Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความอุ่นๆรับลมร้อน : การควบคุมอุณหภูมิในตู้ทะเลด้วยพัดลม  (อ่าน 49080 ครั้ง)
sizzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 23/03/12, [21:16:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีเพื่อนอยู่ที่จังหวัดตากครับ ตรงแม่น้ำเมย เคยไปเที่ยวบ้านมันตอนหน้าร้อน

คือ จะบอกว่า ไม่เคยคิดเลยว่า ประเทศไทยจะมี

พื้นที่ที่ร้อนขนาดนี้อยู่ กลางวัน อุณหภูมิ 40 องศาเซลเซียส กลางคืน ก็ไม่ได้ต่างกันเลย

ถ้าแบบนี้ ผมว่าเปลี่ยนเป็นหม้อสุกกี้ไปเลยจะดีกว่า   [โฟ่ววว] [โฟ่ววว]

ถ้าอากาศภายนอกร้อน พัดลมก็เอาไม่ไหว

พี่มิกครับ

อ.เมือง ร้อนกว่าครับ    เป็นลักษณะแอ่งกะทะครับ  หน้าร้อน 43-45 หลายปีแล้วครับ
ช่วงนี้  37-39 มาเกือบเดือนแล้วครับ  ร้อนแบบไม่มีลมพัดออกด้วย   กลางวันหรือช่วงเย็น
ขับรถมอไซค์ออกถนน   ถ้าไม่ใส่แจ้กแก้ต  ไม่ใส่หมวก  ร้อนแสบผิว  เพลียมากเลยครับ
sizzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 23/03/12, [21:20:11] »

คุณป้อปครับ

หลอดแก้วที่เอาครอบหัวสาย  หาซื้อได้ที่ไหนครับ      ผมแปลกใจเรื่องการตั้งค่าการทำงานของพัดลมครับ
ตอนแรกตั้งทำงานที่  28 ตัดที่27   ตอนหลัง ทำงานที่ 27 ตัดที่26 การระเหยของน้ำ  กับการทำงานของพัดลม
ไม่แตกต่างกันเลยครับ    ส่วนมากพัดลมจะทำงานช่วงหัวค่ำถึงไม่เกิน5ทุมครับ  ทำแล้วหยุด  3รอบ
ตอนแรกคิดว่าพัดลมต้องทำงานมากขึ้นซะอีก  ตอนที่ตั้งการทำงานใหม่
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #32 เมื่อ: 23/03/12, [21:30:58] »

ร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ๆ ศึกษาภัทฑ์ มีครับหาง่าย
การตั้งค่า TC ต้องปรับไปตามตู้แต่ละคนไม่สามารถบอกตายตัวได้
สำหรับผมพัดลมทำงานนานหรือน้อยไม่สำคัญ
ผมดูที่อุณหภูมิให้มีการเปลี่ยนแปลงน้อยและช้าที่สุดครับ
PARKER.N ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 24/03/12, [00:53:22] »

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์เยอะเลย  [on_055]
deep77 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 29/03/12, [02:59:29] »

ขอบคุณครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #35 เมื่อ: 02/04/12, [11:05:59] »

ถ้าผมเอาโฟมมาแปะรอบๆกรองล่างจะช่วยรักษาอุณหภูมิได้ดีกว่าเดิมมั้ยครับ
พอดีว่าง ถ้าพอช่วยได้เดี๋ยวจะซื้อมาแปะ
« ตอบ #36 เมื่อ: 02/04/12, [11:43:22] »

ในกรณีที่น้ำในตู้เย็นอยู่เราเอาโฟมมาล้อมตู้และกรองเพื่อให้อากาศร้อนส่งผลกับตู้ก็ช่วยได้อยู่
แต่ก็อดดูตู้กันพอดี ปิดแต่กรองไม่ค่อยช่วยครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #37 เมื่อ: 02/04/12, [12:04:44] »

ในกรณีที่น้ำในตู้เย็นอยู่เราเอาโฟมมาล้อมตู้และกรองเพื่อให้อากาศร้อนส่งผลกับตู้ก็ช่วยได้อยู่
แต่ก็อดดูตู้กันพอดี ปิดแต่กรองไม่ค่อยช่วยครับ

อา... ขอบคุณครับ

แล้วคุณป๊อปครับผมสงสัยตรงนี้เล็กน้อย
Last Important Tip!!: ตู้ที่ใช้พัดลมควบคุมอุณหภูมิต้องรู้ข้อจำกัดของตัวเอง ค่าของเสียจากอาหารและการขับถ่าย
เกิดขึ้นง่ายและเร็วกว่าตู้ชิวเลอร์ มีข้อจำกัดในการลงก้นตู้ๆ ที่จะนำมาเลี้ยงควรศึกษาให้ดีว่าเหมาะกับอุณหภูมิน้ำไหม

มันเป็นเพราะในที่อุณหภูมิสูงค่าของเสียจะขึ้นได้ง่ายกว่าใช่มั้ยครับ
« ตอบ #38 เมื่อ: 02/04/12, [12:54:44] »

คิดเทียบง่ายๆ เอาของสดวางไว้เฉยๆที่อุณหภูมิปกติ 28-30 กับเอาแช่ตู้เย็นไว้รักษาอุณหภูมิคงที่ 24-25
อันไหนของเสียเร็วกว่ากัน?
แน่นอนก็ต้องที่ร้อนกว่าเว้นแต่เราตั้งใจทำแดดเดียวหรือของแห้งก็ต้องการความร้อนที่สูงขึ้นกว่านั้นอีกเพื่อดึงน้ำออกไปได้เร็วๆก่อนจะเกิดกระบวนการเน่าเสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [12:57:01] โดย Romeo_Pop »
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 03/04/12, [15:27:50] »

คิดเทียบง่ายๆ เอาของสดวางไว้เฉยๆที่อุณหภูมิปกติ 28-30 กับเอาแช่ตู้เย็นไว้รักษาอุณหภูมิคงที่ 24-25
อันไหนของเสียเร็วกว่ากัน?
แน่นอนก็ต้องที่ร้อนกว่าเว้นแต่เราตั้งใจทำแดดเดียวหรือของแห้งก็ต้องการความร้อนที่สูงขึ้นกว่านั้นอีกเพื่อดึงน้ำออกไปได้เร็วๆก่อนจะเกิดกระบวนการเน่าเสียครับ

อันนี้ต้องเสริม  [on_018]
  การย่อยสลาย การเปลี่ยนรูปร่างของ พวกของเสีย จาก แอมโมเนีย ไปเป็นไนไตร์ ไนเตรท พวกนี้

เกิดขึ้นได้ดีในอุณหภูมิสูงหน่อย พวกแบคทีเรีย ทั้งหลายก็มักทำงานได้ดีในสภาพที่อุณหภูมิสูง แต่อย่าไปคิดว่า มันทำงานได้ดี งั้นมันก็เปลี่ยนจาก ของเสียที่มีพิษไปเป็นไม่มีพิษได้เร็วเหมือนกันซิ ตอบว่าเปล่าเลย ของเสียมีพิษมันมาเร็วจะการเปลี่ยนเป็นแบบไม่มีพิษเปลี่ยนไม่ทัน

ช่วงนี้ร้อนมากๆ เลย ใครที่มีปัญหาเรื่องอุณหภูมิกันตุ้ทะเล ก็ลองเข้าไปศึกษาได้ที่กระทู้ 

บทความร้อนๆ กับเรื่องของวิเศษช่วยลดอุณหภูมิ!! อันนี้นะครับ  [on_026] [on_026]
« ตอบ #40 เมื่อ: 03/04/12, [16:58:28] »

อันนี้ต้องเสริม  [on_018]
  การย่อยสลาย การเปลี่ยนรูปร่างของ พวกของเสีย จาก แอมโมเนีย ไปเป็นไนไตร์ ไนเตรท พวกนี้

เกิดขึ้นได้ดีในอุณหภูมิสูงหน่อย พวกแบคทีเรีย ทั้งหลายก็มักทำงานได้ดีในสภาพที่อุณหภูมิสูง แต่อย่าไปคิดว่า มันทำงานได้ดี งั้นมันก็เปลี่ยนจาก ของเสียที่มีพิษไปเป็นไม่มีพิษได้เร็วเหมือนกันซิ ตอบว่าเปล่าเลย ของเสียมีพิษมันมาเร็วจะการเปลี่ยนเป็นแบบไม่มีพิษเปลี่ยนไม่ทัน

ช่วงนี้ร้อนมากๆ เลย ใครที่มีปัญหาเรื่องอุณหภูมิกันตุ้ทะเล ก็ลองเข้าไปศึกษาได้ที่กระทู้ 

บทความร้อนๆ กับเรื่องของวิเศษช่วยลดอุณหภูมิ!! อันนี้นะครับ  [on_026] [on_026]
[on_065] อธิบายเสริมมาดีหมดเว้นไอ้ตอนจบนี่แหละเฟ้ยยย!! [on_009]
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #41 เมื่อ: 03/04/12, [17:46:59] »

เยี่ยมครับ
Sqweez ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 05/04/12, [02:32:52] »

เยี่ยมมาก [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
MyComputer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 05/04/12, [23:59:00] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
kangaroo1985 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 07/04/12, [01:57:06] »

บทความนี้ไม่เพียงแต่ลดอุณภูมิแต่สามารถลดการสูญเสียเวลา+ มันนี่+ปลา สำหรับมือใหม่อย่่างผมอย่างมากๆ เลยครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ เลยครับ
« ตอบ #45 เมื่อ: 07/04/12, [08:15:40] »

เยี่ยมครับ
เยี่ยมมาก [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
บทความนี้ไม่เพียงแต่ลดอุณภูมิแต่สามารถลดการสูญเสียเวลา+ มันนี่+ปลา สำหรับมือใหม่อย่่างผมอย่างมากๆ เลยครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ เลยครับ
ดีใจที่บทความนี้มีประโยชน์กับหลายๆคนครับ
...ส่วนตัวเขียนไปเขียนมายังว่ามันยาวกลัวจะไม่มีคนอ่านด้วยซ้ำ [on_062]
nuiiz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 12/04/12, [15:29:50] »

ขอบคุณสำหรับความรู้อันนี้นะคะ

[on_055]
« ตอบ #47 เมื่อ: 20/04/12, [12:11:44] »

n032 กรมอุตุฯ เผยสถิติอุณหภูมิล่าสุด ภาคเหนือร้อนทะลุ 40 องศา กรุงเทพฯ ร้อนจัด 37.2 องศา ระบุ 25-26 เม.ย. ร้อนมากสุด เหตุท้องฟ้าเปิดไม่มีฝนตก คาดอุณหภูมิ 40-42 องศา เปิดข้อมูลย้อนหลัง 50 ปีพบแนวโน้มอุณหภูมิเฉลี่ยสูงขึ้นปีละ 0.8 องศา 036 ตู้พัดลมเราต้องผ่านมันไปได้  [on_051]
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 23/04/12, [09:06:17] »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #49 เมื่อ: 26/04/12, [23:31:02] »

สมาชิกงบเบาตู้พัดลมทั้งหลายช่วงนี้อากาศตอนกลางคืนชื้นและอบอ้าวยิ่งกว่าตอนกลางวันที่อุณหภูมิภายนอกไปแตะ 39 แล้วซะอีก
เพราะพอตกค่ำภายนอกเย็นขึ้นปูนและเหล็กจากโครงสร้างบ้านคายความร้อนที่สะสมมาทั้งวัน ห้องเราที่เป็นกล่องสี่เหลี่ยมมีผนังล้อมรอบ
ก็เหมือนเตาอบดีๆนี่เอง จึงทำให้เกิดสภาพที่ผมเขียนไว้ในบทความคือเราเป่าลมร้อนลงตู้ ทั้งวันตั้งรับกดไว้ได้ที่ 29 พอตกค่ำแทนที่จะเย็นขึ้นดันไต่ระดับไปแตะ 30 ซะงั้น n032
ข้อแนะนำคือ
- ปิดพัดลม
- เปิดพัดลมเป่าแหงนให้ลมร้อนพัดขึ้น
- เอาขวดใส่น้ำแช่แข็งใส่ในกรองล่างช่วยกดอุณหภูมิ
- ฯลฯ ช่วยๆกันเติมหน่อยว่าใครมีวิธีไหนเพิ่มเติมอีกครับ
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 01/05/12, [07:58:32] »

สมาชิกงบเบาตู้พัดลมทั้งหลายช่วงนี้อากาศตอนกลางคืนชื้นและอบอ้าวยิ่งกว่าตอนกลางวันที่อุณหภูมิภายนอกไปแตะ 39 แล้วซะอีก
เพราะพอตกค่ำภายนอกเย็นขึ้นปูนและเหล็กจากโครงสร้างบ้านคายความร้อนที่สะสมมาทั้งวัน ห้องเราที่เป็นกล่องสี่เหลี่ยมมีผนังล้อมรอบ
ก็เหมือนเตาอบดีๆนี่เอง จึงทำให้เกิดสภาพที่ผมเขียนไว้ในบทความคือเราเป่าลมร้อนลงตู้ ทั้งวันตั้งรับกดไว้ได้ที่ 29 พอตกค่ำแทนที่จะเย็นขึ้นดันไต่ระดับไปแตะ 30 ซะงั้น n032
ข้อแนะนำคือ
- ปิดพัดลม
- เปิดพัดลมเป่าแหงนให้ลมร้อนพัดขึ้น
- เอาขวดใส่น้ำแช่แข็งใส่ในกรองล่างช่วยกดอุณหภูมิ
- ฯลฯ ช่วยๆกันเติมหน่อยว่าใครมีวิธีไหนเพิ่มเติมอีกครับ
รับทราบ
THEFOOL ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 04/08/12, [14:14:09] »

ขอบคุณสำหรับ สาระดีๆ ครับ
« ตอบ #52 เมื่อ: 13/03/13, [13:31:31] »

[โฟ่ววว] หน้าร้อนเวียนมาบรรจบครบอีกปีขอดันบทความมาให้มือใหม่งบเบาๆอ่านกันอีกทีเน้อ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #53 เมื่อ: 13/03/13, [14:11:07] »

ร้อนนี้มันสุดยอดจริงๆ มีแววว่าจะตั้งตู้ทะเลแต่ไม่เอาชิลเลอร์ยังต้องพับไปก่อน รองบฯชิลเลอร์เลยทีเดียว บ้านตึกแถวโดนแดดเย็น ถึงตู้จะอยู่ด้านตะวันออกแต่กลางคืนก็ยังอบอ้าวสุดๆ บ้านติดป่าริมหนองความชื้นสูง วันไหนพัดลมกดได้ 4 องศาก็น้ำตาแทบไหล
« ตอบ #54 เมื่อ: 13/03/13, [14:35:27] »

ร้อนนี้มันสุดยอดจริงๆ มีแววว่าจะตั้งตู้ทะเลแต่ไม่เอาชิลเลอร์ยังต้องพับไปก่อน รองบฯชิลเลอร์เลยทีเดียว บ้านตึกแถวโดนแดดเย็น ถึงตู้จะอยู่ด้านตะวันออกแต่กลางคืนก็ยังอบอ้าวสุดๆ บ้านติดป่าริมหนองความชื้นสูง วันไหนพัดลมกดได้ 4 องศาก็น้ำตาแทบไหล

555 เห็นภาพเลยล่ะคุณบัง เคยมาแล้วหลังพระอาทิตย์ตกยิ่งดึกตู้ยิ่งร้อนขึ้นแทนที่จะเย็นลง [on_007]
เลยเป็นที่มาของบทความนี้ผ่านการศึกษาปรับใช้มากับตู้ตัวเอง Temp Control อ่ะมีแล้วแต่...
อยากให้มี Humidity Control จริงๆประมาณตัดไฟเมื่อความชื้นสัมพัทธ์สูงเกิน 70 อะไรประมาณเนี่ย
ตอนอากาศร้อนชื้นจะได้ไม่ต้องมาคอยปิดพัดลมเอง
« ตอบ #55 เมื่อ: 14/03/13, [09:01:21] »

555 เห็นภาพเลยล่ะคุณบัง เคยมาแล้วหลังพระอาทิตย์ตกยิ่งดึกตู้ยิ่งร้อนขึ้นแทนที่จะเย็นลง [on_007]
เลยเป็นที่มาของบทความนี้ผ่านการศึกษาปรับใช้มากับตู้ตัวเอง Temp Control อ่ะมีแล้วแต่...
อยากให้มี Humidity Control จริงๆประมาณตัดไฟเมื่อความชื้นสัมพัทธ์สูงเกิน 70 อะไรประมาณเนี่ย
ตอนอากาศร้อนชื้นจะได้ไม่ต้องมาคอยปิดพัดลมเอง

มันมีนะ เป็นคอนโทรลของเครื่องควบคุมความชื้น มีสลับได้ 2 โหมด

http://www.ebay.com/itm/Black-220V-Digital-Air-Humidity-Control-Controller-Range-1-99-RH-HM-40-Type-/281073744112?pt=UK_BOI_Electrical_Test_Measurement_Equipment_ET&hash=item41714cf8f0

เกือบพัน

ไหนๆเจอเซียนตู้ร้อนละ ถามหน่อย

ถ้าผมต้องการตู้แนวสีสดๆ 12 สี คัลเลอร์ฟูล สว่างๆแป๊ดๆอารมณ์มัลดีฟ

ประมาณตู้นี้ http://www.sgreefclub.com/srctotm/srctotmdanano.htm
กับตู้นี้ http://reefbuilders.com/2010/02/20/the-rise-of-nano-tanks-a-new-reason-to-think-small/

ตู้ 24 12 12 กรองล่างก็ 24 เมทัล 150w (คงต้องเป็นเมทัลเพราะไฟอื่นแสงมันไม่จี๊ดถึงใจ) พัดลม
อิงจากตู้ไม้น้ำ ติดพัดลมแล้วช่วงนี้ Max ที่ 30c

ผมจะลงอะไรได้บ้างให้ได้สีอย่างที่ว่า พอจะมีความเป็นไปได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/13, [09:17:23] โดย บัง! »
« ตอบ #56 เมื่อ: 14/03/13, [10:03:03] »

มันมีนะ เป็นคอนโทรลของเครื่องควบคุมความชื้น มีสลับได้ 2 โหมด

http://www.ebay.com/itm/Black-220V-Digital-Air-Humidity-Control-Controller-Range-1-99-RH-HM-40-Type-/281073744112?pt=UK_BOI_Electrical_Test_Measurement_Equipment_ET&hash=item41714cf8f0
เกือบพัน
ไหนๆเจอเซียนตู้ร้อนละ ถามหน่อย
ถ้าผมต้องการตู้แนวสีสดๆ 12 สี คัลเลอร์ฟูล สว่างๆแป๊ดๆอารมณ์มัลดีฟ
ประมาณตู้นี้ http://www.sgreefclub.com/srctotm/srctotmdanano.htm
กับตู้นี้ http://reefbuilders.com/2010/02/20/the-rise-of-nano-tanks-a-new-reason-to-think-small/
ตู้ 24 12 12 กรองล่างก็ 24 เมทัล 150w (คงต้องเป็นเมทัลเพราะไฟอื่นแสงมันไม่จี๊ดถึงใจ) พัดลม
อิงจากตู้ไม้น้ำ ติดพัดลมแล้วช่วงนี้ Max ที่ 30c
ผมจะลงอะไรได้บ้างให้ได้สีอย่างที่ว่า พอจะมีความเป็นไปได้ไหม

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ  ตู้ที่ถามเป็นตู้ในฝันของหลายๆคนเลยล่ะ
ตามที่คุณบัง!ถามขอตอบเป็นประเด็นๆไปนะ

- เอาเรื่องไฟก่อน : ถ้ารักจะเลี้ยงตู้ร้อนคงต้องพิจารณาอุปกรณ์ให้ดี
อย่างไฟในตู้ที่ถามเค้ายังเล่น led ของ exotic เลย MH มันจะคุมพวก
ความร้อนรอบตู้ได้ยากกว่ามาก led ติดเลนส์ทำมุมแสงดีๆพรายน้ำมาสวย
ไม่แพ้ mh หรอกครับ

- เรื่องสีของปะการัง : มันขึ้นอยู่กับ 4 ปัจจัย "แสงดี น้ำสะอาด แร่ธาตุและอุณหภูมิเหมาะ"
เราเอาก้อนสวยๆมาแต่ 4 ปัจจัยเราทำได้ไม่ดีก็สีเปลี่ยนครับ

- พัดลมกดได้ max ที่ 30 : แกว่งสูงไปสำหรับ sps ค่อนข้างเป็นไปได้ยากมาก
สำหรับกลุ่มโครงแข็งโฟลิปเล็กเพราะเมื่ออุณหภูมิสูงเกิน 28 ติดต่อกันระยะนึง
สาหร่ายซูซานที่เป็นแหล่งพลังงานหลักของปะการังจะปรับตัวโดยเปลี่ยนสีตัวเอง
เป็นโทนน้ำตาลแดงเพื่อความอยู่รอดแล้วเมื่อยังคงร้อนต่อเนื่องก็จะเลิกเกาะปะการังก้อนนั้น
ปล่อยตัวเองลอยไปกับกระแสน้ำเพื่อหาแหล่งที่เหมาะสมต่อไป ลอยในตู้ลอยไปลอยมา...ตายดีกว่า
ที่เกิดปรากฎการณ์ฟอกขาวก็คือแบบนี้แหละครับพอปะการังไม่มีคนป้อนอาหารก็เป็นง่อยตายหมด

สรุปให้ได้เท่านี้แหละค้าบบบ...ว่าแต่บทความนี้เค้าอยากได้ Award เป็นรูปพัดลมบ้างจัง hide2

« ตอบ #57 เมื่อ: 14/03/13, [13:54:01] »

- เอาเรื่องไฟก่อน : ถ้ารักจะเลี้ยงตู้ร้อนคงต้องพิจารณาอุปกรณ์ให้ดี
อย่างไฟในตู้ที่ถามเค้ายังเล่น led ของ exotic เลย MH มันจะคุมพวก
ความร้อนรอบตู้ได้ยากกว่ามาก led ติดเลนส์ทำมุมแสงดีๆพรายน้ำมาสวย
ไม่แพ้ mh หรอกครับ

คือความสว่างระดับที่ผมต้องการคือพอๆกับตู้ไม้น้ำ 24" ที่จะอยู่ข้างๆกัน ที่ใช้ MH 150w
ลองกะความสว่างกับโคมที่พอมีขายดูแล้วมันต้องใช้ LED ราวๆ 100-150w น่ะสิครับ ไม่มีปัญญาซื้อครับ  [lol]
ส่วนตัวโคมผมมีพัดลมดูดความร้อนจากในโคมเป่าขึ้นด้านบน ก็ไม่ร้อนลงตู้มากเท่าโคมไม่มีพัดลมเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่มีพัดลมคงปาไป 33c

- พัดลมกดได้ max ที่ 30 : แกว่งสูงไปสำหรับ sps ค่อนข้างเป็นไปได้ยากมาก
สำหรับกลุ่มโครงแข็งโฟลิปเล็กเพราะเมื่ออุณหภูมิสูงเกิน 28 ติดต่อกันระยะนึง
สาหร่ายซูซานที่เป็นแหล่งพลังงานหลักของปะการังจะปรับตัวโดยเปลี่ยนสีตัวเอง
เป็นโทนน้ำตาลแดงเพื่อความอยู่รอดแล้วเมื่อยังคงร้อนต่อเนื่องก็จะเลิกเกาะปะการังก้อนนั้น
ปล่อยตัวเองลอยไปกับกระแสน้ำเพื่อหาแหล่งที่เหมาะสมต่อไป ลอยในตู้ลอยไปลอยมา...ตายดีกว่า
ที่เกิดปรากฎการณ์ฟอกขาวก็คือแบบนี้แหละครับพอปะการังไม่มีคนป้อนอาหารก็เป็นง่อยตายหมด

ไม่ต้องแข็งก็ได้ครับ ชนิดก้นตู้ผมไม่เน้น เน้นสีสดๆฉูดๆ ตัดกันสัก 6-7 สีเท่านั้นพอ สภาพนี้มันพอมีตัวอะไรลงได้บ้างครับ
เผอิญผมไม่ชอบตู้แบบ ทึมๆ ม่วงๆ น้ำเงินๆ แบบที่ส่วนมากเค้านิยมกัน

สรุปให้ได้เท่านี้แหละค้าบบบ...ว่าแต่บทความนี้เค้าอยากได้ Award เป็นรูปพัดลมบ้างจัง hide2

ว๊อนก็จัดให้ครับ รุ่นเก่าหน่อยนะ รุ่นใหม่มันขาดตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/13, [14:09:21] โดย บัง! »
« ตอบ #58 เมื่อ: 14/03/13, [14:21:15] »

คือความสว่างระดับที่ผมต้องการคือพอๆกับตู้ไม้น้ำ 24" ที่จะอยู่ข้างๆกัน ที่ใช้ MH 150w
ลองกะความสว่างกับโคมที่พอมีขายดูแล้วมันต้องใช้ LED ราวๆ 100-150w น่ะสิครับ ไม่มีปัญญาซื้อครับ  [lol]
ส่วนตัวโคมผมมีพัดลมดูดความร้อนจากในโคมเป่าขึ้นด้านบน ก็ไม่ร้อนลงตู้มากเท่าโคมไม่มีพัดลมเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่มีพัดลมคงปาไป 33c

เรื่องสว่างไปเทียบกับ mh นี่เข้าใจเลยคงจะยากสำหรับ led แบบติดเลนส์เพราะเน้นไปทางพุ่งลง
งั้นก็ต้องวกกลับมาที่บทความผมแหละว่าคุณบังจะลดอุณหภูมิในตู้ยังไงให้กดได้ที่ 28-28.5
ก็ต้องไปดูที่อุปกรณ์อื่นๆที่ยัดในกรองล่างแหละ ต้องให้ร้อนน้อยที่สุดอย่าลืมว่าไม้น้ำไม่ต้องมี
สกิมเมอร์กับตัวทำคลื่นอ่ะ 2 ตัวนี้ถ้า w เยอะบวกมาอีก 0.5 c กันเลยทีเดียว

ไม่ต้องแข็งก็ได้ครับ ชนิดก้นตู้ผมไม่เน้น เน้นสีสดๆฉูดๆ ตัดกันสัก 6-7 สีเท่านั้นพอ สภาพนี้มันพอมีตัวอะไรลงได้บ้างครับ
เผอิญผมไม่ชอบตู้แบบ ทึมๆ ม่วงๆ น้ำเงินๆ แบบที่ส่วนมากเค้านิยมกัน
[on_026] นั้นล่ะครับปัญหาของตู้ร้อนสีสันมันไม่สามารถฉูดฉาดได้เพราะเรื่องอุณหภูมิที่เหมาะสม
คนที่ต้องการสีถึงต้องตะเกียดตะกายไต่เขากันเพราะ sps จะมีสีสันที่จัดจานฉูดฉาดสะกดสายตา
ตู้ร้อนได้แค่กลุ่มของอ่อนกับ lps นี่ก็หรูแล้วอยากมีสีหน่อยก็ลงกระดุมตองก้าสีจัดๆ หามินิคาร์เฟ็ตงามๆ
ก็พอจะสร้างสีสันให้ตู้ได้ โทนสีของตู้ร้อนเลยจำกัดอยู่ที่แนวสีเขียว เมทาลิก แดง น้ำตาล ชมพู ม่วง

ว๊อนก็จัดให้ครับ รุ่นเก่าหน่อยนะ รุ่นใหม่มันขาดตลาด
[on_065] Classic มากกกกก...ขอบคุณค้าบ [on_066]
Kobchai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 16/03/13, [10:54:50] »

รบกวน ขอ  ราคา กับ สถานที่ ขาย  temp control นี้หน่อยครับ       เอาแบบ เสียบปลั๊ก พัดลม ให้มัน ตัดต่อ เลยใช่ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้า เป็นอย่างสูงครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์