาจจะเป็นปี
ขึ้นอยู่กับขนาดของกุ้งเดสทรัคเตอร์สีน้ำตาลว่าไซส์อะไร
ไซส์1-2นิ้ว ไซส์3-4นิ้ว หรือ ไซส์5นิ้วขึ้นไป
จากการทดสอบทดลองที่ฟาร์ม Yabby House

และกุ้งเครฟิชถ้าได้เสริมอาหารเม็ดโปรตีนปลาทะเล
ก็จะไ้ด้ความแข็งแรง เร่งสีเร่งโต ลอกคราบตัวใหญ่

และถ้าได้เสริมปลาตัวเล็กๆเช่นปลาสร้อย ปลาใส่ตันด้วยจะดี
ปลาตัวเล็กตายแล้วซื้อที่ตลาด เมื่อซื้อมาแล้วล้างให้สะอาด
แล้วนำไปแช่ช่องฟิซน้ำแข็ง ประมาณ 4-6ชั่วโมงขึ้นไป
เพื่อฆ่าเชื้อโรคและนำมาให้กินสดๆได้เลย ไม่ต้องนำไปต้มคับ
กุ้งเครฟิชได้กินอาหารสลับกันไป

กุ้งฝอยเอามาแล้วล้างให้สะอาด เอาน้ำออกให้หมด
เอาใส่ถุงแช่แข็งเลยค่ะ เวลาจะให้ก็เอาออกมาแบ่งพอใช้
แล้วต้มเก็บได้เป็นเดือนยิ่งถ้ากุ้งฝอยเป็นๆแล้วน็อคเลยเก็บได้นาน

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/13, [01:01:09] โดย ณัฐ Yabby House »
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์