Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY bubble counter จากชุดให้น้ำเกลือ  (อ่าน 8531 ครั้ง)
banx ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 24/12/07, [14:32:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชุดให้น้ำเกลือใช้แล้วไปขอตามโรงพยาบาลหรือคลินิกก็ได้ครับ ส่วนที่เราจะใช้เป็นส่วนที่อยู่ติดกับขวดน้ำเกลือ ไม่ได้สัมผัสเลือดหรือเชื้อโรคสบายใจได้เรื่องความปลอดภัย

ส่วนที่เราจะใช้จะเป้นกระเปาะสำหรับนับหยดน้ำเกลือที่ติดกับขวด ด้านนึงจะเป็นแหลมๆเอาไว้ทิ่มทะลุจุกยางของขวด อีกด้านจะติดกับสายน้ำเกลือ

จับเอาด้านปลายแหลมเสียบกับสายยางที่มาจากขวดยีสต์ ส่วนด้านที่มีสายน้ำเกลือดึงแรงๆหรือตัดออกต่อกับสายยางด้วยตัวต่อสายถ้ารูเล็กเกินไปตัดออกหรือขยายด้วยไขควงก็ได้ ก่อนจะเสียบสายยางเติมน้ำให้เกือบๆเต็มกระเปาะ

เอาไปแปะไว้ข้างตู้เราก็จะได้ bubble counter ง่ายๆสวยๆอีกหนึ่งอันครับ

ปล เหมาะสำหรับใช้กับระบบที่มีแรงดันไม่สูงเช่น ยีสต์กับ reacter เพราะสายที่เสียบจะไม่ค่อยแน่นหนานัก ถ้าใช้กับถังหรือใช้กับ ceramic diffuser แรงดันในระบบอาจจะดันจานสายหลุดได้ครับ  coo01

~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/12/07, [14:39:31] »

ขอบคุณคับ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/12/07, [22:39:11] »

เอามาลงให้เยอะ ๆ นะ ครับ

coo01 coo01
nopmju69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/14, [11:21:55] »

ช่วยดันครับประหยัดดีครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์