Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองกับไม้น้ำ  (อ่าน 7399 ครั้ง)
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/03/12, [16:31:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าเลี้ยงปลาทองกับไม้น้ำได้ป่าวครับ
QsneazyTangmay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/03/12, [17:15:24] »

เลี้ยงได้คะ แต่ไม่นิยมเลี้ยง เพราะน้องปลาจะกัด แทะ เล็ม หมดทุกสัดส่วน
ถ้าจะใส่ ต้องใส่ไม้น้ำพวกอนูเบียส ต้นจะใหญ่หน่อย ปลาจะไม่ค่อยยุ่ง
แต่ก็ขึ้นอยู่กับนิสัยปลาทองด้วยนะคะ เจอปลาทองเรียบร้อยก็ดีไป
เจอปลาทองแสบซ่าแสนซน ก็เละเทะได้เหมือนกัน
ปลาทองเป็นปลาที่เมือกเยอะ ขี้เยอะ และถ้าเมือกไปเกาะกับต้นไม้น้ำ หรือกระจก
แล้วล้างไม่สะอาด หรือปล่อยให้สะสมมากๆ
ก็จะเป็นแหล่งเชื้อโรคดีๆ นี้เองคะ ก็เหมือนกันการใส่พื้นกรวดในตู้ สะสมเชื้อโรคเหมือนกัน

ด้วยเหตุนี้ จึงนิยมเลี้ยงปลาทองในตู้โล่งๆ ซึ่งสามารถทำความสะอาดได้ง่ายกว่า

ปล. เหมือนจะวิชาการ ยังไงก็ลองหากระทู้ในบอร์ดอ่านเพิ่มเติมนะคะ เหมือนจะมีกระทู้สอบถามแบบนี้อยู่เหมือนกัน

รอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบคะ  emb01 emb01
AM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/03/12, [18:16:48] »

* ลองใส่ สาหร่ายหางกระรอกซักกระถาง.....จะเหลือแต่ก้าน กับกระถาง *

แต่ถ้าใจรัก ก็...  Up to You..... 036
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/03/12, [19:26:41] »

ผมเอาใส่ตอนเวลาเดินทางครับ โปรตีนๆ  [mo_007] [mo_007]
Camen ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/03/12, [10:22:18] »

ผมใส่รากดำไปกอนึงไม่ยักแทะ มีแต่เอาตัวไปว่ายเคลียๆครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/03/12, [17:51:51] »

ขอบคุณครับ สงสัย มานาน ว่าเจอแต่ปลาทองตู้โล่ง  แล้วถ้าใช้ดินลอง จะทำความสะอาดยากหรอครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/03/12, [21:42:21] »

ขอบคุณครับ สงสัย มานาน ว่าเจอแต่ปลาทองตู้โล่ง  แล้วถ้าใช้ดินลอง จะทำความสะอาดยากหรอครับ

อืม...ไม่เคยใส่ดิน หรือกรวดเลยคะ แต่เท่าที่ลองอ่านมาหลายๆ เวป
ถ้าใส่กรวดลงไป เวลาปลาทองขี้ หรือขับเมือกออกมา เมือกจะไปเกาะตามกรวด
ส่วนขี้ของน้องปลาเนี่ย ในตู้เราจะมีระบบกรองอยู่แล้วใช่ไหมคะ ขนาดตู้โล่งๆ ยังใช้เวลาตั้งนาน
กว่าขี้จะไหลเข้ากรอง แถมไหลเข้ากรองไม่หมดอีกตั้งหาก อาจจะมีเศษดิน เศษฝุ่น หรือเศษอะไรก็ตาม ตกอยู่ที่ก้นตู้ หรือลอยอยู่บนผิวน้ำ ที่นี้ ถ้ามีก้อนกรวดอยู่ใต้ตู้ เศษขี้ หรือเศษต่างๆ ถูกปั๊มดูดเข้ากรองก็จริง แต่มันจะหมักหมอ เพราะกรองดูดไม่หมด ซึ่งบางที เศษเหล้านี้มันก็ถูกกรวดทับไว้ ก็เป็นไปได้

รู้เรื่องไหมอะคะ พิมเอง อ่านเอง งงเอง เหมือนมั่วๆ ไงไม่รู้

แต่ในความคิดส่วนตัวเราว่า เลี้ยงตู้โล่งดีที่สุดคะ ทำความสะอาดง่าย

ลองเซิร์ทอากูดูก็ได้คะ เกี่ยวกับกระทู้การจัดตู้ปลาทอง เคยลองศึกษาข้อมูลมาเหมือนกัน แต่อ่านไปอ่านมา กลัวสะสมเชื้อโรค ก็เลยเลี้ยงแบบตู้โล่งๆ ก็สบายดีเวลาขัดเมือกปลาในตู้ออก  emb01 emb01

ถ้าอยากจะใส่ ก็ใส่ได้คะ แต่คงต้องหมั่นทำความสะอาดตู้ และกรวดด้วยนะคะ จะได้ไม่เป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคต่างๆ น้องปลาจะได้ไม่ป่วยด้วยคะ  [on_035] [on_035]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/03/12, [23:30:29] โดย Qsneazy »
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/03/12, [23:46:01] »

อืม...ไม่เคยใส่ดิน หรือกรวดเลยคะ แต่เท่าที่ลองอ่านมาหลายๆ เวป
ถ้าใส่กรวดลงไป เวลาปลาทองขี้ หรือขับเมือกออกมา เมือกจะไปเกาะตามกรวด
ส่วนขี้ของน้องปลาเนี่ย ในตู้เราจะมีระบบกรองอยู่แล้วใช่ไหมคะ ขนาดตู้โล่งๆ ยังใช้เวลาตั้งนาน
กว่าขี้จะไหลเข้ากรอง แถมไหลเข้ากรองไม่หมดอีกตั้งหาก อาจจะมีเศษดิน เศษฝุ่น หรือเศษอะไรก็ตาม ตกอยู่ที่ก้นตู้ หรือลอยอยู่บนผิวน้ำ ที่นี้ ถ้ามีก้อนกรวดอยู่ใต้ตู้ เศษขี้ หรือเศษต่างๆ ถูกปั๊มดูดเข้ากรองก็จริง แต่มันจะหมักหมอ เพราะกรองดูดไม่หมด ซึ่งบางที เศษเหล้านี้มันก็ถูกกรวดทับไว้ ก็เป็นไปได้

รู้เรื่องไหมอะคะ พิมเอง อ่านเอง งงเอง เหมือนมั่วๆ ไงไม่รู้

แต่ในความคิดส่วนตัวเราว่า เลี้ยงตู้โล่งดีที่สุดคะ ทำความสะอาดง่าย

ลองเซิร์ทอากูดูก็ได้คะ เกี่ยวกับกระทู้การจัดตู้ปลาทอง เคยลองศึกษาข้อมูลมาเหมือนกัน แต่อ่านไปอ่านมา กลัวสะสมเชื้อโรค ก็เลยเลี้ยงแบบตู้โล่งๆ ก็สบายดีเวลาขัดเมือกปลาในตู้ออก  emb01 emb01

ถ้าอยากจะใส่ ก็ใส่ได้คะ แต่คงต้องหมั่นทำความสะอาดตู้ และกรวดด้วยนะคะ จะได้ไม่เป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคต่างๆ น้องปลาจะได้ไม่ป่วยด้วยคะ  [on_035] [on_035]

ขอบคุณมากครับบๆ  ลองๆ หา ดู อธิบายไม่ค่อยเข้าใจ กรองใต้กรวด ก็ไม่รู้ว่าจะดีเหมือนในที่เค้าแนะนำป่าว
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/03/12, [00:24:51] »

ขอบคุณมากครับบๆ  ลองๆ หา ดู อธิบายไม่ค่อยเข้าใจ กรองใต้กรวด ก็ไม่รู้ว่าจะดีเหมือนในที่เค้าแนะนำป่าว

ลองศึกษาให้แน่ใจก่อนจะใส่ก็ได้คะ หรือไม่ก็รอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบ รับรองได้คำแนะนำที่ดีแน่นอนคะ

เรื่องแบบนี้ใจร้อนไม่ดี ถ้าไม่แน่ใจ ก็ลองอ่านกระทู้เก่าๆ หรือศึกษาให้แน่ใจก่อนดีกว่าคะ

emb01 emb01

Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/03/12, [07:52:42] »

ถ้าอยากจะใส่ ก็ใส่ได้คะ แต่คงต้องหมั่นทำความสะอาดตู้ และกรวดด้วยนะคะ จะได้ไม่เป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคต่างๆ น้องปลาจะได้ไม่ป่วยด้วยคะ  [on_035] [on_035]

[เจ๋ง] ชอบครับ บวกให้ๆ

ใช้กรองแบบไหนก็ได้ครับ สำหรับผมแล้วกรองมีหน้าที่แค่ทำให้น้ำใส ในตู้48 ผมจึงมีแค่กรองฟองน้ำอันเดียว ไม่ได้ทำให้น้ำดีขึ้นครับ หรือถ้าช่วยได้ก็คงนิดหน่อย ถ้าอยากให้น้ำดีผมใช้การถ่ายน้ำครับ กรองใต้กรวดก็ใช้ได้ จัดตู้ได้สวยด้วย แต่ก็มีปัญหาเรื่องการหมักหมมมากกว่าตู้โล่งครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์