Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 28   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำตัวกันดีกว่าครับ  (อ่าน 301712 ครั้ง)
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 17/11/06, [17:20:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้รู้สึกว่าสมาชิกจะหนาแน่นแล้วนะครับ
เลยอยากทราบว่าแต่ละคน อะไรทำให้เริ่มเลี้ยงไม้น้ำ
สนใจไม้น้ำได้อย่างไร
เลี้ยงมานานเท่าไหร่แล้ว
แรกๆมีปัญหาอะไรบ้าง
แล้วตอนนี้มีกี่ตู้แล้ว+ไซต์
แล้วเจอเวบนี้ได้ไงครับ
ชื่อเล่นชื่ออารัย กระกอบอาชีพอะไรสุดท้ายก็อายุครับ

แบบว่าอยากรู้หน่ะครับ :smile02:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/05/07, [21:14:27] โดย บัง »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/11/06, [17:32:14] »

ส่วนเรื่องของผมนะ
วันนึงในเดือน มีนา 2549
พอดี เล่นเนตไปเรื่อยเซิ่ดใน google คำว่าอะไรไม่ได้ละไปเจอเวบ www.genepoolaquarium.com จากนั้นก็นั่งอ่านซักพัก ก็ไปซื้อตู้ 20*12*12 มาใบ เลี้ยงพวกปลา โคเมตไปเรื่อย
เล่นไปเล่นมา เจอเวบaquariathailand.pantown.com เข้า
ก็อ่านไปอ่านมาอยู่ซักพัก ถอยตู้ 24*8*10 มาใบเลี้ยงมอส เลี้ยงไรไปเรื่อยไม่รอดครับ
ทีนี้ก็เอาใหม่ศึกษาจริงๆจังๆราว 2 เดือนก็ไปสั่งตัดตู้ 36*16*16 เข้า มาก็ลงกรวด เลี้ยงปลารันกรองไรไปเรื่อยเปื่อย+อ่านกระทู้เป็นเวลา 2 เดือนถึงจะเริ่มลงต้นไม้ต้นแรก

มาจนถึงตอนนี้มองไปรอบห้องตู้เต็มไปหมด
ตอนนี้ก็มีตู้ไม้น้ำ 4 ตู้
36*16*16 อันนี้ ไม้น้ำเรื่อยเปื่อย+ปลาฝูง
36*8*16 มอส+ซิว
24*8*10 มอส+กุ้ง
12*8*10 ไม้+ซิวตาเขียว
ตู้เรื่อยเปื่อยดังนี้
20*12*12 เต่าญี่ปุ่น+ปลาเหยื่อได้ยึดครองไปจากจากทีแรกว่าจะเลี้ยงเคร
32*8*10 ปลาแม่น้ำ+อะเมซอน
30*8*12 ปักเป้า+เคร

ผมชื่อเล่น ตูน 24 ขวบ ยังเรียนอยู่เลยครับ :smile07:

มีไรถามได้หรือ add msn มาได้นะครับเผื่อผมจะช่วยไรได้บ้าง

อ้อ เวบนี้เฝ้ารอพี่บังทำมากะตั้งอยู่ aquariathailand แล้วละครับ
เปิดมาปุ๊บก็ตามพี่เมย์มา :smile12:

ไร่พริก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/11/06, [18:38:52] »

ของผม เหมือนพี่ตูนเลยครับ แค่ช่วงเวปนะ คริๆ  :smile01:
เริ่มเก็บข้อมูลมา ตอนเดือน 9 ม.ย.49  เพราะ ได้ตู้มาพอดี  หลังจากนั้น ก็เริ่มรวมข้อมูล
แล้วลองผิดลองถูก 555   ตามประสาคนหัวรั้น   เลย งง  :daze02: 
แต่ ดีใจนะ ลงยามาโตะ ไม่เคยร่วงเลย  ปลาถุง ด้วยมะ ร่วง   
เอ่อ บอก ก่อนนะ ครับ ผมเป็นคน ลพบุรี ครับ  นานๆจะ ได้เข้าไป jj ไม่ค่อยว่าง ไม่อยากห่างแฟน  :smile03:
อะ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=695.0
 ดูตู้ผมละกัน เก่าละ ยังไม่ได้อัพเลย  รอต้นเดือนหน้าจะ เริม่ อัพละ เพราะ รื้อใหม่ครับ
สุดท้ายขอบคุณทุกความเห็นที่ ลงทู้กานไว้นะ ฮับ :smile08:
สุดท้าย รักจะเลี้ยงปลา ต้องรักชีวติน้อยๆของเค้านะ ศึกษาก่อนนำมาเลี้ยง
ผมเป็นคนขี้เกียจหาข้อมูลผม ก็ ถาม คนในเวปนี่แหละ คริๆๆๆ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/11/06, [19:04:07] »

เลี้ยงปลามานานแล้ว แต่ก่อนเลี้ยงพวกปลาใหญ่หรือไม่ก็พวกปลาแปลกๆ
พวกอโร เสือตอ ไหลไฟฟ้า ปลาอเมซอนทั้งหลายผ่านมือมาเยอะแยะมากมายจนทำเป็นรายใด้เสริมด้วยการขายปลานิดๆหน่อยๆอยู่พักนึง
จนตอนหลังเริ่มมองเห็นความงามของตู้ไม้น้ำ เหล่าปลาเล็กปลาน้อยและกุ้งแคระ จากนั้นก็เริ่มศึกษาเรื่อยมาจนเริ่มทำที่ตู้30"ก่อน เลี้ยงมอสอย่างเดียว

ตอนนี้เปลี่ยนมาเลี้ยงในตู้48"แทน หลังจากเอาเหล่าปลาหมอเลคทังกันยิกาออกเพราะรู้สึกว่ามันแห้งแล้งเกินไป ไม้น้ำสดชื่นกว่า

สถิตอยู่ในอินเตอร์เนตมาหลายปี แต่มีหายไป2ปีเพราะย้ายมาทำงานพัทยาแล้วไม่มีคอมของตัวเอง เพิ่งจะกลับเข้ามาอีกทีเมื่อต้นปีที่แล้ว
ตอนนี้มีอยู่แค่2ตู้ 48"เลี้ยงมอส ปลา กุ้ง กับตู้30"ซึ่งตอนนี้ยังไม่ใด้ใส่อะไรเลย
ปัญหาที่มีคือ อยากจะซื้อของอะไรแต่ละทีต้องกลับเข้าไปกทม. ที่พัทยาของที่อยากใด้ไม่มีขาย เซ็ง :smart03:

ชื่อ A ครับ... หึ หึ โหลละสิ :smile01:
อาชีพ Tattoo Artis(ช่างสักนะแหละ)
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/11/06, [19:19:01] »

แรกเริ่ม เลี้ยงปลาหางนกยูง เมื่อตอน เรียนอยู่ป.1  เลี้ยงตู้ 12 นิ้ว
เลี้ยงมาเรื่อย

โตขึ้นหน่อยแม่พาไปถอย ตู้ 20 นิ้ว รวมฝา ปั๊ม และกรองใต้กรวด  2500บาท

เลี้ยงปลาเงินปลาทอง (กะจะเลี้ยงแบบฮวงจุ้ย) แปล้วก้อตายไปเรื่อย ๆ แบบว่าเลี้ยงไม่เป็น  :smile04:

จากนั้นก้อเลี้ยงไปเรื่อย

คุณพ่อเกิดอยากเลี้ยงบ้าง (เมื่อก่อนก้อเฉยๆ) พ่อ ไปสั่งตัดตู้ 48 นิ้ว เลี้ยงปลาเงินปลาทอง และปลาตะเพียน ส่วนตู้ 20 ก็ปล่อยว่างไว้
ช่วงนั้นผมไปเรียน ต่อ

มีอีกช่วง ที่ปลา ฟลาวเวอร์ ฮอร์น ฮิตมั่กๆ (แถว้บานเรียกปลา ฮก ลก ซิ่ว (โหนกเหมือน เทพ 3 องค์))  แม่เลี้ยงได้ 1 ปีกว่า ๆ ไปงานรับ ป.ของผม
กลับมาปลาตาย เหม็นเน่าทั้งบ้านเลย :worrie01:

เมื่อเรียนจบกลับมาอยู่บ้านได้สัก 1ปี เห็นตู้ 20 ว่าง (ประจวบกับ มีลูกพี่ลูกน้องอีกคน เค้าก้อเล่นเหมือนกัน แปต่ยังไม่ชำนาญ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลา )
เลยลงไม้น้ำ โดย ศึกษาข้อมูลเพียง หนังสือ เล่มเดียว (หาเวปยังไงยก้อหาไม่เจอ)
พอลงต้นไม้ได้วันเดียว ดันหาเวปเจอ เจอครั้งปแรกจาก เวปของปแพนทาวน์   อ่าน ๆๆ เรื่อยๆ สักพักก็เจอเวป นี้ (วันไหนไม่ได้เข้าจะลงแดงตาย  :smile06:)

เมื่อก่อนเคยคิดแบบเด็ก ๆ (ก็เด็กจริงนิ) ว่าการเลี้ยงไม้น้ำ ยาก เรื่องมากหลายอย่าง

เหตุที่คิดเลี้ยงไม้น้ำ เพราะ ว่างจัด และอยากลอง สิ่งที่เคยคิดไว้ว่ามันยาก และก้อทำสำเร็จ อีกอย่างทำให้ออกไปเที่ยวกลางคืน น้อยลง
ได้ความรู้ จากUtccc_it และพี่ ๆในเวป อ่อ ๆๆ  พี่ณัฐ ด้วย
ตอนนี้มี 4 ตู้
ตู้ 48 ต้นไม้ทั่วไป  + คาดินัล + แพะ + เทวดา + สายน้ำผึ้ง +กระดี่แดง (ฝ้ายังเต็มอยู่เลย)+เล็บมือนาง
ตู้30 มอส + อนูเบียส แคระ+ กุ้ง 7 สี + เชอร์รี่ของพี่ณัฐ
ตู้20 ปลาทอง
ตู30 ทรงสูง กั้นครึง เป็นตู้พัก

วุฒิครับ
กิจการส่วนตัว (เรียนซะสูง จบมาทำอย่างนี้อ่ะน่ะ)  
23 ปีครับ
 :smart02: :smart02:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/06, [00:44:54] โดย wut_me »
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/11/06, [19:24:49] »

ที่เลี้ยงปลาเพราะ แม่ห้ามเอาสัตว์มีขนทุกชนิดเข้าบ้าน  แรกเริ่มเลย  เอางูเหลือมเข้าบ้าน โดนที่บ้านบ้องกะบาล เลยต้องยกให้เพื่อน

เลยซื้ออ่างดินเผามา กับปั๊มอ๊อกซิเจน ปลาตัวแรกที่เลี้ยงคือ  สิงดำหัววุ้น โดยเลี้ยงใส่อ่าง เพราะตอนนั้นแค่ ป4  มีตังแค่นั้น

ต่อมา ป 6 เลี้ยงปลาหางนกยูง  พออยู่ ปี 2 รุ่นพี่ที่สอนกีร์ต้าให้ก็ยกปลาหมอมาลาวีให้  ต่อมาไปแอบปิ๊งแรม เลยเลี้ยงหมอแคระอีกตู้ 

พอปี 3 มีคนยกฟาวเวอร์ฮฮนให้ ก็เลยเลี้ยง  ต่อมาได้ลูกปลานกแก้วมา 9 ตัว โดยแลกกะพัดลม 1 เครื่อง

เลยเลี้ยงตั้งแต่ ตัวเท่าเหรียญ 5 บาท จนปัจจุบัน ยังอยู่อีก 4 ตัวที่บ้านเพื่อน เพราะให้เป็นของขวัญวันเกิดเพื่อนไป

ตอนนี้กำลังสวย (ปลอบเพื่อนด้วยที่ปลาเพื่อนตาย) ส่วนที่เหลือ ก็ทะยอยมีคนมาอุปกระไป จนกระทั้ง 2 ตัวสุดท้ายที่พิการ และจากไปในที่สุด

จากนั้นก็ได้เลี้ยงงูน้ำม้าลายด้วย พอดีมีคนยกให้ เลี้ยงไว้ในตุ่มหลังบ้าน (ปัจจุบันใช้แช่ขอนไม้) โดยหลอกแม่ว่าเป็นปลาไหลอะเมซอน :smile10:

จากนั้นไม่กี่เดือน รายการโทรทัศน์ ดันเอาไอ้งูตัวนี้มาอกรายการ ซววยบรรลัย.....แม่ถามว่าทำไมงูในตู้ เหมือนปลาไหลในตุ่ม..... :freeze01:

น้องสาวดันหลุดปากบอกแม่ไปว่ามันเป็นตัวเดียวกัน...... :freeze04:    แต่ก็เลี้ยงต่อไปได้ เพราะมันอยู่มานาน แลไม่ทำร้ายใคร แต่อยู่มาได้ไม่นาน

ปรากฎว่ามันโดนแมวงาบไป  หรือไม่ก็ต้องโนตัวอะไรสักอย่างงับ  เพราะร่างกายบางส่วนมันหายไป และมีบาดแผล แถมออกมาพาดตรงปากตุ่มอยู่ครึ่งตัว  :freeze05:

ต่อมาเรียนจบไม่นาน โดนเพื่อนล่อลวงให้มาเลี้ยงไม้น้ำ โดยการยกถังกรอง ฟอเซฟ  และพาไปซื้อต้นไม้

จากนั้นพอเราเริ่มชอบไม้น้ำละ มันก็ทิ้งขว้างให้เราหัดเลี้ยงเองต่อไปตามบุญตามกรรม จนมาถึงทุกวันนี้  :cry01:

ตอนนี้ก็เลี้ยงมาได้ ปีกว่า ๆ ได้ ละ  ฝีมือยังไม่ถึงไหน

พอเลี้ยงได้ 3 เดือน ก็อาจหาญ ไปแข่งจัดตู้ไม้น้ำ ที่เดอะมอ  งานต่อมาก็ ADA  2006   แล้วก็นาโนที่เพิ่งผ่านมา

ปัญหาตั้งแต่ต้น จนถึงปัจจุบัน มีอย่างเดียว คือ ไม่มีปัจจัยซื้อของคร๊าบบบบ จนต้องขายกุ้งประทังชีวิตการเลี้ยงไม้น้ำ

จนขาดทุนย่อยยับครั้งที่ :mad02: กทม มาฉีดยาฆ่ายุงโดยไม่แจ้งล่วงหน้า กุ้งปลาตายยกบ้าน  :cry05:

ตอนนี้มี 3 ตู้  แต่กำลังจะเหลือ 2 ตู้ใหญ่สุด 24 นิ้ว มีตู้กุ้ง 20 นิ้ว   นาโน 12 นิ้ว

กำลังจะบ้าเพราะต้นบาคาย่าสูงทะลุตู้ 24 นิ้ว  :freeze01:

เวบนี้เจอเพราะหนีตามมา  ตอนเล่นไม้น้ำ เวบแรกที่อ่านคือ พันทาว แต่ระบบมันล่มบ่อย  

พอเขาย้ายมานี่ เลยตามมาด้วย เพราะชินกับระบบบอร์ดแบนี้มากกว่าด้วย เป็นสากลดี

ชื่อเล่น  ก็ ณัฐนี่ล่ะค๊า ตอนนี้เป็นนักศึกษาฝึกสอน  อยู่ รร บดินทรเดชา   ส่วนอายุ.......ถามได้งายยยย มันหยาบคายยย :smart04:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/06, [22:15:31] โดย หนูณัฐ »
น้องอ้วนซ่า ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/11/06, [19:57:19] »

สำหรับผมเหรอครับ.....
เมื่อก่อนเห็นอาเจก ข้างบ้านเค้าเลี้ยงปลาทองครับเลยอยากได้บ้าง
ไปหาโหลเก่าๆ...แล้วขโมยตังค์ป๊า..ไปซื้อปลามาใส่+อาหารด้วย
อยู่ได้ไม่นานก็ตายครับ..เศร้ามาก..อากเจกเค้าเห็นเลยเรียกไปคุย
และสอนเราเรื่องการเลี้ยงปลา...ตอนนั้นรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง
เพราะเรียนอยู่ประมาณ ป.3 เห็นจะได้..แต่ก็จำได้ว่าเลี้ยงปลาต้อง
มีอ๊อกซิเจนเท่านั้น...มีอยู่วันนึงกลับบ้านมาคิดว่าน่าจะเป็นวันที่ดีใจ
ที่สุดครั้งหนึ่งเลยก็ได้...คือป๊ษกับม๊าซื้อตู้  24 มาให้พร้อมอุปกรณ์
หลังจากนั้นมาก็เริ่มเลี้ยงอย่างจริงจังมาเรื่อยๆ...ครับ

สำหรับไม้น้ำนั่นเหรอครับคือว่าผมมีตู้ 48 อยู่แล้วเลี้ยงปลาหางนกยูง
เลี้ยงไปเลี้ยงมา เกิดคิดว่าจะทำไงให้ตู้สวยดี เลยไปเก็บหินมาใส่...ยัง..ยังดูดี
ไม่พอเลยไปร้านประจำซื้อต้นสาหร่าย ฯลฯ มาปลูกครับบางต้นรอดบางต้นตาย
มีอยู่ครั้งนึงจำได้เลยป้า...ที่ร้านขายปลาฝากมอสมาให้เราไม่รู้มันคืออะไรเลยไปถาม
เค้าบอกว่าเป็นมอส จาวา ให้เอาไปใส่ตู้ดูผมเห็นมันสวยดีเลยเอาขอนไม้ทรงยาวไขว้กัน
แล้วเอามอสยัดไว้ตรงกลาง...ผ่านไปเท่าไหร่ไม่แน่ใจผมไปที่ร้านขายปลา..เห็นมอสฟูเขียว
ของที่ร้าน....แต่ก็ต้องแปลกใจบ้านเราทำไมงามกว่าที่ร้านฟะ..แล้วเยอะกว่าหลายเท่าเลย
ตอนหลังผมเลยแบ่งมอสของผมมาคืนที่ร้านบ้างแจกคนอื่นบ้าง หลังจากนั้นจึงเริ่มศึกษา
อย่างจริงจัง....เรื่อยมาว่าทำไมมอสของผมถึงสวยกว่าของที่ร้าน...จึงเป็นจุดเริ่มต้น
ของกิเลศแตก....จับปลาโยนบ่อ..หันไปเลี้ยงไม้น้ำมากขึ้นเรื่อยๆ...นับเป็นเวลาประมาณ 2 เดือน
แล้วที่จริงจังกับไม้น้ำ
 ตู้ที่บ้านมี
-12 นิ้ว
-16 นิ้ว
-36 นิ้ว
-48 นิ้ว
-60 นิ้ว
-72 นิ้ว
เริ่มลงไม้น้ำเรื่อยๆแล้วครับ ส่วนตู้ 72 คงลงขอนกับ อนูเบียสก็พอ ทองอินโดอีกตัวก็คงพอ อิอิอิ.....
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/11/06, [21:45:51] »

มารายงานตัว....
เริ่มต้นมากว่า 3 ปี  ตอนนั้นป่วยหนักมากๆ ออกจาก รพ.มาพักฟื้นที่บ้าน 3 เดือน นั่งๆ นอนๆ กินๆๆๆๆๆ  มะใช่นั่งกิน นอนกินนะ  :smile01:
จากคนที่ไม่เคยอยู่ติดบ้าน (ทำงานกะออกรอบในวันหยุด) ต้องมาเฝ้าบ้าน เลยหาปลาทองมาเลี้ยงแก้เหงาแล้วก็ซื้อสาหร่าย อนูเบียสมาแต่งตุ้ปลา
แล้วมันไม่รอดอ่ะ เลยสงสัยๆๆๆ  :daze01: เริ่มหาข้อมูลจาก aquariathailand ลองผิดลองถูก ถามมั่งตอบมั่ง แล้วก็ติดเป็นตังเมมาจนทุกวันนี้... :smile02:
ตอนนี้มีไม้น้ำ 2 ตู้ 48 นิ้ว เน้นไม้น้ำกับปลาสารพัด ตู้ 30 นิ้วเลี้ยงกุ้งแคระ   ยุบนาโน 2 ตู้ ไปแล้วดูแลไม่ไหวน่ะ แล้วก็ปลาทองกะหางนกยูงอีก 2 อ่าง
รู้จักเวบนี้ก็เจ้าเมย์ไปจุดธูปเชิญมา ฮิๆ   :smart01: มาแล้วก็ติดเป็นแบะแซอีกแหละ :smile08:
ชอบเรียกตัวเองว่า พี่ต้อย   อาชีพ พนักงานรัฐวิสาหกิจ (เมื่อก่อนเขาเรียก รับจ้าง)
อายุก็อืมมม...อย่างเจ้านัฐบอก :mad01: เอาเป็นว่าประมาณดอนเมืองละกัน.. :mad02:
ดีใจทีมีเวบดีๆ แบบนี้ให้เมาท์..ขอบคุณจ้า.... :smile02:
nungjc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/11/06, [21:55:01] »

เริ่มต้นจากอยากเลี้ยงปลา แล้วจ้างให้เค้ามาจัด ได้ตู้ไม้น้ำมา 1 ใบ กับการรื้ออีกหลายครั้ง
 ปัจจุบันมี ตู้ไม้น้ำจริงจังอยู่ใบเดียวครับ 48 24 24
ตู้กุ้งแคระ 3 ใบ
ตู้กุ้งเคร 3 ใบ

ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแลตู้เท่าไหร่ครับ ตักขายกุ้งเชอรี่บ้างบางเวลา

รายงานตัวบ้างครับ ผม หนึ่ง ครับ อาชีพ อิสระ รับผลิตรายการทั่วไป เกี่ยวกับพวก Multimedia โฆษณา Presentation เพื่อน  ๆ พี่ ๆ อยากใช้บริการก็ขอเรียนเชิญนะครับ
oShiTo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/11/06, [23:52:50] »

หวัดดีคับ พี่พี่ ผม  "oShiTo"  เองฮะ(  :smart02: )

ขอแนะนำตัว ก่อนนะคับ

ผมชื่อ  . . " มิ ค " . .  คับ

อายุ    20  ขวบ ละฮะ

เพิ่งมาสนใจไม้น้ำได้ ประมาณ 2 เดือน ฮะ
ตอนแรกเลี้ยง
•นีออน กะ สอด ฮะ
•ต่อมาเดินเล่นไปเรื่อยไปเจอ ร้านพี่ภพที่ เสรี มา ประทับใจ ตู้ พี่เค้า มากเลย หันมาลงไม้น้ำเต็ม ตัว

ตอนแรกไม่รู้เรื่องอาไร เลย อ่ะคับ ซื้อต้นไม้มาลงมั่วๆ นึกว่า โตได้ง่ายๆ ... แต่ ขอบอก ตายเรียบ เลย อ่า(  :freeze05: )
และแล้ว พี่เกี้ยว ที่Aquality ก็แนะนำWeb นี้มา

พอได้ เข้ามา ขอบอกคับ "ว่าเว็บนี้ อบอุ่นมากเลย คับ"
ประทับใจ พี่พี่ เว็บนี้มาก เลย (  :smile02: )

ตอนนี้เลี้ยง ตู้ 24*14*13 อยู่คับ

ได้กระจกมา เลย เอามาตัดเอง(พ่อแฟนตัดให้ อ่ะฮะ)
เลย ยังไม่ได้ ลงเต็มตัว อะไรมากมาย ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงศึกษาอยู่คับ ว่าจาเลี้ยงอาไร ยังไงดี.. อิอิ...

ถ้าเริ่มเมื่อไร เดี๋ยวก็มี คำถามมาอีก แระคับ    ....   
ต้องรบกวน  แล้วก็   ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ...   ขอบคุณ คับ
---------------------------------------------------------------------
ปล.มี   Meeting  บอกด้วยนะคับอยากปรึกษาพี่พี่ แบบตัวเป็น ๆ จัง เลย ..อิอิ(  :smile11: )
เหน่ง ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/11/06, [01:43:44] »

เพิ่งเป็นเรื่องเป็นราวกับเพื่อนๆในนี้ ไม่คิดมากนะครับ
ผม เหน่งครับ เริ่มเลี้ยงปลาทองตอนเด็กๆ แล้ววันหนึ่งดันเอาเต่าญี่ปุ่นปล่อยลงไป ไล่กัดปลาตายยกตู้เลยเลิกมานานมากๆ (แม่ว่ามันบาปลูก อย่าเลี้ยงเลย) เมื่อปี่ที่แล้วไปเจอตู้ปลาที่บ้านแฟน พ่อแฟนเลี้ยงไว้ เห็นมีตู้หนึ่งเลี้ยงไม้น้ำ ตลึงว่า เฮ้ยแบบนี้ก็มีด้วย เลยกลับมาตั้งเป้าว่าจะเลี้ยง ถอยตู้ 36 นิ้ว (ปัจจุบันยกให้คุณ mattiew ไปแล้ว) เริ่มเลี้ยงแบบไม่ให้แสงและคาร์บอน มั่วมากๆ ไปซื้อไม้น้ำต้นละ 10 บาท ปรากฎว่าปลาก็โตเอาๆ ไม้น้ำเน่าหมด พอได้นั่งอ่าน เวบของลุง amano เห็นว่าเค้าจัดได้สวยมาก และมีวิธีจัด www.vectrapoint.com ผมเลยลงทุนไปซื้อมันทุกอย่าง เอาว่าไม่มีฝีมือก็ลงเงินไว้ก่อนเผื่อรอด เป็นตู้ 24 นิ้ว จากนั้นก็สิงสถิตย์อยู่กับ aquariathailand มาตลอด (ช่วงนั้นเริ่มเห็นคุณ บัง มาเปิดเวบใหม่ ตอนแรกไม่ได้ตามมา แต่มาพักหลังๆเห็นเพื่อนๆลงโพสในบอร์ดบ่อย เลยตามมาครับ) ก็รอดพอลุ่มๆ ดอนๆ ปรากฎว่าตะไคร่น้ำเงินแกมเขียวขึ้นใต้ชั้นดิน พอดูดออกมันเหม็นเขียวสุดทน เลยมีโมโห รื้อทิ้งมันหมด แล้วตอนนี้ลงตู้ใหม่ พยายามให้เป็นตู้เฟิร์น (พอดีไปเห็นตู้คนอื่นในเวบ) เพิ่งเริ่มรอบใหม่ได้ 2 เดือน ไว้ดูได้เมื่อไหร่จะเอามาให้ชมครับ
ผมทำธุรกิจของที่บ้าน เกี่ยวกับวัสดุก่อสร้าง ตอนนี้ 30 แล้ว
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
MaTTieW ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/11/06, [11:45:49] »

มาต่อที่ผมดีก่า ชื่อ ปอนด์ หรือ MaTTieW ...27 ปี เมื่อก่อนสอนกอล์ฟอยู่ สอนไปสอนมาดันเน้นหลักสูตร ลูกสั้นขยัน..มากไปหน่อย เลยไม่มีคนเรียนด้วย :blush01:แต่ยังอยู่ในแวดวงนี้

เริ่มคิดจะเลี้ยงจากปลาทองมาก่อน จนเบื่อๆไปเดินเจเจแล้วเกิดชอบขึ้นมา  กำตังค์ถอยอุปกรณ์มาเลย แล้วค่อยศึกษาจากเวป พันทิป ต่อมาก็ pantown แล้วก็มาสิงอยู่ที่นี่

เริ่มจากตู้มอสก่อนไปๆมาๆ จนถึงปัจจุบัน...มีตู้อยู่ในความครอบครองอยู่ 4 ตู้ไม่รวมตู้แถว รัชดา,พระราม 9  :smile11:

30*16*18 เลี้ยงปลาทอง+ไม้น้ำนิดหน่อย
30*16*18 ได้ตู้จากคุณ เหน่ง มา เลี้ยงเฟิร์นกับ มอส เป็นหลัก
32*18*18 เลี้ยงมันสะเปะสะปะ ปลูกๆ ถอนๆ
84*24*24 อนูเบียสเป็นหลัก

เดินเจเจเกือบทุกวันเจอกันทักได้เลยนะ  กุ๊งกิ๊ง กุ๊งกิ๊ง..... :smile08:

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/06, [11:54:52] โดย MaTTieW »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/11/06, [14:52:41] »

เอามั่ง

บัง อายุ 26 จบบรรณารักษ์ ชอบไม้น้ำกะปลา และคอมพิวเตอร์ ทำงานบริษัทหลักทรัพย์  :smile11: ไม่ได้ใกล้กันเลย จับฉ่ายจิงๆ

เลี้ยงปลามาตั้งกะ 8-9 ขวบได้ ฝนมันตกเยอะ ปลาหางนกยูงที่ข้างบ้านเลี้ยงไว้ตรงชายคาชั้นสองของตึกแถว มันก็ไหลลงมาที่ถนน เด็กชายบังก็สนุกสิครับ ลุยฝนจับปลาด้วยขัน ถัง กะละมัง ลองนึกภาพตามนะครับ ฝนตกหนักๆ ฟ้าร้องครืนๆ น้ำท่วมสูงประมาณตาตุ่ม มีเด็กตัวผอมๆ ดำๆ นั่งยองๆช้อนปลาด้วยขัน รันทดชิบเป๋ง  :cry01:

แล้วก็ไปฝ่าอันตราย ผจญหนู แมงสาบ ตะขาบ ฯลฯ รื้อตู้เก่าเก็บของพ่อ ที่ส่งต่อให้พี่ชาย มันเลี้ยงจนปลาตายเลยเอาไปเก็บในห้องเก็บของ เป็นตู้รุ่นขอบสแตนเลส มีขา พื้นสีฟ้าแปร๋น ยาขอบด้วยชัน หลายๆคนที่เลี้ยงปลามานานจะรู้จัก (ห้องเก็บของที่ว่ามันคือชั้นลอยของตึกแถวน่ะแหละ มีอะไรก็โยนไปตรงนั้น ฝุ่นจะหนาประมาณ 1 คืบ ครับ 1 คืบจริงๆ เพราะบ้านทำงานกลึงไม้ แกะสลักไม้ สรรพสัตว์เลยเยอะมาก) เอาปลามาใส่ ดันเอามาเยอะเกิน เลยทำอ๊อกซิเจนด้วยมอเตอร์กับใบพัดของเรือหางยาวของเล่นของพี่ เพราะสมัยนั้น ปั๊มลมมันแพงมาก ประมาณ 80-100 บาท สำหรับผมมันคือจำนวนเงินที่ไม่อาจมีได้เลย (ได้ตังไปโรงเรียนวันละ 3 บาท)  :cry01: ชีวิตรันทดภาคสอง ผลคือ ปลาโดนปั่นกระจุยไปหลายตัว ตัวที่เหลือเริ่มรู้ว่าอันตราย เลยรอดมาได้ กรองไม่มี ไม่รู้จัก แล้วก็ค่อยๆเป็นโรคตายไปจนเหลือน้อยแล้วก็เลยเอาไปปล่อยคลองประปา เพราะรู้แล้วว่า หมดแน่ๆ อย่างน้อย ลงคลองมันคงพอรอด (มารู้ทีหลังว่าไม่รอดแหงม)

การเลี้ยงปลาสมัยเด็กผมนี่ โคตรชีวิตต้องสู้เลยนะ เพราะที่บ้านไม่ค่อยมีเงิน (จน) และพ่อแม่ผมจะรู้สึกกันว่า การเลี้ยงปลาคือกิจกรรมคนรวย สิ้นเปลือง ไฮโซ และไม่สนใจ+แอนตี้ทุกๆอย่าง แต่ลูกดันชอบ  :smile07: (พ่อชอบเหมือนกัน แต่กลัวแม่ด่า เลยต้องยอมไม่ชอบตาม) นานๆทีถึงจะหลบแม่ซื้อพวกปั๊มลม หินกรวด ให้ผมได้บ้าง (ประมาณปีละครั้ง) ก็เลยต้องหาทุกอย่างด้วยตัวเอง ฝีมือหรือความรู้ที่จะทำของใช้เองแบบทุกวันนี้ก็ไม่มี ต้องซื้อเอาหมด ตอนหลังขึ้น ป.5-6 ก็เริ่มได้เงินวันละ 10-20 บาท ไม่รวมข้าว เพราะเอาไปเอง ก็เริ่มเก็บตัง ไม่ใช้เลย ก็เริ่มถอยพวกแผ่นกรองใต้กรวด(อันละ 80 แพงมากๆ) จากร้านแถวบ้าน  เก็บตังได้ 80 ก็ไปเอามาอันนึง กรวดก็โลละ 30 แน่ะ ซื้อทีละโล :smile07: ก็เริ่มเลี้ยงปลาที่พอหาได้ง่ายๆสมัยนั้นพวก ปลาสอด หางนกยูง ฉลามหางไหม้ กาแดง เสือสุมาตรา ปลาซิว(ตกมา) ปลาแก้มช้ำ (ตกมา) ตะเพียนตัวเล็กๆ(ตกมาอีกแหละ ช่วงนั้นบ้าตกปลาตามพี่ชาย) ก็เลี้ยงมั่วๆ ตายๆไปเรื่อย จนสุดท้ายที่นีออน ประมาณ 20 ตัว พ่อซื้อให้วันเกิดตอน ป.6 ก็ตายเรียบเช่นกัน เลยเลิกเลี้ยงไป (เพราะตู้แตกด้วยแหละ)

จนมาเห็นหนังสือตู้ปลาของฝรั่งที่ห้องสมุดโรงเรียนตอน ม.3 ก็โหหหหหหหหหหหห สุดยออดดดดดด เจ๊ะโด้วววววววววววววววววว เป็นตู้ปลาทองโคเมทที่ใส่ไม้น้ำลงไปนิดหน่อย พวกอเมซอน อนูเบียส แต่มันก็สวยจริงๆ ก็ยืมกลับบ้าน ยืมแล้วยืมอีก จนบัตรยืมด้านหลังหนังสือมีแต่ชื่อผมคนเดียวล้วนๆ ทุกวันนี้จะหาหนังสือเล่มนั้นอีก ไม่เคยเจอเลย

แล้วก็ไม่มีปัญญาซื้อเหมือนเดิม เพราะตอนนั้นผมอยู่มัธยม ต้องซื้อข้าวกินเอง ค่าข้าว+ขนมวันละ 40 มันก็แทบหมดอยู่แล้ว ก็เลยซาๆ หายบ้าไปเอง หลังจากนั้นก็ไปบ้าๆพวกมอร์เตอร์ไซต์ โมเดล ฯลฯ (ซึ่งส่วนใหญ่เป็นลักษณะบ้าแบบลมๆ ลมจริงๆครับ ไม่เคยมีอะไรกับเขาเลย บ้าด้วยหนังสือของชาวบ้าน ก็บอกแล้วว่าจน ได้แต่ดูน่ะแหละ หนังสือยังไม่มีปัญญาซื้อเล้ย) หลังจาก ม.5-มหาลัยปี 1 ก็ไม่มีอะไรมาบ้าอีกแล้ว เพราะช่วงนั้นเที่ยวอย่างเดียว เที่ยวแบบไม่กลับบ้าน 2-3 วัน กลับที เงินก็ไม่มี เกาะๆเขาไปกิน สมัยยุคทองของแยกคอกวัว สุทธิสาร เมาวันเว้นวัน อ้วกทุกวัน :smile07: ตอนนั้นใส่กางเกงเอว 23 อ่ะ ไม่ค่อยได้กินข้าว

จนมหาลัยปี 2 ก็เริ่มหายบ้าเที่ยว มาบ้าคอมแทน (พอดีกับพ่อลงทุนซื้อคอมให้ PIII 450Mhz Ram 64 HDD 4.8Gb ราคา 40000 ถ้วน เพราะโดนผมหลอกว่าเอามาใช้เรียน จริงๆไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ บรรณารักษ์อ่ะ เกี่ยวนิดๆเอง) พอต่อเน็ตเป็นเท่านั้นแหละ เหมือนกดไนตรัส บ้าเน็ตไปเลย จนทุกวันนี้ก็ยังไม่เลิก

แล้วก็มาเจอบอร์ดพันทิพย์ ก็ได้อ่านวิธีการเลี้ยงปลาที่ถูกต้องมากขึ้น ได้เจอพี่ๆที่เลี้ยงไม้น้ำรุ่นเก่าๆมากมาย จนไปถอยตู้ 24 มาได้ตู้นึง เริ่มมีตังแล้ว ช่วงนั้นมีรายได้จากการขายเหล้า บุหรี่ ถุงยาง sextoy แผ่นโป๊ เกมส์ โปรแกรม ที่มหาลัย ผมขายมันทุกอย่าง เหลือตูดอย่างเดียวนี่แหละ ที่ยังไม่เคยขาย  :blush01: ก็เลี้ยงๆๆจนล่มไปเพราะความรู้ยังไม่ถึงขั้น

จนสมัยมหาลัย ปี5 ว่าง เพราะติดวิชาอยู่ตัวเดียว แล้วมันเป็นตัวที่เปิดสอนเฉพาะเทอม 2 เทอมแรกก็ว่างสิครับ เลยไปซื้อปลาทองตัวละ 5 บาท มาเลี้ยงในกะละมัง 10 กว่าตัว เลี้ยงจนตัวเท่ากำปั้น น้าชายเลยยกตู้ 24 กรองข้างให้ตู้นึง พร้อมปลาทอง 2 ตัว เทวดา 1 (ปลาทองสองตัวนั้น ตายตอนที่มีอายุถึง 9 ปี เลยนะ) เลี้ยงไปมันก็แน่นตู้ แน่นกะละมังสิครับ ก็เลยไปซื้อตู้ 48 มาตู้นึง กรองข้างเช่นกัน เลี้ยงปลาทองไป อ่านเว็บไป จนเกิดมีบอร์ดของคุณ banx ขึ้นมาเพราะช่วงนั้นพันทิพย์กระทู้ตกเร็ว+หายบ่อย ก็เลยติดไม้น้ำงอมแงมตั้งแต่ตอนนั้น ย้ายปลาทองลงอ่าง ทำเป็นตู้ไม้น้ำ ซื้อตู้ 36 มาเพิ่มอีก เลี้ยงไปเลี้ยงมา เริ่มรุ่ง แต่เพื่อนๆพี่ๆที่เลี้ยงมาด้วยกันก็เริ่มหายๆกันไปเรื่อยๆ ประกอบกับกระทู้ของบอร์ด pantown ที่หายบ่อยๆ(เสียดายมากๆ ของดีๆเพียบ) ก็เลยเกิดมีเพื่อนๆกลุ่มนึง เกิดความคิดทำเว็บใหม่ขึ้นมา ผมก็ดีใจ เย่ ช่วยเสนอไอเดีย ช่วยหาข้อมูลมากมาย รอๆๆไป ก็เงียบเชียบ (ตอนหลังถึงเพิ่งมารู้ว่า เค้าติดเรื่องงานที่ต้องออกต่างจังหวัดบ่อย) ช่วงนั้นเจ้าบ้าน+คนอื่นๆก็เริ่มหาย กระทู้ขายของก็มาบ่อย พวกป่วนก็เยอะ ช่วงนั้นก็รอว่าจะมีใครมาสานต่อมั้ย พยายามสอบถามก็ไม่ได้เรื่องอะไร เพราะไม่ได้สนิทกับคนอื่นๆเป็นการส่วนตัว ได้แต่ติดต่อกันในเว็บ เลยตืดต่อยากหน่อย ระหว่างนั้นก็คิดว่าคนที่ทำจะทำได้ดีมั้ยน้อ จะมีเวลาทำมั้ย บลาๆๆ ทุกอย่างมันปั่นป่วนไปหมด ไปคุยกับเพื่อน มันก็ถามว่า มันมีเว็บที่ดีๆหรือยัง ถ้ายัง มึงก็ทำเองสิ ผมมันก็คนเชื่อเพื่อน พอดีเจอเว็บโฮสติ่งราคาถูก ปีละ 2000 คิดไปคิดมา สมัครแม่งเลยวะ ทำเองดีกว่า ถูกใจมึงแน่นอน ไอ้บังเอ๊ย

ทำอยู่ประมาณ 8-9 เวอร์ชั่น ก็ถึงได้ลงเอยที่ตัวที่เปิดให้ชมเป็นครั้งแรกนั้นแหละ ก็ปรับแก้อีกหลายครั้ง จนมาจบที่บอร์ดฟ้าๆอันนี้แหละ ได้ตาลุงคนนึงแถมมาด้วย  :smile05:

คุยไปคุยมากับพี่ M@Y กลายเป็นว่า ทำด้วยกันตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้  :smile07: จากนั้นก็อย่างที่เห็นเนี่ยครับ ได้หนูณัฐมาช่วยติอีกคน มันมืดไป มันเล็กไป มันเข้มไป ฯลฯ การแก้ไขส่วนใหญ่ก็มาจากมันนี่แหละ  :lazy01:

ปล. หลายคนไม่รู้ว่าเว็บนี้เปลี่ยนสีได้นะครับ ตรงช่องสีๆข้างบนขวา ลองจิ้มดู  :smile08:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/06, [14:54:36] โดย เดอะ บัง »
Rapee ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/11/06, [15:45:49] »

เวงตรำ...มีใครแก่กว่า 37 มะ :smart01:... ผมยกป้าต้อยไว้คนนึงล่ะคับ....อะ แรกที่คิดมันเกิดจากเกินไปสดุดกระจก สองหุนกองนึง
ที่พวกก่อสร้างเค้าเอามาทิ้งที่ข้างกำแพงของโรงเรียน  เกิดเสียดาย เลยหอบเข้ามาตัดกะจะทำตู้ปลาเล็กๆซักอันเอาไว้ให้ลูกมันทักปลาแทนพ่อมันฐานที่เอาเวลาไปประดิษฐหุ่นยนต์จนต้องกลับบ้านมืดๆค่ำๆ
แต่มันไม่เล็ก  มันสองฟุตก่าๆยกกลับบ้านลำบาก  เลยสถิตอยู่ที่ข้างห้องทำงานมาได้หลายเดือนแล้ว
วัยเด็กคงไม่หวือหว่าเท่าไรแค่ช่วยพ่อเปลี่ยนน้ำตู้ปลาทองเดือนล่ะสองครั้งเป็นประจำ แบบว่ามันขี้เกรียจ
เลยไม่ได้รักปลาทองชุดแรกซักเท่าไร  มันก็โตเอาๆ จนสุดท้ายตายเพราะกินมากเลยป่วยไปยกตู้ตอนนั้นไม่รู้เรื่องหรอก
แต่กะไม้น้ำนี่มันก็เพราะว่าเดินเล่นที่JJหลงเข้าไปแถวๆนั้นมันกลับยาก เจอร้าน ADA เวงกรำ...อีกครั้ง เหมือนโดนสะกดไปถอย3กำ20
มาแช่น้ำไว้ที่ข้างโรงจอดรถเกือบเดือนกว่าจะต่อตู้อันใหม่ใช้เวลา เดือนก่าๆก็สมบูรณ์ แค่ตัวตู้น่ะ  กว่าจะได้หินมาลง แทบเอวหักเพราะอยู่ต่างจังหวัด (ปราจีน ตีนเขาใหญ่) ไม่ได้ไปขนในป่าที่ใหนหรอก เอามาจากร้านพี่อ้วนนั้นแหละ    ปรกติเดินที่JJบ่อยแต่ไม่ได้หลงเข้าไปถีงซันเดย์  แค่แผงหนังสือก็หมดเวลาแล้ว(แบบว่าเดินตั้งแต่มันถามว่่า โป๊มั๊ย จนมันจำหน้าได้เพราะว่าเดินทุกอาทิตย์อยู่หลายปีจนมันย้ายหนีผมกันไปหมด) 
เดี๋ยวนี้ก็มีเหตุต้องเจียดเวลาจากเดินคลองถมวันอาทิตย์ที่เดินทุกอาทิตย์มาสิบกว่าปีมาเดินดูไม้น้ำจนได้ เพราะเริ่มเข้าเส้นแล้วมันออกจะลงแดงบ่อยๆ  ที่เจอเวปนี้เพราะว่าดันค้นหาคำว่า skimmer ครับ ตาบังตอบได้...อะถูก...จาย...
ชื่อที่ใช้  ใช้ชื่อนี้ทุกที่ที่เป็นของไทยครับ ตั้งแต่เวปรถแลนด์โรเวอร์ ยันเวปบ้าพลังคอมกล้ามโต หรือที่อืนๆที่สิงสถิตก็ชื่อจริง...ครับ
ตอนนี้มีตู้เดียว ถ้ามีเวลาก็จะงอก  อ้อ พร้อมเรื่อง DIY ทุกแนวครับสร้างเองมาแทบทุกอันที่สร้างได้แม้กระทั่งรถที่ใช้ก็เอาซากมาสร้างใหม่เวง ราคาเืกือบเท่ารถมือสองปีใหม่ๆสวยๆเลย  เรียกได้ว่าถ้ามีเวลาก็อยากทำเองครับชอบ
 ทุกวันนี้อยู่หน้าคอมเกือบตลอดเวลาที่ทำงาน  เรียกใช้บริการได้ครับ แนวๆปู่โสม(เด็กสมัยนี้จะรู้มั๊ยเนี่ย)

zizzee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/11/06, [16:26:22] »

อยากเลี้ยงไม้น้ำเพราะhttp://aquariathailand.pantown.com/  เข้าไปตรงที่เค้าโพสรูปเห็นว่าไม้น้ำสวยดีเลยอยากเลี้ยง
    ตอนนั้น  ที่เห็นเเล้วอยากเลี้ยงคงเมื่อต้นปี2005  เพิ่งมาได้เลี้ยงวัน11/11/2006ครับ T T เลยมีความรู้ติดตัวจากที่อ่านเว็บมานิดๆหน่อยๆ     แต่ไม่มีประสบการณ์
เพิ่งตั้งตู้เองตอนนี้เจอตะไคร่บุกเพราะอยากให้กลอซโซ่งามๆ+โตเร็วเลยเปิดไฟทิ้งไว้ติดต่อกัน4คืนไม่ปิดเลย 
เว็บนี้เจอได้เพราะเว็บhttp://aquariathailand.pantown.com/  อีกเเหละครับ
ชื่อเล่นก้อ เนม อายุได้15ขวบกะอีก4เดือน ^ ^
:: หมวยเล็ก :: ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/11/06, [20:07:47] »

ดีค่ะ  :smile04:
--> เริ่มเลี้ยงและสนใจไม้น้ำ เพราะมีเพื่อนเลี้ยงอยู่ค่ะ :smile05: คนนี้มันบ้าค่ะ มีตั้ง 7 ตู้  :daze02: (นาย-->Revenge) แรกๆโดนนายคนนี้ลากไปเดิน ซันเดย์บ่อยๆ ใช้เราไปถือของ หึ หึ เดินไปเดินมา แล้วเกิดอยากเลี้ยงดูบ้าง 555 อาจจะต้องใช้เวลาเรียนรู้มากหน่อย  :smile10: เพราะจำชื่อต้นไม้ยังไม่ค่อยได้ ต้นแรกที่ชอบเลย คือ ต้นมะพร้าว !!! ไม่ใช่ ดาวเคราะห์น้อย เหมือนต้นมะพร้าวเลย คิก คิก
-->เพิ่งเริ่มเลี้ยงค่ะ ได้ 3 อาทิดแล้วค่ะ
-->ปัญหา ส่วนใหญ่ปัญหาก้อถามเพื่อนคนนี้แหละค่ะ  :smile06: ถามได้ 24 ชม. 555 กลายเป็นที่ปรึกษาส่วนตัวไปแล้ว แรกๆก้อโดนว่า ว่า ว่า ทุบ ตี  :worrie01:แต่ก้อขอบคุนเขาอะค่ะ ที่ช่วยเหลือตลอดเลย :smile02:
-->มี 2 ตู้ค่ะ
     48*20*20 ตู้นี้เลี้ยง ไม้น้ำ มือใหม่หัดเลี้ยง ตู้โล่งๆอย่างไงไม่รุ้ ปลูกมั่วๆด้วย ชอบต้นไหนก้อเอาเลย  :freeze04: เลยดูรก รก เห้นของพี่ๆแล้ว สวยจัง อีกนานกว่าจะได้อย่างพี่เขา
     24*10*12 ตู้นี้เลี้ยง กุ้งเชอรี่ ซื้อมาตอนแรก 20 ตัว 200 บาท ไปตักที่บ้านพี่ดุ๊ดดิ้กมา  :smile07: แต่ตอนนี้เหลือ 1 ตัวค่ะ :cry05:ตัวเมียอ้วนกลม น่ารัก น่าร้าก เศร้าจริงๆเลี้ยงไม่รอด ฮือ ฮือ ตอนนี้ก้อเลยเลี้ยง moss ให้สวยงามไปก่อน รอให้สมดุลกว่านี้ค่อยว่ากัน  :smile04:
-->ชื่อเล่น ส้ม ค่ะ เพิ่งเรียนจบค่ะ หางานทำอยู่ อายุ 22

** ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ**

ขอบคุณพี่sit ที่ให้ปลาเทวดาและต้นไม้มาค่ะ ชอบตู้พี่จัง ปลาแพะพี่ด้วย (ว่ายไม่ไหว อ้วนกลม 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/06, [20:21:19] โดย monticha »
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/11/06, [20:54:34] »

สวัสดีครับทุกท่าน :smart04:     ผมเริ่มต้นด้วยการเลี้ยงปลาหางนกยูงในโอ่งหลังบ้าน(ไปบ้านเพื่อนแล้วขอปลามันมา)ตอนป.5 เลี้ยงได้ซักพักก็รู้สึกมันโล่งๆปลามันหงอยๆเลยไปช้อนสาหร่ายมาใส่ จากนั้นก็ไปตามล่าปลาหางนกยูงจากที่ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นวิทยาลัย บ้านเพื่อน ซื้อ ตอนนั้นฮิตหางดำกันหายากมาก :mad02: ต่อมาพอเข้าม.3พ่อซื้อตู้ใบสูงๆให้ใบนึงอุปกรณ์พร้อมเลี้ยงปลาทองอันดับแรก หลังจากนั้นเข้าร้านขายปลาทุกวันหลังเลิกเรียนครับ เด็กคนอื่นเค้าเข้าร้านเกมส์แต่ผมเข้าร้านปลาไม่ค่อยได้ซื้อหรอกแค่ดูๆเพราะว่าไม่มีตู้ ยกเว้นถูกใจจริงๆถึงจะเอามาไว้ในโอ่ง :smile06: ต่อมาพอเรียนจบจำต้องยกตู้ให้คนอื่นไปเพราะต้องย้ายไปเรียนที่ ม.สงขลาวิทยาเขตหาดใหญ่ (บ้านอยู่นครศรีธรรมราช) การเลี้ยงปลาตู้เป็นอันต้องสิ้นสุดลง ไปเช่าบ้านอยู่ก็บ้าต้นไม้ต่อ เต็มระเบียงเลยครับ แต่ก็มีแอบอ่างบัวไว้ 2 อ่างมีปลาหางนกยูง สอด ปลาทอง วันนึงเพื่อนซื้อสิงห์ดำให้เป็นของขวัญวันเกิดจากนั้นก็บ้ามาตลอดหมดไปหลาย :worrie01: พอปี3งานเยอะจัด(บ้ากิจกรรม)ไม่ได้ดูแล ต้นไม้เหี่ยวอ่างปลามีแต่ตะไคร่เข้าปี4 ก็เริ่มว่างเพราะเก็บเกือบครบแล้วเลยหันมาเอาดีทางด้านต้นไม้กับปลาต่อ :smart01:
              พอเรียนจบFood Seience  ก็ทำงานเลยไม่ได้พักเล้ย :cry02:  ทำที่บ้านโป่ง ราชบุรี จนถึงปัจจุบันได้2ปีครึ่งแล่ะ  มาอยู่บ้านโป่งได้เงินเดือนเดือนแรกให้แม่หมด เพราะยังพอมีเงินเก็บเหลือ :smile06:  เงินเดือนเดือนที่สองเอาไปลงกับปลามังกรหมด สนใจเพราะเห็นในหนังสือ ต่อมาซื้อตู้ 48 ให้มันอยู่แล้วก็เต่าบิน อินซีเน็ต และปลาอื่นๆในอ่างตรงระเบียง จนกระทั้งเจ้ามังกรได้จากไปเมื่อเลี้ยงได้ 1ปีพอดี เพราะผมสะเพร่า วางยาสลบปลาเอามาดึงหนอนสมอออก+ตัดแต่งเหงือกนิดหน่อย แต่พลาดเอาขึ้นมาเหนือน้ำนานไปหน่อยคราวนี้ไม่ฟื้นเลย :cry03:หลับยาว จริงๆก็วางยามันหลายครั้งแล้วแต่คราวนี้พลาด :freeze06: ตั้งแต่นั้นมาก็ขายเต่าแล้วเลี้ยงปลาอื่นๆเรื่อยมาพวกปลาแปลกๆ จนมาเจอเวปไม้น้ำในพันทิปตู้สวยมากๆ :smile03:  เกิดสนใจแต่ไม่ได้เข้าไปศึกษาอย่างจิงจังดันไปถอยตู้ 48 มาอีกใบรู้แต่ว่าไม่ต้องให้อ๊อกแล้วก็ให้ติดไฟเพิ่ม รู้แค่นั้นจัดการซื้อหินลูกรังและไม้น้ำตามชอบมาปักในตู้ตอนนั้นยังไม่รู้จักซันเดย์      ไปซื้อปลาซิว+ปลาแม่น้ำเล็กๆมาเพียบที่บ้านโป่งมีตลาดขายปลาเยอะ  :dontworrie02: เลี้ยงไปเลี้ยงมาไม่งานซักทีแต่ก็ไม่เน่านะ พอดีต้องกลับบ้าน ได้สองวันเพื่อนที่หอโทรบอกว่าน้ำรั่วเลยรีบกลับมาเจอสภาพน้ำท่วมห้องเลยครับตู้ 48 น้ำรั่ว :freeze06: หลังจากนั้นก็ถ่ายทุกอย่างลงอ่างระเบียง โทรเรียกร้านเอาตู้ไปเคลม เค้าซ่อมฟรีและบอกว่าตู้นี้ทำจากกระจกเคลือบอะไรซักอย่างจำไม่ได้แล้ว ไม่เหมาะกับการเอามาทำตู้ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนตู้ใหม่ให้ เอามาใช้ได้ซัก 15 วันรั่วอีกเลยโมโหยกตู้ให้คนอื่นไปเลย จากนั้นมาเลยเงียบหายจากไม้น้ำไปได้แต่เลี้ยงปลาเรื่อยๆจนมาเจอเวป aquariathailand เข้า ก็ศึกษามากขึ้นเริ่มเข้าใจอะไรๆมากเข้าก็โอเค :smart01:
   ต่อมาคุณบังมาเปิดบอร์ดนี้ก็ตามมาเพราะว่าเวปไม่ค่อยหลุดตอบเร็ว ไม่มีคนกวน และที่สำคัญที่สุดชอบสีฟ้าหม่นๆของที่นี่มากรูปแบบก็ทันสมัยดี ขอชมเลยครับว่ารูปแบบสวยมาก :smile04:  ต่อมาไปถอยตู้ 20 มาใบนึงปลูกไม้น้ำตามคำแนะนำของคุณ revenge ซะส่วนใหญ่เพราะได้ของบริจาคจากคุณ revengeมาเพียบ  :smile03: ก็ได้เห็นตู้ของเค้าน่ะแหละทำให้เกิดกิเลสจัด เปลี่ยนตู้48 มาเลี้ยงไม้น้ำซะเลยแต่ไม่อยากลงทุนมากเอาแค่ของที่มีพวกกรวดพวกไฟหินก็ซื้อเพิ่มนิดหน่อยรางไฟ+รีเฟล็กก็ทำเองหมด พวกไม้น้ำ พัดลม หิน ขอน ปลา ก็ไปซื้อกับคุณrevenge หมด และรับของบริจาคมาอีกเพียบ55 :smile07:และก็เลี้ยงมาถึงปัจจุบัน ...................
++
++
++
ถึงตอนนี้ก็เลี้ยงไม้น้ำมาได้ประมาณ 3 เดือนกว่าๆแล้ว :blush01:
+
แรกๆก็เจอตะไคร่บุกหนัก ก็ได้รับคำแนะนำจนรอดมาได้ :smile10:แต่ตอนนี้เจออุณหภูมิสูงมาก ห้อง=32-34 ++ตู้ =28-31
+
ตอนนี้มี    - ตู้48 ไฟ865*1หลอด+ยีสต์แค่เนี๊ยแต่ต้นไม้ก็รอดมาได้อย่างไม่สวยงาม :smile11:
               - ตู้ 20 เลี้ยงไม้น้ำ ไฟ 1 หลอด+ยีสต์
               - ตู้ 12 เลี้ยง กุ้งเคร
               - ตู้นาโน 4 นิ้ว คุณ revenge บริจาคมา :dontworrie02:ขอบคุณคร๊าบบ
               - แก้วน้ำเลี้ยงมอส 1 ใบ  :smile10:
               - อ่างตรงระเบียง 3 ใบ เลี้ยงต้นเตยกับปลาหางนกยูง+สอด+ไม้น้ำปักในกรวดและที่ลอยๆเอาไว้เพียบ
+
เจอเวปนี้จากลิ้งใน aquariathailand แล้วก็ติดมาจนถึงบัดนี้   ------>เพราะเวปนี้แหละทำให้เราต้องเป็นโรคติดเน็ต :daze02:
+
ชื่อเล่น +ต้น+  ประกอบอาชีพ ก็++ Production Supervisor โรงงานอาหารที่บ้านโป่ง + อายุ ก็มากกว่าคุณ revenge 1ปีไงล่ะครับ
++
++
ฝากรูปตู้ 20 ให้ดูตู้นึงยังไม่ได้จัดการตะไคร่เล้ย   :smile05:ตู้อื่นไม่กล้าให้ดู :freeze04:  มี meeting เมื่อไหร่บอกมาเล้ย......รออยู่
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/11/06, [21:02:17] »

ไอ้เวง 
รูปหายไปอยู่กระทู้--แบบว่านอกเรื่อง--ของน้องอ้วนซ่าได้ไงเนี่ย  เวงกรรม--เอาใหม่

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 18/11/06, [21:18:34] »

เอามั่งๆๆ

สวัสดีครับ :smart01:

ผมชื่อชายครับ อายุ 30 ปีแล้วครับ ชอบเลี้ยงปลามาตั้งแต่เล็กๆๆ จำได้ว่าตอนห้าขวบพ่อพาไปทำบุญวันปีใหม่ แล้วขากลับก็ซื้อปลาทองมาเก้าตัวเพื่อเป็นสิริมงคล กลับมาบ้านเอามาใส่กะละมังเลี้ยงไว้ ผมเล่นให้อาหารตลอดเวลา เจ้าปลาทั้งเก้าก็ซื่อมาก ให้เท่าไหร่ก็กินเท่านั้น ประเภท Eat as Much as You can สุดท้ายมันคงกินมากไปครับตายหมดเลย ผมนะร้องไห้ไปหลายวัน แต่ก็ไม่เลิกชอบปลาครับ ก็มุ่งมั่นลี้ยงมาตลอดทั้งปลากัด ปลาหางยูง ปลาสอด ปลามังกร ปลาหมอสี เต่าญี่ปุ่น ตะพาบ ฯลฯ เลี้ยงมาเรื่อยครับจนได้ทำงานเมื่อตอนเรียนจบ พอทำงานแล้วไม่ค่อยมีเวลาดูแลครับ ก็เลยจำหน่ายจ่ายแจกให้คนอื่นไปหมด แต่จิตใจก็ยังรักปลามาตลอด ว่างๆ ก็จะไปเดินจตุจัตร ไปดูปลาครับ แต่ไม่ได้ซื้อเพราะว่าตอนนั้นไม่มีเวลา แถมต้องเรียนโทต่อด้วยเลยยิ่งไปกันใหญ่ ทำให้เวลาที่จะแบ่งไปเลี้ยงน้องปลายิ่งน้อยลง

ต่อมาเมษายน 2549 ผมเรียนจบโทแล้ว  :mad02: หน้าที่การงานก็เริ่มมั่นคง (ให้ลูกน้องทำงานแทน 555  :smile05:) ก็เลยมีเวลากลับมาเลี้ยงปลาอีกรอบ ตอนแรกไม่รู้ว่าจะเลี้ยงแบบไหน วันนึงมีโอกาสได้เข้าเว็บบี้แล้วเห็นรูปที่เพื่อนๆ โพสไว้ โหแจ่มหวะ!! อย่างงี้ต้องลอง ก็เลยเริ่มลองผิดลองถูกมาเรื่อย พอดีโชคดีที่เป็นเพื่อนกับคุณโอ๋ร้าน All Fish (เพื่อนสมัยมัธยมครับ ไปซื้อปลาร้านเค้า เลยจำกันได้) เค้าเลยแนะนำแบบตัวต่อตัวหลายอย่างครับ ก็เลยค่อยๆปรับมาจนได้ทุกวันนี้แหละครับ (แต่ก็ยังไม่ได้เรื่องครับ  :freeze04:)

ทุกวันนี้เงินเดือนนอกจากใช้ผ่อนบ้าน ให้พ่อแม่แล้ว ก็แบ่งมาเป็นทุนให้ปลานี่แหละครับ แฟนผมจากบ่นๆ ในช่วงแรกก็ชอบไปด้วยเลย ตอนนี้บ่นแค่ว่าทำไมปลามันเอามากอดเหมือนหมาแมวไม่ได้ ว่าไปนั่น!!

ตู้ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ดังนี้ครับ

- ตู้ 24" ไม้น้ำ + ปอม
- ตู้ 24" คลิป + ซิว
- ตู้ 10" มอส + กุ้ง

ตามลิ้งค์เลยครับ อาจจะยังไม่ค่อยสวยนะครับ แต่ไม่นานครับ รับรองต้องสวยยย ฮึดครับ!!! :smile04:

http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=1631.0

ว่ากำลังจะถอยตู้ 36" มาเป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเองในไม่ช้าครับ แต่ต้องรออนุมัติวงเงินจากแฟนผมก่อน สาธุขอให้อนุมัติทีเถ้อ  :freeze03:

ตอนนี้เข้าเว็บนี้ทุกวันเลยครับ หลังจากเช็กอีเมล์ตอนเช้าเสร็จต้องเข้าเว็บนี้ตามทุกวันเลยครับ อ่านแล้วได้ความรู้ ไอเดีย การแก้ปัญหาต่างๆ เพื่อนๆทุกคนแม้ไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็ช่วยเหลือกันตามประสาคนรักในสิ่งเดียวกันครับด้วยความจริงใจ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ  :dontworrie01:

M@cahol1x ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/11/06, [13:34:04] »

หวัดดีครับ ชื่อมะตูมครับ อายุ 20 ปี จริงๆ ไม่เคยคิดจะเลี้ยงไม้น้ำมาก่อนเลย เรื่องมันมีอยู่ว่า ประมาณ5-6 ปีที่แล้ว ไปเดินสวนกับรุ่นพี่คนนึง เค้าเลี้ยงไม้น้ำ เลยถามเค้าว่ามันน่าเลี้ยงตรงไหนเนี่ย เลี้ยงปลาดีกว่า ประกอบกับตอนนั้น จะเลี้ยงตู้ทะเล เลยแซวแม่เล่นๆว่า จะเลี้ยงไม้น้ำหรือตูทะเลดี แม่เป็นคนชอบธรรมชาติ ชอบต้นไม้ เลยให้เลี้ยงตู้ไม้น้ำ เลยต้องศึกษา หาคามรูอยู่ซักพัก ตู้แรก เป็นตู้ 24 12 12 เลี้ยงแบบยังไม่ค่อยมีความรู้มาก แล้วก็เลี้ยงมาเรื่อยๆ จนถึงปัจจุบันนี้ ตอนนี้ตู้มีตู้เดียวคับ ขนาด 36 20 20 ที่ไม่ได้มีหลายตู้เพราะว่ายังเรียนอยู่ ไม่ค่อยมีเวลาดูแลได้หมด คิดว่า โตไปก็ยังคงเลี้ยงต้นไม้อยู่ คงไม่เลิกเลี้ยงไปดื้อๆหรอก เพราะเหมือนว่าฝังใจ อยู่กับมันแล้ว
Live Forever
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/11/06, [19:32:59] »

สวัสดีคับ ผม หยก คับ เริ่มสนใจกลับมาเลี้ยงไม้น้ำอีกครั้ง ประมาณเดือนมิถุนายน หลังจากเปิดไฟเจอเวป ชมรมผู้เลี้ยงพรรณไม้น้ำ เห็นตู้สวย ๆ กันทั้งนั้น ก็เลยเกิดกิเลสอยากมีบ้าง

ประกอบกับเป็นคนชอบเลี้ยงปลาเป็นทุนอยู่แล้ว ช่วงนั้นเครียดๆ จากหลาย ๆ เรื่องเลยลองหางานอดิเรกทำดีกว่า เผื่อจะช่วยได้

เลยไปซื้อตู้ 48" มา 1 ใบ ตอนนั้นไม่ได้เน้นต้นไม้เท่าไหร่ รู้จักไม่กี่ต้น เลยซื้อมาปัก ๆ ในกรวด แพงบ้างถูกบ้าง เน้นแต่ปลาฝูงตอนนั้นก็มี คาร์ดินัล ซิวขวานเล็ก แบลคนีออน รัมมี่โน้ส ออตโต้ ฯลฯ

เนื่องด้วยปลาเยอะมากเกือบ 90 ตัว + กับสนุกกับการให้อาหารเพลินไปหน่อย น้ำเสียเร็ว จึงต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยมาก 3-4 วัน/ครั้ง  แรก ๆ ก็เพลินดี แต่หลัง ๆ ไม่ไหวเริ่มแก่แล้ว เลยตัดใจขายไป ปลาก็เอาไปให้น้องข้างบนเกือบหมด

และตอนนั้นเห็นนิยมเลี้ยงมอส+กุ้งแคระกันเยอะ เลยลองดูบ้าง ไปซื้อตู้ 24 นิ้ว มาเลี้ยงมอสกะกุ้งเชอร์รี่ เลี้ยงไปเลี้ยงมาอย่างที่ทุกคนทราบดี ออกลูกออกหลานกันเพลิน แต่ไม่เพลินเรา

เห็นเพื่อนที่ทำงานสนใจเลย เอาไปให้ลองเลี้ยงดู ตัวโต 30 กว่าตัว / ลูก ๆ อีกร่วม 100+  ตอนนั้นตู้เลยว่าง ไปเดิน jj เห็นอนูเบียสสวยดีเลยหันมาลองเลี้ยงไม้พันขอนบ้างดีกว่า

อีกอย่างเห็นว่า อนูเบียส เฟิร์นต่าง ๆ เลี้ยงไม่ยากเลยเอามาลองเลี้ยงดู ก็พอไปได้ ในตู้มีเฟิร์นเขากวางและอนูเบียส + คาร์ดินัลที่เหลืออยู่

และหลังจากสิงดูเวปนี้อยู่พอประมาณ แอบเห็นเฟิร์นรากดำใบแคบ + โบบีทิสของคุณ mattiew แล้วติดใจ + กับเข้าทางไม้พันขอนแบบเราด้วย

เลยไปซื้อตู้ 24 มาอีกตู้ ไว้เลี้ยงเจ้ารากดำใบแคบ + โบบีทิสบ้าง ตอนนี้ติดพัดลมให้ 1 ตัว อุณหภูมิอยู่ที่ 26-27c ก็พอไปได้

และดูไปดูมา เห็น เอมเบอร์ ในตู้ใครไม่รู้  เห็นแล้วชอบอีก  เลยไปซื้อตู้ 12" กระจกโค้ง ของ ocean free มาอีกใบมาเลี้ยง ในตู้มีมอสและเฟิร์นรากดำนิดหน่อยตอนนี้ เดียวจะโมใหม่หลังสิ้นเดือน

(ย้อนความไปนิดนึง) ในตู้ 48 ตอนนั้นมีปักเป้า yellow puffer อยู่ตัวนึง พอขายตู้ไป เลยเอามารวมกับพวกปลาฝูง มากัดครีบพวกซะงั้น เพราะไม่มีหอยกิน เลยต้องแยกออกมาใส่ทัพเปอร์แวร์ไว้ อยู่อย่างรันทด

วันดี คืนดี แฟนมาเห็น ยั้ว !! ให้ปักเป้าอยู่ในนี้ได้ไง (ปักเป้าตัวนี้เป็นตัวที่แฟนชอบมากมาย) เลยพาผมไป jj ไปหาซื้อตู้อีกใบให้ปักเป้าโดยเฉพาะ แล้วก็ได้ตู้กระจกโค้ง 7" มาใบนึง

ตอนนี้เลยมีทั้งหมด 4 ตู้  ในห้องนอนคับ มีความสุขก็ไอ้ตอนให้อาหารปลา และนั่งดูตู้ปลาเวลาออนไลน์ทุกๆ คืนคับ

ตู้ 24"  เลี้ยง โบบีทิส + เฟิร์นรากดำใบแคบ + เฟิร์นเขากวาง + ปลาคาร์ดินัล 21 ตัว + ฟ๊อกเทล 5 ตัว + ออตโต้ 5 ตัว + สเตอไบ 2 ตัว + แพะเผือก 2 ตัว

ตู้ 24"  เลี้ยงอนูเบียส + เฟิร์นเขากวาง + เลม่อนเตทตร้า 22 ตัว + บอลลูนแดง 3 ตัว + ออตโต้ 3 ตัว + แพะเผือก 2 ตัว

ตู้ 12"  เลี้ยงมอส + เอ็มเบอร์เตทตร้า 10 ตัว

ตู้ 7"  เป็นของปักเป้า yellow puffer แต่เพียงผู้เดียว    :worrie01:

ตอนนี้กำลังปรับปรุงสภาพด้วยรวมของตู้ทุกตู้ใหม่  เดี๋ยวต้นเดือน (ถ้าเรียบร้อย) จะเอามาฝากให้ชมกันคับ   

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงไม้น้ำและปลาครับ   :smile08:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/06, [19:51:38] โดย L i v E f O r E v e R »
พ่อน้องเข้ม ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/11/06, [21:23:06] »

หวัดดีครับ ชื่อโต้งครับ อายุ 33ขวบครับ ปัจจุบันเป็นคนทำรายการทีวีอยู่ครับ

เริ่มเลี้ยงมาตั้งแต่อยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ10กว่าขวบ ด้วยความที่ร้านขายปลาอยู่แถวบ้าน เลยสนใจ

ขนาดเคยขโมยตั้งแม่ซื้อปั๊มลมด้วยอ่ะ (ไม่ดีนะ ตอนหลังแม่จับได้โดนด่าเปิงเลย)

พอโตขึ้นมาเรียนกรุงเทพ จนจบป.ตรี ไม่ได้เลี้ยงปลาอีกเลยครับ (ตอนหลังตกปลาอย่างเดียวอ่ะ)

มาเริ่มเลี้ยงอีกทีตอนมีลูกเนี่ยแหละครับ (เมียไม่ให้ไปตกแล้ว)

เลยเสาะหาข้อมูลจะเลี้ยงปลา จนไปเจอ แพนทาวเข้า

โอ้แม่เจ้า มันอะไรกันนี่ สวยงามมากมายเลย อยากได้ตู้แบบนี้ที่สุดเลย

เลยหาข้อมูลอยู่ 2 เดือนจนตัดสินใจถอยตู้24 มา 2ตู้ ตามที่เคยให้เพื่อนๆดู

จนมาตอนนี้ กำลังจะได้ตู้ 60 แว้ววววว :smile03: :smile03:

มีอะไรคุยกันได้นะคราบ

~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 21/11/06, [09:49:03] »

เหอๆๆ เอาจริงอ่ะ ไม้น้ำมาสนใจเพราะแฟนชอบ ขานั้นไปเจอห้องไม้น้ำที่พันทิพย์ เค้าตื่นเต้นมากรีบโทรกลับมาบังคับให้เข้าไปดู แล้วก็บังคับให้อ่านทุกกระทู้ อยากบอกว่าสมัยนั้นที่ห้องไม่น้ำของพันทิพย์แจ่มมาก มีอะไรมาให้ตื่นเต้นได้ทุกวัน คนเล่นก็เยอะกระทู้ก็ตกไว เลยมีแพนทาวน์เกิดขึ้นมาก็ตามไปเล่นที่แพนทาวน์อีกกลับมาเข้าเรื่องไม้น้ำตอนนั้นก็ดูอย่างเดียวไม่คิดจะทำเพราะไม่อยากจะลงทุน ลูกก็ยังเล็กอยู่ไม่มีเวลา(อ้างไปเรื่อย) จนมาวันนึงไฟดับFHตายเลยมีตู้30นิ้วว่าง2ใบ ตอนนั้นมีงานประมงที่เมืองทองก็ไปกัน ขากลับได้รางไฟมา1ราง, ไม้น้ำถูกๆ, ปุ๋ยน้ำ แล้วก็หนังสือไม้น้ำเล่มเขียวๆ อ่านหนังสือทีแรกก็งง โอ้โห!อุปกรณ์ประกอบเยอะเหลือเกิน ต้องลงทุนกันอีกแล้วซิ แต่แฟนบอกว่าเอาน่าอ่านแค่พอเป็นแนวทาง ที่เหลือเราก็ทำตามแบบที่เรามีก็แล้วกัน

ตู้แรกฮามากกรวดขาว ไม้น้ำพันขอนแบบถูกๆ หนวดปลาดุกก็เอามาลงด้วยนะ ใส่อ๊อกด้วยต่อหัวทรายแบบที่เป็นเส้นสีดำยาวๆ เวลาเปิดปั๊มจะมีพรายฟองเล็กๆละเอียดสวยงาม ตู้มั่วๆตู้แรก็โอนะ เลี้ยงมั่วๆอยู่ได้ตั้งหลายเดือน หลังจากนั้นก็ปรับเปลี่ยนไปเรื่อย เริ่มอ่านมากขึ้นเริ่มรู้มากขึ้น แต่ก็ยังไม่ได้ซื้ออุปกรณ์อะไรมาเพิ่ม ไฟก็ยังใช้แค่รางเดียวแต่เอาอ๊อกออกแล้วใส่คาร์บอนยีสต์แทน อยากบอกว่าทำขวดแรกแล้วมันก็ระเบิดด้วยฮาแตก บ้านเหม็นไปหลายอาทิตย์เลย

แล้วก็วันนึงชีวิตคู่ก็มาเจอกับอุบัติเหตุ เลยต้องต่างคนต่างไป ก็ทิ้งให้ตู้เน่าไปซะงั้น จากน้ำเต็มๆตู้ จนมันลดเหลืออีก2นิ้วจะถึงกรวด ถึงค่อยทำใจได้เลยรื้อตู้มาล้างทำความสะอาดกันใหม่ ไปหาซื้อกรวดซื้อต้นไม้ซื้อปลามาลงใหม่ หลังจากนั้นก็เรื่อยๆมีทั้งช่วงเบื่อๆอยากๆ ช่วงอยากๆก็จะเข้าJJทุกอาทิตย์ เข้าทีก็หมดไปหลายเพราะจะต้องมีอะไรใหม่ๆติดมือกลับมาบ้านด้วย ถ้าถึงช่วงเบื่อเมื่อไหร่ก็จะซาๆลงบ้าง เพราะต้องแบ่งเวลาไปให้อย่างอื่นด้วย อิอิอิ

ตอนนี้ก็ back to basic กลับมาเล่นอะไรที่เลี้ยงง่ายๆดูแลไม่ยาก กำลังอยากจะทำตู้มอสกับคริป แต่ยังหาขอนไม้สวยๆไม่ได้เลย :dontworrie02:
balansae ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #23 เมื่อ: 21/11/06, [11:44:50] »

มารายงานตัวด้วยคนครับ  จากที่อ่านข้อมูลน้อง ๆ แล้วรู้สึกว่าตัวเองจะหลุดกลุ่มไปเลยครับ อายุ 40 up ไปแล้ว
ถึงแม้อายุมาก แต่ประสบการณ์เรื่องปลาและไม้น้ำ ยังไม่เท่าไหร่เลยครับ
รู้จักกันก่อนดีกว่า....
ผมจบ ป.ตรี ทางการศึกษา สาขาวิทยาศาสตร์-เคมี จริง ๆ ต้องเป็นครูวิทยาศาสตร์   ไปสอนที่ลำปางแค่เดือนเดียว
เขาประกาศผลข้าราชการที่สอบไว้สอบติดก็ลาออกมาอยู่ กทม. เรียน ป.ตรี  อีกใบ (เอา ป.ตรีเดิมไปเทียบ ประหยัดเวลาไป 1 ปี)
แล้วก็จบโท เรียบร้อยแล้ว  เป็นมนุษย์เงินเดือนมาตลอดชีวิต (สะท้อนให้เห็นถึงฐานะทางการเงิน  อิอิ)
ปัจจุบันยังโสดไม่มีครอบครัว จึงค่อนข้างมีเวลากับงานอดิเรกค่อนข้างมาก
(ไม่ได้เบี่ยงเบนทางเพศนะครับ.. ตั้งใจจะใช้ชีวิตอย่างนี้..)
เดิม..ไม่เคยสนใจเรื่องเหล่านี้เลย เรียน+ทำงานมาตลอด ..จนกระทั่งน้องที่ทำงานมีลูกเรียนโรงเรียนประถม  ครูให้ทำโครงงาน
เพาะเลี้ยงปลากัด(สามีทำงานต่างจังหวัด) ก็เลยเดือดร้อนลุงอย่างผมพาไปซันเดย์ คุยกับคนขายปลากัด เรียนรู้เทคนิควิธีต่าง ๆ
ต่อจากนั้น  ก็เลยซื้อตู้เล็ก ๆ มาเลี้ยงปลา พวกปลาหางนกยูง ปลาเสือสุมาตรา  เลี้ยงได้พักใหญ่ รอดบ้าง ไม่รอดบ้าง
จนกระทั่งอยากตกแต่งตู้ปลา ก็งมมาเรื่อย รอดบ้างไม่รอดบ้าง   ท้ายสุดก็ลงทุน ซื้อตู้ 36 ทีนี้ก็สนุกละครับ 
ด้วยนิสัยที่มีความเชื่อพื้นฐาน
ว่า ไม่มีใครแก่เกินเรียน
และทุกสิ่งทุกอย่างมันมีเหตุมีผลในตัวมัน ผมจึงเริ่มศึกษา ประเภทเป็นบ้าเป็นหลัง ทำไปทดลองไปสนุกดี ครับ 
ไปเดินซันเดย์บ่อยมาก ๆสัปดาห์ละประมาณ 2-3 ครั้ง  พอมีปัญหาก็หาข้อมูลไปเรื่อย  โชคดีไปเจอweb... pantown
...ก็ได้ความรู้จากที่นั่นเยอะทีเดียว ...พอมีweb ที่นี่  ก็ตามมาทันที....ดีใจที่ได้รู้จัก พูดคุย แลกเปลี่ยน เรียนรู้ กับทุกคนครับ.....   
ผมชอบไม้น้ำมากครับ... เรื่องปลาคงเป็นเรื่องรอง....
อาจเป็นเพราะมันทดแทนธรรมชาติที่ขาดหายไปของเด็กต่างจังหวัดที่มาอยู่ใน กทม.
มันช่วยได้มากเลยครับ  อยู่กับมันได้เป็น ชั่วโมง ๆ ......
ผมว่า web นี้มีประโยชน์และมีคุณค่ามากครับ เป็นการใช้ IT ในทางสร้างสรรค์
....เป็นองค์ความรู้ภาคปฏิบัติที่รวมประสบการณ์
จากหลาย ๆ คน.......
ขอบคุณทุก ๆ คน ที่มีส่วนในการสร้าง พัฒนา และมีส่วนร่วมใน web นี้มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/06, [14:09:06] โดย balansae »
นัท....เว้ย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/11/06, [18:07:16] »

หวัดดีครับ ชื่อ ณัฐ  อายุ 30  เริ่มเลี้ยงปลามาตั่งแต่เด็กๆ เหมือนกันประมาณ ป. 2 ได้ ปลาตัวแรกที่เลี้ยงก็ปลากัดครับ ตัวละ 1 บาท ซื้อมา 3-4 ตัว แต่ไม่กล้าเอาเข้ามาในบ้านกลัวพ่อว่า เลยเอาไปวางไว้ข้างศาลเจ้า แล้วก็ลืมไปเลยจนถึงตอนนี้ค่อยนึกขึ้นมาได้ ไม่รู้ตอนนี้จะเป็นยังไงแล้วมั้ง 5 5 5  :smile06: 

จากนั้นก็หลอกพ่อไปซื้อปลากัดมาเลี้ยงอีก คราวนี้ซื้อมาเป็น 10 ตัวเลย แล้วก็ยังมี นกอีก 7 ตัว (แบบว่าบ้านะครับ)  และก็เลิกเลี้ยงทุกอย่างไปพักหนึ่งแบบว่าเบื่อ พอหายเบื่อก็ไปไถตู้เพื่อนมาครับขนาด 42 นิ้ว แล้วก็ไปซื้อปลาหมอสีมาเลี้ยงซะเต็มตู้เลี้ยงไปเลี้ยงมาเห็นตู้มันโล่งๆ ก็ไปซื้อต้นไม้มาใส่ ก็พวก 3 กำ 20 และครับ ใส่ไปได้ไม่กี่วันก็ต้องเอาทิ้งหมดเพราะว่าปลาหมอมันลุยกระจุยกระจายเลย  :smile11:   ปลาหมดตอนนั้นซื้อมาเลี้ยงตั้งแต่ตัวประมาณ 2-3 นิ้ว เลี้ยงมาจนตัวเท่าฝ่ามือ   และแล้วก็มีเหตุให้เราแยกจากกัน  :cry04:  ตู้มันรั่วครับ ก็เลยจัดการแยกใส่ถังเอาไว้ด้วยความเป็นห่วงกลัวว่ามันจะแออัด ก็เลยใส่ถังละ 2-3 ตัว ทิ้งเอาไว้ เพื่อนๆๆ ที่เคยเลี้ยงก็คงจะนึกออกนะครัวว่าจะเกิดอะไรขึ้น   จะบอกให้ก็ได้ครับ มันกัดกันจนตายเกือบหมด บางตัวก็กระโดดออกมาตาย พวกที่ไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตหละครับ

เริ่มเลี้ยงไม้น้ำมาได้ประมาณ 1 ปีแล้วครับ โดนไปยืนดูอยู่ที่ร้าน all fish  เห็นว่า ปลาบ้าอะไรวะ ตัวนิดเดียวแพงอิปอาย   ก็เลยเดินหนีไปดูตู้ต้นไม้น้ำที่หน้าร้าน แล้วก็ได้คุยกับพี่โอ๋ พี่เค้าก็ให้คำแนะนำอย่างมีมากๆๆ จนสนใจ และก็ได้เจอเว็ป aquariathailand.pantown.com  อ่านๆๆ อยู่หลายเดือน จนตอนนี้มีอยู่ 2 ตู้

ตู้ 36  เป็นตู้จับฉ่ายครับ
ตู้ 24  เลี้ยงแต่มอสครับ ตอนนี้ยังไม่สวย ในอนาคตก็คาดว่าจะไม่สวย   :smart01:

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ    :smile08:

tsong2020 ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 21/11/06, [20:15:31] »

ไม่เล่ายาวนะครับ เล่าเรื่องไม่ค่อยเก่ง :freeze04:
เริ่มเลี้ยงปลาตั้งแต่เด็กจะถึงปัจุบัน(สะกดผิดแหง) :blush01:  มาเอาจริงเอาจังก็ตอนที่ปลาหมอดังมาก  ช่วงปลาหมอพันธ์แท้ทั้งหลายอะครับ
 แล้วก็มาปลาหมอครอสบรีส ก็เลี้ยงด้วยเพาะขายไปด้วย หลังจากนั้นก็เพาะนกไปด้วยพวกเลิฟเบิร์ด ช่วงนั้นเดินซันเดย์อาทิตย์ละสามสี่วัน คือ ว่างเป็นไป บางที่ไม่ว่างก็ไป หึหึหึหึ
ช่วงที่เริ่มเลี้ยงปลาหมอก็เห็นไม้น้ำตั้งใจไว้ว่า จะลองเลี้ยงซักตู้แต่ไม่เคยได้เลี้ยง เพราะเวลาดูแลปลาหมอก็ไม่เหลือจะทำไรแล้ว ( แม่ยังช่วยดูด้วย ขอบคุณท่านแม่อย่างมากๆๆๆ) :smile04: แต่ไปซันเดย์ทีไรก็ไปเข้าร้านขายไม้น้ำทุกที(เมื่อก่อนอุปกรณ์แพงสุดยอด) จนความชอบเลี้ยงปลาทำให้คนที่บ้านชอบไปด้วย โดยเฉพาะแม่สุดที่รัก บางทีรักปลามากว่าลูกอีก :mad02:   จนต้องมาเรียนต่อเลยต้องปล่อยขายปลาหมอไปหมด แต่ก็ไม่วายเพราะช่วงกลับไปจะมีตู้ว่างๆ ก็จะไปเดินหาซื้อปลามาลงเสมอ เพราะกลัวแม่เหงา เขาชอบเลี้ยงปลามาก มีไรโทรมาถามทันที ทุกวันนี้ที่บ้านมีตู้ 48 กรองข้าง ใส่พวกไม้พันขอน กับ ปลาเทวดาไว้ให้แม่เลี้ยง ตัวเองต้องมาเรียน ก็ไม่วาย หิ้วปลากัดมาเลี้ยงด้วย(จากไทยผ่าน ตม มาได้งัยหว่า เสี่ยงน่าดูไม่ผ่านนะ สงสารปลา :cry01:)  แล้วเผอิญไปเจอตลาดขายสัตว์ที่นี้ เห็นอุปกรณ์เพียบ ไม่วายหิ้วกลับมาเลี้ยงที่บ้านอีก คราวนี้เลยได้เลี้ยงไม้น้ำสมใจ อะจ๊ากกก นี้บอกว่าจะไม่เล่ายาวแล้ว พอดีกว่า

เริ่มเลี้ยงไม้น้ำจริงๆจังๆประมาณ 1 เดือน  :smile07:

ตู้ที่มีตอนนี้ 10 * 6 * 7    3 ตู้  กรองแขวน 
มีต้นไร้บ้างไม่ทราบครับ ออ มีแฮร์กลาส กับ เพอร์วีด กับ อะไรไม่ทราบไม่แน่ใจครับ เห็นในเวบ เขียนว่า บอนไซด์ (ไม่รู้ถูกป่าว) :blush01:
เล่ามานาน ลืมชือ 
ผมชื่อ ตี๋ ครับ
อายุ 29 :freeze01:

ยินดีที่ได้รู้จักครับ :smile08:

Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/11/06, [21:38:02] »

มารายงานตัวด้วยคนครับ

สมัครใหม่มะตะกี้เอง  :smile10:

ชื่อปุ๋ย ครับ ความจริงติดตามบอร์ดนี้มาหลายเดือนแล้วแหละ แต่มะได้ปรากฎตัวซักที ตอนนี้เลยถือโอกาสปรากฎตัวซะหน่อย :smart01:

ผมเลี้ยงปลามาตั้งแต่ตอนประถม ปลาทอง ปลาคราฟ ปลามังกร ปลากัด แต่ที่เลวร้ายที่สุดคือปลาคราฟ กับปลาทองของพี่ที่เอามาฝากให้เลี้ยงตัวแรกในชีวิต

ผมก็ให้อาหารมันก็กินๆ สุดท้ายก็ตีกันเชียงกันไป เศร้า :freeze04: ดีนะพี่ไม่ด่า

เรื่องการเลี้ยงไม้น้ำ เริ่มจากตอนที่ห่างๆกับแฟน จวนเจียนจะเลิกกัน ก็เลยชวนเพื่อนไปเดินปรับทุกข์ที่จตุจักร และนึกขึ้นมาได้ว่า อยากเลี้ยงปลามานาน เพราะตั้งแต่เรียนม.ปลาย

ก็ไม่มีโอกาสได้เลี้ยงอีกเลย เริ่มตู้แรกด้วยตู้ 24" มั้ง ประมาณนั้น ก็มั่วๆกันไปประมาณสองเดือน แล้วก็ตัดสินใจควั๊กกระเป๋า ลงตู้ 60"

มามั่วอีกรอบ ตอนนี้ก็ลุ่มๆดอนๆ

ถ้าไม่มีเว็บนี้คอยให้ข้อมูล ป่านนี้ตู้ผม คงกลายเป็นสุสานต้นไม้น้ำไปแล้ว

ขอบคุณจริงๆครับ  :smile04:

แล้วผมจะพยายามต่อไปครับ

อ๋อ ลืมบอก ผม 24 นะครับ จะพยายามช่วยทุกคนเท่าที่ช่วยได้

ตู้ 60" กรองข้าง ค่อนไปทางหลัง เรียกมะถูก ไฟ 36 watt  4 หลอด 865 3หลอด 840 1หลอด

เลี้ยงพวก กรอสโซกะอะไรอื่นๆอีกมากมาย

มีอะไรก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ :smile10:
noot ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 22/11/06, [10:57:44] »

ขอแนะนำตัวบ้างค่า เพิ่งจะสมัครสมาชิกไปไม่กี่วันนี้เอง
ชื่อ: นุจ   อายุ: ไม่ปรากฎ :smile06:
เกิดมาปุ๊บ ที่บ้านก็มีอ่างบัวเลี้ยงปลาหางนกยุงไว้อยู่แล้ว ก็นั่งเลี้ยงปลามาตั้งแต่เด็ก แล้วเหตุการณ์ก็คล้ายๆกับของพี่บัง ตอนนี้ฝนตกแล้วปลาล้นออกมานอกอ่าวบัว ไอ้เราก็เชื่ออยู่ตั้งนานว่า "ปลามันโผล่ออกมาจากใต้ดิน" จำไม่ได้ว่าใครมาหลอกเอาไว้ :freeze06:
ต่อมาก็เลี้ยงอโรวนา เป็นปลาของพี่ แต่เราเป็นคนจับแมลงเอย จิ้งจกเอยให้มันกิน เลี้ยงไปได้หลายปีมากๆ แล้วอยู่ๆวันนึงเปิดฝาตู้เพื่อจะเปลี่ยนน้ำให้ เจ้าปลากลับไม่รักดี กระโดดออกมา ฆ่าตัวตายซะงั้น หลังจากนั้นตู้ปลาก็ร้างไปเลย หันไปเลี้ยงสัตว์อื่นที่ไม่อยู่ในน้ำ

จนผ่านมา10กว่าปี เริ่มจากสองปีที่แล้ว ไปเดินตลาดซันเดย์เห็นมีขายไม้น้ำ เลยเดินเข้าไปคุยๆดู แล้วก็งอกเลย ตู้36" ตอนนั้นยังไม่รู้จักเวบไม้น้ำเลยซักที่ อาศัยถามพี่ๆตามร้านเอา  พยายามอยู่หลายเดือนก็ตั้งตู้สำเร็จ  ปรับเปลี่ยนหลายรอบ จนกระทั้ง ปีที่แล้ว มีโครงการเรียนต่อโท เลยจำใจจาก :cry04:  ฝากน้องชายดูแล เค้าก็ดู และ แล จริงๆ ไม่ทำอะไรให้เลย ต้องโทรกลับไปบอกให้เปลี่ยนน้ำด้วยนะ ใส่ปุ๋ยด้วยนะ...1ปีผ่านไป กลับไทยไปดูตู้ก่อนเลยเป็นอย่างแรก  :freeze05: โอ้ ตู้สะอาดมาก ใสแจ๋ว ต้นไม้ไม่เหลือเลยซักต้นเดียว  :cry05: แถมน้องมีการมาบอกว่าไม่ได้ล้างกรองเลยตั้งแต่เราไป  แต่ปรากฏว่า ปลาที่อยู่ในตู้ไม่ตายเลยซักกะตัวเดียว แม้แต่หมอแคระ .. เลยทำใจเลี้ยงแต่ปลาไปอย่างเดียว ซึ่งตอนนี้ก็ยังอยู่

จนมาปีนี้ก็ยังอยู่อังกฤษอยู่ อะไรๆลงตัวแล้ว ก็ เลยคิดอยากจะเลี้ยงไม้น้ำดูอีกซักที อยากเลี้ยงมอสมานานแล้ว อยู่นี่หละน้ำเย็นดีแน่ๆ  :smile06:  แต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจไม่อำนวย ทำให้อุปกรณ์ทุกอย่างแพงมากๆ แถมไม้น้ำก็ไม่มีขาย เลยได้ตู้ 15" ที่มีมอสขอนเดียว กะมอสบอล แค่นั้นเอง ถีงเคยเลี้ยงไม้น้ำมาก่อน แต่ก็งูๆปลาๆ ตอนนี้ก็อาศัยอ่านหาความรู้จากในนี้แหละคะ
ต่อไป ขอฝากตัวด้วยนะคะ :smile02:
ze7en ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 22/11/06, [16:33:16] »

......มารายงานตัวมั่งแฝงตัวมานานละ แค่อ่านเฉยๆไม่เคยโพส เคยตั้งกระทู้อะไรกะเค้าเลย แถมติดค้างพี่ Revengeเค้าไว้หลายวันแล้วด้วย :smile09:

"ze7en"<<<<อ่านว่า"ซีน"ครับ เป็นชื่อเล่น ไม่ได้เกี่ยวอะไรกะนักร้องเกาหลีนะ แค่ผมชอบหนังเรื่องse7enของเดวิด ฟินเชอร์เฉยๆ ชอบดีไซน์มันมาตั้งแต่เด็กๆละ ก็ใช้ชื่อแฝงนี้ไปทุกที่นานแล้วแหละครับ  (เค้าไม่ได้เค ฟีเวอร์น๊า :cry03:)  อาชีพ ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลยครับ (แปลว่ายังแบมือขอเงินทางบ้านอยู่) :freeze04:
          ส่วนเรื่องเลี้ยงไม้น้ำ มันมาจากไหน ก็คงเริ่มเหมือนหลายๆคนที่ต้องเริ่มจากเลี้ยงปลาก่อน ก็เลี้ยงงูๆปลาๆมาเรื่อยๆตั้งแต่เด็กๆ เลี้ยงๆเลิกๆไปเรื่อย จนเมื่อซักราวๆปีก่อน ผมไปเจอเสือพ่นน้ำขายอยู่ในร้านแถวบ้าน แต่ด้วยความที่หลงไหนเสือพ่นน้ำมาตั้งแต่เด็กๆเพราะโตมากะริมแม่น้ำ เห็นมันทุกวัน(ทุกวันนี้ก็เห็นอยู่)แต่ปัญหาคือจับไม่ได้ครับเพ่ สายตามันดีมากเลยอ่ะ มันเห็นเราก่อนเราเห็นมันอีก แล้วมันว่ายน้ำไวโคตรๆจนปัญญาที่จะจับแหละครับ ไปถามใครๆที่เค้ารู้จักกันเค้าก็บอก หยู...เจ้าเนี้ย จับมาเลี้ยงไม่รอดหรอกมันไม่กินอะไร ปลาธรรมชาติน่ะ ....ไปถามคนขายที่ร้านเค้าบอก สบายน้อง ตัวเนี้ยเป็นปลาเพาะมาจากนครสวรรค์ กินอาหารเม็ด ผมก็ดีใจสุดล้น  :smile12:ซื้อมาเลย เจ็ดตัวรวด เอามาไว้ในบ่อไฟเบอร์ 500ลิตร ก็รู้แค่เอาไดโว่มาเป่าๆไม่ให้ น้ำนิ่งมีอ็อคซิเจนก็พอแล้ว  ......ก็จัดเหมือนตู้ปลาเลย เอาหินปู เอาต้นไม้ใส่(ผมยกอเมซอนทั้งกระถางมาใส่ไว้ตรงกลาง ขอเพื่อนมาทั้งต้น )ใส่พวกต้นไม้พลาสติกด้วยนะ :smile10: ทีนี้วันๆก็ไม่ทำอะไรแล้วครับจ้องแต่บ่อปลาอย่างเดียว(ผมรู้นาพวกคุณก็ต้องมีช่วงเวลานี้กันทุกคน) ทีนี้นั่งจ้องตลอดดูปลาว่ายๆมันก็เบื่ออยากได้อะไรมาเพิ่ม(อันนี้ผมก็ยังคิดอีกว่า พวกคุณก็ยิ่งต้องเคยเป็นกันใหญ่!) :smile05: ใจมันไม่หยุดแค่นั้นครับ เราเลี้ยงคนเดียว เวลาสงสัยมันก็สงสัยคนเดียวไม่มีใครบอกใครสอน ก็ไปที่ร้านหนังสือแหละครับ ซื้อพวกนิตรสารปลาสวยงามมาอ่าน ซื้อมาหลายเล่มเหมือนกัน ดันไม่เจอเข้าเล่มนึง ชื่อว่า "AQUA"ก็เล่มที่คุณๆรู้จักกันนั่นแหละครับ   ซื้อเล่มแรกฉบับเลี้ยงกุ้งน่ะคับ  ทีนี้ก็เปิดโลกเลี้ยงปลาสำหรับผมเลย  :freeze05:อะไรจะขนาดนั้น เข้าใจมาตั้งแต่เด็กว่าเลี้ยงปลา เป่าอ็อค ใส่กรอง ให้อาหาร เปลี่ยนน้ำ จบ ......(ทำให้นึกทุเรศตัวเองที่เมื่อก่อนจีบสาวด้วยการ ซื้อปลาการ์ตูนให้ ใส่ในตู้เล็กๆ เอาน้ำทะเลใส่ เอาหินเป็นใส่ เติมจุลินทีย์ แล้วยกไปให้เค้าเลย ในวันที่ซื้อ .....จบลงแบบไหนคงไม่ต้องบอกนะ)  :freeze04:

แล้วพอดีว่าไปคุยกะน้าผู้ใหญ่คนนึงบ้านเค้าขุดบ่อปลาคราฟ ก็เลยมีเพื่อนคุยเรื่องเลี้ยงปลา จึงได้เข้าใจถึงสารเคมีในน้ำ และค่าต่าง บวกกะน้าแกซื้ออควาไว้ทุกเล่มเลย ผมก็ขนกลับมาอ่านสิครับ หนังสือเป็นตั้งๆอ่านมันทั้งวันทั้งคืน ใจมันก็ไม่ไปไหนล่ะครับ ทีนี้มันก็เข้าสู่วังวนการเลี้ยงปลาจนได้  :smile06:
         พอหายใจเข้าออกเป็นน้องปลา แฟนก็เลย บอกว่าเนี้ยแถวบ้านนะมีร้าน นึงจัดตู้สวยมาก ว่างๆก็ไปดูดิ เห็นมานานละ แต่ไม่นึกว่าจะชอบเลี้ยงปลาเลยไม่ได้บอกอะไร  :smile12: เข้าทางครับ  เข้าทาง  ไว้ว่างๆจะไปละกัน
        จนไปถึงร้านที่แฟนแนะนำมา พระเจ้าจอร์จ!!! .......ร้านอะไรวะเนี้ย    เดินเข้าร้านขายปลามาตั้งแต่เด็กจนโตกี่ร้านยังไม่เคยเห็นร้านแบบนี้  ยังกะร้านในต่างประเทศ ตู้ในร้านสวยมากเลยครับ ต้นไม้น้ำล้วนๆ
ในร้านเปิดเพลงให้ปลาฟังด้วยนะ เป็นเพลงนุ่มๆ ร้านสวยๆ อะไรมันก็สวยไปหมดแหละครับ เดินเข้าไปเจ้าของร้านออกมาทักทาย ยังหนุ่มอยู่เลย เดินมาทักทายพูดคุย ตั้งนาน ผมไม่ได้ซื้ออะไรซักอย่าง แต่พี่แกสอนสารพัด แล้วเค้าพูดมาคำนึง"ผมอยากให้คนเลี้ยงปลาอย่างมีความรู้ ไม่ใช่ซื้อๆมาใส่ตู้กระจกเหลี่ยมๆ อยากให้ปลามีความสุขด้วย" โอว ว ว   มันเปลี่ยนทัศนคติ อยากเลี้ยงปลาผมเลยนะ ทั้งต้นไม้น้ำ,ปลาเล็ก,ADA, อามาโน่ ฯลฯก็รู้จักจากเค้าทั้งนั้น ...แล้วตู้พี่แกสวยๆเพียบเลย   ผมก็ไปบ่อยขึ้นเลยทีนี้ ก็ไปคุยกันบ่อย ผมสงสัยอะไรก็ถามพี่เค้า อุดหนุนบ้าง เรื่อยๆ ........คือ มันเป็นแบบนี้ครับ พี่เค้ารวย เอางานอดิเรกมาทำเป็นอาชีพจริงจังได้ เล่นแต่ของแพงๆทั้งนั้นเลย  ส่วนผมมันแค่นักศึกษาธรรมดา  ก็ได้แต่เชยชมของเค้าไปก่อน เลี้ยงเอาตาม กำลังตัวเอง :cry01:
        ปีทีผ่านมาก็เลยได้เปิดหูเปิดตา เกี่ยวกับการเลี้ยงปลา เรื่องทางวิทยาศาตร์ สิ่งแวดล้อม (ผมเรียนและใช้ชีวิตมาทางศิลปมาแทบทั้งชีวิตเลยครับ เรียกว่าเพิ่งจะมาชอบเรื่องคนละขั้วกับชีวิตตัวเองก็ตอนโตแหละครับ) แล้วก็ไปหาความรู้จากที่ต่างๆ อ่านหนังสือบ้าง เข้าเวปบ้าง  แรกๆก็ไปขลุกอยู่ทาง siamenesis แหละครับ แต่ทางนั้น แนวทางของเวปออกแนว อนุรักษ์ และก็สิ่งมีชีวิต ไทยๆมากกว่า  ก็เข้าเวปอื่นไปเรื่อยๆจน มาถึงเวปนี้แหละครับ  :smile06:
        ส่วนปลาที่เลี้ยงๆก็ผ่านมาเยอะแหละครับในรอบปี แบบเห็นอะไรก็อยากเลี้ยงไปหมด จนในบ่อ นั้นแทบจะล้นแล้ว แล้วเป็นโรคตู้งอกครับ โผล่ในบ้านมาเพียบ ก็มีทั้งตู้เพาะปลา ตู้ไม้น้ำ ตู้เล็กๆสวยๆ อ่างบัว อ่างปลา คืออันไหน ที่เห็นว่าใส่ปลาไปแล้วมันรอด มีความสุขผมเลี้ยงหมดแหละครับ  แต่ที่ชอบที่สุดคือบ่อ หลังบ้านแหละครับ ผมเลี้ยงมาเรื่อยๆจากซื้อปลาหมอสีมาลาวีตัวเล็กๆมาเลี้ยง จนตอนนี้ออกลูก ออกหลานเยอะแยะไปหมด ปลาแม่น้ำอื่นๆก็โตเอาๆ โตเร็วกว่าในตู้แล้วก็ดูจะแข็งแรงกว่าด้วย แต่ที่ฟลุคคือผมใส่ต้นไม้น้ำ หลายๆอย่างลงไปด้วย แล้วไม่โดนเจ้าพวกหมอสีรื้อแหละครับ  แล้วระบบนิเวศ ระบบกรอง ก็ดันลงตัวน้ำใส ไม่มีสารตกค้าง ให้ชื่นใจ จนทุกวันนี้  .......ส่วนปลาอื่นๆก็เลี้ยงสารพัด  แต่ตอนนี้หลงเจ้าหมอแคระ :smile04:ก็เอามาใส่ตู้ไม้น้ำบ้าง   ....ใครมีประสบการณ์ก็สอนๆผมได้นะครับ ผมยังมีเรื่องอยากรู้อีกเยอะแยะเลยครับ  :smile08:     
สาวน้อยร้อยกิโล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/11/06, [07:50:32] »

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะค่ะว่าแนะนำตัวเองไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่
หากสนใจอยากรู้จักเป็นการส่วนตัว เชิญหลังไมค์ค่ะ อุ๊บ...ส..ส..

แรกเริ่มเดิมทีตั้งแต่จำความได้ ครั้งหนึ่งเมื่อตอนเด็กแถวบ้านมีประกวดปลาสวยงามน่ะค่ะ
แต่ไปเตะตาตรงที่ตู้ไม้น้ำที่เลี้ยงปลาน่ะค่ะ ก็ไม่มีอะไรแค่รู้สึกชอบในตอนนั้น
ปกติจุ๊บซี่ชอบปลูกต้นไปอยู่แล้วน่ะค่ะ
วันนึงเลยนึกคึกอยากลองเลี้ยงปลาบ้างก็เริ่มจากเลี้ยงปลาทองก่อน 4 ตัวในตู้กระจึ๋งนึง ปรากฏว่าตายหมดเลยค่ะ 
เพราะความใจร้อนและไม่ศึกษาให้ดีก่อนนั่นเอง ประสบการณ์ครั้งนั้นเฮิร์ตพอควรค่ะ :cry05:
จึงได้อ่านบทความตามเวบมาเรื่อยๆ ค่ะ จนทำงานอยากจะลองเลี้ยงปลาอีกสักครั้ง เลยศึกษาข้อมูลเต็มที่
แล้วก็คิดว่าเลี้ยงเฉยๆ ตู้มันโล่งไปน่ะค่ะ เลยอยากหาต้นไม้มาลงบ้าง แต่พอทราบว่าไม้น้ำนี่ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด เลยหาข้อมูลมาเรื่อยๆ
เริ่มจากพันทิพ--ปลาสวยงาม---จนสุดท้ายมาลงเอยที่เวบนี้ล่ะค่ะ แต่ก็แอบซุ่มมาสักพักแล้วนะค่ะ ไม่กล้าตอบเท่าไหร่ อายน่ะค่ะ

ตอนนี้มีไม้น้ำ 2 ตู้ค่ะ 24 กับ 36 ค่ะ (ว่างๆ จะลงรูปให้ดูนะค่ะ)
ตู้กุ้งเครอีก 1 ตู้ค่ะ ต้นไม้ไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่หรอกค่ะ ตู้ก็ไม่ค่อยสวยด้วยค่ะ แต่ชอบตรงที่สีเขียวๆ กับน้องปลาในตู้น่ะค่ะ ดูทีไรมีความสุขทุกที

เค้าชื่อจุ๊บซี่นะค่ะ  อายุ 25 ค่ะ เป็นพนักงานโรงแรมแห่งหนึ่งในมืองกรุงค่ะ

ป.ล. ตอบซะยาวเชียว โทษทีนะค่ะ ทนอ่านหน่อยละกันค่ะ หุหุ  ยินดีที่รู้จักทุกท่านนะค่ะ  :smile08:
หน้า: 1 2 3 ... 28   ขึ้นบน
พิมพ์