Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุปลูก : แนะนำกรวดรองพื้นแบบต่างๆ  (อ่าน 45807 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 16/11/06, [01:30:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรวดแก้ว

เป็นหนึ่งในกรวดที่แนะนำให้ใช้เป็นวัสดุปลูกนะครับ เนื่องจากมีเหลี่ยมคมที่จะทำอันตรายรากและลำต้นของไม้น้ำน้อย สีสันเป็นธรรมชาติในโทนออกขาวหน่อย หาซื้อได้ง่ายตามร้านขายกรวดทุกร้านครับ

กรวดแม่น้ำโขง

นี่ก็แนะนำเหมือนกันครับ กลมดิก ไม่มีเหลี่ยม สีจะเป็นสีโทนคล้ำๆปนๆกันหลายสี จัดตู้แล้วจะออกแนวเข้มๆหน่อย

กรวดนิล

อันนี้พอใช้ได้ครับ รูปร่างยังเหลี่ยมอยู่ แต่มักไม่มีคมเท่าไหร่ ที่ไม่แนะนำคือ บ่อยครั้งที่จะเจอแบบที่มีแร่เหล็กผสมอยู่มาก ผลเสียต่อไม้น้ำผมไม่แน่ใจ แต่มันติดแม่เหล็กขัดตู้ครับ ทีนี้มันติดเป็นเศษเล็กๆ ถ้าขัดตู้ไป จะเป็นยังไงล่ะครับ แต่ถ้าชอบความดำของมัน ก็พอไหวครับ

กรวดลูกรัง

เป็นกรวดที่ใช้ได้อีกอันนึงครับ มีธาตุเหล็กเยอะ (อันนี้ไม่แน่ใจ เขาบอกมาอีกที) เสียตรงเวลาใช้แล้วใยกรองสกปรกเร็ว เพราะตัวหินมันละลายออกมาอยู่ตลอด แต่ก็ถือว่าใช้ได้ครับ อารมณ์คล้ายๆดินแดงๆ

กรวดแก้วขาว

หินเกล็ดสีต่างๆ

เป็นกรวดที่มีเหลี่ยมคมค่อนข้างมาก อันตรายกับรากต้นไม้และมือคุณ ไม่ควรใช้ครับ ยิ่งแบบย้อมสียิ่งไม่ดีใหญ่

ทรายทะเล

ได้จากการย่อยสลายตัวของซากปะการังตามธรรมชาติ ใช้แล้วทำให้ PH ขึ้น ใช้ได้ ถ้าปริมาณน้อยๆ แต่จะให้ดี หาทรายที่ไม่ใช่ทรายทะเลจะดีกว่า

เศษปะการัง

ไม่ควรใช้ด้วยประการทั้งปวงครับ เพิ่ม PH มากเกินไป ทำให้น้ำกระด้าง ทำลายแนวปะการัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/07, [15:12:34] โดย m @ y ซ่ า »
Tags: วัสดุปลูก ไม้น้ำ 
Guidekung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/01/12, [19:48:48] »

[งง] ผมใช้กรวดแก้วขาวดีกว่า
มี่จัง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/03/12, [13:58:56] »

อยากรู้ว่ากรวดแก้วขาว ซื้อที่ไหนคะ  [เจ๋ง] หรือว่ามีทุกร้าน
dernero ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/03/12, [20:55:02] »

ส่วนใหญ่มีทุกร้านแหละครับ ร้านวิชิต ตรงข้างๆ 7-11 มีขายครับ ลองเดินดู emb01
theghostbaby ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/05/12, [10:49:39] »

ถามเรื่อง กรวด นิดหนึ่งคราบผมหาซื้อกรวด เบอร 0 ไม่ได้ ใช้กรวดที่ใหญ่ขึ้นมานิดหนึงจะมีปัญหาเปล่าคราบ
Naxinho ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/05/12, [01:19:10] »

ถามเรื่อง กรวด นิดหนึ่งคราบผมหาซื้อกรวด เบอร 0 ไม่ได้ ใช้กรวดที่ใหญ่ขึ้นมานิดหนึงจะมีปัญหาเปล่าคราบ
มีตรงทีจะปักต้นไม้ลำบากน่แหละคร้าบบบบท่าน
makegy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/01/13, [18:48:26] »

บ้่นผ๋ม ใช้กรวดแม่น้ำโขง อ่ะ ใช้เเร้ว สวยเว่อ คับบบ ้hahaha
ฮัท สกุลเนตรธารา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/07/15, [17:52:27] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์