Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเลี้ยง ฮอร์นฟรอก บ้างครับ ขอประสบการณ์การเลี้ยงหน่อยครับ  (อ่าน 38857 ครั้ง)
l3laX ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/12/11, [16:06:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากรู้ว่าเลี้ยงยากมั้ย กินอะไร ต้องให้แสงเหมือนกิ่งก่าอะไรพวกนี้รึเปล่า
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/12/11, [17:15:56] »

ถ้าศึกษาดีๆก็เลี้ยงไม่ยากหรอกครับ
วิธีเลี้ยงฮอร์นฟรอกนะครับ(แบบสั้นๆง่ายๆ ได้ใจความสูตรผมเอง [on_066])
1.ตัวเล็กๆไซส์ประมาณเหรียญ5-10บาทจะรอดยากซักนิดนึงครับเพราะว่ายังเล็ก แต่ถ้าใหญ่หน่อยก็สบายครับ
2.สถานที่เลี้ยงแบบง่ายๆเลยนะครับเติมน้ำประมาณครึ่งตัวของมันปูพีชมอสหรือโฟมครับ แต่ถ้าจะเอาสวยๆหน่อยก็ทำบกและปลูกต้นไม้ตกแต่งด้วยขอนไม้และหินต่างๆ
3.ฮอร์นฟร็อกกินเนื้อนะครับ ถ้าตัวยังเล็กๆอยู่ให้จิ้งหรีดตัวเล็กๆครับ แต่อย่าให้เยอะเกินจนมันกินไม่หมดนะครับเดี๋ยวฮอร์นฟร็อกจะกลายเป็นอาหารซะเอง ตัวใหญ่ๆก็หนูไมส์ครับ แต่ถ้าสงสารไม่อยากให้สิ่งมีชีวิตก็ให้ปลาสดครับแล่เนื้อเป็นแผ่นๆเอาแล้วเอาไปวางไว้หน้าปากมันเอาไม้เสียบลูกชิ้นไปเขี่ยๆเนื้อหน่อยให้ขยับหน่อยๆฮอร์นฟร็อกจะได้คิดว่ามีชีวิตและจะได้กินมันครับ แต่อย่าให้แต่ปลาตลอดนะครับมันจะขาดสารอาหารซื้อหนูไมส์แช่แข็งมาให้มันบ้างก็ได้ครับ ให้มันซักอาทิตย์ล่ะครั้งครับ การกินนี่อย่าให้ทุกวันนะครับตัวเล็กให้วันเว้นวันพอตัวใหญ่เว้น2-3วันครับ พอมันกินอิ่มก็เอามันไปตากแดดอ่อนๆซักนิดก็ได้นะครับเพื่อให้อาหารมันย่อยดีขึ้น ต้องแดดอ่อนนะครับไม่งั้นกลายเป็นกบตากแห้ง
4.ฮอร์นฟร็อกไม่ชอบอากาศหนาวนะครับไม่ควรเลี้ยงในห้องแอร์ ถ้าจะเลี้ยงต้องติดฮีตเตอร์หรือกกไฟครับ อุณหภูมิที่มันจะอยู่คือ30องศาครับ
5.ฮอร์นฟร็อกไม่ต้องตากแดดเหมือนพวกกิ้งก่านะครับ เอาแค่หลอดไฟธรรมดาๆ ไฟไม่ต้องแรงมากมาติดให้มันก็พอครับ
6.ฮอร์นฟร็อกมีผิวหนังบอบบางไม่ควรเอามาจับเล่นนะครับ
7.เวลาทำความสะอาดที่อยู่ตอนเอามันออกมาให้จับทางข้างหลังมันนะครับหรือทางก้นเนี่ยแหละเพราะมันเป็นกบตะกละถ้าจับทางปาก โดนงับเลือดสาดครับแถมงับไม่ปล่อยด้วย
8.ร้านที่จะหาซื้อได้คือร้าน exotic life อ้ายตัวน้อย บ้านแมลง และอีกเยอะแยะครับที่จตุจักร ควรเลือกซื้อตัวที่แข็งแรงนะครับอาการครบ32 เวลาจับขึ้นมาต้องมีกานหนีไม่ใช่นิ่งนะครับ

จบแล้วครับถ้ามีคำถามเพิ่มเติมบอกได้เลยนะครับ [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/14, [20:36:00] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
nakarato ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/01/12, [17:44:57] »

ประสบการณ์ล้วนๆ นะครับ

ภาชนะที่ใหญ่กว่าตัวมันหน่อย
ใยแก้วที่ใช้กับตู้ปลาจะได้เปลี่ยนบ่อยๆได้ มัน จะเอาขาหลังขุดหลุมลงไปพอดีตัวมันปูให้ทั่วก็ดีมันจะได้ไม่ลื่นทำให้ขามันพิการได้ เติมน้ำลงไปพอชื้นๆ1-2 เซน ให้กินอะไรก็ได้ย้ำอะไรก็ได้ที่คิดว่ามันกินได้ เนื้อไก่ ปลา กบ แมลง
เลี้ยงยังไงก็รอดถ้าไม่เอามันตากแดดจนร้อนตาย หรือตากแอร์จนหนาวตาย

ข้อสำคัญที่ทำให้มันรอดคือ อย่าให้มันกินเยอะ 4-5 วันให้ครั้งนึงก็ได้เพราะมันอดอาหารได้นานมาก
สาเหตุสำคัญของการตายคือ ท้องอืด 90% เลย ให้อาหารชิ้นเล็กๆ บ่อยๆก็ดี เท่านี้ก็สบายละ รอดูมันโตเท่าแผ่น ซีดีสบาย
Aqua story ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/01/12, [12:41:25] »

ขอต่อหน่อยนะครับเรื่องใยแก้วผมว่าไม่สมควรครับ เวลาให้เหยื่อกบอาจจะกินเข้าไปด้วยก็ได้ ให้ใช้พีชมอสปูจะดีที่สุดครับเพราะสามารถย่อยสลายได้  เรื่องอาหารให้กินปลาเหยื่อเป็นหลักครับและเสริมอย่างอื่นเช่น หนูแดงแช่แข็งเป็นต้นครับ  และไม่ควรให้กินหนอนนกหรือหนอนยักษ์ครับ เพราะจากประสบการ์ณเป็นตัวที่ทำให้กบท้องอืดได้มากที่สุดครับผม ขอฝากไว้เท่านี้ครับ [on_018]
FrogNMatt ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/05/15, [19:46:26] »

เจ้าฮัคเรา กินดี มีเวลาว่ายน้ำ ตากแดด กกไฟ
แต่เราไม่เคยเห็นมันอึเลยอะค่ะ จะสังเกตรึทำให้มันอึยังไงค่ะ cryingrun
ahoahaahoi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/08/15, [20:30:13] »

เจ้าฮัคเรา กินดี มีเวลาว่ายน้ำ ตากแดด กกไฟ
แต่เราไม่เคยเห็นมันอึเลยอะค่ะ จะสังเกตรึทำให้มันอึยังไงค่ะ cryingrun

เท่าที่เคยอ่านเจอ เขาให้มันว่ายน้ำแปปนึงหรือตากแดดอ่อนๆสัก 15 นาทีให้ระบบย่อยมันทำงานอ่ะครับ
ตอนนี้เจ้าฮอร์นฟรอกที่บ้านก็ไม่อึเลย อึแค่วันแรกวันเดียว
atomichick ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/09/15, [15:35:25] »

แล้วถ้าเลี้ยงในอ่างรวมกับปลาหางนกยูงแบบปล่อยธรรมชาติเลย มันจะหนีมั๊ยคะ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/09/15, [15:52:27] »

แล้วถ้าเลี้ยงในอ่างรวมกับปลาหางนกยูงแบบปล่อยธรรมชาติเลย มันจะหนีมั๊ยคะ

มันไม่ได้อยู่ในน้ำท่วมตัวแบบปลาครับ และมีพื้นที่เดินไปที่อื่นได้มันก็ไปอยู่แล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์