Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ ตู้ไม้น้ำ กับ กรองล่าง  (อ่าน 6029 ครั้ง)
n กุ o ย่ า J ต้ o J ชั ๑ I จ u ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/01/12, [00:41:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีคำถามที่อยากวานผู้รู้ตอบดังนี้ครับ
1.ทราบมาว่า ตู้ที่มีกรองล่าง จะทำให้เกิดฟองอากาศ แล้วทำให้คาร์บอนที่เราให้ไม้น้ำหมดไปด้วย เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ
2. หากตามข้อ 1 เป็นเรื่องจริง เราจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ เพื่อแก้ปัญหานี้ครับ
3. หากแก้ปัญหาไม่ได้ จำเป็นต้องใช้กรองนอก ต้องดัดแปลงอย่างไรบ้างครับ

Joeycooky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/01/12, [10:16:33] »

มีคำถามที่อยากวานผู้รู้ตอบดังนี้ครับ
1.ทราบมาว่า ตู้ที่มีกรองล่าง จะทำให้เกิดฟองอากาศ แล้วทำให้คาร์บอนที่เราให้ไม้น้ำหมดไปด้วย เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ

จริงครับ

2. หากตามข้อ 1 เป็นเรื่องจริง เราจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ เพื่อแก้ปัญหานี้ครับ

ต่อให้แก้ปัญหาการกระทบของน้ำได้ แต่ก็เป็นการเพิ่มพื้นที่ผิวสำผัสระหว่างน้ำกับอากาศอยู่ดีครับ

3. หากแก้ปัญหาไม่ได้ จำเป็นต้องใช้กรองนอก ต้องดัดแปลงอย่างไรบ้างครับ

ซื้อกรองนอกใหม่เถอะครับ

Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/01/12, [10:23:02] »

[เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/01/12, [12:15:37] »

ไม่จริงเสมอไปครับ แค่มันจะระเหยเพิ่มไปอีกจำนวนหนึ่ง จากการสัมผัสของน้ำกับอากาศที่มากขึ้น
ปกติก๊าซ CO2 จะระเหยออกไปจากน้ำเรื่อยๆอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไปเพิ่มพื้นที่ผิวของน้ำ เพิ่มการสัมผัสแลกเปลี่ยนก๊าซ มันก็เร่งการระเหยออกไปเร็วขึ้น เพิ่มน้อยก็ระเหยน้อย เพิ่มมากก็ระเหยมาก ถ้าเราใส่ CO2 ลงไปน้อย และเพิ่มการระเหยมากๆ ก็อาจจะทำให้แทบไม่มี CO2 เหลืออยู่ในน้ำเลยได้เหมือนกันครับ

ปัญหานี้จะมีผลน้อยมาก ถ้าคุณไม่งก CO2 มันระเหยเยอะกว่ากรองนอก เราก็เพิ่มเข้าไปเยอะๆเพื่อทดแทนส่วนที่หายไป
ผมเคยทำและเห็นตู้กรองล่างที่เลี้ยงไม้น้ำได้งามไม่มีปัญหามาหลายตู้แล้วครับ ลำพังไม่มี CO2 เลยก็เลี้ยงได้ครับ แค่มันไม่งามบึ้บบั้บและก็โตช้าหน่อย

ปัญหาทุกอย่างในโลกนี้สามารถแก้ไขได้ มันขึ้นอยู่กับว่าความสามารถเรามีพอที่จะทำได้หรือไม่
ถ้าไม่ต้ิองการใช้กรองล่าง ง่ายๆก็คือเอามันออก ขึ้นอยู่กับรูปแบบกรองและการติดตั้ง แนะนำให้เอารูปมาดู
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/12, [08:28:11] »

ไม่จริงเสมอไปครับ แค่มันจะระเหยเพิ่มไปอีกจำนวนหนึ่ง จากการสัมผัสของน้ำกับอากาศที่มากขึ้น
ปกติก๊าซ CO2 จะระเหยออกไปจากน้ำเรื่อยๆอยู่แล้ว แต่ถ้าเราไปเพิ่มพื้นที่ผิวของน้ำ เพิ่มการสัมผัสแลกเปลี่ยนก๊าซ มันก็เร่งการระเหยออกไปเร็วขึ้น เพิ่มน้อยก็ระเหยน้อย เพิ่มมากก็ระเหยมาก ถ้าเราใส่ CO2 ลงไปน้อย และเพิ่มการระเหยมากๆ ก็อาจจะทำให้แทบไม่มี CO2 เหลืออยู่ในน้ำเลยได้เหมือนกันครับ

ปัญหานี้จะมีผลน้อยมาก ถ้าคุณไม่งก CO2 มันระเหยเยอะกว่ากรองนอก เราก็เพิ่มเข้าไปเยอะๆเพื่อทดแทนส่วนที่หายไป
ผมเคยทำและเห็นตู้กรองล่างที่เลี้ยงไม้น้ำได้งามไม่มีปัญหามาหลายตู้แล้วครับ ลำพังไม่มี CO2 เลยก็เลี้ยงได้ครับ แค่มันไม่งามบึ้บบั้บและก็โตช้าหน่อย

ปัญหาทุกอย่างในโลกนี้สามารถแก้ไขได้ มันขึ้นอยู่กับว่าความสามารถเรามีพอที่จะทำได้หรือไม่
ถ้าไม่ต้ิองการใช้กรองล่าง ง่ายๆก็คือเอามันออก ขึ้นอยู่กับรูปแบบกรองและการติดตั้ง แนะนำให้เอารูปมาดู

จากเท่าที่อ่านดูสรุปว่า

กรองนอกดีกว่าในประเด็น.....CO2 ระเหยน้อยกว่า.....

กรองล่างก็สามารถใช้ได้...โดยอาศัยการเพิ่มปริมาณCO2  เข้าไปทดแทนการระเหย

ความเห็นส่วนตัวเพิ่มเติมครับ......

กรองล่างก็มีข้อดีมากๆตรงใส่ media ได้มากกว่ามากเพราะมักจะใหญ่ และสามารถนำออกมาล้างได้ง่ายกว่า

แต่ถ้าเลี้ยงปลาไม่ได้มากๆๆๆ......กรองนอกก็น่าจะเพียงพอต่อตู้ไม้น้ำ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/01/12, [10:06:06] »

ไม่มีฝ้าผิวน้ำด้วยนะเออ
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/01/12, [10:29:19] »

ตามที่พี่บังบอกเลยครับ  มีลูกค้าคนนึงมีตู้ 2.4 เมตร ใช้กรองล่างมันของชัวตู้ขนาดนี้ไม่มีกรองนอกแน่ๆ
แต่เค้าก็ปลูกไม้ข้อได้งามเพราะอัด คาร์บอนแบบบ้าพลัง  ดิฟสองตัวเปิดแบบไม่กลัวเปลือง

น้ำนี่ใสมากครับ ไม่มีฝ้าเลย เพราะมีเดียเยอะและเหมือนการเพิ่มอ๊อกซิเจนให้แบคทีเรียในกรองด้วย
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/01/12, [13:35:11] »

เคยเลี้ยงตู้ 60 24 24 กรองล่าง ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ต้นไม้คายฟองกันพรึบ

น้ำใส งามๆ เลย ผมเปิดคาร์บอนใส่ตรงปั้มกรองล่างที่ดูดน้ำกลับไปตู้บน  [เจ๋ง]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/01/12, [14:27:08] »

เคยเลี้ยงตู้ 60 24 24 กรองล่าง ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ต้นไม้คายฟองกันพรึบ

น้ำใส งามๆ เลย ผมเปิดคาร์บอนใส่ตรงปั้มกรองล่างที่ดูดน้ำกลับไปตู้บน  [เจ๋ง]
กรองล่างจะได้เปรียบเรื่องการกรองน้ำที่ดี มีขนาดใหญ่โต นานๆทีจะได้ล้างซั๊กครั้งข้อเสียก็อย่างที่ว่า เปลือง co2 นิด

กรองนอกได้เปรียบเรื่องการถอดล้าง ย้ายไปมาสะดวกมีขนาดกระทัดรัดแรงน้ำก็สามารถเลือกตามขนาดของกรองได้ ข้อเสียคือ ถ้าลักน้ำไม่ดีก็จะมีเสียง และ 3เดือนควรล้างทีนึง

ถ้ามาเทียบกันแล้ว ก็มีข้อดีข้อ เสียเหมือนกันแล้วแต่จะเลือกใช้เพื่อสนองกิเลส [on_003]
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/01/12, [17:02:31] »

ตู้ขนาดนี้ต้องเปิด....กี่ฟองต่อวินาทีครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/01/12, [17:21:45] »

ตู้ขนาดนี้ต้องเปิด....กี่ฟองต่อวินาทีครับ

รัวเป็นปืนกล [on_026]
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/01/12, [21:20:39] »

รัวเป็นปืนกล [on_026]

[mo_001]ได้อีกข้อสรุป....ถ้าหาที่เติม คาร์บอน....ยาก.....กรองนอกดีกว่า [on_026]

ตอนแรกก็ลังเลใจครับว่า....จะตั้งตู้ใหม่จะใช้กรองนอกหรือกรองล่างดี....

เชคราคาแล้ว....ถ้าเทียบ 2217 ราคาโปร...ก็พอกับกรองล่าง+ป๊ำดีๆเลยครับ

แต่บ้านอยู่ตจว. เติมคาร์บอนยาก......สงสัยเสร็จ 2217 เหอะๆๆ [เจ๋ง]

คุยไปคุยมา...เออ [เอ๊ะ!!!]...นี่เราเนี่ยรเป็นเจ้าของกระทู้รึเปล่า...... ้hahaha

ขอบคุณครับ..สำหรับข้อมูล
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/05/12, [11:22:56] »

2217 + ตัวปั่นคาร์บอน โอ้วจอร์ด คายฟองสุดยอดครับ  [เจ๋ง]
โอ@CM~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/05/12, [11:41:27] »

กรองนอกสวยกว่า  [on_020]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/05/12, [11:49:12] »

ผมว่ากรองใหญ่ ยังไงก็ได้เปรียบครับ เปิดco2 เยอะหน่อย ก็ไม่ได้เปลืองขึ้นมากหรอกครับ
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/05/12, [15:04:43] »

ผมอีกคนที่ใช้กรองล่างเลี้ยงอยู่ครับ
ข้อเสียที่พบคือเปลืองคาร์บอน ผมอัดที่ 4-5ฟอง/วิ ขนาดทาง out/in flow ไม่ฟองเลย
ปุ๋ยก้เปลืองเพราะตุ้เอาน้ำในกรองมาคำนวนในระบบตู้ด้วย
ข้อดีคือใส่มีเดียแบบไม่ยั้ง น้ำใสปิ้ง ทำความสะอาดง่าย

อันนี้ตุ้ห่วยๆของผมเมื่อหลายปีก่อน ใช้กรองล่าง [on_026]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=109359.msg1298530#msg1298530
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์