Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 215203 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #90 เมื่อ: 05/04/12, [22:08:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้เรื่องความถี่บ่อยในการเปลี่ยนน้ำอะครับว่า
กี่วันเปลี่ยน แล้วเปลี่ยนกี่%
การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ  [on_062]

วิธีการเซ็ทน้ำในตู้แบบง่ายๆ ตู้24นิ้วน้ำใหม่ประมาณ50ลิตรใส่เกลือไปประมาณ1กำมือ เปิดอ๊อกซิเจนแรงๆ
ตีน้ำประมาณ 6-8ชั่วโมง ก็นำน้องกุ้งไปลงในตู้ได้เลยใส่หินและขอนไม้ทีหลังก็ได้ หลังจากลงไปแล้วก็ยัง
ไม่ต้องให้กุ้งกินอาหารอะไรเลยสัก24ชั่วโมง เพราะแบคทีเรียในน้ำยังไม่เซ็ทตัว หาปลาหางนกยูงหรือปลาสอด
มาใส่ตู้ก็ดีเพราะถ้ามีขี้ปลาก็จะทำให้น้ำมีแบคทีเรียได้เร็วขึ้น แบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัวกุ้งก็ไม่อยากกินอาหาร คับ
การเปลี่ยนถ่ายน้ำ 7-10วัน

ประสบการณ์จาำกการเซ็ทตู้ที่บ้านค่ะ  ลองทำดูนะค่ะ     

emb01
การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
ปั๊มลม  shock1 P.3
อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   031 P.3
กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  cryingrun P.3

[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/12, [15:59:25] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #91 เมื่อ: 06/04/12, [08:30:07] »

กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ
กุ้งที่จะลอกคราบหัวจะนิ่ม  กุ้งกินอาหารมากหัวกุ้งจะเปิดหรือจะยกขึ้น

กุ้งที่หัวเปิดแล้วตายอาจจะมีสาเหตุมาจาก
1โดยสารเคมี สเปร์ยฉีดยุง ยาฉีดปลวก เจล-น้ำยาใส่ผม ยาทาเล็บล้างเล็บ  โลชั่นทาแขน ตายแบบนี้หัวจะเปิด
2.กุ้งเป็นโรคหางพอง หางกรอน หางเป็นสนิม ไม่ค่อยกินอาหารก็ตายได้ ตายแบบนี้หัวจะเปิด
3.อุณหภูมิในตู้เปลี่ยนเร็วฉับพลันก็ตายได้ เช่น 26-28องศา  เปลี่ยนถ่ายน้ำน้ำร้อนมาก เป็น 32-35องศา ก็ตายได้ค่ะ
   แต่ถ้าอากาศหนาวเย็น21-22องศา กว่าจะเปลี่ยนเป็น26-27องศา ใช้เวลา 6-8ชั่วโมงแบบนี้ไม่เป็นไร
4.ตู้ไม่ค่ิอยทำความสะอาดเปลี่ยนถ่ายน้ำ อาหารเก่าหมักหมม  จึงทำให้เกิดปรสิต หนอนสมร พาลาเรีย พยาธิเส้นได้
   เมื่อเลี้ยงกุ้งในตู้แล้วมีปรสิตเหล่านี้มากๆ ปรสิตเหล่านี้จะเข้าไปทางเหงือกและจะไชเข้าไปดูดเลือดและเข้าไปที่สมอง
   กุ้ง ทำให้กุ้งเดินไม่ค่อยได้ เดินเป๋ๆ เดินไปสั่นไป  เดินไปเกร็งไป แล้วก็ล้มหงายท้อง เพราะปรสิตเข้าสมอง  แล้วต่อมา
   กุ้งก็จะตาย ถ้าจับหัวกุ้งหัวจะแข็ง  

สรุป กุ้งลอกคราบหัวจะนิ่มและถ้าลอกคราบไม่ผ่านกุ้งก็ตายแต่หัวจะนิ่มค่ะ
      กุ้งที่โดยปรสิตเข้าสมอง กุ้งตายหัวจะเปิดทุกตัว   และหัวจะแข็ง

อาหารที่เป็นโปรตีน ถ้ากุ้งกินเข้าไปมากๆ ไม่สามารถทำให้กุ้งตายได้ กินโปรตีนมากขี้ก็จะดำมาก และกุ้งจะสมบูรณ์แข็งแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/12, [21:49:35] โดย ณัฐ Yabby House »
JamEKub ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #92 เมื่อ: 06/04/12, [13:20:55] »

พี่ณัฐครับกุ้งผมตัวที่ไม่ได้กินิะไรมาเป็นเดือน วันนี้เขาเสียเเล้วครับ สภาพตรงหัวเขาอ้าเยอะมากเหมือนลอกคราบไม่ผ่านเพิ่งตายนะครับ เป็นเพราะอะไรอะ
Club Leader
« ตอบ #93 เมื่อ: 06/04/12, [14:02:15] »

พี่ณัฐครับกุ้งผมตัวที่ไม่ได้กินิะไรมาเป็นเดือน วันนี้เขาเสียเเล้วครับ สภาพตรงหัวเขาอ้าเยอะมากเหมือนลอกคราบไม่ผ่านเพิ่งตายนะครับ เป็นเพราะอะไรอะ
ลองจับตรงหัวเค้าดูค่ะว่าหัวเค้าแข็งหรือหัวนิ่มค่ะ  [on_062]
 emb01
« ตอบ #94 เมื่อ: 06/04/12, [17:09:03] »

ลองจับตรงหัวเค้าดูค่ะว่าหัวเค้าแข็งหรือหัวนิ่มค่ะ  [on_062]
 emb01
เเข็งครับ
Club Leader
« ตอบ #95 เมื่อ: 06/04/12, [17:27:17] »

เเข็งครับ
ถ้าหัวแข็ง การตายไม่ใช่ลอกคราบไม่ผ่าน เป็นสาเหตุอื่นค่ะ

กุ้งที่หัวเปิดนิดเดียวแล้วตายอาจจะมีสาเหตุมาจาก   [on_062]
1.เปลี่ยนถ่ายน้ำ100% สัปดาห์ละ2ครั้งขึ้นไป น้ำในตู้อุณหภูิมิเปลี่ยนฉับพลัน  เลยน๊อคตาย
2.โดยสารเคมี สเปร์ยฉีดยุง ยาฉีดปลวก เจลใส่ผมน้ำยาใส่ผม น้ำยาทาเล็บล้างเล็บ  โลชั่นทาแขน
   มือไปจับสิ่งปนเปลื่อนมาแล้วไม่ล้างมือ อื่นๆอีกมากมาย
3.กุ้งเป็นโรคหางพอง หางกรอน หางเป็นสนิม เป็นสนิมนิดหน่อยหรือเป็นทั้งตัว ไม่ค่อยกินอาหารก็ตายได้
4.อุณหภูมิในตู้เปลี่ยนเร็วก็ตายได้ เช่น เช้า26-28องศา  บ่าย30-32องศา  เย็น 28-30องศา
กลางดึก24-25องศา เช้าสบาย บ่ายร้อน เย็นพอดี ดึกหนาว กุ้งเจออุณหภูมิแบบนี้เลี้ยงไปเรื่อยๆ ก็ตายได้ค่ะ
5.อาหารเก่าไม่เก็บ ใส่อาหารใหม่ไปเลย  ของเสียมีมาก  กุ้งก็ตายได้
ุ6.แสงไฟในตู้แรงเท่าตู้ไม้น้ำ กุ้งก็จะหลบแสง โดยแสงแรงๆมากๆกุ้งก็ตายได้ค่ะ

สรุป  กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  กุ้งลอกคราบหัวจะนิ่มค่ะ  แต่ถ้าลอกคราบไม่ผ่านกุ้งก็ตายแต่หัวจะนิ่มค่ะ

emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/12, [19:27:16] โดย ณัฐ Yabby House »
« ตอบ #96 เมื่อ: 06/04/12, [19:32:19] »

เเต่กุ้งตัวนี้เขาไม่กินิะไรมานานมากเกี่ยวเปล่าครับ เเล้วก่อนตายหัวเขาอ้ามากๆเหมือนกำลังจะลอกแล้วก็ตาย
Club Leader
« ตอบ #97 เมื่อ: 06/04/12, [21:35:34] »

เเต่กุ้งตัวนี้เขาไม่กินิะไรมานานมากเกี่ยวเปล่าครับ เเล้วก่อนตายหัวเขาอ้ามากๆเหมือนกำลังจะลอกแล้วก็ตาย
ก่อนตายหัวเขาอ้ามากๆเหมือนกำลังจะลอกแล้วก็ตาย

กุ้งไม่ได้ลอกคราบ กุ้งไม่กินอาหารมานานแสดงว่าเค้าอาจจะมีอะไรผิดปกติเช่นเป็นสนิม  ไม่เก็บอาหารเก่าในตู้นานๆ
เปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อย อุณหภูมิเปลี่ยน  ใส่น้ำยาต่างๆมากเกินไปจนกุ้งปรับสภาพตัวเองไม่ได้ เลยทำให้ไม่กินอาหาร
และอีกอย่างนึ่งคือเค้าไม่สบายจึงพยายามจะลอกคราบเพื่อให้ได้ชีวิตใหม่แต่หัวยังไม่นิ่มจึงไม่รอดเพราะหัวยังแข็งอยู่ค่ะ
 emb01
Phatipat Arm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #98 เมื่อ: 06/04/12, [23:37:07] »

หัวเปิดแต่ เปลือกแข็ง

อีกอย่างคือ

กำลังจะไข่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #99 เมื่อ: 07/04/12, [00:20:58] »

คุณณัฐครับ กุ้งเรดเจแปนตัวใหญ่ผมเพศเมีย มันชอบเกาท้องมันคืออาการอะไรหรอครับ เลี้ยงอยู่ตัวเดียว ยังเวอร์จิ้นอยู่ด้วย แล้วตัวผู้เคยเอาลงมาปล่อยในตู้ไม่ถึงวันแต่ขนาดตัวเมีย3นิ้วตัวผู้1.5นิ้ว ตัวผู้โดนหนีบขาขาด1ข้างหนวดกุดแล้วเห็นว่า ไม่ใช่แค่หนวด ส่วนหน้ามันก็โดนหนีบด้วย มันจะหายมั๊ยครับ ตอนนี้ตัวผู้มีอาการ ตื่นกลัวมากๆ ไม่ร่าเริงเลย แล้วกินอาการน้อยมากๆ สีซีดลงๆ ทำยังไงดีครับ

ส่วนเดส ไซส์1Cm ลอกคราบวันนี้เจอรุ่นพี่คนล่ะคอกแซวไปก้ามหลุดไปข้าง โตแล้วก้ามจะเท่ามั๊ยครับ
Club Leader
« ตอบ #100 เมื่อ: 07/04/12, [01:10:14] »

หัวเปิดแต่ เปลือกแข็ง

อีกอย่างคือ

กำลังจะไข่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หัวเปิดแต่ เปลือกแข็ง อีกอย่างคือ กำลังจะไข่

อันนี้ไม่ทราบค่ะ  เปลือกแข็งแล้วจะไข่ได้ไง  [งง]

ช่วยอธิบายให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่านเข้าใจด้วยนะค่ะ ให้ข้อมูลแค่นี้ไม่พอค่ะ เพราะมันสั้นเกินไปอ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ
เอาแบบเข้าใจเลยค่ะ   [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/12, [02:15:39] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #101 เมื่อ: 07/04/12, [01:16:23] »

คุณณัฐครับ กุ้งเรดเจแปนตัวใหญ่ผมเพศเมีย มันชอบเกาท้องมันคืออาการอะไรหรอครับ เลี้ยงอยู่ตัวเดียว ยังเวอร์จิ้นอยู่ด้วย แล้วตัวผู้เคยเอาลงมาปล่อยในตู้ไม่ถึงวันแต่ขนาดตัวเมีย3นิ้วตัวผู้1.5นิ้ว ตัวผู้โดนหนีบขาขาด1ข้างหนวดกุดแล้วเห็นว่า ไม่ใช่แค่หนวด ส่วนหน้ามันก็โดนหนีบด้วย มันจะหายมั๊ยครับ ตอนนี้ตัวผู้มีอาการ ตื่นกลัวมากๆ ไม่ร่าเริงเลย แล้วกินอาการน้อยมากๆ สีซีดลงๆ ทำยังไงดีครับ

ส่วนเดส ไซส์1Cm ลอกคราบวันนี้เจอรุ่นพี่คนล่ะคอกแซวไปก้ามหลุดไปข้าง โตแล้วก้ามจะเท่ามั๊ยครับ
ชอบเกาท้อง ก็คงทำความสะอาดตัวค่ะ  เป็นเรื่่องปกติ

การเลี้ยงกุ้งต้องแยกเลี้ยงไซส์เล็กกับไซส์ใหญ่ด้วยนะค่ะ เพราะแรงผิดกัน  ตัวเล็กก็ต้องกลัวตัวใหญ่เป็นธรรมดา

1CMก้ามหลุด ก็อาจจะเท่ากันหรือไม่เท่ากันนิดหน่อย แต่ลายก้ามจะไม่เท่ากัน

« ตอบ #102 เมื่อ: 07/04/12, [12:11:04] »

ไตโคซาน คืออะไรครับ ใช้ดีไหมครับเเล้วช่วยเรื่องอะไรครับ
Max_MuangChon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #103 เมื่อ: 07/04/12, [12:16:47] »

มือใหม่หัดเลี้ยง ครับ คือ กุ้ง เดส ของผม ซื้อมา2นิ้วสีนำเงิน มันลอกคราบ แล้วมันก็ขาวไปเลย
จะมีวิธีทำให้สีมันกลับมาเป้นเหมือนเดิมมั้ยครับ ผมเลี้ยงในตุ้30 หินสีดำ กินอาหารเม็ด ของร้าน panee
Club Member
« ตอบ #104 เมื่อ: 07/04/12, [12:35:28] »

ขอถามผู้รู้ อิกทีนะครับ คือว่า ผมซื้อกุ้งมา1คู่ คือตัวเมียมันก้ามใหญ่ไม่เท่ากัน และลายก้ามมันก็ไม่เหมือนกัน
แต่ความยาวมันเท่ากัน แต่ก้าม ขวามันป่อง กว่าก้ามซ้าย  แบบนี้เขาเรียกว่า ก้ามไม่เท่ารึป่าวครับ และ มันมีโอกาศที่ก้าม จะใหญ่เท่ากันมั้ย ครับ ก้ามมันเหลื่อมกันเล็กน้อย ถ้าไม่สังเกดก็มองไม่เห็น แต่ลายก้าม มันต่างกันมากเลยครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะ ก้ามเขาหักตอนเด็กใช่มั้ยครับ
ตอนซื้อมา2นิ้ว เพิ่ง ลอกคราบ ตอนนี้ประมาน2.3-2.5ได้และ ครับ
Club Leader
« ตอบ #105 เมื่อ: 07/04/12, [12:56:22] »

ไตโคซาน คืออะไรครับ ใช้ดีไหมครับเเล้วช่วยเรื่องอะไรครับ

ไคโตซาน  [เหอๆ อะคุๆ]

ไคโตซาน คือ เร่งการลอกคราบ สร้างเปลือกใหม่ เร่งการเจริญเติบโต ตัวใส สีสวย เร่งระบบคุ้มกันโรค
มีคุณสมบัติเป็นฟิล์มธรรมชาติเคลือบเม็ดอาหารทำให้คงรูปอยู่ใต้น้ำได้นาน จับตะกอนธรรมชาติทำให้น้ำโปร่งใส

ใช้ผสมอาหารกุ้ง ปลา หรือผสมในน้ำเลยก็ได้

ผสมอาหาร100กรัม ใส่ประมาณ 3-4หยด
น้ำในตู้50ลิตร (ตู้24นิ้ว) ใส่ประมาณ 5หยด เปลี่ยนถ่ายน้ำึ7-10วัน ก็ใส่ 5หยดค่ะ

ไคโตซานสำหรับกุ้งเครฟิช จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้นะค่ะ  เพราะตู้กุ้งจะทำความสะอาดเปลี่ยนถ่ายน้ำกันตลอด
แต่ถ้าใช้ก็ดีค่ะ  แล้วแต่ผู้ที่จะนำไปใช้

emb01
Club Leader
« ตอบ #106 เมื่อ: 07/04/12, [13:12:05] »

มือใหม่หัดเลี้ยง ครับ คือ กุ้ง เดส ของผม ซื้อมา2นิ้วสีนำเงิน มันลอกคราบ แล้วมันก็ขาวไปเลย
จะมีวิธีทำให้สีมันกลับมาเป้นเหมือนเดิมมั้ยครับ ผมเลี้ยงในตุ้30 หินสีดำ กินอาหารเม็ด ของร้าน panee

ซื้อกุ้งเดสสีน้ำเงินจากที่นึ่ง ไปเลี้ยงอีกที่นึ่ง แล้วลอกคราบเป็นสีขาว ต้องการจะให้กลับไปเป็นสีน้ำเงินเหมือนเดิม

สถานที่ที่ซื้อมาน้ำที่ใช้เลี้ยงกุ้งอาจมีแร่ธาตุที่เลี้ยงแล้วเป็นสีน้ำเงิน
พอซื้อมาเลี้ยงที่บ้านอีกสถานที่นึ่ง น้ำที่เลี้ยงอาจจะไม่มีแร่ธาตุตัวนั้นกุ้งจึงลอกคราบเป็นสีขาวไปเลย

ต้องลองซื้อเดส..สีน้ำเงิน  มาเลี้ยงอีกสักชุดค่ะ  ตั้งตู้ใหม่แล้วลองใช้กับน้ำRO ซึ่งน้ำROจะไม่มีแร่ธาตุอะไรเลย
ต้องลองเลี้ยงดู จนกว่ากุ้งจะลอกคราบแล้วดูว่าจะเป็นสีอะไร  ลองไปทำดูนะค่ะ

กินอาหารเม็ด ของร้าน panee ก็ดีอยู่แล้วค่ะ  แต่อาหารเม็ดเปลี่ยนสีไม่ได้นะค่ะ  
ต้องเลี้ยงไปเรื่อยๆค่ะ 4นิ้วขึ้นไปค่ะ  ถึงจะทราบว่าจะเปลี่ยนสีกลับมาไหม
หรือลองกินสาหร่ายหางกระลอกแล้วเป็นสีน้ำตาลหรือจะยังเป็นสีขาวอยู่  
หรือลองกินอาหารเม็ด กุ้งฝอยต้มแล้วผสมสาหร่ายสไปรูลิน่า แล้วลอกคราบจะเป็นสีน้ำเงินหรือไม่

ลองดูนะค่ะ   [on_062]
 emb01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/12, [16:51:06] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #107 เมื่อ: 07/04/12, [13:21:25] »

ขอถามผู้รู้ อิกทีนะครับ คือว่า ผมซื้อกุ้งมา1คู่ คือตัวเมียมันก้ามใหญ่ไม่เท่ากัน และลายก้ามมันก็ไม่เหมือนกัน
แต่ความยาวมันเท่ากัน แต่ก้าม ขวามันป่อง กว่าก้ามซ้าย  แบบนี้เขาเรียกว่า ก้ามไม่เท่ารึป่าวครับ และ มันมีโอกาศที่ก้าม จะใหญ่เท่ากันมั้ย ครับ ก้ามมันเหลื่อมกันเล็กน้อย ถ้าไม่สังเกดก็มองไม่เห็น แต่ลายก้าม มันต่างกันมากเลยครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะ ก้ามเขาหักตอนเด็กใช่มั้ยครับ
ตอนซื้อมา2นิ้ว เพิ่ง ลอกคราบ ตอนนี้ประมาน2.3-2.5ได้และ ครับ
เลี้ยงต่อไปค่ะ ประมาณ3นิ้วขึ้นไปจะเห็นได้ชัดกว่าค่ะ 
ถ่ายรูปมาดูกันซิค่ะ จะได้ช่วยกันค่ะ
 emb01
Club Member
« ตอบ #108 เมื่อ: 07/04/12, [13:35:41] »

ขอบคุณ มากครับ สำหรับคำตอบ ส่วนเรื่องรูป เด๋ว จะลอง ถ่ายมาให้ชมนะครับ
พอดีไม่มีกล้อง จะเอามือถือถ่ายก็กลัวจะไม่ชัด  [on_008] เด๋ว จะลองถ่ายดูนะครับ [on_026]
Club Member
« ตอบ #109 เมื่อ: 07/04/12, [14:04:00] »

มาละครับรูป - -*โดนหนีบไปหลายทีกว่าจะได้

ลองดูนะครับ ว่ามันไม่เท่า รึว่า ตา ผมไม่ดี [on_026] รึถ้ามันไม่ชัด ยังไง ต้องขอโทษด้วยครับ เพิ่งหัดถ่าย
ใช้มือถือถ่าย - -*
Phatipat Arm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #110 เมื่อ: 07/04/12, [14:17:25] »

หัวเปิดแต่ เปลือกแข็ง อีกอย่างคือ กำลังจะไข่

อันนี้ไม่ทราบค่ะ  เปลือกแข็งแล้วจะไข่ได้ไง  [งง]

ช่วยอธิบายให้ทุกท่านที่เข้ามาอ่านเข้าใจด้วยนะค่ะ ให้ข้อมูลแค่นี้ไม่พอค่ะ เพราะมันสั้นเกินไปอ่านแล้วไม่เข้าใจค่ะ
เอาแบบเข้าใจเลยค่ะ   [on_055]

ไม่รู้สิครับ  ตอนนั้นเดสของผม หัวมันเปิด ผมก็ไปจับมันอ้ะครับ
ตัวเปลือกที่หัวมันยังแข็งอยู่เลยอ้ะ  พอซักพักนึงผมก็เห็นมันนอนหงาย แล้วก็ไข่อ้ะครับ  [on_abe] [on_abe]
Club Leader
« ตอบ #111 เมื่อ: 07/04/12, [15:26:40] »

มาละครับรูป - -*โดนหนีบไปหลายทีกว่าจะได้

ลองดูนะครับ ว่ามันไม่เท่า รึว่า ตา ผมไม่ดี [on_026] รึถ้ามันไม่ชัด ยังไง ต้องขอโทษด้วยครับ เพิ่งหัดถ่าย
ใช้มือถือถ่าย - -*
ก้ามไม่เท่ากันค่ะ   [on_026]
 emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/12, [22:17:19] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #112 เมื่อ: 07/04/12, [15:32:44] »

ไม่รู้สิครับ  ตอนนั้นเดสของผม หัวมันเปิด ผมก็ไปจับมันอ้ะครับ
ตัวเปลือกที่หัวมันยังแข็งอยู่เลยอ้ะ  พอซักพักนึงผมก็เห็นมันนอนหงาย แล้วก็ไข่อ้ะครับ  [on_abe] [on_abe]
ค่ะ
แต่ต้องอธิบายที่ไปที่มาซักหน่อยนึ่ง จะได้เป็นประโยชน์สำหรับทุกท่านที่เข้ามาอ่านค่ะ

หัวเปิดแต่ เปลือกแข็ง อีกอย่างคือ กำลังจะไข่ ถ้าขึ้นแบบนี้คนอ่านจะไม่เข้าใจค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ กุ้งตั้งไข่  hawaii
 emb01
« ตอบ #113 เมื่อ: 07/04/12, [16:51:12] »

พี่ณัฐครับ กุ้งผมตัวใหญ่ตายอีกเเล้วครับ อาการเดียวกันหัวอ้ามากๆ หัวเเข็ง

ซื้อมาก็มีคราบสนิมตรงกร้าม ตรงช้างน้อยเขา เเล้วผมก็เลี้ยงไปสักพัก ผมก็เปลี่ยนน้ำ ปกติผมก็เปลี่ยน 100% มาตลอดกุ้งไม่เคย ตายเพราะลอกคราบไม่ผ่าน เเต่ทำไมตัวนี้พอเปลี่ยนน้ำ100%เเล้วก็ยังพอกินอยู่นะครับ เเต่กินไม่เยอะ +นิ่งๆ เเล้วพอวันนี้ขึ้นไป เขาก็เสียชีวิตครับ เศร้ามาก ตอนที่ยังไม่เปลี่ยนน้ำหัวก็ยังไม่เปิดนะครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ
Creador ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #114 เมื่อ: 07/04/12, [16:52:23] »

ไคโตซาน  [เหอๆ อะคุๆ]

ไคโตซาน คือ เร่งการลอกคราบ สร้างเปลือกใหม่ เร่งการเจริญเติบโต ตัวใส สีสวย เร่งระบบคุ้มกันโรค
มีคุณสมบัติเป็นฟิล์มธรรมชาติเคลือบเม็ดอาหารทำให้คงรูปอยู่ใต้น้ำได้นาน จับตะกอนธรรมชาติทำให้น้ำโปร่งใส

ใช้ผสมอาหารกุ้ง ปลา หรือผสมในน้ำเลยก็ได้

ผสมอาหาร100กรัม ใส่ประมาณ 3-4หยด
น้ำในตู้50ลิตร (ตู้24นิ้ว) ใส่ประมาณ 5หยด เปลี่ยนถ่ายน้ำึ7-10วัน ก็ใส่ 5หยดค่ะ

ไคโตซานสำหรับกุ้งเครฟิช จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้นะค่ะ  เพราะตู้กุ้งจะทำความสะอาดเปลี่ยนถ่ายน้ำกันตลอด
แต่ถ้าใช้ก็ดีค่ะ  แล้วแต่ผู้ที่จะนำไปใช้

emb01
[เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #115 เมื่อ: 08/04/12, [09:23:37] »

พี่ณัฐครับ กุ้งผมตัวใหญ่ตายอีกเเล้วครับ อาการเดียวกันหัวอ้ามากๆ หัวเเข็ง

ซื้อมาก็มีคราบสนิมตรงกร้าม ตรงช้างน้อยเขา เเล้วผมก็เลี้ยงไปสักพัก ผมก็เปลี่ยนน้ำ ปกติผมก็เปลี่ยน 100% มาตลอดกุ้งไม่เคย ตายเพราะลอกคราบไม่ผ่าน เเต่ทำไมตัวนี้พอเปลี่ยนน้ำ100%เเล้วก็ยังพอกินอยู่นะครับ เเต่กินไม่เยอะ +นิ่งๆ เเล้วพอวันนี้ขึ้นไป เขาก็เสียชีวิตครับ เศร้ามาก ตอนที่ยังไม่เปลี่ยนน้ำหัวก็ยังไม่เปิดนะครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ
กุ้งที่เป็นสนิมที่ช้างน้อย ส่วนมากแล้วสุขภาพไม่ดี แต่ถ้าสามารถอยู่จนลอกคราบผ่านแล้วกลับมาเปลือกแข็งได้ก็ผ่าน
แต่ถ้าไม่ก็จะมีอาการซึมๆ และก็ตายเพราะป่วยค่ะ  เสียใจด้วยค่ะ
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #116 เมื่อ: 09/04/12, [19:06:11] »

เริ่มต้นเลี้ยงเครฟิชอย่างง่ายๆ  [ถูกต้องนะค้า]

เรื่องที่ 1 การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   [on_062] P.1
เรื่องที่ 2 ระบบกรองในตู้เครฟิช  [on_055] P.1
เรื่องที่ 3 หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  hawaii P.2
เรื่องที่ 4 การล้างตู้ 100%  [on_008] P.2
เรื่องที่ 5 พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  [งง] P.2
เรื่องที่ 6 การเลี้ยงปลาในตู้เครฟิช   [ปิ๊งๆๆ] P.2
เรื่องที่ 7 ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  [วิ่งชิลๆ] P.2
เรื่องที่ 8 สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   [on_026] P.3
เรื่องที่ 9 ปั๊มลม  shock1 P.3
เรื่องที่10 อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   031 P.3
เรื่องที่11 กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  cryingrun P.4

[เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]

« ตอบ #117 เมื่อ: 10/04/12, [00:25:27] »

พี่ณัฐครับ เดสที่ผสมกันแล้วอีกกี่วันถึงจะมีไข่อะครับ
Club Leader
« ตอบ #118 เมื่อ: 10/04/12, [01:06:24] »

พี่ณัฐครับ เดสที่ผสมกันแล้วอีกกี่วันถึงจะมีไข่อะครับ
เดสพร้อมที่จะผสมพันธุ์กัน  ผสมครั้งเดียวก็ติดเลยและก็ตั้งไข่เลยค่ะ
สายP ถ้าผสมกันแล้วก็รอภายใน15วันค่ะ ถ้าเลยก็ไม่ท้องค่ะ เริ่มใหม่ได้เลย

emb01
kangclub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #119 เมื่อ: 10/04/12, [07:23:07] »

พี่ณัฐครับ
สาย P ของผม มันนอนตะแคง บนยอดสาำหร่ายอ่ะ มันเป็นปกติป่าว ซึ่งบางตัวที่เีลี้ยงก็เคยเป็น แต่คู่นี้
มันขึ้นไปค้างอยู่เรื่อย ๆ ลองเปลี่ยนน้ำแล้ว ก็ยังปีนขึ้นเหมือนเดิม กินอาหารลดลง (แทบไม่กินเลย)
ทำอย่างไรดีครับ

เดสของผมมีตัวนึงประมาณ 1 นิ้ว วัดจากสายตา  มันกลายเป็นน้ำตาลไปแล้วทั้งๆที่ไม่เคยให้สาำหร่ายมันน่ะ
ต้องให้อาหารอย่างไรถึงจะกลับมาเป็นน้ำเงินเหมือนเดิม (เห็นแต่ก้ามมันน้ำเงิน)

แล้วทั้งสองสาย อายุเท่าไหร่ถึงผสมพันธ์กำลังเหมาะครับ  [on_007]
หน้า: 1 2 3 4 5 6 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์