Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติ เพาะไรแดง ให้ลูกปลาทอง แบบใหนครับ  (อ่าน 6177 ครั้ง)
nine.ning ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 18/03/12, [14:45:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ให้ไรแดงกับลูกปลา โตไวดี แต่ให้ซื้อทุกวันคงไม่มีเวลา และช่วงฝนตกคงไม่มีขาย

ล่าสุดผมแบ่งไรแดงบางส่วนไว้ แล้วให้อาหารซัคเกอร์กินพืช ท่าทางน่าจะชอบ อยู่มา 2 วันแล้ว

แนะนำวิธีง่ายๆหน่อยครับ  ในกูลเกิล เหมือนจะยุ่งยากไป
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/12, [20:06:38] »

ให้ไรแดงกับลูกปลา โตไวดี แต่ให้ซื้อทุกวันคงไม่มีเวลา และช่วงฝนตกคงไม่มีขาย

ล่าสุดผมแบ่งไรแดงบางส่วนไว้ แล้วให้อาหารซัคเกอร์กินพืช ท่าทางน่าจะชอบ อยู่มา 2 วันแล้ว

แนะนำวิธีง่ายๆหน่อยครับ  ในกูลเกิล เหมือนจะยุ่งยากไป

พี่หนิง เพราะอาร์ทีเมีย เลยครับ
ไม่รู้ยากป่าว  ้hahaha

พี่หนิงลองติดต่อตามลิงค์ดูครับ
http://www.pantown.com/board.php?id=4867&area=&name=board1&topic=3237&action=view
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/12, [20:21:10] »

ในหาดใหญ่ มีขายป๊ะเอก ไข่อาทีเมีย
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/12, [20:55:06] »

ในหาดใหญ่ มีขายป๊ะเอก ไข่อาทีเมีย
http://www.pantown.com/board.php?id=4867&area=&name=board1&topic=3436&action=view

ความคิดเห็นที่ 5 ครับ  [on_035]
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/12, [21:32:34] »

ขอบใจ น้องเอก มีของเล่นใหม่หล่าว
RanchuNewbie ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/12, [21:37:24] »

ถ้าจะเพาะอาทีเมียร์ขอบอกว่า ยากอย่างแรง แต่ถ้าเอาไข่มาเป่าให้เป็นทีๆ อันนี้ง่ายๆ แต่หาดใหญ่ก็มีขายไรแดงเยอะนิ เมื่อก่อนเดินหน้าพลาซ่า หอนาฬิกา มาตั้งขายกันให้พรึบ (ไม่ได้กลับหาดใหญ่เกือบจะ 10ปีละ 555+)
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/03/12, [22:13:00] »

ถ้าจะเพาะอาทีเมียร์ขอบอกว่า ยากอย่างแรง แต่ถ้าเอาไข่มาเป่าให้เป็นทีๆ อันนี้ง่ายๆ แต่หาดใหญ่ก็มีขายไรแดงเยอะนิ เมื่อก่อนเดินหน้าพลาซ่า หอนาฬิกา มาตั้งขายกันให้พรึบ (ไม่ได้กลับหาดใหญ่เกือบจะ 10ปีละ 555+)

ใช่ครับหน้าหอมีขาย แต่ช่วงนี้หน้าร้อน มีขายน้อยมากหรือแทบไม่มี
ไม่กลับหาดใหญ่ นานจังครับ   ้hahaha
RanchuNewbie ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/03/12, [13:53:23] »

ใช่ครับหน้าหอมีขาย แต่ช่วงนี้หน้าร้อน มีขายน้อยมากหรือแทบไม่มี
ไม่กลับหาดใหญ่ นานจังครับ   ้hahaha

ทางบ้านน่ะครับ ย้ายไปอยู่ กระบี่กันหมด เหลือแต่ญาติๆ ยังอยู่หาดใหญ่ [on_abe]
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/03/12, [16:07:38] »

ก็ได้จากหน้าหอเกือบทุกวันครับ ให้พี่ชายไปซื้อ..55   ร้อน ้hahaha..แต่ไรแดงตายเยอะอยู่

อยากเพาะเองอ่ะ   จะได้ สดๆ

อาวโอมคนหาดใหญ่ด้วย .. กลับมาจะไดชวนไป วัวชน..555 อะเมสซิ่ง อะโกโก้ ..ล้อเลงงงงงง
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/03/12, [22:20:54] »

บ๊ะ เค้าคุยไรกันเนี่ย  ้hahaha ้hahaha

เพาะไรแดง พี่หนิ่งหากะละมัง บ่อปูน หรืออ่างอะไรกะได้ ใส่น้ำสัก 5cm ก่อน ใส่ปุ๋ยแอมโมเนียไป ตากแดดสักวัน 1-2 วัน ถ้าเอาน้ำจากธรรมชาติ มันจะมีแพลงตอนพืชด้วย (คลอเรลล่า) มาใส่ จะเกิดเร็ว แต่ถ้าปะปา น่าจะช้า พอได้น้ำเขียว พี่ก็เพิ่มน้ำเป็น 10-15 cm ลงไรแดงเลย สัก สองวันก็เก็บเรื่อยๆ  ้hahaha ้hahaha

แต่ทำจริงๆจะมีปัญหาเยอะ น้ำไม่เขียวบ้าง ไรไม่เกิดบ้าง แมงปอลงไปเกิดบ้าง โรติเฟอร์เกิดบ้าง สาระพัด  ้hahaha ้hahaha  แต่ลองดูไม่เสียหาย เดี๋ยวหาบทความเพาะมาให้ดู แต่จริงๆ ลองโทรถาม จากกระทู้บนดูได้ครับ เค้าทำบ้างหยุดบ้าง แต่พอมีอะ  emb01
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/03/12, [22:41:48] »

สุดยอดครับก้อง..ถ้าบอกกับปาก ลืมนะเนี้ย ้hahaha
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/03/12, [22:51:53] »

จริงๆ ตอนเรียนผมทำโปรเจคเรื่องคลอเรลล่าอะพี่ แล้วคลอเรลล่าเค้าใช้เลี้ยงไรแดง  ไปๆมาๆ โดยทำไรแดงด้วย จบเกือบไม่ทัน  ้hahaha ้hahaha 

แต่เลี้ยงจริงๆ มันไม่เหมือนในแลปครับพี่ ผมก็เคยทำ แต่สำเร็จบ้าง เฟลบ้าง ถ้าขยันก็สำเร็จครับ ลองดู หนุกๆ  emb01
SOE_Bright ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/08/15, [13:54:11] »

การเพาะไรแดง โดยใช้ยีสต์อย่างเดียว (ไม่ใช้...น้ำเขียว)
 [on_012] [on_012] [on_012]
วิธีผสม: ยีสต์ผง 1 ช้อนชา (ช้อนตวง) ต่อ น้ำไม่มีคลอรีน 1 ลิตร
เอามาใส่ขวดน้ำดื่ม เขย่า ๆๆๆ ครับ  ถ้าใช้เหลือก็เอามาเก็บแช่ตู้เย็นครับ (เก็บได้ไม่เกิน 1 สัปดาห์)
 [on_066] [on_066] [on_066]
วิธีให้: ส่วนผสมอาหาร 1 ซีซี (น้ำผสมยีสต์ตามอัตราส่วน) ต่อ น้ำ (น้ำเลี้ยงไรแดง) 1 ลิตร
ตัวอย่าง: ถ้าใช้ขวดน้ำดื่มหกลิตรเลี้ยงไรแดง ใส่น้ำลงไป 5 ลิตร ก็ใส่ส่วนผสมอาหาร 5 ซีซี ครับ
ถ้าหากไรแดงเพิ่มจำนวนมากขึ้น ก็ค่อยเพิ่มปริมาณของส่วนผสมอาหาร
คือเพิ่มจาก 1 ซีซี ,2 ซีซี ,3 ซีซี ,... ต่อ น้ำ 1 ลิตร ครับ
ค่อย ๆๆๆ เพิ่มนะครับ กะว่าให้น้ำพอขุ่น
วิธีดูว่าส่วนผสมอาหารพอหรือไม่ คือ เอาแก้วใสตักน้ำ แล้วเอาไฟฉายส่องดู
ถ้ามีส่วนผสมอาหารมากพอ จะเห็นตะกอนลอยอยู่ในน้ำครับ
ถ้าไรแดงกินส่วนผสมอาหารหมด น้ำจะใสจนแทบไม่เห็นตะกอนเลย
 [on_018] [on_018] [on_018]
ปล.1: สัดส่วนนี้ ให้แล้วน้ำไม่เน่า (ผมลองมาแล้วครับ) เพราะไรแดงจะเพิ่มจำนวนอย่างรวดเร็ว เริ่มต้นผมใช้หัวเชื้อแค่ 30 ตัวเองครับ ทำในขวดน้ำดื่มหกลิตร ให้ส่วนผสมอาหารวันละ 1 ครั้ง ไรแดงเพิ่มจำนวนดีมาก มีแต่ตัวอ้วน ๆ แต่ไรแดงที่เลี้ยงด้วยยีสต์ สีจะซีดกว่าเลี้ยงด้วยน้ำเขียวครับ
 [on_026] [on_026] [on_026]
ปล.2: ถ้าหากรู้สึกว่าไรแดงตัวผอม ๆ เล็ก ๆ และไม่ค่อยเพิ่มจำนวน สาเหตุเกิดได้ 2 อย่าง คือ อาหารไม่พอ ,น้ำเน่าเสีย ส่วนใหญ่มักเป็นจากน้ำเน่าเสีย ให้ดูดน้ำออกแล้วเติมน้ำใหม่ หรือเปลี่ยนน้ำใหม่เลย แล้วให้ส่วนผสมอาหารลดลงจากเดิม ของผมพอเปลี่ยนน้ำแล้ว ให้อาหารลดลงแล้ว ใช้เวลาประมาณ 2 วัน ไรแดงก็กลับมาอ้วนใหญ่เหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/15, [14:01:15] โดย SOE_Bright »
SOE_Bright ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/08/15, [12:14:43] »

สำหรับใครอยากทำน้ำเขียวเพาะไรแดง แต่ไม่มีพื้นที่ ลองทำดูนะครับ ผมเคยทำมาก่อนแล้ว ได้ผลดีมาก
สาเหตุที่ไม่ทำน้ำเขียวเพาะไรแดงต่อ เพราะว่ามันยุ่งยากมาก เวลาเทใส่ภาชนะเพาะไร แม้จะกรองดีขนาดไหน ก็มีเศษให้ต้องขัดทำความสะอาดอยู่ดี และยังต้องคอยไล่ทำน้ำเขียวให้ทันกับปริมาณไรแดง  แต่ข้อดีคือไรแดงขยายเร็วและปริมาณมากกว่ามาก
n032 n032 n032
ส่วนผสม:
1. น้ำไม่มีคลอรีน       1 ลิตร
2. ปุ๋ย 16-16-16        1 เม็ด     (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
3. ปุ๋ย 46-0-0            2 เม็ด     (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
4. รำละเอียด          1/4 ช้อนชา (ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์การเกษตร หรือร้านวัสดุก่อสร้าง)
5. หัวเชื้อน้ำเขียว (พยายามหานะครับ สั่งซื้อทางเน็ตก็ได้เวป chlorellakit.com หรือสถานีประมงจังหวัด อย่ารอให้เกิดเองเลยครับ เสียเวลามาก แล้วที่เขียวบางทีก็ไม่ใช่ Chlorella ด้วยครับ)
วิธีทำ:
นำส่วนผสมใส่ในขวดน้ำดื่ม 1.5 ลิตร ใส่หัวเชื้อน้ำเขียว (ยิ่งใส่มาก ยิ่งเขียวเร็ว ของผมใส่แค่ 100 ซีซี) ปกติใส่ในสัดส่วน 1:10 (หัวเชื้อน้ำเขียว 1 ส่วน น้ำ 10 ส่วน) แล้วเขย่าแรง ๆๆๆ ให้ส่วนผสมละลายเข้ากัน
แสงสว่างใช้หลอดใส้ 100 วัตต์ หรือจะใช้หลอดชนิดอื่นก็ได้ครับ ยิ่งความสว่างมาก ยิ่งดีครับ หรือเอาไปวางกลางแดดก็ได้ครับ
ปิดฝาเขย่าขวดวันละ 1 ครั้ง ไม่ต้องเป่าอ๊อก
สัดส่วนนี้ผมเคยใช้ได้ผลดีครับ 2-3 วัน น้ำก็เขียวปี๋แล้วครับ  แต่ถ้าทำใหญ่ขึ้นก็เพิ่มสัดส่วนเอาครับ
ก่อนนำไปให้ไรแดงให้ลองดมกลิ่นว่ามีกลิ่มแอมโมเนียหรือไม่ ต้องไม่มีกลิ่นแอมโมเนียจึงใช้ได้ครับ ของผมจะใช้เวลา 4 วันนับตั้งแต่เริ่มทำน้ำเขียว จึงเอาไปให้ไรแดง
น้ำเขียวถ้าทำไว้หลายขวด ใช้ไม่หมดก็เก็บไว้ได้นะครับ โดยหยอดปุ๋ยสัดส่วนเดิม สัปดาห์ละ 1 ครั้ง แต่ไม่แนะนำครับควรทำใหม่เรื่อย ๆๆๆ ครับ
[on_055] [on_055] [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์