Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 215196 ครั้ง)
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #210 เมื่อ: 18/07/12, [18:51:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งผมไซส์3นิ้วกว่าๆ ไม่ค่อยกินอาหารมาจะเดือนแล้วครับ สังเกตุตรงขาที่หยิบอาหารและปากมีสีแดงๆ วันนี้ มันนอนหงายทั้งวัน มันเป็นอะไรหรอครับ แล้วรักษายังไงดีครับ กลัวมันตาย  [on_051]
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #211 เมื่อ: 18/07/12, [22:52:57] »

มีอีกเรื่องถามพี่ณัฐครับ ผมมีกุ้งตัวนึง ผมได้มาจำนวน4ตัวตั้งแต่ปลายเดือนกุมภา จนตอนนี้เหลืออยู่ตัวเดียว เลี้ยงมาเรื่อยๆไม่ได้ให้อดอาหารอะไรเลย จนปัจจุบัน มันโตมานิดเเดียวจริงๆ(ตอนได้มาไซส์0.5Cm ตอนนี้ไซส์ยังไม่ถึงนิ้วเลย) เลี้ยงรวมกับกุ้งคอกพี่เค กุ้งพี่เคโต3นิ้วหมดแล้ว แต่ตัวนี้ ทำไงๆมันก็ไม่โต จะว่าเป็นหางคอกมันโตช้าเกินไปรึป่าวครับ (แต่ตัวนี้แปลกมากๆ เคยให้กินผักต้มช่วงนึงสีไม่เปลี่ยนเลย สีฟ้ากับขาวตลอด แต่กุ้งพี่เคกินผักต้มอาทิตย์นึงออกน้ำตาลดีที่อัดสไปซี่น้ำ กลับมาน้ำเงินเหมือนเดิม)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #212 เมื่อ: 19/07/12, [01:05:58] »

กุ้งผมไซส์3นิ้วกว่าๆ ไม่ค่อยกินอาหารมาจะเดือนแล้วครับ สังเกตุตรงขาที่หยิบอาหารและปากมีสีแดงๆ วันนี้ มันนอนหงายทั้งวัน มันเป็นอะไรหรอครับ แล้วรักษายังไงดีครับ กลัวมันตาย  [on_051]

งดอาหาร รักษาสภาพน้ำให้ดี หาขอนไม้มาใส่ในตู้หลาย ๆ ชิ้น ให้น้ำเหลือง ๆ น้ำขอนไม้มีฤิทธิ์เป็นยาสามารถช่วย

รักษาโรคได้ค่ะ  รอดูอาการไปเรื่อย ๆ ถ้ากุ้งไม่ป่วยมากน้ำขอนไม้สามารถรักษาอาการป่วยได้

มีอีกเรื่องถามพี่ณัฐครับ ผมมีกุ้งตัวนึง ผมได้มาจำนวน4ตัวตั้งแต่ปลายเดือนกุมภา จนตอนนี้เหลืออยู่ตัวเดียว เลี้ยงมาเรื่อยๆไม่ได้ให้อดอาหารอะไรเลย จนปัจจุบัน มันโตมานิดเเดียวจริงๆ(ตอนได้มาไซส์0.5Cm ตอนนี้ไซส์ยังไม่ถึงนิ้วเลย) เลี้ยงรวมกับกุ้งคอกพี่เค กุ้งพี่เคโต3นิ้วหมดแล้ว แต่ตัวนี้ ทำไงๆมันก็ไม่โต จะว่าเป็นหางคอกมันโตช้าเกินไปรึป่าวครับ (แต่ตัวนี้แปลกมากๆ เคยให้กินผักต้มช่วงนึงสีไม่เปลี่ยนเลย สีฟ้ากับขาวตลอด แต่กุ้งพี่เคกินผักต้มอาทิตย์นึงออกน้ำตาลดีที่อัดสไปซี่น้ำ กลับมาน้ำเงินเหมือนเดิม)

กุ้งแต่ละตัวอัตราการเจริญเติบโตไม่เท่ากันเป็นธรรมดาค่ะ  บางตัวโตช้า บางตัวโตเร็ว  ส่วนเรื่องสีก็ยิ่งธรรมดาเข้าไปอีก

สำหรับการเปลี่ยนสีของเดส  เป็นธรรมชาติของเค้าอยู่แล้วค่ะ   [on_018]
nick00778945 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #213 เมื่อ: 19/07/12, [20:47:40] »

พี่ณัฐ ผมอยากเรื่องการผสมพันธุ์เดสครับ ผมลองเข้าคู่แล้ว 2 ครั้ง ไม่ติดทั้งคู่เลย เดสไม่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ ต้องเปลี่ยนคู่ป่ะครับ อาจจะติดได้ครับ   n032 n032
Club Leader
« ตอบ #214 เมื่อ: 19/07/12, [21:13:03] »

พี่ณัฐ ผมอยากเรื่องการผสมพันธุ์เดสครับ ผมลองเข้าคู่แล้ว 2 ครั้ง ไม่ติดทั้งคู่เลย เดสไม่มีประสบการณ์ด้วยนะครับ ต้องเปลี่ยนคู่ป่ะครับ อาจจะติดได้ครับ   n032 n032

เดสไซส์ไหนคะ  อุณหภูมิน้ำเท่าไหร่ จริง ๆ เดสถ้าเค้าแข็งแรงถึงวัยเค้าไม่ยากเลยนะคะในการผสมพันธุ์พวกนี้ไวไฟมาก ๆ ค่ะ

ขึ้นอยู่ที่ความพร้อมของร่างกายกุ้ง  และสภาพแวดล้อมค่ะ  ของที่นี่ใส่ปุ๊บ ท้องปั๊บเลย   ้hahaha

ก่อนจะจับคู่  ต้องเตรียมร่างกายเค้าให้พร้อม  แล้วการเข้าคู่นั้นไม่ยากเลยค่ะ   [on_066]
Club Member
« ตอบ #215 เมื่อ: 19/07/12, [22:30:43] »

ไซด์ 4.8 - 4.5 ครับ เดสเมีย ผู้ครับ อุณหภูมิปกติครับ แข็งแรงมากๆนะครับ ทั้งคู่เลย   [on_055] [on_055]
Club Leader
« ตอบ #216 เมื่อ: 19/07/12, [22:59:44] »

ไซด์ 4.8 - 4.5 ครับ เดสเมีย ผู้ครับ อุณหภูมิปกติครับ แข็งแรงมากๆนะครับ ทั้งคู่เลย   [on_055] [on_055]

ที่ว่าเข้าคู่แล้วไม่ติด นี่คือเค้าไม่ยอมผสมพันธุ์  หรือว่าผสมแล้วไข่แล้วแต่ไม่ได้ลูกคะ   [on_018]
Club Member
« ตอบ #217 เมื่อ: 20/07/12, [00:26:37] »

เค้าไม่ยอมผสมพันธุ์ครับ แต่ตะกี้ผมแอบดูมา ตัวเมียมีอาการง้อตัว ง้อหาง หลบซ่อนไม่มีโชว์ตัวละครับ แต่ยังไม่แน่ครับ ผมเห็นใต้ท้องมันมีไข่แล้วรึยังครับ
Club Leader
« ตอบ #218 เมื่อ: 20/07/12, [00:48:22] »

เค้าไม่ยอมผสมพันธุ์ครับ แต่ตะกี้ผมแอบดูมา ตัวเมียมีอาการง้อตัว ง้อหาง หลบซ่อนไม่มีโชว์ตัวละครับ แต่ยังไม่แน่ครับ ผมเห็นใต้ท้องมันมีไข่แล้วรึยังครับ

ดูว่าเค้าม้วนหางปิดจนสนิท ไม่สามารถมองเห็นใต้หางได้เลยรึเปล่า  มีเมือกขาว ๆ ปลิ้นออกมาบ้างรึเปล่าถ้าใช่

แสดงว่าฟิกเจอริ่งกันไปเรียบร้อยแล้วจ้า   ้hahaha
Club Member
« ตอบ #219 เมื่อ: 20/07/12, [10:24:36] »

ผมแทบมองไม่เห็นเลยครับ หอหางตลอดเลยครับ
Club Leader
« ตอบ #220 เมื่อ: 20/07/12, [14:58:39] »

ผมแทบมองไม่เห็นเลยครับ หอหางตลอดเลยครับ

มีอาการนอนหงายไปมาด้วยรึเปล่า
Club Member
« ตอบ #221 เมื่อ: 20/07/12, [17:53:20] »

ยังไม่มีครับ ตอนนี้ผมสังเกตมีแค่หอหางอย่างเดียวครับ ผมไม่แน่จายงะ ผมไม่อยากกวนมันสักเท่าไหร่งะ   036
NewMoon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #222 เมื่อ: 21/07/12, [14:04:37] »

พี่ณัฐครับ จุลินทรี แคลเซียม วิตามินน้ำ ยี่ห้อร้านปรานี นี่ต้องซื้อที่ร้านปราณีหรือครับ อยู่ที่ไหนครับ
หรือซื้อได้ทุกร้านบอกเค้าว่าเอา จุลินทรี แคลเซียม วิตามินน้ำ ยี่ห้อร้านปรานี
แล้วถ้ากุ้งที่ไม่เคยใส่ จนโต แต่จะมาใส่ตอนนี้จะเป็นอันตรายไหมครับ ตู้ 24นิ้วถ้าใส่น้ำครึ่งตู้ จะกำหนดปริมาณตามพี่บอกได้ไหม
ขอบคุณมากครับ
Club Leader
« ตอบ #223 เมื่อ: 21/07/12, [15:27:00] »

พี่ณัฐครับ จุลินทรี แคลเซียม วิตามินน้ำ ยี่ห้อร้านปรานี นี่ต้องซื้อที่ร้านปราณีหรือครับ อยู่ที่ไหนครับ
หรือซื้อได้ทุกร้านบอกเค้าว่าเอา จุลินทรี แคลเซียม วิตามินน้ำ ยี่ห้อร้านปรานี
แล้วถ้ากุ้งที่ไม่เคยใส่ จนโต แต่จะมาใส่ตอนนี้จะเป็นอันตรายไหมครับ ตู้ 24นิ้วถ้าใส่น้ำครึ่งตู้ จะกำหนดปริมาณตามพี่บอกได้ไหม
ขอบคุณมากครับ

ซื้อที่ร้านปราณี  ตลาดศรีสมรักษ์จตุจักร
ใส่ได้ไม่มีปํญหา  น้ำครึ่งตู้ก็ลดปริมาณลงเช่น  ใส่สิบหยดก็เหลือห้า ประมาณนั้นค่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/12, [16:11:38] โดย ณัฐ Yabby House »
pachman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #224 เมื่อ: 21/07/12, [15:42:35] »

ถ้าเลี้ยงแบบไม่ใส่แบคทีเรีย วิตามิน แบคทีเรีย  มันจะรอดมั้ยครับ
Club Leader
« ตอบ #225 เมื่อ: 21/07/12, [17:37:29] »

ถ้าเลี้ยงแบบไม่ใส่แบคทีเรีย วิตามิน แบคทีเรีย  มันจะรอดมั้ยครับ

รอดค่ะ ก็เหมือนคนกินข้าวก็อยู่ปกติไปค่ะ ดำเนินชีวิตได้ตามปกติสุขภาพเป็นไปตามวัย  การใส่วิตามิน แบคทีเรีย แคลเซียมน้ำ

รวมถึงอาหารเสริมอื่น ๆ ก็เหมือนคนที่กินอาหารเสริม   เพื่อบำรุงสุขภาพ  เมื่อสุขภาพดีผิวพรรณก็ดีตามไปด้วย

กุ้งก็เหมือนกัน   อาหารเสริมอาจไม่จำเป็นเพราะไม่ให้ก็ไม่ตาย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/12, [16:12:25] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Member
« ตอบ #226 เมื่อ: 21/07/12, [19:13:52] »

พี่ณัฐคร้ับ มีอาการนอนหงาย มีอ้าก้ามออกมาด้วยครับ คล้ายๆคลิป ตอน เดสจะออกไข่งะครับ จะได้แล้วช่ายมั้ยครับ  [on_066] [on_066]
Club Member
« ตอบ #227 เมื่อ: 21/07/12, [21:51:46] »

พี่ณัฐครับ ตอนนี้ผมให้อาหารกุ้งกุลา กลัวว่าเขาจะไม่ได้สารอาหารพี่พอ พี่ช่วยแนะนำอาหารที่ดีสำหรับกุ้งหน่อยสิครับ ซื้อที่ไหน ยี่ห้ออะไรขอบคุณอย่างสูง
Club Leader
« ตอบ #228 เมื่อ: 21/07/12, [22:26:03] »

พี่ณัฐคร้ับ มีอาการนอนหงาย มีอ้าก้ามออกมาด้วยครับ คล้ายๆคลิป ตอน เดสจะออกไข่งะครับ จะได้แล้วช่ายมั้ยครับ  [on_066] [on_066]

น่าจะใช่แล้วนะคะ ดูอาการสักสองสามวันค่ะ ถ้าท้องเธอจะเริ่มคลีหางกระพือไข่ให้เห็น  แล้วก็จะเริ่มกินอาหารค่ะ   [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #229 เมื่อ: 21/07/12, [22:27:35] »

พี่ณัฐครับ ตอนนี้ผมให้อาหารกุ้งกุลา กลัวว่าเขาจะไม่ได้สารอาหารพี่พอ พี่ช่วยแนะนำอาหารที่ดีสำหรับกุ้งหน่อยสิครับ ซื้อที่ไหน ยี่ห้ออะไรขอบคุณอย่างสูง

เรื่องนี้ติดต่อหลังไมล์ค่ะ ติดต่อได้ทุกทางในลายเซ็นต์ด้านล่าง  โพสท์มากไม่ได้เดี๋ยวโดนข้อหาเนียนขายของ   [on_065]
Club Member
« ตอบ #230 เมื่อ: 21/07/12, [22:54:07] »

น่าจะใช่แล้วนะคะ ดูอาการสักสองสามวันค่ะ ถ้าท้องเธอจะเริ่มคลีหางกระพือไข่ให้เห็น  แล้วก็จะเริ่มกินอาหารค่ะ   [เจ๋ง]

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ พี่ณัฐ   beg1 beg1
Club Member
« ตอบ #231 เมื่อ: 22/07/12, [14:25:04] »

พี่ครับ เห็นคนบอกอาหารผสมสาหร่ายสไปรูไรน่า หาซื้อได้ที่ไหน บอกเค้ายังไงอ่า แล้วราคาแพงไหมครับ ดียังไง ขอบคุณที่สุดครับ
Club Leader
« ตอบ #232 เมื่อ: 23/07/12, [20:00:29] »

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ พี่ณัฐ  beg1 beg1

ยินดีค่ะ

พี่ครับ เห็นคนบอกอาหารผสมสาหร่ายสไปรูไรน่า หาซื้อได้ที่ไหน บอกเค้ายังไงอ่า แล้วราคาแพงไหมครับ ดียังไง ขอบคุณที่สุดครับ

หาซื้อได้ที่ไหน ติดต่อหลังไมล์  ตามลายเซ็นต์ด้านล่างค่ะ  ส่วนดียังไงนั้น สาหร่ายสไปรูลิน่าช่วยเพิ่มภูมิคุ้มกันโรค

ทำให้กุ้งแข็งแรงขึ้น   เมื่อกุ้งแข็งแรงก็จะทำให้ร่าเริง สดใส สีสัน สวยสดงดงามจ้า   ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/12, [14:51:02] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก & น้องดิวลูกรัก »
Club Member
« ตอบ #233 เมื่อ: 24/07/12, [19:45:58] »

พี่นัฐครับ ปลาอะไรที่ควรเลี้ยงกับกุ้งดีอะครับ ควรจะเลี้ยงกับกุ้งขนานไหนขึ้นไป แบบไม่เป็นอันตรายทั้งตอนลอกคราบ ทั้งตอนมีไข่ ขอบคุณครับ [on_055]
Club Member
« ตอบ #234 เมื่อ: 24/07/12, [20:10:58] »

พี่นัฐครับ ร้านพี่นัทอยู่ที่ไหนอะครับ อยากทราบไว้ ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #235 เมื่อ: 24/07/12, [23:52:33] »

พี่นัฐครับ ปลาอะไรที่ควรเลี้ยงกับกุ้งดีอะครับ ควรจะเลี้ยงกับกุ้งขนานไหนขึ้นไป แบบไม่เป็นอันตรายทั้งตอนลอกคราบ ทั้งตอนมีไข่ ขอบคุณครับ [on_055]
การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ]

ซื้อปลามาแล้วก็เตรียมตู้เตรียมน้ำเหมือนตู้กุ้งไว้อีกชุดนึ่ง เพื่อจะพักปลาไว้ก่อน นำถุงปลามาลอยน้ำ
เหมือนซื้อกุ้งมาก็นำถุงกุ้งมาลอยน้ำ เพื่อปรับอุณหภูมิให้เข้ากับน้ำในตู้ก่อน  ถ้าไม่มีตู้ก็ถังน้ำก็ได้ค่ะ
ใส่อ๊อคซิเจนลงไปด้วยนะค่ะ 

กล่องพักปลาเล็กเกินไปสำหรับพักปลานะค่ะ เพราะปลาต้องใช้พื้นที่ในการว่ายน้ำ  พักปลาไว้สัก 2-3วัน
ก็ตักไปใส่ตู้กุ้งได้ค่ะ ไม่แนะนำถ้าซื้อปลามาแล้วใส่ลงไปในตู้กุ้งเลย เพราะปลาเมื่อใส่ลงไปในตู้...
ลงไปแล้วยังไม่ปรับสภาพน้ำ ปลาก็จะมึนๆ งงๆ  และว่ายน้ำไปหากุ้งเลยก็ถูกจับเป็นอาหารในที่สุด

ปลาที่ใส่ลงไปในตู้กุ้ง ปลาหางนกยูง ปลาสอดแดง ปลาแพะเผือก
ทำหน้าที่เก็บอาหาร เก็บปรสิตในน้ำ ตัวเส้นด้ายสีขาว พลานาเรีย หนอนสมอ และเป็นเพื่อนกุ้ง กุ้งจะได้ออกมาเดินเล่น
หน้าที่ของปลาอีกหน้าที่นึ่งก็คือ การเช็คน้ำในตู้กุ้ง ถ้าน้ำเริ่มไม่ดีมีฟองมีกลิ่น ปลาจะว่ายน้ำอยู่ข้างบน
ถ้าน้ำในตู้ดีสังเกตุปลาจะว่ายน้ำร่าเริงค่ะ

ประโยชน์ของการเลี้ยงปลาในตู้กุ้ง ถ้าไฟฟ้าดับ ไม่มีอ๊อคซิเจน ถ้ามีฝูงปลา ปลาว่ายน้ำ  อ๊อคซิเจนก็เกิดได้ค่ะ

ตอบซะยาวเลย จะได้ข้อมูลเยอะๆ เลี้ยงกุ้งเครฟิชจะได้สนุกกันค่ะ   [on_055]

emb01

เพิ่มเติมนิดค่ะ

กุ้งเครฟิช ไซส์แรกเกิด ถึง 2CM  ใส่ปลาหางนกยูงและปลาสอดแดงได้
กุ้งเครฟิช ไซส์ 1นิ้ว ถึง 2.5นิ้ว  ส่วนใหญ่จะเป็นนัำกล่า ในตู้ต้องไม่มีกิ่งไม้ หรือท่อPVC หรือบ้านที่ให้กุ้งอยู่ ถ้ามีส่วนใหญ่ปลาก็จะถูกกิน  ค่ะ

กุ้งเครฟิช ไซส์ 3นิ้ว ขึ้นไป ส่วนใหญ่ จะเริ่มผสมพันธุ์ และโตเป็นหนุ่ม เป็นสาว ตัวใหญ่ ส่วนใหญ่เจ้าของกุ้งแต่ละท่าน จะให้
อาหารดีๆ กุ้งกินจนอิ่ม จึงไม่ไปกินปลา  แต่ถ้าเจ้าของกุ้งมีที่หลบมีบ้าน ก็ไม่แน่ค่ะ  ปลาอาจจะว่ายเข้าไปให้กุ้งกินได้ค่ะ

กุ้งเครฟิชไซส์ใหญ่ จะเดินช้าลงค่ะ  กุ้งก้ามใหญ่ก็จะเดินงุ่มง้าม  กินอาหารก็จะน้อยลง  พลานาเรียก็จะว่ายน้ำให้เห็น ต้องมี
ผู้ช่วยประจำตู้คอยเก็บอาหารกุ้งที่เหลือ และพลานาเรียให้หมดไป  คือ  ปลาหางนกยูง  ปลาสอดแดง  และปลาแพะเผือก

ที่บ้านเลี้ยงกุ้งเครฟิช ไม่มีบ้าน ไม่มีท่อPVC มีแต่ขอนไม้  และตัวใหญ่ก็มีกิ่งไม้ไว้ห้อยก้าม  ค่ะ 
ส่วนปลาหางนกยูงที่เลี้ยงไว้สำหรับเก็บเศษอาหารเหลือของกุ้งเครฟิชค่ะ ปลาหางนกยูงที่บ้านสวยหางยาวๆค่ะ

[on_055]

Club Leader
« ตอบ #236 เมื่อ: 24/07/12, [23:54:16] »

พี่นัฐครับ ร้านพี่นัทอยู่ที่ไหนอะครับ อยากทราบไว้ ขอบคุณครับ
เป็นสถานเพาะพันธุ์กุ้งเครฟิช อยู่แถวรังสิต-คลองสี่ เลยดรีมเวิร์ลไปนิดนึ่งค่ะ
Club Member
« ตอบ #237 เมื่อ: 25/07/12, [11:20:06] »

พี่ณัฐครับ ผ่านไป 2-3 วัน ตัวเมียเดสของผม ม้วนหางตลอดเลยงะ ผมไม่เห็นไข่เลยครับ หลบมากด้วยครับ อีกกี่วันจะเห็นไข่หรอครับ  [on_018]
Club Leader
« ตอบ #238 เมื่อ: 26/07/12, [00:54:46] »

พี่ณัฐครับ ผ่านไป 2-3 วัน ตัวเมียเดสของผม ม้วนหางตลอดเลยงะ ผมไม่เห็นไข่เลยครับ หลบมากด้วยครับ อีกกี่วันจะเห็นไข่หรอครับ  [on_018]

ก็ควรจะเห็นได้แล้วค่ะ ถ้าเค้าไข่นะ  แต่เค้าจะเผยให้เห็นรึเปล่านั่นแหละปัญหา   ้hahaha
Club Member
« ตอบ #239 เมื่อ: 26/07/12, [21:29:39] »

ส่วนใหญ่จะไม่เปิดเผยละสิครับ ผมพยายามดูเค้าห่างๆ 2 ครั้ง ก็เหมือนเดิมห้อหางครับ  [on_007]
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์