Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะลึก Zebra Pleco ( L46 )  (อ่าน 85064 ครั้ง)
msw ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 23/01/12, [13:09:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจาก เจ้าซีบร้าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมได้มาหลงไหลกับปลากลุ่ม Pleco หรือซัคเกอร์
และผมได้มีประสบการณ์กับเจ้านี้พอสมควร ประกอบกับพอมีเวลาได้รวบรวมรูปภาพ กับที่จดๆไว้ มาแชร์กัน

ใครมีคำถามอะไร โพสไว้ได้เลยครับถ้าผมรู้ ผมจะตอบให้ครับ

ชื่อวิทยาศาตร์ :   Hypancistrus zebra
ชื่อสามัญ :   Imperial Pleco หรือ Zebra Pleco  ( L46 )
แหล่งที่พบ :   บริเวณลุ่มแม่น้ำ Rio Xingu ในประเทศบราซิล
วันที่ห้ามส่งออกจากประเทศบราซิล : 1 January 2005
ขนาด :   โตเต็มที่ประมาณ 3.5 – 4.5 นิ้ว ตัวผู้จะมีขนาดใหญ่กว่าตัวเมีย  
อายุขัย :   มีอายุได้มากกว่า 15 ปี
PH :   6.0- 7.5  แต่สามารถปรับตัวได้ดี กับน้ำบ้านเรา
อุณหภูมิ :   26 – 30 องศาเซลเซียส  

อาหาร :   เป็น Omnivores  ก้อคือพวกที่กินได้ทั้งพืชและสัตว์ แต่ชอบกินสัตว์มากกว่า ง่ายๆก้ออาหารเม็ดสำหรับซัคเกอร์ ถ้าเป็นอาหารสดต้องมั่นใจว่าสะอาดเพียงพอ ควรให้อาหารตอนมืด หรือปิดไฟแล้ว ถ้าเลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ ควรให้ตอนที่ปลาเหล่านั้นหลับแล้ว เนื่องจากซีบร้าเป็นปลาค่อนข้างขี้อาย อาจจะแย่งกินไม่ทันทำให้โตช้า หรือ ผอม  ปกติผมให้ประมาณหนึ่งเม็ดต่อตัว วันละครั้งก่อนนอน  ถ้าเป็นปลาเล็กสามารถให้ได้เช้าเย็นแต่ควรให้แต่พอดีกินหมด ถ้าเหลือให้ดูดออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/13, [13:33:05] โดย msw »
Tags: ซัคเกอร์ 
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/01/12, [13:12:16] »

ลักษณะนิสัย  :   ซีบร้าเป็น ปลาที่ปรับตัวได้ง่าย ค่อนข้างขี้อาย ชอบหลบตามขอนไม้ หรือ ซอกหิน ดังนั้นควรจะมีที่หลบเพื่อให้เค้ารู้สึกปลอดภัย ซีบร้าเป็นปลาที่ค่อนข้างหวงอาณาเขต ดังนั้นควรมีพื้นที่ให้หลบหรือมีขนาดตู้ที่กว้างพอสมควร หรืออาจมีจำนวนปลาหลายตัวในตู้ด้วยกัน เพื่อลดการกระทบกระทั่ง เป็นปลาที่อาศัยอยู่แหล่งน้ำไหล และมีออกซิเจนมาก อาจเพิ่มปั๊มพ่นน้ำหรือหัวทรายในตู้ เพื่อให้น้ำไหลเวียนและมีออกซิเจนมากพอให้เหมาะสมใกล้เคียงกับแหล่งในธรรมชาติ

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/01/12, [13:13:14] »

การจัดตู้ : เน้นแบบเรียบง่าย เพื่อง่ายต่อการดูแลรักษา มีขอนไม้ ให้หลบ และเพื่อให้เค้าแทะเล่นเป็นบางที
เค้าชอบออกซิเจนสูง อาจมีหัวทรายหรือหัวดิฟต่อกับหัวปั๊มเพื่อเพิ่มออกซิเจน
ควรมีถ้ำมากพอ เพื่อให้ตัวผู้เลือก และหาทำเลผสมพันธุ์  อย่างน้อยเท่ากับปริมาณตัวผู้ที่มีอยู่ในตู้
หน้าถ้ำควรมีน้ำไหลผ่าน เพื่อข้างในถ้ำสะอาดไม่มีเศษสกปรกในถ้ำและเป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ตัวผู้ชอบถ้ำที่มีน้ำไหลผ่าน

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/01/12, [13:15:59] »

การแยกเพศ : สามารถแยกได้ง่ายขึ้นเมื่อมีขนาด 2.5 นิ้วขึ้นไป โดยดูจากด้านบน และควรมีหลายตัวเพื่อเปรียบเทียบ
ตัวผู้ จะมีหัวที่กว้าง และยาวกว่าตัวเมีย มีหนวดยาว มีลำตัวค่อนข้างยาว ครีบอกมีหนามยาวที่ปลาย เมื่อโตเต็มที่จะใช้เวลาส่วนใหญ่ในถ้ำ
ตัวเมีย จะมีหัวที่สั้น กลมกว่าตัวผู้ มีหนวดสั้น มีลำตัวสั้นป้อม ครีบอกมีหนามสั้น สม่ำเสมอ อาจอยู่ในถ้ำเป็นครั้งคราว แต่จะชอบเกาะตามขอนไม้ หรือปากถ้ำมากกว่า

ตัวผู้

ตัวเมีย

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/01/12, [13:17:34] »

การผสมพันธุ์  : เมื่อมีอายุ 2.5 ปีขึ้นไป ขนาดประมาณ 3 นิ้วในตัวผู้ และ 2.5 นิ้วในตัวเมีย แต่ก้อขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของตัวปลาด้วย
ซีบร้าชอบผสมพันธุ์ตอนหน้าฝนจนถึงต้นหนาว โดยมีความกดอากาศมากขึ้น อุณหภูมิลดลง และน้ำเริ่มเป็นกรดมากขึ้น เพราะตามธรรมชาติ หน้าฝน น้ำจะชะล้างหน้าดิน ลงแม่น้ำ เราอาจหลอกมันโดย ใช้น้ำที่มีอุณหภูมิต่ำกว่าปกติและมีค่าเป็นกรดมากกว่า น้ำในตู้เปลี่ยนประมาณ 50% สักสองสามวัน
แต่จริงแล้ว ถ้าปลาพร้อม ก้ออาจไม่จำเป็นต้องทำก้อได้
ตัวผู้เริ่มอยู่ในถ้ำเกือบตลอดเวลา ตัวเมียจะเริ่มมาเกาะบริเวณปากถ้ำ เพื่อรอเวลา ตัวผู้ออกมาเชื้อเชิญเข้าถ้ำ
หลังจากผสมพันธุ์ วันที่ห้าจะฟักเป็นตัว ในหน้าร้อน  ถ้าหน้าหนาวก้อเจ็ดวัน
โดยปกติถ้าปลาสมบูรณ์ ตัวเมียสามารถวางไข่ได้ โดยเฉลี่ย 20-45 วันต่อครอก
อย่าพยายามเคลื่อนย้ายอะไรในตู้ถ้ารื้ออะไรออกมาให้พยายามจัดให้เหมือนเดิม
ไม่งั้นมันอาจหยุดไข่ไปหลายเดือน
พยายามใช้การสังเกตุบ่อยๆ ถ้าหลีกเลี่ยงการส่องไฟได้จะดี เพราะปลาบ้างตัวอาจตกใจและกินไข่
หรือถ้าเราลืม สังเกตุ.  ให้ดูที่หางตัวผู้เวลาปกติหางมันจะเอียง 45 องศากับถ้ำ
ถ้าเห็นหางมันตั้งตรง 90 องศา พร้อมกับสั่นเป็นระยะ ไปเรื่อยๆ แปลว่ากำลังพัดไข่

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/01/12, [13:19:27] »

การอนุบาลลูกปลา : ลูกปลาผมให้ ฮิคาริคาริ Carnivore บี้ในกล่องพักปลาประมาณครึ่งเม็ด
ถ้ากินไม่หมดใช้สายออกซิเจนดูดออก การเริ่มให้ต้องให้ตอนไข่แดงยังยุบไม่หมดคือเหลืออีกประมาณ 10-20%
ถ้าเหลือดูดออกทุกเช้า เพราะถ้าให้ตอนไข่แดงหมดแล้ว กว่ามันจะปรับตัวกินอาจมีบางตัวไม่ยอมกิน ทำให้ผอมตาย ถ้าผอมโอกาสยากมากจะรอด
ของสดไม่เคยลองครับเพราะกลัวไม่สะอาดประกอบกับไม่ค่อยมีเวลา
ไม่แนะนำให้เอาไข่มาฟักเอง ถ้าไม่กลัวเสียดาย เพราะโอกาสเสียสูง

ต่อมาให้ตัดสินใจว่าจะให้พ่อเลี้ยงหรือดูแลเอง
ถ้าพ่อเลี้ยงจะโตเร็ว แข็งแรงแต่เหลือน้อย พ่อโทรม
ถ้าเลี้ยงเองแรกๆ จะเหลือน้อย พอจำจุดได้ก้อเหลือเยอะขึ้น
แต่ให้ลองทั้งสองอย่าง เป็นประสบการณ์

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/01/12, [13:22:51] »

เจ้าช๊อตบอดี้ F1

เจ้าลายแปลก F1

Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/01/12, [13:23:46] »

นี้แหละที่รอคอย   [เจ๋ง]   สุดยอดมากครับ   ได้ความรู้มากเลย
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/01/12, [13:27:12] »

ขอบคุณครับ น้อง Fishbone มาคนแรก อิอิ

คงได้ความรู้ไม่มากก้อน้อยครับ
ค่อนข้างภูมิใจกับปลา F1 ที่ได้ครับ ตอนนี้ครอกแรก ก้อสองปีกว่าแล้ว รอลุ้น F2  [เจ๋ง]

ขอให้สนุกกับการเลี้ยงปลาทุกคนครับ
มีไร โพสถามได้เลยครับ

credit : www.planetcatfish.com
           www.zebrapleco.com
          และอีกหลายๆเวปที่ได้ให้ความรู้กับผม
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/01/12, [13:34:49] »

แฟนคลับ Pleco  น่าจะชอบมากครับกับบทความนี้       [on_066] 
mojamee ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/01/12, [14:23:42] »

ปลาในฝันของผมเช่นกับครับ
กำลังลองเพาะอยู่ เพิ่งจะตั้งตู้ใหม่ได้วันเดียวเอง
Mizuihisachi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/01/12, [14:49:48] »

สุดยอดมากเลยครับ สงสัยผมต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้ว
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/01/12, [14:59:02] »

แฟนคลับ Pleco  น่าจะชอบมากครับกับบทความนี้       [on_066] 
ขอขอบคุณครับ
ปลาในฝันของผมเช่นกับครับ
กำลังลองเพาะอยู่ เพิ่งจะตั้งตู้ใหม่ได้วันเดียวเอง
ลองดูครับ มีไรถามได้ครับ

สุดยอดมากเลยครับ สงสัยผมต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้ว

ต้องลองครับ สวยมากครับ
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/01/12, [15:50:40] »

+ ให้เลยครับ กำลังหาข้อมูลพอดี เห็นแล้วถูกใจมากเลยครับตัวนี้  emb01
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/01/12, [16:19:59] »

คนนี้ของจริง รู้จริง ทำจริง แต่ติดใจประเด็นเดียว

เมื่อไร จะมี 46 เกรดลองเลี้ยงให้เพื่อนๆลองบ้างครับ
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/01/12, [16:25:17] »

คนนี้ของจริง รู้จริง ทำจริง แต่ติดใจประเด็นเดียว

เมื่อไร จะมี 46 เกรดลองเลี้ยงให้เพื่อนๆลองบ้างครับ

พี่ผมรักไรรักจริงครับ  [on_026]

+ ให้เลยครับ กำลังหาข้อมูลพอดี เห็นแล้วถูกใจมากเลยครับตัวนี้  emb01

ขอบคุณครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/01/12, [16:26:42] »

Oh....เกรดลองเลี้ยง   [on_035]   เพาะได้หลายรุ่น  สงสัยต้องราคาพิเศษสำหรับสมาชิกเว็บ
mojamee ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/01/12, [17:36:31] »

เป็นแบบนี้ซะแล้ว
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/01/12, [19:31:59] »

เป็นแบบนี้ซะแล้ว

ปลายังเล็กครับ
ถ้ามีภาพด้านบน ด้านข้าง ได้ช่วยแยกเพศให้ครับ
Michael ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/01/12, [19:53:30] »

อยากเพาะได้มั้งจัง พี่มีปลากี่ตัวครับในตู้ที่เพาะได้
เลี้ยงLปนกันหรือเลี้ยงต่างหากเลยครับ [on_066] [on_066]
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/01/12, [20:05:00] »

อยากเพาะได้มั้งจัง พี่มีปลากี่ตัวครับในตู้ที่เพาะได้
เลี้ยงLปนกันหรือเลี้ยงต่างหากเลยครับ [on_066] [on_066]

เลี้ยงแยกกันครับ
มีหลายตู้ครับ. เริ่มที่สามตัว ผู้หนึ่ง เมียสองก้อได้ครับ
แต่เหมาะสมที่สุด ผู้สอง เมียสาม
moddammt ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/01/12, [20:26:29] »

baby น่ารักมากเลยครับ  [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด]
Patto ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/01/12, [21:07:49] »

กำลังลุ้น อยู่เหมือนกันครับ เพิ่งตั้งตู้มาได้ 2 เดือนกว่า [on_035]
ว่าแต่ตอนที่ มันไข่ แล้วจะแยกไข่ออกยังไงอะครับ เอาถ้ำ มาเทเลยหรอครับ
№Diesőρ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/01/12, [21:22:55] »

เยี่ยมมากครับ [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
มาช้าอ่ะ  [on_024] [on_024]
ดีกว่าไม่มาครับ  [on_047] [on_047]
เห็นรูปเด็กๆ แล้วอิจฉาชะมัด ถ้ารอดเยอะๆ แบบนี้ วันๆ คงนั่งดูเพลินไปเลยครับ  [on_023] [on_023]
งวดหน้าเอาใหม่  [on_019] [on_019]

msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/01/12, [22:00:17] »

baby น่ารักมากเลยครับ  [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด] [กรี๊ดดดด]
ต้องลองครับ
กำลังลุ้น อยู่เหมือนกันครับ เพิ่งตั้งตู้มาได้ 2 เดือนกว่า [on_035]
ว่าแต่ตอนที่ มันไข่ แล้วจะแยกไข่ออกยังไงอะครับ เอาถ้ำ มาเทเลยหรอครับ
นับวันแล้วเทเลยครับ แต่ถ้านับช้าปลาเริ่มโตที่ดูดจะแข็งแรงครับจะเอาออกยากหน่อย
มาช้าอ่ะ  [on_024] [on_024]ดีกว่าไม่มาครับ  [on_047] [on_047]
เห็นรูปเด็กๆ แล้วอิจฉาชะมัด ถ้ารอดเยอะๆ แบบนี้ วันๆ คงนั่งดูเพลินไปเลยครับ  [on_023] [on_023]
งวดหน้าเอาใหม่  [on_019] [on_019]
ลองใหม่ครับมันเคยออกยังงัยมันก้อออกอีกครับ
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/01/12, [02:06:26] »

ถ้าเกิดถำ้ในตู้ของผมเปนแบบมีทางเข้าออกทางเดียว ของเสียจะสะสมด้านในถำ้ไหมครับ แล้วมันจะส่งผลเสียต่อปลารึเปล่าครับ [on_007]
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/01/12, [02:07:15] »

ตู้พี่ ขนาดเท่ารายหรอครับ [งง]
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/01/12, [04:53:23] »

เลี้ยงแยกกันครับ
มีหลายตู้ครับ. เริ่มที่สามตัว ผู้หนึ่ง เมียสองก้อได้ครับ
แต่เหมาะสมที่สุด ผู้สอง เมียสาม
เยี่ยม  เทคนิคการเพาะ 
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/01/12, [09:44:52] »

ถ้าเกิดถำ้ในตู้ของผมเปนแบบมีทางเข้าออกทางเดียว ของเสียจะสะสมด้านในถำ้ไหมครับ แล้วมันจะส่งผลเสียต่อปลารึเปล่าครับ [on_007]

ถึงได้แนะนำให้มีน้ำไหลผ่านหน้าถ้ำ แรงน้ำจะดูดเอาสิ่งสกปรกออกจาถ้ำครับ
ตู้มีหลายขนาด แต่ตู้เพาะ มี 36, 30 และ 24 นิ้วครับแล้วแต่จำนวนปลา
chapy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/01/12, [09:57:35] »

ชอบมากๆครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์