Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีco2แล้วเรดบีออกลูกไหมครับ  (อ่าน 2250 ครั้ง)
theep
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09/12/07, [20:44:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้ามีco2แล้วเรดบีออกลูกไหมครับ
แล้วรอดไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/07, [20:45:12] โดย Longhairguy »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/12/07, [01:31:07] »

ถ้ามีco2แล้วเรดบีออกลูกไหมครับ
แล้วรอดไหมครับ
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=15889.0
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/12/07, [01:33:44] »

มือใหม่ขอตอบก่อน ผิดถูกไงก็รอมือชั้นเซียนมาตอบอีกทีนะครับ

Co2 ดีต่อไม้น้ำ แต่ไม่ดีต่อสิ่งมีชีวิต ทุกๆอย่างเลย  ต่อให้มีปริมาณน้อยๆก็อาจทำให้ร่างกาย สมอง ระบบสั่งการ  ทำให้ร่างกายอ่อนแอกว่าอากาศหรือน้ำที่ไม่มี Co2

แม่กุ้งต้อการใช้อ๊อกซิเจนมากกว่ากุ้งธรรมดาที่ไม่ได้ตั้งท้องเนื่องจากมีกิจกรรมอื่นๆมากขึ้น  ลูกกกุ้งก็ต้องการอ๊อกซิเจนเพื่อใช้ในการเจริญเติบโต

ถ้าจะตอบว่าจะออกลูกไหม รอดไหม ก็ต้องดูว่า Co2 ในน้ำนั้น มีปริมาณที่ แม่กุ้งและลูกกุ้ง สามารถที่จะรับได้ไหมมากกว่านะครับ
ใส่น้อยๆ มันก็ทนได้ไม่ตาย  ลูกออกมาก็รอดเยอะ  ใส่มากขึ้นมาหน่อย ก็ค่อยๆไม่สบายตายหรือไม่ก็ไม่แข็งแรง ลูกๆรอดน้อยลง  ใส่มากๆ ก็ตายหมดทั้งตู้เลย ประมาณนี้อะครับ    

ความคิดส่วนตัวผมนะ  ถ้าจะเอาดีทางกุ้ง แบบสุดๆ ก็เลิกคิดเรื่องco2ไปเลย ถ้าจะเอาทั้งคู่ไม้น้ำด้วยก็ ใส่น้อยๆ จะดีกว่านะครับ  dan01

konno ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/12/07, [21:58:39] »

gossip ขอยืนยันว่าใส่ได้ ครับแต่ก็อย่างที่คุณเคนบอก ผมใส่ไม่เยอะหรอกครับ ปรับตามความชอบใจ(น้อยรึเปล่าผมไม่แน่ใจ อย่างในตู้ 18" ที่ผมโพส นะเยอะสุด)....แต่ใส่ทุกตู้ ทุกอย่างปกติ ดีครับ.....  Happy
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์