Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งตู้ใหม่ ลองสูตรนี้ไหม...  (อ่าน 41916 ครั้ง)
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/02/12, [14:01:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพื่อเป็นการลดความสูญเสียและให้ทุกคนได้มีความสุขกับการเลี้ยง
ประหยัดงบประมาณและค่าใช้จ่าย..

ลองสูตรในการตั้งตู้นี้ไหมครับ เป็นสูตรที่ใช้กันในกลุ่มในการตั้งตู้ให้ลูกค้า..

1. ตู้ปลา แล้วแต่ขนาด แต่แนะนำให้ทำกรองข้างเต็ม, เจาะรูน้ำลง หรือ overflow
2. กรองล่างให้วางสกิมได้แบ่ง 2-3 ช่อง กั้นดีๆโดยเฉพาะช่องสุดท้ายที่ต้องระวังเรื่องฟองอากาศเข้าปั๊ม
    และมีที่สำหรับต่อเพิ่มปั๊มเผื่อติดชิลเลอร์หรือคอยล์
3. เดินท่อเผื่อสำหรับการซ่อมแซม มี service วาล์วเป็นต้น
4. ปั๊มหลัก 5-8 เท่า
5. สกิมเมอร์ดีๆสักตัว ถ้าบอกมาเป็นขนาดปั๊มหลักก็ให้มากกว่า ปริมาณน้ำในตู้ 8-10 เท่า
    ถ้าบอกเป็นปริมาณฟองมาจะดีมาก ให้มากกว่า 1 เท่าขึ้นไปยิ่งมากยิ่งดี
6. ใช้น้ำ Ro
7. ใช้หินตายในการจัดตู้ ยิ่งตายนานทำความสะอาด ตากแห้งนานๆยิ่งดี...เลือกหินที่เป็นซากปะการัง
    จะเบาและมีรูพรุน เมื่อเลี้ยงๆไปพอดก็จะเข้าไปอาัศัยและทำความสะอาดตะกอนในหิน..
    ทำให้น้ำไหลเวียนเข้า ไปในส่วนที่แบคอาศัยอยู่
    ที่ให้ใช้หินเป็นเพราะไม่ต้องการให้มีตัวประหลาดที่ติดมา ส่วนเรื่องม่วงๆ เดี๋ยวก็มาไม่ต้องห่วง

ขั้นตอน
1. ต่อระบบท่อน้ำต่างๆให้เรียบร้อย หันปลายท่อน้ำขึ้นไปทางน้ำลง ใส่ใยกรอง ถุงกรองให้เรียบร้อย
2. จัดหิน อย่าให้ทึบ ให้ดูโล่งๆโปร่งๆ สามารถวางของได้ หลักการวางอาจจะเป็นการวางเพื่อเลี้ยงเขา
    เลี้ยงของอ่อน หรือปลาล้วน การจัดหินอาจจะมีความแตกต่างกันบ้าง
    * ปั๊มทำคลื่นวางตามความเหมาะสม เพราะเรื่องกระแสน้ำขึ้นอยู่กับการจัดหิน*
     ปั๊มทำคลื่น แบบไหน ขึ้นอยู่กับว่าจะเลี้ยงอะไร ...
3. ใส่น้ำตีเกลือ
4. เปิดระบบตามปกติ เหมือนเลี้ยง อัดไฟ ตะไคร่จะมาภายใน 1-2 สัปดาห์
    หลักการคือ ให้ตะไคร่เป็นตัวดูดซับไนเตรต ฟอสเฟต ซิลิเกต ให้มันโตเต็มที่ไปเลย
    พอมันดูดซับเต็มที่ไม่มีสารตั้งต้นให้มันกินจะเริ่มร่วง
5. ผ่านไป 3 วัน - 1 สัปดาห์ ตะไคร่จะเริ่มร่วง และตกถุงกรอง ให้เอาแปรงสีฟันขัดๆปัดๆ
    ออกให้เยอะที่สุด กวนน้ำ(ระวังทรายจะฟุ้ง) เพื่อให้ตะไคร่หลุดตกกรอง  แล้วเอาใยกรองไปทิ้ง
    ล้างถุงกรอง...
    * ต้องเอาออกทันที เพราะมันจะได้ไม่กลับเข้าระบบอีกพวกไนเตรต ฟอสเฟต ซิลิเกต
    หลังจากปัดออกแล้วตะไคร่จะขึ้นน้อยมาก แต่รอให้มันเต็มที่ก่อนค่อยปัดนะครับ ทิ้งไว้เลยค่อยปัดทีเดียว
    ตอนนี้น้ำจะสะอาดที่สุด...

6. ทิ้งไว้ 1 สัปดาห์ ใส่ biodigest+biotim
7. เริ่มลงก้นตู้ ที่ไม่กลัวตะไคร่ พวกเห็ด เป็นต้น
    เพื่อให้มีเมือกนิดๆไปกระตุ้นให้แบคทำงาน
    * เปิดไฟช่วงแรก วันละ 4 ชม.ก็พอ

อุณหภูมิถ้ามีชิลเล่อร์ก็ 26 องศา ถ้าไม่มีก็พยายามคุมให้ได้ไม่เกิน 29 องศา

8. ผ่านไปอีก 1 เดือนค่อยลงปลา ให้น้ำเก่าๆหน่อย
9. เปลี่ยนน้ำสองสัปดาห์ครั้ง 10-20% ใช้น้ำ RO ตีเกลือทิ้งไว้คืนนึง

* ที่สำคัญการลงของต้องดิปก่อนทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัย*
* ไม่จำเป็นต้องเติมแร่ธาตุอะไร ถ้าไม่ได้เลี้ยงอะไรเป็นพิเศษโดยเฉพาะ
   แค่ถ่ายน้ำสม่ำเสมอก็เพียงพอแล้ว*

ลองดูนะครับ... ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเล

Tags: ตู้ทะเล 
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/02/12, [14:23:09] »

ขอถามหน่อยน่ะครับการ "ดิป" ก่อนลงของคืออะไร เหมือนการลงก้นตู้ที่คุณ Popเขียนไว้ไมครับ
แล้ว จะสังเกตุยังไงว่า ตะไคร่เริ่มร่วง ทางกายภาพดูยังไงครับ
มือใหม่ งงมากเลย ขอบุคณน่ะครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/02/12, [14:39:43] »

ร่วงก็หลุดไปติดกรองครับ...

ส่วนการดิปคือการใช้น้ำยาเพื่อเอาตัวไม่พึงประสงค์ออก...
ดิปน้ำยา ดิปน้ำจืด ก็จะช่วยให้ออกไปบางส่วน....ไม่ถึงกับ 100%

พอพวกนี้โดนน้ำยา มันจะดิ้นๆๆ หลุดจากก้นตู้ บางตัวตาย บางตัวไม่ตาย
การดิป เอากะละมัง มา 3 ใบ ใบแรก กับใบที่ 2 น้ำทะเลใส่น้ำยาดิป...ใบที่สามน้ำทะเลจากตู้
ใบแรกแช่ตามระยะเวลาตามข้างขวด พอถึงเวลาก็เขย่าๆ เอาแปรงปัดๆตะกอนออก....
แล้วมาเขย่าในกะละมังที่ 2(ไม่ต้องแช่) เผื่อมีตัวประหลาดตกค้าง
จากนั้นก็มาเขย่าต่อในกะละมังที่ 3 เพื่อล้างน้ำยา แล้วเอาลงตู้
EarthiF@ct ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/02/12, [14:45:34] »

ร่วงก็หลุดไปติดกรองครับ...

ส่วนการดิปคือการใช้น้ำยาเพื่อเอาตัวไม่พึงประสงค์ออก...
ดิปน้ำยา ดิปน้ำจืด ก็จะช่วยให้ออกไปบางส่วน....ไม่ถึงกับ 100%

พอพวกนี้โดนน้ำยา มันจะดิ้นๆๆ หลุดจากก้นตู้ บางตัวตาย บางตัวไม่ตาย
การดิป เอากะละมัง มา 3 ใบ ใบแรก กับใบที่ 2 น้ำทะเลใส่น้ำยาดิป...ใบที่สามน้ำทะเลจากตู้
ใบแรกแช่ตามระยะเวลาตามข้างขวด พอถึงเวลาก็เขย่าๆ เอาแปรงปัดๆตะกอนออก....
แล้วมาเขย่าในกะละมังที่ 2(ไม่ต้องแช่) เผื่อมีตัวประหลาดตกค้าง
จากนั้นก็มาเขย่าต่อในกะละมังที่ 3 เพื่อล้างน้ำยา แล้วเอาลงตู้

สอบถามครับ ก้นตู้นี่ไม่ต้องปรับสภาพน้ำเหรอครับ ถ้าเกิดเราดิปน้ำยาหรือน้ำจืดแล้วน้ำมาใส่กะลังใบที่ 3 ที่เป็นน้ำจากตู้จะมีโอกาสเกิดการสูญเสียมั้ยครับ ถามเพื่อเป็นความรู้นิดนึงครับเพราะปกติก้นตู้ผมปรับสภาพน้ำหมดทุกตัวเลย  asspain
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/02/12, [14:53:15] »

ปรับได้ก็ดีครับ แต่ปกติก้นตู้เอามาผมจะเอาน้ำในถุง+น้ำในตู้ใส่น้ำยาดิป...
ถ้า coral rx แช่ 7 นาที...แล้วทำตามขั้นตอน...

พวกปั๊มปิ้งอาจจะเสี่ยงในการดิป ต้องลดเวลาแช่ลงครับ...

พวก Nudi กินมอนติ
ดาวกินกระดุม Dip ออกบ้างแต่ไม่ตาย

Nudi ต้องสังเกตและใช้แปรงสีฟันปัดทุกวัน
ไข่มันจะเหนียวมาก ขัดหลายครั้ง แล้วสะบัดแรงในน้ำสองสามกะละมัง(ขัน)
หลายวันเลย..ถ้าเจอตัวนี้เซ็งมาก...เสียหายหนัก แต่พวกนี้จะชอบมอนติแผ่นๆ
มอนติโขดขึ้นเป็นบางชนิดครับ....
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/02/12, [14:59:23] »

ปรับได้ก็ดีครับ แต่ปกติก้นตู้เอามาผมจะเอาน้ำในถุง+น้ำในตู้ใส่น้ำยาดิป...
ถ้า coral rx แช่ 7 นาที...แล้วทำตามขั้นตอน...

พวกปั๊มปิ้งอาจจะเสี่ยงในการดิป ต้องลดเวลาแช่ลงครับ...

พวก Nudi กินมอนติ
ดาวกินกระดุม Dip ออกบ้างแต่ไม่ตาย

Nudi ต้องสังเกตและใช้แปรงสีฟันปัดทุกวัน
ไข่มันจะเหนียวมาก ขัดหลายครั้ง แล้วสะบัดแรงในน้ำสองสามกะละมัง(ขัน)
หลายวันเลย..ถ้าเจอตัวนี้เซ็งมาก...เสียหายหนัก แต่พวกนี้จะชอบมอนติแผ่นๆ
มอนติโขดขึ้นเป็นบางชนิดครับ....

ขอบคุณครับ

ถ้าสมมติว่าผมปรับสภาพน้ำก่อนแล้วถึงดิปน้ำยาจะลดอาการเสี่ยงได้มั้ยครับพอดีกำลังจะลงพวกปั้มปิ้งอยู่พอดี
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/02/12, [15:02:03] »

พวกปั๊มปิ้งส่วนใหญ่จะเจอพวกหนอน...แต่พวกนี้หลุดง่าย ถ้ามาปรับน้ำโดยเอาน้ำจากตู้มาค่อยๆปรับมันก่อนที่จะดิปได้ก็ดีครับ...

การดิปปั๊มปิ้งจากที่แช่ 7 นาที อาจจะแค่ 3 นาที แล้วเขย่าๆ ให้หนอนมันหลุดออกมา...แล้วพยายามมองครับ
พวกนี้มองง่าย ไม่เหมือนพวกกระดุม..หรือก้นตู้ที่ติดหินเยอะๆ..
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/02/12, [16:42:18] »

ขอบคุณครับ ตู้ทะเลนี่ มีอะไรให้เรียนรู้เยอะจิงๆ ้hahaha
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/02/12, [16:52:50] »

ขอถามอีกรอบนะครับ Coral rx ซื้อที่ไหนหรอครับ อยากได้มั่ง  [on_026]
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/02/12, [18:10:07] »

ร้านพี่ต่อ blue-space ครับ
หรือ wwr,สีสัน ก็จะเป็นอีก Brand ครับ ใช้ได้เหมือนกันครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/02/12, [18:28:18] »

ร้านพี่ต่อ blue-space ครับ
หรือ wwr,สีสัน ก็จะเป็นอีก Brand ครับ ใช้ได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
`BosS zA ๏๏ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/02/12, [19:42:07] »

ขอบคุณมากครับ
guideccf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/02/12, [19:46:07] »

lau02 lau02 lau02 lau02  ต้องเอาวิธีนี้ไปจัดการตะไคร่ ซะแล้ว   อ่านแล้วอยากตั้งตู้ อีกซักตู้จริงๆ  [on_035] [on_035]
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/02/12, [11:29:54] »

ขอบคุณข้อมุลดีๆด้วยนะคับ  [เจ๋ง] +ให้คับ
aOnz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/02/12, [02:34:13] »

Like!!!
pump ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/02/12, [22:49:38] »

เสริมนิดหนึ่ง ถ้ามีที่ก็เลี้ยงสาหร่าย พอมันโตก็ดึงออกเป็นการกำจัดของเสียที่ดีอีกวิธีหนึ่งครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/02/12, [23:03:47] »

เสริมนิดหนึ่ง ถ้ามีที่ก็เลี้ยงสาหร่าย พอมันโตก็ดึงออกเป็นการกำจัดของเสียที่ดีอีกวิธีหนึ่งครับ

ไม่ต้องเลี้ยงหรอกครับ...เปลืองไฟเปล่าๆ...
tumcool ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/02/12, [04:35:47] »

[เจ๋ง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/02/12, [15:38:42] »

ไม่ต้องเลี้ยงหรอกครับ...เปลืองไฟเปล่าๆ...

อันนี้หมายถึง ถ้าที่เลี้ยงน้อยจะไม่คุ้มค่าไฟใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าคนที่มี sump กว้างๆ ใหญ่หน่อยจะดีกว่ามั๊ยถ้าเลี้ยงสาหร่าย หรือว่าเน้นหินเป็นแทน เพราะเรฟูเจี้ยมมันสะสมตะกอนง่าย
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/02/12, [16:15:24] »

[on_026] ของเรา Sump เล็กๆเลี้ยงพวงองุ่นม่วง สาหร่ายแดง ใบเลื่อย ด้วยไฟ Led สูตรตาบัง! http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=138205.0 ไม่เปลืองค่าไฟเปิดก่อนปิดไฟหลัก 1 ช.ม.เพื่อให้พืชเริ่มสังเคราะห์แสง (1600 น - 0500 น) หลักๆไม่ได้คาดหวังเรื่องการกำจัดของเสียแต่เอาผลเรื่องการเป็นแหล่งที่อยู่ของสมช.ขนาดเล็กในระบบเช่น Pod และการเติม O2 ให้ระบบในช่วงที่ปิดไฟหลักซึ่งสมช.ในระบบเริ่มคาย Co2 ออกมาเพื่อสร้างสมดุลทางชีวภาพจ้า
ป.ล.สาหร่ายก็โตดีพึ่งแจกเค้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/12, [16:18:34] โดย Romeo_Pop »
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/02/12, [00:36:12] »

การเลี้ยงสาหร่ายเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดในการกำจัดฟอสเฟตไนเตรต..
ต้องมีพื้นที่และจำนวนสาหร่ายที่มากพอสมควร..
และต้องให้สาหร่ายนั้นได้รับแสงและกระแสน้ำอย่างทั่วถึง..
หมั่นพลิก หรือใส่ปั๊มเล็กๆ...และตัดทิ้งบ้าง...

แนะนำสาหร่ายฝอยๆแข็งๆสีแดง ถ้าสีเขียวก็คีโต

แต่หลักการถ้าแก้ไขหรือวางระบบในเบื้องต้นได้ก็ไม่มีความจำเป็นในการใช้..
ส่วนการเลี้ยงพอด ใส่หินเป็นมากๆก็เกิดขึ้นในระบบ...พอดกินเศษอาหาร กินตะไคร่ได้..

แต่หากจัดเป็นสัดส่วนสวยๆในกรองล่าง จัดวางสาหร่ายหลายๆชนิด ดูแบบสวยๆ
ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ

ผมก็เองชอบเลี้ยงสาหร่าย ตอนนี้เลยหันมาหาสาหร่ายแปลกๆมาจัดตู้
และงดลงปลาพวกแท้งค์...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/02/12, [00:54:17] โดย Puzzle »
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/02/12, [04:22:06] »

การเลี้ยงสาหร่ายเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดในการกำจัดฟอสเฟตไนเตรต..
ต้องมีพื้นที่และจำนวนสาหร่ายที่มากพอสมควร..
และต้องให้สาหร่ายนั้นได้รับแสงและกระแสน้ำอย่างทั่วถึง..
หมั่นพลิก หรือใส่ปั๊มเล็กๆ...และตัดทิ้งบ้าง...

แนะนำสาหร่ายฝอยๆแข็งๆสีแดง ถ้าสีเขียวก็คีโต

แต่หลักการถ้าแก้ไขหรือวางระบบในเบื้องต้นได้ก็ไม่มีความจำเป็นในการใช้..
ส่วนการเลี้ยงพอด ใส่หินเป็นมากๆก็เกิดขึ้นในระบบ...พอดกินเศษอาหาร กินตะไคร่ได้..

แต่หากจัดเป็นสัดส่วนสวยๆในกรองล่าง จัดวางสาหร่ายหลายๆชนิด ดูแบบสวยๆ
ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบ

ผมก็เองชอบเลี้ยงสาหร่าย ตอนนี้เลยหันมาหาสาหร่ายแปลกๆมาจัดตู้
และงดลงปลาพวกแท้งค์...

สวยดีคับ [เจ๋ง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/02/12, [08:07:14] »

[mo_001] ไม้น้ามมมมม  สวยดีครับ ดูสะอาดมาก [เจ๋ง]
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/02/12, [13:07:08] »

ตู้นี้เป็นตู้เดิมหลายปีแล้วครับ..
เคยเลี้ยงสาหร่าย 20 กว่าชนิด...
เดี๋ยวนี้มีไม่กี่ชนิด...
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 22/02/12, [18:36:27] »

สูตรนี้ มีเหตุมีผล ลองแบบนี้ดีกว่าลองดุ่ยๆ ไปเองตามกรรมครับ
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/02/12, [11:56:27] »

[เจ๋ง]  มายืนยันสูตรนี้ด้วยอีกคนครับ พี่ตั้ม พี่โน้ต^^

สูตรนี้...
นอกจากลดการสูญเสียสิ่งมีชีวิตในตู้ปลา   ลดค่าใช้จ่ายอื่นที่ไม่จำเป็น
ยังไม่ต้องเสียเวลาในการลองผิดลองถูกอีกด้วยจร้า  [กู้ดครับ!]
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 25/02/12, [00:19:25] »

ใช้ได้ชัวร์
« ตอบ #27 เมื่อ: 12/03/12, [21:14:44] »

ีup หน่อย เผื่อใครยังไม่ได้อ่าน

อยากให้ทุกคนเลี้ยงได้สวยๆ..และมีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเลครับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/03/12, [10:01:08] »

ีup หน่อย เผื่อใครยังไม่ได้อ่าน

อยากให้ทุกคนเลี้ยงได้สวยๆ..และมีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเลครับ
ตู้ใหม่ที่กำลังจะตั้งก็จะใช้สูตรคับ  [on_062]
« ตอบ #29 เมื่อ: 21/06/12, [22:03:36] »

ขออัพหน่อย มีคนตั้งตู้กันเยอะ...เผื่อมีประโยชน์
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์