Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งตู้ใหม่ ลองสูตรนี้ไหม...  (อ่าน 41920 ครั้ง)
Vanilla ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 22/06/12, [08:18:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้กำลังเพาะตะไคร่อยู่เลยพี่ตั้ม
3อาทิตย์แล้ว ตะไคร่น้ำตาลคายฟองกันฟ่อดๆ
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 26/06/12, [21:18:29] »

[on_024]
WHAT??? ออฟไลน์
« ตอบ #32 เมื่อ: 03/07/12, [22:15:30] »

เพื่อเป็นการลดความสูญเสียและให้ทุกคนได้มีความสุขกับการเลี้ยง
ประหยัดงบประมาณและค่าใช้จ่าย..

ลองสูตรในการตั้งตู้นี้ไหมครับ เป็นสูตรที่ใช้กันในกลุ่มในการตั้งตู้ให้ลูกค้า..

1. ตู้ปลา แล้วแต่ขนาด แต่แนะนำให้ทำกรองข้างเต็ม, เจาะรูน้ำลง หรือ overflow
2. กรองล่างให้วางสกิมได้แบ่ง 2-3 ช่อง กั้นดีๆโดยเฉพาะช่องสุดท้ายที่ต้องระวังเรื่องฟองอากาศเข้าปั๊ม
    และมีที่สำหรับต่อเพิ่มปั๊มเผื่อติดชิลเลอร์หรือคอยล์
3. เดินท่อเผื่อสำหรับการซ่อมแซม มี service วาล์วเป็นต้น
4. ปั๊มหลัก 5-8 เท่า
5. สกิมเมอร์ดีๆสักตัว ถ้าบอกมาเป็นขนาดปั๊มหลักก็ให้มากกว่า ปริมาณน้ำในตู้ 8-10 เท่า
    ถ้าบอกเป็นปริมาณฟองมาจะดีมาก ให้มากกว่า 1 เท่าขึ้นไปยิ่งมากยิ่งดี
6. ใช้น้ำ Ro
7. ใช้หินตายในการจัดตู้ ยิ่งตายนานทำความสะอาด ตากแห้งนานๆยิ่งดี...เลือกหินที่เป็นซากปะการัง
    จะเบาและมีรูพรุน เมื่อเลี้ยงๆไปพอดก็จะเข้าไปอาัศัยและทำความสะอาดตะกอนในหิน..
    ทำให้น้ำไหลเวียนเข้า ไปในส่วนที่แบคอาศัยอยู่
    ที่ให้ใช้หินเป็นเพราะไม่ต้องการให้มีตัวประหลาดที่ติดมา ส่วนเรื่องม่วงๆ เดี๋ยวก็มาไม่ต้องห่วง

ขั้นตอน
1. ต่อระบบท่อน้ำต่างๆให้เรียบร้อย หันปลายท่อน้ำขึ้นไปทางน้ำลง ใส่ใยกรอง ถุงกรองให้เรียบร้อย
2. จัดหิน อย่าให้ทึบ ให้ดูโล่งๆโปร่งๆ สามารถวางของได้ หลักการวางอาจจะเป็นการวางเพื่อเลี้ยงเขา
    เลี้ยงของอ่อน หรือปลาล้วน การจัดหินอาจจะมีความแตกต่างกันบ้าง
    * ปั๊มทำคลื่นวางตามความเหมาะสม เพราะเรื่องกระแสน้ำขึ้นอยู่กับการจัดหิน*
     ปั๊มทำคลื่น แบบไหน ขึ้นอยู่กับว่าจะเลี้ยงอะไร ...
3. ใส่น้ำตีเกลือ
4. เปิดระบบตามปกติ เหมือนเลี้ยง อัดไฟ ตะไคร่จะมาภายใน 1-2 สัปดาห์
    หลักการคือ ให้ตะไคร่เป็นตัวดูดซับไนเตรต ฟอสเฟต ซิลิเกต ให้มันโตเต็มที่ไปเลย
    พอมันดูดซับเต็มที่ไม่มีสารตั้งต้นให้มันกินจะเริ่มร่วง
5. ผ่านไป 3 วัน - 1 สัปดาห์ ตะไคร่จะเริ่มร่วง และตกถุงกรอง ให้เอาแปรงสีฟันขัดๆปัดๆ
    ออกให้เยอะที่สุด กวนน้ำ(ระวังทรายจะฟุ้ง) เพื่อให้ตะไคร่หลุดตกกรอง  แล้วเอาใยกรองไปทิ้ง
    ล้างถุงกรอง...
    * ต้องเอาออกทันที เพราะมันจะได้ไม่กลับเข้าระบบอีกพวกไนเตรต ฟอสเฟต ซิลิเกต
    หลังจากปัดออกแล้วตะไคร่จะขึ้นน้อยมาก แต่รอให้มันเต็มที่ก่อนค่อยปัดนะครับ ทิ้งไว้เลยค่อยปัดทีเดียว
    ตอนนี้น้ำจะสะอาดที่สุด...

6. ทิ้งไว้ 1 สัปดาห์ ใส่ biodigest+biotim
7. เริ่มลงก้นตู้ ที่ไม่กลัวตะไคร่ พวกเห็ด เป็นต้น
    เพื่อให้มีเมือกนิดๆไปกระตุ้นให้แบคทำงาน
    * เปิดไฟช่วงแรก วันละ 4 ชม.ก็พอ

อุณหภูมิถ้ามีชิลเล่อร์ก็ 26 องศา ถ้าไม่มีก็พยายามคุมให้ได้ไม่เกิน 29 องศา

8. ผ่านไปอีก 1 เดือนค่อยลงปลา ให้น้ำเก่าๆหน่อย
9. เปลี่ยนน้ำสองสัปดาห์ครั้ง 10-20% ใช้น้ำ RO ตีเกลือทิ้งไว้คืนนึง

* ที่สำคัญการลงของต้องดิปก่อนทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัย*
* ไม่จำเป็นต้องเติมแร่ธาตุอะไร ถ้าไม่ได้เลี้ยงอะไรเป็นพิเศษโดยเฉพาะ
   แค่ถ่ายน้ำสม่ำเสมอก็เพียงพอแล้ว*

ลองดูนะครับ... ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเล

6. ทิ้งไว้ 1 สัปดาห์ ใส่ biodigest+biotim ใส่ขนาดไหนใส่กี่เดือน
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 03/07/12, [22:54:20] »

ไบโอไดเจส : ไบโอทิม 2:1

ครั้งแรกครั้งเดียว

พอเลี้ยงแล้วถ้าถ่ายน้ำเยอะก็ใส่เพิ่ม
ideer101 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 23/07/12, [23:50:18] »

ถามนิดนึง(ไม่น่านิด)นะครับพี่ พอดีผมรัน [on_055]น้ำ หินเป็น เปิดไฟ 10 Hr แล้วใส่แบค(biogest)ไปพร้อมกัน

แต่ผมยังไม่มีสกิมเมอร์ จะใช้สูตรนี้ได้ผลไหมครับ เห็นว่าสกิมเมอร์ กำจัด PO4 ได้

อีกอย่างคือผมเติมน้ำ RO แทนส่วนที่มันระเหยออกไป จะเป็นการไปเพิ่ม substance ให้ตะไคร่ไหมครับ

แล้วจะรู้ได้ยังไงครับว่ามันเริ่มร่วงแล้ว เห็นมันเริ่มสีน้ำตาลเข้มขึ้น หนาขึ้น แต่ไม่ยักการ่วง

ตอนนี้เกาะเต็มตู้เลยครับ น่ากลัวมาก  [on_051]

ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #35 เมื่อ: 24/07/12, [21:06:39] »

สกิมเมอร์มันไม่ได้กำจัด po4 แต่ให้ตะไคร่เป็นตัวกำจัด

po4 ในธรรมชาติมันเปลี่ยนรูปกลับไปกลับมา
เกิดจากสารที่ละลายในน้ำ ปลาตาย ในหินเป็น ทราย ซากสิ่งมีชีวิต

การกำจัดพวกที่ละลายก็ให้ตะไคร่หรือสาหร่ายเป็นตัวดูดซับ
ส่วนที่มันยังอยู่ในรูปอื่นก่อนเปลี่ยนมาเป็น po4 ก็ได้แก่พวกตะกอน
การจัดกระแสน้ำจึงสำคัญ เพื่อช่วยในการกำจัดตะกอน

การล้างถุงกรอง การเปลี่ยนใยกรองเป็นประจำช่วยได้เยอะครับ
« ตอบ #36 เมื่อ: 24/07/12, [21:07:20] »

ตะไคร่ร่วงก็จะเริ่มหลุด ตาย สีขาวซีดๆ
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 25/07/12, [00:29:47] »

กำ ผมล้างทิ้งไปหมดแล้วครับ ยังไม่ซีดเลย [on_007]

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะครับพี่
joojoo12 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 25/07/12, [14:20:28] »

เสียใจ ทำไมไม่มาเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นเดือน

ขอถามหน่อยครับพี่ ผมได้เริ่มตั้งตู้รันน้ำไปแล้วครับ แต่ว่าใช้หินเป็นที่เอามาแช่น้ำจืดไว้10ชม. แล้วก็เอาลงไปจัด ใส่น้ำประปาธรรมดา แล้วก็ใส่ไบโอไดเจส ไป8หลอด ตอนนี้ตู้ผมตระไคร่บานเลยครับ ผมควรจะทำยังไงดีครับ รึว่าล้มตู้แล้วรันระบบใหม่ดีครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อro ครับ  [on_007]
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 25/07/12, [16:34:43] »

เสียใจ ทำไมไม่มาเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นเดือน

ขอถามหน่อยครับพี่ ผมได้เริ่มตั้งตู้รันน้ำไปแล้วครับ แต่ว่าใช้หินเป็นที่เอามาแช่น้ำจืดไว้10ชม. แล้วก็เอาลงไปจัด ใส่น้ำประปาธรรมดา แล้วก็ใส่ไบโอไดเจส ไป8หลอด ตอนนี้ตู้ผมตระไคร่บานเลยครับ ผมควรจะทำยังไงดีครับ รึว่าล้มตู้แล้วรันระบบใหม่ดีครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อro ครับ  [on_007]

ความเห็นผมนะครับ ปล่อยให้มันขึ้นจะร่วงเลยครับ ผมว่าหินมันคงไม่เป็นแล้วหละครับ

ถ้าจะลองทฤษฎีนี้ก็ปล่อยไปให้มันร่วงเลยครับ  [on_026]
9un ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 11/07/14, [03:23:45] »

ขุดดีกว่า กระทู้มีสาระ เผื่อใครยังไม่ได้อ่าน  [กู้ดครับ!]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #41 เมื่อ: 11/07/14, [06:16:24] »

ขอบคุณครับ
สาระดีๆอีกแล้ว + กันไป  [on_009]
louis-bkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 31/07/14, [23:57:38] »

[เจ๋ง]
โอ' โย๊ะโย๋ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 28/08/14, [23:38:56] »

รันน้ำไป 2 เดือนละ  ไม่ได้เปิดไฟ  อ๊ากๆๆๆๆ  cryingrun
จาปอนิกา ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 25/11/14, [13:20:19] »

ให้ได้ตั้งตู้ก่อนเดี๋ยวลองบ้าง   [เจ๋ง]
preechat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 22/12/14, [16:07:33] »

UP UP
ข้อมูลที่ดีๆ

[on_026]
Prabpon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 03/05/16, [01:59:23] »

ผมสนใจสูตรนี้ แต่ไม่อยากคัดตะไคร่ในหิน. แต่ผมจะเอาหินตายไว้กรองล่างแทน. พอตะไคร่ร่วงหมดย้ายขึ้นมาตู้หลักแบบนี้จะได้ไมครับ
« ตอบ #47 เมื่อ: 03/05/16, [11:51:37] »

ผมสนใจสูตรนี้ แต่ไม่อยากคัดตะไคร่ในหิน. แต่ผมจะเอาหินตายไว้กรองล่างแทน. พอตะไคร่ร่วงหมดย้ายขึ้นมาตู้หลักแบบนี้จะได้ไมครับ

ยังไงก็ต้องขัดนี่ครับ ถ้าเอาหินไว้กรองล่างไม่เปิดไฟ เปิดไฟด้านบน ตะไคร่ก็ขึ้นตามกระจก ก็ขัดง่ายหน่อย
แต่จะจัดหินทีหลังเหรอคับ...??? ตู้เล็กๆก็ง่ายครับ ตู้ใหญ่ๆจะยึดกาวไม่สนิทถ้าจัดในน้ำ
tuasab ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 03/05/16, [13:41:26] »

ถ้าตู้หลักจัดหินรันน้ำ เปิดไฟเฉพาะตู้กรองล่าง
ตะไคร่จะขึ้นในกรองล่างและเราจะขัดง่ายและสามารถดูน้ำและตะไคร่ที่ขัด ออกให้หมด
แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมคับ
« ตอบ #49 เมื่อ: 03/05/16, [16:35:35] »

ถ้าตู้หลักจัดหินรันน้ำ เปิดไฟเฉพาะตู้กรองล่าง
ตะไคร่จะขึ้นในกรองล่างและเราจะขัดง่ายและสามารถดูน้ำและตะไคร่ที่ขัด ออกให้หมด
แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมคับ

คับ แต่ตะไคร่ที่ขัดก็วนไปด้านบน ก็ดูดทิ้งอีกที
tuasab ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 03/05/16, [18:47:31] »

คับ แต่ตะไคร่ที่ขัดก็วนไปด้านบน ก็ดูดทิ้งอีกที

เดี๊ยวลองทำคับ
ตะไคร่พอเริ่มร่วง ปิดปั้มหลัก ขัดออก แล้วเปลี่ยนน้ำสะเลย
ดูดตะไคร่ในกรองออกให้หมด เติมน้ำใหม่แล้วเปิดระบบรันตามเดิม
ขอบคุณคับผม
« ตอบ #51 เมื่อ: 03/05/16, [19:39:00] »

คลื่น+กระแสน้ำ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=177205.0
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์