Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 215190 ครั้ง)
NewMoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #240 เมื่อ: 28/07/12, [17:24:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พี่นัทครับ ผมสอบถามหน่อยครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนี่ บลูเพิล คือ ตัวสีน้ำเงินที่สีนิ่ง คล้ายเดสกล้ามใหญ่ แต่เพอเพิล คือแบคออเร้นเทลหรือเปล่าครับ
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #241 เมื่อ: 28/07/12, [19:20:27] »

พี่นัทครับ ผมสอบถามหน่อยครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนี่ บลูเพิล คือ ตัวสีน้ำเงินที่สีนิ่ง คล้ายเดสกล้ามใหญ่ แต่เพอเพิล คือแบคออเร้นเทลหรือเปล่าครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ  บลู เพิร์ล ชื่อวิทยาศาสตร์ Cherax albidus  แหล่งกำเนิด ออสเตรเลีย  ส่วนเพอเพิล หรือ แบล็ค ออเร้น เทล  ชื่อวิทยาศาตร์  Cherax sp.  แหล่งกำเนิด อินโดนีเซีย    [on_018]
NewMoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #242 เมื่อ: 28/07/12, [19:41:32] »

เข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ  บลู เพิร์ล ชื่อวิทยาศาสตร์ Cherax albidus  แหล่งกำเนิด ออสเตรเลีย  ส่วนเพอเพิล หรือ แบล็ค ออเร้น เทล  ชื่อวิทยาศาตร์  Cherax sp.  แหล่งกำเนิด อินโดนีเซีย    [on_018]
ขอบคุณมากครับ
JOJO_DekChon#17 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #243 เมื่อ: 30/07/12, [18:06:29] »

เลี้ยงกุ้ง ต้องใช้ ไฟแบบไหนครับ
Club Leader
« ตอบ #244 เมื่อ: 30/07/12, [19:51:37] »

เลี้ยงกุ้ง ต้องใช้ ไฟแบบไหนครับ
ใช้หลอดไฟสีขาวธรรมดา   หลอดเป็นไฟบ้านก็ได้ หลอดไฟสั้นประมาณ 10W  หลอดไปกลาง 18W  หลอดไฟยาว40W
หลอดที่ไฟแรงๆเปิดนานๆ...กุ้งจะหมอบหมด และน้ำในตู้ก็จะร้อนด้วยค่ะ
« ตอบ #245 เมื่อ: 30/07/12, [20:29:29] »

ใช้หลอดไฟสีขาวธรรมดา   หลอดเป็นไฟบ้านก็ได้ หลอดไฟสั้นประมาณ 10W  หลอดไปกลาง 18W  หลอดไฟยาว40W
หลอดที่ไฟแรงๆเปิดนานๆ...กุ้งจะหมอบหมด และน้ำในตู้ก็จะร้อนด้วยค่ะ

โอเคครับ ขอบคุณมากครับ
แล้ว น้องเดส จะเหมือนกับกุ้งทั่วไปป่าวครับ ที่หลังตู้เลี้ยงจะต้องติดสติกเกอร์สีดำ เพื่อให้สีแลดูดี
Club Leader
« ตอบ #246 เมื่อ: 30/07/12, [21:38:07] »

โอเคครับ ขอบคุณมากครับ
แล้ว น้องเดส จะเหมือนกับกุ้งทั่วไปป่าวครับ ที่หลังตู้เลี้ยงจะต้องติดสติกเกอร์สีดำ เพื่อให้สีแลดูดี

ตู้ที่ติดด้านหลังสีดำจะทำให้ถ่ายรูปสวยขึ้นค่ะ ตัดกับตัวกุ้ง ไม่สะท้อนถ่ายรูปง่ายด้วย
« ตอบ #247 เมื่อ: 31/07/12, [06:55:55] »

ตู้ที่ติดด้านหลังสีดำจะทำให้ถ่ายรูปสวยขึ้นค่ะ ตัดกับตัวกุ้ง ไม่สะท้อนถ่ายรูปง่ายด้วย

โอเค ขอบคุณมากครับ
Club Leader
« ตอบ #248 เมื่อ: 02/08/12, [23:27:18] »

เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ  [ถูกต้องนะค้า]

เรื่องที่ 1 การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
เรื่องที่ 2 ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
เรื่องที่ 3 หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
เรื่องที่ 4 การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
เรื่องที่ 5 พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
เรื่องที่ 6 การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
เรื่องที่ 7 ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
เรื่องที่ 8 สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
เรื่องที่ 9 ปั๊มลม  shock1 P.3
เรื่องที่10 อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   031 P.3
เรื่องที่11 กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  cryingrun P.4
เรื่องที่12 กุ้งก้ามใหญ่..ก้ามโต  ทำอย่างไร  031 P.5
เรื่องที่13 เดสสายเลือดแท้ เดสครึ่งเพิล เดสเสี้ยวเพิล แตกต่างกันอย่างไร 031 P.7
เรื่องที่14 เดสสีน้ำเงินข้อก้ามแดงลูกนอก(เดสสายเลือดแท้)ผสมกับบลูเพิร์ล  [ถูกต้องนะค้า] P.7
เรื่องที่15 การส่งกุ้งของณัฐ Yabby House [เดะแว๊น]  P.7
เรื่องที่16 เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ [on_018] P.7
เรื่องที่17 เก็บคำถามจากบู๊ธโชว์เครฟิช งานประมงน้อมเกล้าครั้งที่24 ที่ผ่านมา [on_023] P.7
[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]

emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/12, [10:11:58] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #249 เมื่อ: 08/09/12, [11:51:41] »

เรื่องที่ 18 ปรสิตภัยร้ายของกุ้งเครฟิช

<a href="http://www.youtube.com/v/Uke3PxozUfY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Uke3PxozUfY</a>

ปรสิต หรือ พาราไซต์ (parasite) คือ สิ่งมีชีวิตที่อาศัยอยู่กับสิ่งมีชีวิตอื่นๆ ที่เรียกว่า โฮส์ต (Host) เช่น มนุษย์ สัตว์ พืช

โดยแย่งชิงอาหารจากสิ่งมีชีวิตนั้นๆ อาจโดยจากเลือด หรือจากอาหารในลำไส้ และจะเจริญเติบโต สืบพันธุ์ ออกลูก หลาน

อยู่กับโฮส์ต ถ้าไม่มีโฮส์ต มันจะตาย ซึ่งในความหมายทั่วไป ปรสิตก็คือสิ่งมี ชีวิตที่เป็นกาฝากนั่นเอง

เมื่อปรสิตเข้ามาอยู่ในมนุษย์ พืช สัตว์ มันจะแย่งชิงอาหารจากโฮสต์ หรือกัดกินเลือด จึงสามารถก่อให้เกิดโรคต่างๆได้

ปรสิต อาจเป็นสัตว์เซลล์เดียว (Protozoa) หรือสัตว์หลายเซลล์ อาจอาศัยอยู่ภายนอก คือ บริเวณผิวหนัง เรียกว่า

Ectoparasite หรือ อาศัยอยู่ภายในร่างกาย เรียก ว่า Endoparasite  

ปรสิตของมนุษย์ที่พบได้บ่อย ที่อาศัยภายนอกร่างกาย เช่น เหา เห็บ หมัด ส่วนปรสิตที่อาศัยในร่างกายมนุษย์ เช่น พยาธิ

ต่างๆ (พยาธิตัวกลม พยาธิปากขอ และพยาธิตัวแบน เป็นต้น) หรือสัตว์เซลล์เดียว เช่น ชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคบิด

และชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคมาลาเรีย/ไข้จับสั่น

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/09/12, [19:39:10] โดย ณัฐ Yabby House »
Anda Carp Farm ออฟไลน์
« ตอบ #250 เมื่อ: 08/09/12, [12:15:43] »

<a href="http://www.youtube.com/v/Uke3PxozUfY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Uke3PxozUfY</a>

ปรสิต หรือ พาราไซต์ (parasite) คือ สิ่งมีชีวิตที่อาศัยอยู่กับสิ่งมีชีวิตอื่นๆ ที่เรียกว่า โฮส์ต (Host) เช่น มนุษย์ สัตว์ พืช

โดยแย่งชิงอาหารจากสิ่งมีชีวิตนั้นๆ อาจโดยจากเลือด หรือจากอาหารในลำไส้ และจะเจริญเติบโต สืบพันธุ์ ออกลูก หลาน

อยู่กับโฮส์ต ถ้าไม่มีโฮส์ต มันจะตาย ซึ่งในความหมายทั่วไป ปรสิตก็คือสิ่งมี ชีวิตที่เป็นกาฝากนั่นเอง

เมื่อปรสิตเข้ามาอยู่ในมนุษย์ พืช สัตว์ มันจะแย่งชิงอาหารจากโฮสต์ หรือกัดกินเลือด จึงสามารถก่อให้เกิดโรคต่างๆได้

ปรสิต อาจเป็นสัตว์เซลล์เดียว (Protozoa) หรือสัตว์หลายเซลล์ อาจอาศัยอยู่ภายนอก คือ บริเวณผิวหนัง เรียกว่า

Ectoparasite หรือ อาศัยอยู่ภายในร่างกาย เรียก ว่า Endoparasite   

ปรสิตของมนุษย์ที่พบได้บ่อย ที่อาศัยภายนอกร่างกาย เช่น เหา เห็บ หมัด ส่วนปรสิตที่อาศัยในร่างกายมนุษย์ เช่น พยาธิ

ต่างๆ (พยาธิตัวกลม พยาธิปากขอ และพยาธิตัวแบน เป็นต้น) หรือสัตว์เซลล์เดียว เช่น ชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคบิด

และชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคมาลาเรีย/ไข้จับสั่น

[on_055]

มีวิธีการกำจัดที่เห็นผลแบบชัดเจนรวมถึงไข่ออ่อนของปรสิต มีไหมครับ เพราะบางทีกำจัดโดยการแช่น้ำเกลือแล้วจะหลุดออกบางส่วนเฉพาะตัวแก่  แต่ไข่ออ่อนก็ยังมีเกาะและพัฒนาเป็นตัวแก่ได้่เรื่อยๆ

ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #251 เมื่อ: 08/09/12, [19:17:04] »

มีวิธีการกำจัดที่เห็นผลแบบชัดเจนรวมถึงไข่ออ่อนของปรสิต มีไหมครับ เพราะบางทีกำจัดโดยการแช่น้ำเกลือแล้วจะหลุดออกบางส่วนเฉพาะตัวแก่  แต่ไข่ออ่อนก็ยังมีเกาะและพัฒนาเป็นตัวแก่ได้่เรื่อยๆ

ขอบคุณครับ

ไข่ที่เกาะตามเปลือกกุ้งไม่สามารถเอาออกได้ค่ะ  ต้องรอลอกคราบแล้วเก็บคราบทิ้งไปเท่านั้นค่ะ

ดังนั้นหากกุ้งตัวใหญ่กว่าจะลอกคราบได้ต้องใช้เวลานานมากกว่าจะกำจัดทิ้งได้  หากกุ้งตัวไหนเป็น

ควรจะแยกเลี้ยงเพื่อป้องกันการติดต่อไปสู่กุ้งตัวอื่น ๆ ค่ะ 

ตอนต่อไปจะมาเล่าให้ฟังว่ามีวิธีการอย่างไรที่จะจำกัดวงไม่ให้แพร่กระจายนะคะ    [on_055]

Anda Carp Farm ออฟไลน์
« ตอบ #252 เมื่อ: 11/09/12, [09:47:56] »

ไข่ที่เกาะตามเปลือกกุ้งไม่สามารถเอาออกได้ค่ะ  ต้องรอลอกคราบแล้วเก็บคราบทิ้งไปเท่านั้นค่ะ

ดังนั้นหากกุ้งตัวใหญ่กว่าจะลอกคราบได้ต้องใช้เวลานานมากกว่าจะกำจัดทิ้งได้  หากกุ้งตัวไหนเป็น

ควรจะแยกเลี้ยงเพื่อป้องกันการติดต่อไปสู่กุ้งตัวอื่น ๆ ค่ะ 

ตอนต่อไปจะมาเล่าให้ฟังว่ามีวิธีการอย่างไรที่จะจำกัดวงไม่ให้แพร่กระจายนะคะ    [on_055]

เยี่มเลยครับ รอติดตามการกำจัดการแพร่กระจาย  [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #253 เมื่อ: 11/09/12, [17:16:45] »

คุณณัฐ  ก็เพิ่มบทความได้สมบูรณ์เลยครับ   [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #254 เมื่อ: 11/09/12, [22:49:24] »

คุณณัฐ  ก็เพิ่มบทความได้สมบูรณ์เลยครับ   [เจ๋ง]

ขอบคุณค่ะ  วันนี้มีมาเพิ่มอีกตอนจ้า    [on_055]
Club Leader
« ตอบ #255 เมื่อ: 11/09/12, [22:52:18] »

เรื่องที่ 19  การกำจัดปรสิตให้พ้นจากน้องกุ้ง

หลังจากตอนที่แล้ว ก็ได้รู้จักกับปรสิต (Parasite) กันไปแล้วในเบื้องต้น  ว่าคืออะไร และส่งผลเสียต่อกุ้งเครฟิชอย่างไรบ้าง  คำถามต่อมาก็คือ  ถ้าหากเราพบปรสิตพวกนี้  แล้วจะมีวิธีจัดการกับพวกมันอย่างไรให้ห่างไกลจากน้องกุ้งของเรา   มาดูขั้นตอนวิธีการในการกำจัด  และรักษาน้องกุ้งของเราจากเจ้าปรสิตพวกนี้กัน

หากพบว่ากุ้งของท่านมีปรสิตอาศัยอยู่ตามส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย ส่วนมากจะอยู่ใต้ท้อง  ตามซอกต่าง ๆ บนตัวกุ้งเช่น  ซอกตา ปาก ซอกขา เป็นต้น  ให้เช็คว่าปรสิตได้มีการวางไข่ไว้บนตัวกุ้งด้วยรึเปล่า  โดยลักษณะของไข่ปรสิตจะเป็นจุดดำ ๆ ที่เกาะแน่นมากไม่สามารถขัดออกได้   ไม่เหมือนฝุ่นซึ่งใช้แปรงขัดก็ออก   หากไม่พบการวางไข่พบแต่ตัวใหญ่ที่อาศัยเกาะกินน้องกุ้งของเรา  ก็ถือว่าโชคดีมาก ๆ  เพราะการกำจัดออกไปทำได้ไม่ยาก  ทีนี้มาดูวิธีการจำกัดการแพร่กระจายของปรสิต

1.   หากพบว่ากุ้งตัวไหนมีปรสิตเกาะหรือมีไข่ปรสิตบนเปลือกให้ทำการแยกเลี้ยงกุ้งตัวนั้นเพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ปรสิตขยายพันธุ์และไปเกาะกินกุ้งตัวอื่น ๆ ด้วย

2.   ให้นำกุ้งที่มีปรสิตไปแช่ในน้ำเกลือเข้มข้น  น้ำเกลือนี้ต้องเข้มข้นประมาณน้ำหนึ่งขันกับเกลือแกงหนึ่งกำมือ  นำกุ้งแช่ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที ถึง 1 ชั่วโมง   หลังจากนั้นนำกุ้งไปล้างในน้ำสะอาดที่พักแล้วสลัด ๆ ให้แน่ใจว่าปรสิตหลุดออกมาจากตัวกุ้งทั้งหมดแล้วจึงนำกลับไปใส่ในที่เลี้ยง

3.   การทำความสะอาดตู้หรือบ่อเลี้ยง  ทิ้งน้ำทั้งหมด  ทำความสะอาดหินปูพื้น หรือพื้นบ่อให้สะอาด   และเติมน้ำตามปกติ  เติมเกลือแกงลงในบ่อหรือตู้เลี้ยงของท่านปริมาณของเกลือ  เช่น  ตู้ 24 นิ้ว เติมเกลือแกงหนึ่งกำมือ  ถ้าตู้เล็กหรือใหญ่กว่านั้นก็ลดหรือเพิ่มปริมาณของเกลือตามความเหมาะสม  จะช่วยฆ่าเชื้อบางชนิดได้

4.   หากปรสิตได้วางไข่ไว้บนตัวกุ้งแล้วไม่สามารถขจัดออกไปได้  ให้ท่านหมั่นนำกุ้งแช่น้ำเกลือเข้มข้นทุก ๆ 7-10 วัน  เพราะไข่จะฟักตัวออกมา  ทำเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกว่ากุ้งจะลอกคราบ  เมื่อกุ้งลอกคราบแล้วให้เก็บคราบของกุ้งทิ้งไป     และรอให้กุ้งแข็งแรงกินอาหารได้ประมาณ 1 สัปดาห์  ให้นำกุ้งที่แข็งแรงแล้วแช่น้ำเกลือเข้มข้นอีกรอบ  เพื่อเป็นการกำจัดปรสิตส่วนที่เหลือให้หมดไป   นั่นแหละกุ้งของท่านก็จะกลับมาแข็งแรงมีชีวิตใหม่อีกครั้ง

5.   ขั้นตอนที่สำคัญที่สุด คือ การดูแลพื้นตู้และพื้นบ่อให้สะอาดอยู่เสมอ  เพราะกุ้งเครฟิชเป็นสัตว์น้ำที่กินอาหารด้วยวิธีการกัดแทะ  จึงทำให้มีเศษอาหารต่าง ๆ ตกลงไปตามซอกหิน  และพื้นบ่อ  หากไม่มีการทำความสะอาดอย่างสม่ำเสมอก็จะเป็นแหล่งสะสม  ทำให้เกิดการหมักหมมและก่อให้เกิดปรสิตขึ้นมาได้อีก   เป็นวัฏจักรอย่างนี้เรื่อยไป   ดังนั้น   ขอย้ำว่า  การที่กุ้งเครฟิช จะโต  แข็งแรง หรือจะป่วยตาย  การดูแลความสะอาดพื้นตู้ พื้นบ่อ  เรียกว่าเป็นปัจจัยหลักเลยก็ว่าได้   หากท่านสามารถดูแลได้อย่างสม่ำเสมอ  กุ้งของท่านจะเติบโตได้ดี  ลอกคราบสม่ำเสมอ  สวยงาม และแข็งแรงแน่นอน

ทั้งหมดถ่ายทอดจากประสบการณ์ของ Yabby House นะคะ เราทดสอบมาหมดแล้วได้ผลดีเลยค่ะ

[on_066] [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/12, [23:46:28] โดย ณัฐ Yabby House »
« ตอบ #256 เมื่อ: 12/09/12, [05:42:47] »

มีมาเพิ่มอีกแล้ว  เยี่ยมๆ  [เจ๋ง]
pachman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #257 เมื่อ: 14/09/12, [22:03:39] »

ถ้าเลี้ยงในที่มืดกุ้งจะเป็นไรมั้ยครับ
Club Leader
« ตอบ #258 เมื่อ: 15/09/12, [01:15:23] »

ถ้าเลี้ยงในที่มืดกุ้งจะเป็นไรมั้ยครับ
ไม่เป็นไรค่ะ เลี้ยงได้ค่ะ แต่เราจะมองไม่เห็นเค้าค่ะ
« ตอบ #259 เมื่อ: 15/09/12, [19:22:24] »

ไม่เป็นไรค่ะ เลี้ยงได้ค่ะ แต่เราจะมองไม่เห็นเค้าค่ะ

[on_026]  อันนี้จริง
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #260 เมื่อ: 23/09/12, [08:08:21] »

กุ้งเครอยู่ในน้ำเกลือ มันจะเป็นอะไรมั๊ยครับ ผมกลัวมันตายอ่ะ
Club Leader
« ตอบ #261 เมื่อ: 23/09/12, [22:00:36] »

กุ้งเครอยู่ในน้ำเกลือ มันจะเป็นอะไรมั๊ยครับ ผมกลัวมันตายอ่ะ
เซ็ทตู้หรือเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่ ใส่เกลือสัก1-2กำ ค่ะ  กุ้งไม่ตายค่ะ 
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #262 เมื่อ: 24/09/12, [16:29:35] »

[on_009]
ปรสิตหรือพยาธิในระบบประสาท มันเกิดจากอะไรครับ เเล้วจะเเก้ยังไงครับ พี่ณัฐเลี้ยงมาเคยเป็นไหมครับ

ปรสิต หรือ พยาธิ บางตัว อาจจะเข้าสู่กุ้งได้ จากอาหารที่เขากินไปครับ เช่นในธรรมชาติ ปลาบางตัวก็มีพยาธิอยู่

หอยน้ำจืด ที่เป็นอาหารหลักของกุ้งเครฟิชอีกอย่างหนึ่ง ก็มีพยาธิค่อนข้างเยอะ ดังนั้น จึงถ่ายทอดไปสู่กันได้ แบบ

เดียวกับคนที่กินปลา และ สิ่งมีชีวิตน้ำจืด ดิบๆ สุกๆ นั่นเองครับ และจะว่าไปแล้ว ในแหล่งน้ำจืด ก็มีตัวอ่อนพยาธิ และ

ปรสิต ลอยละล่องในน้ำ คอยหา Host ที่เป็น ปลา เป็นกุ้ง เป็นหอย อยู่แล้ว ตามธรรมชาติ เด้อครับเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/12, [16:32:25] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก & น้องดิวลูกรัก »
Boy aquarium & Crayfish ออฟไลน์
« ตอบ #263 เมื่อ: 24/09/12, [21:57:41] »

กุ้งผมก็เพิ่งเป็นคับ ตอนนี้จับแยกแล้ว
แต่ปัญหาอยู่ทีว่าเขาเริ่มจะไม่กินอาหารแล้วอะคับ แล้วเขาก็ไซร์ใหญ่ด้วย กว่าจะลอกคราบคงอีกนานเลยคับ
ควรจะทำยังไงดีคับ ตัวนี้ตัวโปรดด้วยสิคับ แต่เขายังไงถึงกับซึมนะคับ  suicide
Club Leader
« ตอบ #264 เมื่อ: 24/09/12, [23:43:46] »

กุ้งผมก็เพิ่งเป็นคับ ตอนนี้จับแยกแล้ว
แต่ปัญหาอยู่ทีว่าเขาเริ่มจะไม่กินอาหารแล้วอะคับ แล้วเขาก็ไซร์ใหญ่ด้วย กว่าจะลอกคราบคงอีกนานเลยคับ
ควรจะทำยังไงดีคับ ตัวนี้ตัวโปรดด้วยสิคับ แต่เขายังไงถึงกับซึมนะคับ  suicide
ต้องทำตามเรื่องที่ 19  การกำจัดปรสิตให้พ้นจากน้องกุ้ง
ลองทำดูนะค่ะ
Club Leader
« ตอบ #265 เมื่อ: 18/10/12, [09:59:38] »

เปิดเว็ปเมื่ิอ 12/10/2553 ถึงตอนนี้ 18/10/2555
ครบรอบสองปี  www.Bluepearlthailand.com
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมค่ะ 

ณัฐ Yabby House

hawaii hawaii hawaii hawaii
Club Leader
« ตอบ #266 เมื่อ: 08/11/12, [07:08:06] »

เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ  (มีทั้งหมด19เรื่อง)
ติดตามเรื่องที่20ต่อไป  [on_055]
the tength ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #267 เมื่อ: 07/12/12, [02:34:40] »

รบกวนสอบถามครับ
เรื่องของปรสิต

ปรสิตที่เห็นเหมือน ใส้เดือน-หนอนแดง ตัวเล็กๆขนาด ประมาณ0.2 mm
ความยาวประมาณ 4-5mm อยู่รวมกัน เป็นก้อนๆยุ่บยั่บสีแดงๆชมพูๆน้ำตาลๆ
และมีเป็นไข่เม็ดๆเหมือนเห็บหมาติดตามตัวกุ้งเดส จำนวนมาก

แบบนี้มีที่มาที่ไปจากอะไรครับ
ถ้ามาจากอาหารที่เหลือค้าง แล้วไม่ได้ดูดเอาออกไปให้หมด
หรือมาจากการหมักหมมของน้ำในตู้

แปลว่า ถ้า,,,,
เราใช้น้ำเลี้ยงที่กรองที่มาจากตู้น้ำดื่ม และอาหารที่ผ่านความร้อนเช่น กุ้งฝอยต้มสุก
เราก็จะไม่มี ปรสิต ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะถ้าไม่ใช่อย่างนั้นแล้ว ที่มาของปรสิต จะเกิดมาจากอะไรหรือครับ
ไข่ หรือ เชื้อของปรสิต จะมาจากอะไรได้บ้างครับ

เพราะการหมักหมมของเศษอาหาร หรือคุณภาพน้ำที่เลี้ยงไม่ได้เปลี่ยนถ่ายบ่อยๆ
น่าจะเป็นปัจจัยที่กระตุ้นให้ปรสิตเจริญเติบโตได้ดี ไม่ใช่เป็นที่มาหรือแหล่งกำเนิดปรสิต

ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #268 เมื่อ: 01/01/13, [15:34:42] »

สวัสดีปีใหม่ 2556/2013

hawaii hawaii hawaii hawaii
UseTheBrain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #269 เมื่อ: 02/01/13, [00:58:10] »

เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ  (มีทั้งหมด19เรื่อง)
ติดตามเรื่องที่20ต่อไป  [on_055]
รอติดตามๆ ^^
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์