Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: red bee บน กรวดหิน  (อ่าน 3028 ครั้ง)
Short hair Boy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 14/12/07, [13:39:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ได้ข่าวมา red bee ต้อง ใช้ดินเลี้ยงเท่านั้นแต่ทำไมพี่คนนี้ เขาใช้ หิน กรวดได้อะครับ แสดงว่าใช้ กรวดเลี้ยงได้หรอครับ ?

<a href="http://www.youtube.com/v/PURJ6AqTf7E" target="_blank">http://www.youtube.com/v/PURJ6AqTf7E</a>
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/12/07, [13:55:51] »

ไม่ใด้ดูในเวปเลยนี่นา เราเองก็ใช้กรวดเลี้ยงสบายๆ
ที่สำคัญเลยคือระบบกรองและอุณหภูมิ

ปล:แต่ต้องเป็นเกรดไม่สูงมากอย่างSSนะ ในลิงค์มันเป็นเกรดA-Sเลยค่อนข้างไม่เรื่องมาก
 smoking
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/07, [13:59:18] โดย Longhairguy »
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/12/07, [13:59:06] »

ไม่ใด้ดูในเวปเลยนี่นา เราเองก็ใช้กรวดเลี้ยงสบายๆ
ที่สำคัญเลยคือระบบกรองและอุณหภูมิ
 smoking

อ่าวหรอครับ ผมเชื่อเพื่อนแบบเอาเป็นเอาตายเลลย  n032
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/12/07, [14:29:12] »

ตู้เปล่าๆก็เลี้ยงได้ ขอให้น้ำ ไม่มีแอมโมเนีย ไนไตรท ไนเตรท และสารพิษอื่นๆ อุณหภูมิเย็นและคงที่ อ๊อกซิเจนเพียงพอ Ph ได้  อาหารเพียงพอ น้ำอ่อนหน่อย สารอาหารในน้ำพอเพียง  ถ้าทำได้ตามนี้ จะใส่อะไรเลี้ยงก็ตามสบาย

ปล วันนี้กุ้งเรดบีตาย1ตัว หาสาเหตุอยู่ โดนกินใส้ในจนหมด ไม่ใช่การลอกคราบแน่นอน
เจอตัวลูกแมลงชีปะขาวใหญ่ๆอยู่ แต่คิดว่าไม่น่าใช่ เลยสูบน้ำออกเปลี่ยนน้ำ ไปเจอเปลือกกุ้งแชบ๊วย ที่แช่ไว้ทดลองให้มันกิน แล้วลืมทิ้งไว้ พอน้ำลดแล้วลองดมตู้ดู เหม็นกุ้งเน่าหึ่งเลย คิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุการตายของเรดบีตัวนั้นแหงมๆ  cry02
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/12/07, [14:33:06] »

สงใสนิดนึงครับ สมมุติว่าเราใช้กรองแขวน แล้วเราเติมน้ำจนเต็มตู้เลย ทำให้น้ำไม่ตกลงมาแล้วทำให้ไม่เกิดฟองอากาศ แล้วแบบนี้ ใน้น้ำมันจะมี o2 พอให้กุ้งไหมครับ
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/12/07, [14:37:56] »

เห็นหลายคนก็เอาท่อน้ำออกจมน้ำนะ แถมยังใส่คาร์บอนอีกนิดหน่อยด้วย ก็เลี้ยงได้

แต่ของผมปล่อยเหนือน้ำนิดหน่อยกันฝ้าผิวน้ำและเพิ่มอ๊อกซิเจน แต่ก็แลกกับPh เกือบๆ 8 เอา น่ากลัวเหมือนกัน   
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/12/07, [13:00:33] »

สงใสนิดนึงครับ สมมุติว่าเราใช้กรองแขวน แล้วเราเติมน้ำจนเต็มตู้เลย ทำให้น้ำไม่ตกลงมาแล้วทำให้ไม่เกิดฟองอากาศ แล้วแบบนี้ ใน้น้ำมันจะมี o2 พอให้กุ้งไหมครับ

แค่การไหลเวียนของน้ำก็ทำให้อ๊อกซิเจนผ่านลงไปในน้ำได้แล้วครับ แต่ถ้ากลัวไม่พอก็เปิดปั๊มอ๊อกเพิ่มลงไปสิครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/12/07, [18:50:26] »

แค่การไหลเวียนของน้ำก็ทำให้อ๊อกซิเจนผ่านลงไปในน้ำได้แล้วครับ แต่ถ้ากลัวไม่พอก็เปิดปั๊มอ๊อกเพิ่มลงไปสิครับ
โอ้วขอบคุณมากครับ  lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์