Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของ กับนวัตกรรมล้ำยุค กรองนาโน OF Hydra 30 เหลือเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ!  (อ่าน 7517 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 17/01/12, [07:40:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[งง] ก่อนหน้านี้ ผมไปอ่านเจอใน Forum พูดคุยเรื่องการจัดการดูแลคุณภาพน้ำในตู้เลี้ยงปลาอะโรวาน่า

http://www.arofanatics.com/forums/showthread.php?t=473667

ซึ่งเค้ากล่าวถึงเครื่องกรองตัวหนึ่ง ที่ว่าเป็นอุปกรณ์แนวนาโนเทคโนโลยี ชื่อว่า OF Hydra 30
ที่คิดค้นขึ้นมาโดยทีมนักวิจัยของบริษัทยักษ์ใหญ่ในวงการปลาสวยงาม สิงคโปร Qian Hu
หรือที่ในบ้านเรารู้จักกันดีในชื่อ "เฉี่ยนหวู่" เจ้าของแบรนด์สินค้ารูป ปลาหมูกระโดงสูง Ocean Free
ที่เป็นผู้นำเข้า-ส่งออก ปลาสวยงาม และจำหน่ายอุปกรณ์เลี้ยงปลามากมายหลายหลากประเภทในบ้านเรา

เจ้าอุปกรณ์กรองน้ำในตู้เลี้ยงปลา "Hydra 30" ซึ่งเป็น Internal Filter ว่ากันว่ามันคือสุดยอดเทคโนโลยีไฮเทคแบบนาโน Hydro Pure ที่สามารถ By Pass ให้ตัวตั้งต้นวงจรสารพิษไนโตรเจน นั่นก็คือแอมโมเนียที่เกิดจากของเสียต่างๆ ในตู้เลี้ยงปลาเรา ให้สลายไปก่อนจะสะสมปริมาณจนเป็นภัยต่อปลาได้อย่างน่าอัศจรรย์ [mo_001]

จริง ๆเจ้าเครื่องนี้ผมดูๆ แล้วมันก็ไม่มีอะไรซับซ้อนมากนักอะครับ หน้าตาก็ดูเหมือนกรองปั๊มเจ๊ต Power Head
ธรรมดาๆ ทว่าตัวเคล็ดลับสุดยอดของมันก็คือ เจ้ากลักใสวัสดุล้ำยุคสุดวิเศษ ชื่อว่า "Cata - Pure"
(ที่ผมอยากแปลเป็นไทยแบบขำๆ ว่า "คาถา ผุดผ่อง!")

เจ้า Cata - Pure นี้ นัยว่ามันทำมาจากส่วนผสมของวัสดุพิเศษที่ปิดสูตรเป็นความลับโดยลิขสิทธิ์การค้นคว้าวิจัยของบริษัทเฉี่ยนหวู่ สารนี้เมื่อกระตุ้นด้วยคลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ก็จะสามารถแยกอะตอมของแอมโมเนียที่ละลายปนในน้ำ ซึ่งเกิดมาจากของเสียต่างๆ ในตู้ปลา ให้เปลี่ยนโครงสร้างกลายไปเป็นก๊าซไนโตรเจน และระเหยหายไปในอากาศได้ทันที โดยไม่ต้องไปพึ่งพาระบบกรองชีวภาพ ที่ต้องใช้แบคทีเรียค่อยๆ เปลี่ยนมันเป็นนู๊นนี่นั้นก่อนให้ยุ่งยากเสียเวลา !

เป็นไงครับ เทพสะใจดีมั๊ย อีกหน่อยไม่ต้องมีระบบกรองอะไรให้รกยุ่งยากกันแล้วมัีงนี่ เพราะเพียงแค่เสียบปลั๊ก ก็เสร็จแร่ะ!
 [mo_001]

อ้อ... ลืมบอกไป เจ้า Cata -Pure นี่จะมีอายุใช้งานประมาณ 1 ปี นะครับ
ครบอายุแล้วก็สามารถซื้อมาเปลี่ยนใหม่ได้จากผู้ผลิต
  036

แต่ก็อะนะครับ ไม่มีอะไรที่จะดีเลิศไปพร้อมสรรพทุกอย่างในโลกนี้ เจ้าเครื่องเทพนี่ช่วยให้น้ำปลอดจากพิษ
ของสารไนโตรเจนต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรต และกา๊ซไข่เน่า ได้ก็จริง แต่มันไม่สามารถ
กรองเอาตะกอนแขวนลอยในน้ำออกไปได้นะครับ
อย่างดีก็แค่ดักตะกอนติดไว้กับตัวแผ่นฟองน้ำที่ติดตั้งอยู่
ในตัวเครื่องได้หน่อยนึงเท่านั้น เราจึงยังต้องพึ่งพากรองกายภาพ อื่นๆ มาใช้ร่วมด้วย ไม่งั้นน้ำคงขุ่น!
อย่างเช่นอาจติดกรองฟองน้ำเสริม หรือกรองนอกอื่นๆ ที่เพียงลดขนาดและภาระการขจัดสารพิษต่างๆ
มาให้กับเจ้า OF Hydra 30 นี่แทนครับ

อันนี้ให้ดูตารางค่าสารพิษที่ถูกควบคุมไว้แทบจะเป็นศูนย์หมด หลังจากติดตั้งกรองเทพนี่แล้ว
ไม่ว่าจะ แอมโมเนีย ไนไตร์ท ไนเตรต แต่ในกรณีไม่ใส่ตัว buffer อื่นๆ ค่า pH จะรักษาระดับไว้ที่ ราวๆ 8
ซึ่งอาจจะสูงไปสำหรับปลาเขตแอมะซอน แต่จะพอเหมาะพอเจาะกับการเลี้ยงปลาหมอสีที่มาจาก
ทะเลสาบแถบแอฟริกา ซึ่งหากจะให้ค่า pH ลด เครื่อง Hydra นี้ก็จะมีช่องใส่วัสดุ buffer ให้ pH ลด
ตามแต่จะหามาใช้ได้อีกด้วย

ผมเองถอยมาทดลองใช้ซะสองเครื่อง เครื่องนึงติดตั้งในตู้ปลาเทวดาแบบเลี้ยงแน่นตึ๊บ
ซึ่งเพราะเจ้าเครื่องนี่เปล่าไม่รู้ พฤติกรรมปลาทั้งตู้เปลี่ยนไปทันที คือกินจุมากเป็นทวีคูณ
ที่เคยหายใจกันเหงือกเผยอ ก็กลับเหลือเพียงแค่เพยิบน้อยๆ และดูมันร่าเริงกันเกินเหตุอีกตะหาก

ส่วนอีกตู้ผมมาติดให้ตู้ปลาหมอ Frontosa จากทะเลสาบแทงกันยิกา
ปลาดูสดชื่น กินกระจายกว่าเดิมอย่างเห็นๆ

เพื่อนๆ หากสนใจก็ไปลองหยิบจับดูได้ที่ร้าน "เฉี่ยนหวู่" และตัวแทนจำหน่ายสาขาต่าง
อย่างที่ตลาดปลาสวยงามจตุจักรพลาซ่า ก็มีร้านใหญ่อยู่ที่ด้านใกล้กับหลังตัวห้าง JJ Mall เลยครับ
ราคาสอบถาม ต่อรองกันเอาเองจากเบอร์โทรที่ถุงในภาพนะครับเพื่อนๆ

ในความเห็นส่วนตัว ย้ำส่วนตัวนะครับ ผมว่า ค่อนข้างแพง! แต่คุ้มราคานาโนเทคจริงๆ

เดี๋ยวผมก็กะว่าจะไปถอยเอามาติดมันทุกตู้ในบ้านเลยอะครับ
 [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/12, [08:00:59] โดย Dyckia (พี่ป้อง) »
0oTATSUo0 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/12, [14:35:35] »

ค่าสินสอดเท่าไหร่อ่ะครับพี่ป้องชักสนใจ xxx2
pyloveyou ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/12, [19:06:30] »

ใช้กับตู้เล็กคงไม่คุ้ม  คงต้องงอกตู้ใหญ่แล้วซื้อมาใช้ซะแล้ว [on_026]
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/01/12, [17:52:25] »

เทวดาเพาะเองหรือคับ อยากรู้วิธีเพาะอ่า ตู้ใหญ่มากเลยครับ ชอบๆ
Krit_Inc. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/01/12, [09:07:52] »

กระซิบราคากรองกับแผ่นกรองหน่อยได้ไหมครับ [on_062]
biggass ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/01/12, [09:32:58] »

กระซิบราคากรองกับแผ่นกรองหน่อยได้ไหมครับ [on_062]
ผมมีตู้ 18 นิ้วเองครับ รบกวนกระซิบราคาเครื่อง  กับราคาแผ่นกรองที่จะต้องเปลี่ยนทุกๆ 1 ปีหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/01/12, [09:39:00] »

[on_018] ราคาขายปลีกต่อเครื่องที่หน้าร้านเฉี่ยนหวู่ 1,560- บาท ครับ
ส่วนตัวแผ่น ผมถามดู เค้าบอกทางบริษัทแม่ที่สิงคโปรยังไม่ได้เซตราคาขายมาเลย
แต่คงเร็วๆ นี้คงจะแจ้งให้ทราบ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/01/12, [09:42:36] »

เยี่ยมมาก   [เจ๋ง]
clickcat488 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/01/12, [10:22:58] »

แล้วเครื่องหนึ่งต่อน้ำกี่ลิตรงะครับ
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/01/12, [23:54:01] »

[เจ๋ง] รุ่นนี้ เหมาะสำหรับตู้ขนาด 150  - 300 ลิตร ครับ จริงๆ ยังมีรุ่น Hydra 20 และ  Hydra 40  ด้วย
แต่ในบ้านเรายังไม่ส่งเข้ามาจำหน่ายครับ แต่ใครจะเอาตัวนี้ใช้กับตู้ที่จุน้ำปริมาณน้อยกว่านี้ก็ได้นะครับ เพราะกระแสน้ำจากเครื่องที่เป่าออกมาก็ไม่ได้แรงอะไรมากเหมือนปั๊มเจ๊ตทั่วไปๆ และก็ยังปรับหมุนมุมให้น้ำพุ่งไปได้รอบด้านตามใจเรา 360 องศาเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์