Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง Eheim air pump 200  (อ่าน 5043 ครั้ง)
lancerlot ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/12/11, [02:18:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้เดินเล่นที่จตุจักรมาครับ สะดุดตากับเจ้า air pump ตัวนี้ ยี่ห้อที่เกือบทุกคนในเว็บรู้จัก
คิดอยู่นานสองนานว่าจะสอยดีมั๊ย ราคานี้ซื้อ Hailea ได้ห้าตัวเลยมั๊ง สุดท้ายเอากลับบ้านด้วยจนได้

Eheim air pump ที่เห็นขายในบ้านเรามีอยู่ 3 รุ่น คือ 100, 200, 400 ตัวแรกมีรูอากาศออกทางเดียว สองตัวหลังมีสองรูเหมือนกัน แต่ต่างกันที่ความแรงนะครับ

ตัวที่ผมซื้อมา คือตัว 200 ซึ่งคงจะหมายถึงแรงดันลม 200 l/hr (2 รูๆละ 100 l/hr)
มาดูกล่องกันเลยดีกว่า

กล่องเป็นกระดาษแข็งหนา ดูดีมีชาติตระกูล ติดป้ายรับประกัน 3ปี เด่นเป็นสง่า
มี spec. บอกอย่างละเอียด   ...ช่างเหอะ มาดูข้างในกันต่อ

ผ่าง....แกะกล่องแล้วคุณจะพบเจออุปกรณ์และเอกสารดังภาพ ได้แก่ ปั๊มลม สายพลาสติกแข็งๆ1เส้น หัวoutflow 2 อัน(ขออนุญาติทับศัพท์ เพราะดูยังไงมันก็ไม่ใช่หัวทราย) ที่เหลือก็เป็นใบรับประกัน กับ คู่มือที่ไม่ค่อยบอกอะไร1เล่ม ....มันมาเป็นเล่มจริงๆ พี่แกพิมพ์ประมาณ ห้าหกภาษาได้

มาดูรูปลักษณ์ภายนอกกันครับซึ่งผมคิดว่าเป็นจุดเด่นของเจ้าอุปกรณ์ชิ้นนี้เลยทีเดียว

หากจะต้องให้คำจำกัดความหนึ่งคำสำหรับสัมผัสแรก... “รถถัง” เป็นคำที่ผุดขึ้นมาเป็นคำแรก
...มันหนัก มันหนา มันบึก มันแน่น จนรู้สึกว่า ผมใช้เจ้าสิ่งนี้เลี้ยงปลาทองนะครับ จะแข็งแรงไปไหน...

แต่ก็่ดีครับ สัมผัสมันดูมีราคาดี ความรู้สึกเสียดายเงินน้อยลงไปแยะ
ตัวลูกบิดปรับแรงลม ให้สัมผัสที่ดี หนืดกำลังดีเชียวครับ
ส่วนรายละเอียด พื้นผิวต่างๆ ก็ทำได้ดีทีเดียว สมราคา ไม่เชื่อต้องไปลองจับดู

ที่ชอบอีกจุด ก็คือตรงยางหุ้มขอบที่มีตุ่มเล็กๆที่เป็นจุดรับน้ำหนักตัวปั๊มครับ ตุ่มนี้นิ่มมาก ทำให้รองรับแรงสั่นเวลาเครื่องทำงานได้ดี

ในเรื่องการทำงาน ลองแคะดูข้างในแล้ว พบว่าเจ้ารูออกสองรูนั้น เชื่อมต่อกันอยู่
หมายความว่าถ้าความต้านทานเท่ากัน แรงดันลมก็จะออกเท่ากัน
แต่ถ้าความต้านทานไม่เท่ากัน แรงดันก็จะไปเพิ่มในอีกรูที่ความต้านทานต่ำกว่าครับ

แรงลมที่ผมใช้กับตู้ 60*30*30 นิ้ว ถือว่ากำลังดี ตำแหน่งก้นตู้ ลมออกสม่ำเสมอ
เปรียบเทียบกับ Hailea 9905(ซื้อมา 250บาท) ที่ใช้อยู่เดิม มองด้วยตาไม่เห็นความแตกต่างแต่อย่างใด
 036

หลายคนคงสงสัยว่าเงียบมั๊ย! วัดโดยความรู้สึกก็ตอบว่าเงียบกว่าของถูกๆเยอะเหมือนกัน แต่ก็มีเสียงหึ่งๆโทนต่ำๆให้ได้ยินอยู่

สรุป
  - เนื้องานดี สมราคา
  - เสียงรบกวนน้อยกว่าปั๊มบ้านๆตัวละร้อยสองร้อยชัดเจน แต่จะเงียบขนาดใช้เลี้ยงปลาในห้องนอนแล้วไม่รบกวนการนอนหลับของคุณหรือไม่นั้น คุณเท่านั้นที่รู้
  - ปั๊มลมก็คือปั๊มลม แพงแค่ไหนลมที่ออกมาก็คงไม่ต่างกัน เหมือนใส่ SEIKO หรือ ROLEX ก็ดูเวลาได้เหมือนๆกัน ดังนั้นจะคุ้มหรือไม่คุ้ม ก็คงแล้วแต่ความพอใจและวิจารณญาณของท่านแล้วล่ะครับ
  - ทนมั๊ย! ไม่รู้ครับ เพิ่งซื้อมาใช้...

[on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/11, [14:32:20] โดย lancerlot »
The_OFfy ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/12/11, [02:23:15] »

เจ๋งครับ กระซิบราคาได้มั้ยน้ออออ
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/12/11, [20:22:59] »

กำลังคิดจะซื้อเลย พอจะบอกราคาได้ไหมครับ
lancerlot ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/12/11, [04:45:46] »

หนึ่งพันต้นๆครับ พอดีได้ลด20% ช่วง promotion ด้วย[mo_007]
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/12/11, [14:53:16] »

พันต้นๆ  ดูสมราคาดี  ขอบคุณครับท่บอก [on_062]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/12/11, [10:20:13] »

มันเงียบมาก เหมาะสำหรับตู้ในห้องจริงๆ [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์