Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรื่องการเลี้ยงเรดบีในอ่าง  (อ่าน 2223 ครั้ง)
❤ Dal3ookunG ❤ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 06/02/12, [22:30:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เราสามารถเลี้ยงเรดบีในอ่างธรรมชาติได้มั๊ย

ไม่มีกรอง  ไม่มีฮีทเตอร์  เลี้ยงแบบอ่างน้ำธรรมชาติ มีการจัดแต่งพืชน้ำธรรมดาๆเลย

เราจะเลี้ยงในลักษณะนี้ได้มั๊ย
Egg E Egg Egg 18 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/02/12, [23:05:36] »

ต้นทุนน้อยลองก้อใช่เงินไม่เท่าไร แต่ผมแน่นำนะครับ เปลืองเงินซื้อกุ้งครับ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/02/12, [23:08:56] »

เลี้ยงอยู่ต้นไม้แนะนำสาหร่ายนะโอเคสุดใส่ดินไปหน่อยอ่างแนะอ่างดินเผาควรตั้งในที่ร่มกุ้งหาแบบถึกหน่อยละกันวางที่ร่มๆ

แต่สำหรับคนที่มือใหม่ไม่มีต้นทุนด้านกุ้งประสบการณ์มาก่อนมี%ศูนย์เสียอยู่นะ
Chernov ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/02/12, [18:32:30] »

ระวังตัวอ่อนแมลงปอด้วยครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/02/12, [21:46:00] »

ไม่ใช่ว่าต้นทุนน้อยหรอกคับ

แต่ผมอาศัยอยู่ในที่ ๆ แบบว่า  ค่อนข้างหาซื้อของที่ใช้ในการเลี้ยงยาก

ตู้ อ๊อคซิเจน เครื่องกรอง  โอเค  พอหาได้    แต่นอกนั้น  มันหายากคับ

ถ้าหมดแล้วก้ไม่รู้จะได้ซื้ออีกเมื่อไร

สั่งซื้อออนไลน์  ก้พอทำได้  แต่การไปโอนเงินมันไกลมาก

ผมเลยลองสอบถามดูว่า  ถ้าเราจะเลี้ยงโดยตัดของที่หายากออกไป จะได้มั๊ย

ถ้าเลี้ยงไม่ได้ หรือไม่เหมาะ ผมก้ไม่เลี้ยงคับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/02/12, [21:48:03] »

เลี้ยงอยู่ต้นไม้แนะนำสาหร่ายนะโอเคสุดใส่ดินไปหน่อยอ่างแนะอ่างดินเผาควรตั้งในที่ร่มกุ้งหาแบบถึกหน่อยละกันวางที่ร่มๆ

แต่สำหรับคนที่มือใหม่ไม่มีต้นทุนด้านกุ้งประสบการณ์มาก่อนมี%ศูนย์เสียอยู่นะ

เรดบีเค้าบอบบางกว่าเครฟิชมากมั๊ยคับ

ตอนนี้ผมมีเลี้ยงเครฟิช ก้เลี้ยงในอ่างดินธรรมดาเลยคับ  เค้าอยู่ได้

ถ้าเรดบีบอบบางกว่า  ผมก้คงต้องตัดใจ
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/02/12, [01:09:26] »

ถอดใจดีกว่านะผมไม่อยากแนะนำในสิ่งที่มีความเสี่ยงเกินครึ่งละเสียดายเงินที่ต้องเสียไป
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/02/12, [01:22:50] »

ไม่สนใจเป็นกุ้งแคระอย่างเหรอครับ พวกไฟร์เรด ที่ทนๆสวยๆหน่อยอะครับ  emb01
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/02/12, [01:35:24] »

ใช่เลี้ยงในอ่างออกลูกหลานอย่างเยอะสีแดงเข้มๆจัดจ้านเลยทนทานหายห่วง
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/02/12, [08:25:34] »

พวกกุ้งแคระนี่เค้ากินกันวลาลอกคราบเหมือนเครฟิชมั๊ยคับ

แล้วความทนทาน ถ้าเทียบกับเครฟิช เค้ามีมากหรือน้อยกว่าคับ

ที่ลองเอามาเปรียบเทียบกัน เพราะ ผมเองเลี้ยงเคร  ก้จะพอมองภาพออกง่ายคับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/02/12, [09:09:43] »

พวกกุ้งแคระนี่เค้ากินกันวลาลอกคราบเหมือนเครฟิชมั๊ยคับ

แล้วความทนทาน ถ้าเทียบกับเครฟิช เค้ามีมากหรือน้อยกว่าคับ

ที่ลองเอามาเปรียบเทียบกัน เพราะ ผมเองเลี้ยงเคร  ก้จะพอมองภาพออกง่ายคับ
กินเหมือนกัน    ความทนทานก็น้อยกว่า
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/02/12, [12:07:54] »

เชอร์รี่ไฟร์เรดเลยเหมาะกับอ่างมากมายครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/02/12, [13:13:37] »

เชอร์รี่ไฟร์เรดเลยเหมาะกับอ่างมากมายครับ

ถ้าเปนกุ้งแคระสีอื่นๆล่ะคับ  พอจะเลี้ยงในอ่างได้มั๊ย
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/02/12, [16:29:36] »

ถ้าเปนกุ้งแคระสีอื่นๆล่ะคับ  พอจะเลี้ยงในอ่างได้มั๊ย

ได้หมดล่ะคับ

กุ้งเขียว กุ้งเหลือง บาบิวติ

แต่ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกัน เพราะมันผสมข้ามกันได้คับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/02/12, [20:44:01] »

ได้หมดล่ะคับ

กุ้งเขียว กุ้งเหลือง บาบิวติ

แต่ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกัน เพราะมันผสมข้ามกันได้คับ

ขอบคุณมากคับ   เด๋วผมจะลองศึกษาดุอย่างละเอียดๆอีกที 

ผมเองก้ศึกษามาบ้าง  แต่เจอแบบที่เลี้ยงตู้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์