Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: L201 & L204 แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5245 ครั้ง)
parasall ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 09/02/12, [20:28:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่า...L201 & L204 ราคาตกอยู่ประมาณตัวละเท่าไรอะครับหรือเคยซื้อมาตัวละเท่าไร ที่ไหน แนะนำหน่อยครับ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/02/12, [00:41:44] »

ลองดูกระทู้นี้ ครับ  ราคาก็ประมาณนี้ ครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=162780.0

ลองดู หลาย ๆ ร้าน ครับ เช่น ซีซ่าร์ allfish เจียง

ร้าน ของ bomberman

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=162025.0

ประมาณนี้ ครับที่ผมดู ๆ อยู่ ครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/02/12, [04:10:10] »

ลองดูกระทู้นี้ ครับ  ราคาก็ประมาณนี้ ครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=162780.0

ลองดู หลาย ๆ ร้าน ครับ เช่น ซีซ่าร์ allfish เจียง

ร้าน ของ bomberman

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=162025.0

ประมาณนี้ ครับที่ผมดู ๆ อยู่ ครับ
ร้านคุณ bomberman  ยังไม่ได้ไปดูซักที    เดี๋ยวต้องแวะไปดูบ้าง   [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/02/12, [04:31:39] โดย FISHBONE »
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/02/12, [09:30:41] »

ขอบคุณครับๆ  [on_055] [on_055]
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/02/12, [12:31:09] »

เคยเลี้ยง L204 มัยอะครับ กำลังตัดสินใจเเล้ว...เลี้ยงยากมัยครับกลัวไม่กินอาหารจมอะครับเพราะมันชอบกินพวกไม้กับผักครับ
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/02/12, [12:45:20] »

เลี้ยงปกติครับ ฮิคาริ เวเฟอร์ แรกๆแอบทุกตัว เดี๋ยวก็ออกมากิน ให้ตอนปิดไฟก็ได้ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/02/12, [12:52:01] »

เลี้ยงปกติครับ ฮิคาริ เวเฟอร์ แรกๆแอบทุกตัว เดี๋ยวก็ออกมากิน ให้ตอนปิดไฟก็ได้ครับ
ราคาเท่าไรอะครับ อยากเห็นรูปด้วยอะครับ  [on_062] [on_062]
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/02/12, [14:21:04] »

ซองใหญ่ด้านหลังครับ 350

555..เห็นป่าว
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/02/12, [14:24:41] »

ซองเล็กก็มีครับ ร้อยกว่าบาทมั่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 15/02/12, [15:04:58] »

ตอนนี้ผมให้

L134 ไม่กินเลยที่สังเกตุนะแต่ตัวนี้พวกปลาหมูชอบมากตีกินเเย่งอาหารตัวนี้

เเต่ซองนี้เเอบมากิน...เฮยกลัวปลาอดตายจริงๆอะ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/02/12, [15:30:48] »

มีกี่ตัว ครับ

ของผมล้างตู้ก็ยกขอนไม้ดูบ้าง ว่าตัวใหนผอม ๆ

ปรกติ ปลาแข็งแรง จะหลบ ๆ

ถ้าไม่แข็งแรงบางทีถูกไล่ออกมา  บางตัวที่ไม่เคยเห็นตัว

ว่ายออกมาโชว์ ตัว น่าสงสัยไว้ก่อนว่าป่วย ครับ

แต่ปรกติ พวก 134 ไม่ค่อยออกมากินให้เห็น ที่ชอบโชว์ ก็ 190 191 14 ครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/02/12, [15:56:41] »

ตอนนี้ผมเเยกตู้ครับปลาหมูกับ L134
 L134  พฤติกกรรมก็หลบตามขอนอะครับไม่ก็หลังใบไม้ตอนหาตัวอะครับไม่ค่อยออกมาโชว์แต่มีเเค่บางตัวจะเเอบมากินอาหารเวลาให้ ผมเลี้ยงไว้ 4 ตัวครับ [นะโม นะโม] [นะโม นะโม] เสียวจริงๆไซด์ยังเล็กอยู่เลยครับ
№Diesőρ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/02/12, [21:20:49] »

ตอนนี้ผมให้

L134 ไม่กินเลยที่สังเกตุนะแต่ตัวนี้พวกปลาหมูชอบมากตีกินเเย่งอาหารตัวนี้

เเต่ซองนี้เเอบมากิน...เฮยกลัวปลาอดตายจริงๆอะ

ผมก็ใช้ 2 ตัวนี้ให้ซัคเกอร์ผมอยู่ครับ จังหวัดผมหา Hikari Carnivore กับ Wafer ไม่มีเลย
ตัวบนเป็น King Fish Sinking Wafer ตัวนี้น่าจะเหมือน Hikari Wafers ให้ปลากินพืช ลองดมๆดูมีกินเหมือนสาหร่าย  [งง]
คิดว่าน่าจะมี fiber กับสาหร่ายเป็นส่วนประกอบหลัก ผมให้ 3-4 วันครั้ง เพื่อเสริมให้อาหารมีความหลากหลายและเพิ่ม fiber เพื่อระบายท้อง
อาหารตัวนี้ เท่าที่สังเกต L46 ของผมชอบมาก กินดี ขี้กระจาย  asspain  asspain
ผมหาข้อมูลของตัวนี้ไม่เจอ ลองดูสรรพคุณของตัวที่ใกล้ๆกัน ถ้าเป็นจริงตามที่กล่าวอ้างก็ถือว่าคุ้มกับราคา
http://www.kingfishfood.com/shrimp&bottom%20feed.html

ตัวล่างจะเหมือน Tetra bits  เอามาเลี้ยงปอม แล้วก็ให้เผื่อก้นตู้ไปด้วย

ตัวนี้ปริมาณโปรตีนสูง สำหรับปลากินเนื้อ กลิ่นหอมดี ถ้าเทียบกลิ่นกัน Tetra Bits จะกลิ่นแรงกว่าออกเค็มๆ

Variety Bits ผมให้สลับกับ Tetra bits สังเกตว่าปลาชอบกิน Tetra มากกว่า แต่ผมชอบ Variety มากกว่า เพราะจมง่าย Tetra ชอบลอยไปติดกรอง

L134 เป็น Omnivore กินทั้งพืชและเนื้อ แต่อาจชอบเนื้อมากกว่า ถ้าเค้าชอบกิน Variety Bits ก็ให้เค้ากินเถอะครับ ใช้ได้เหมือนกัน

อีกอย่างปลาเด็ก ก็เหมือนคนแหละครับ จะชอบกินเนื้อมากกว่า เพราะต้องการโปรตีนไปใช้ในการเจริญเติบโตครับ

แถวบ้านไม่มี Hikari Wafers กับ Carnivore เลยเป็นสาวก KingFish ไปโดยปริยาย  ้hahaha ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/12, [22:59:29] โดย №Ðϊesőρ »
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/02/12, [05:04:30] »

ผมก็ใช้ 2 ตัวนี้ให้ซัคเกอร์ผมอยู่ครับ จังหวัดผมหา Hikari Carnivore กับ Wafer ไม่มีเลย
ตัวบนเป็น King Fish Sinking Wafer ตัวนี้น่าจะเหมือน Hikari Wafers ให้ปลากินพืช ลองดมๆดูมีกินเหมือนสาหร่าย  [งง]
คิดว่าน่าจะมี fiber กับสาหร่ายเป็นส่วนประกอบหลัก ผมให้ 3-4 วันครั้ง เพื่อเสริมให้อาหารมีความหลากหลายและเพิ่ม fiber เพื่อระบายท้อง
อาหารตัวนี้ เท่าที่สังเกต L46 ของผมชอบมาก กินดี ขี้กระจาย  asspain  asspain
ผมหาข้อมูลของตัวนี้ไม่เจอ ลองดูสรรพคุณของตัวที่ใกล้ๆกัน ถ้าเป็นจริงตามที่กล่าวอ้างก็ถือว่าคุ้มกับราคา
http://www.kingfishfood.com/shrimp&bottom%20feed.html

ตัวล่างจะเหมือน Tetra bits  เอามาเลี้ยงปอม แล้วก็ให้เผื่อก้นตู้ไปด้วย

ตัวนี้ปริมาณโปรตีนสูง สำหรับปลากินเนื้อ กลิ่นหอมดี ถ้าเทียบกลิ่นกัน Tetra Bits จะกลิ่นแรงกว่าออกเค็มๆ

Variety Bits ผมให้สลับกับ Tetra bits สังเกตว่าปลาชอบกิน Tetra มากกว่า แต่ผมชอบ Variety มากกว่า เพราะจมง่าย Tetra ชอบลอยไปติดกรอง

L134 เป็น Omnivore กินทั้งพืชและเนื้อ แต่อาจชอบเนื้อมากกว่า ถ้าเค้าชอบกิน Variety Bits ก็ให้เค้ากินเถอะครับ ใช้ได้เหมือนกัน

อีกอย่างปลาเด็ก ก็เหมือนคนแหละครับ จะชอบกินเนื้อมากกว่า เพราะต้องการโปรตีนไปใช้ในการเจริญเติบโตครับ

แถวบ้านไม่มี Hikari Wafers กับ Carnivore เลยเป็นสาวก KingFish ไปโดยปริยาย  ้hahaha ้hahaha
อธิบายละเอียดดีครับ   [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/02/12, [09:49:45] »

พูดสะเหมือนกันว่ามานั่งดูตุ็ผมเลยเเหะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/02/12, [16:34:46] »

แยกเลี้ยงกับปลาหมูก็ดี    ได้ L204 มารึยังครับ
ยังเลยครับว่าจะจัดสิ้นเดือนนี้นี่ละครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/03/12, [06:35:38] »

ไปจัด L201 และ 204 มาเเล้วครับอยากจะทราบว่ากระโดงมันเเตกนิดๆไม่ทราบว่ามันจะขึ้นใหม่รึป่าวครับ  [on_051] [on_051]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 01/03/12, [08:22:28] »

ครีบกระโดงหัก หรือใบกระโดงแตก.   ถ้าใบแตกจากการตีกัน.  เดี๋ยวก็หาย.  ถ้าแตกรอดูก่อนพักใหญ่.
« ตอบ #18 เมื่อ: 01/03/12, [09:59:56] »

ครีบกระโดงหัก หรือใบกระโดงแตก.   ถ้าใบแตกจากการตีกัน.  เดี๋ยวก็หาย.  ถ้าแตกรอดูก่อนพักใหญ่.
ผมดูจากอีกตัวที่เล็กกว่าจะครับครีบบริเวณกระโดงมันเต็มเเต่ตัวใหญ่กว่ามันยังไม่เต็มอะครับ..ผมพึ่งซื้อมาได้2วันเองมันคงไม่ได้ตีกับใครอะครับเพราะเฉพาะนั้นมันคงตีกันเองตอนก่อนซื้อมาครับ  [on_055] [on_055]
« ตอบ #19 เมื่อ: 01/03/12, [12:16:20] »

รูปเจ้าของกระทู้ น่ากลัวมากกกกกกกกกกกกก asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์