Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 24 " กับ กรองแขวน  (อ่าน 1136 ครั้ง)
gojinie ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/11/11, [20:51:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24 " นี่ ใช้ กรอง แขวน อย่างเดียวได้ไหม ครับ
The_OFfy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/11/11, [21:03:45] »

มีคนใช้เยอะแยะครับ  แต่ระบบจะไม่ค่อยนิ่งนะผมว่า  ถ่ายน้ำบ่อยด้วย ยิ่งของเสียมากยิ่งถ่าย เอิ้กๆ
  รันระบบก็ใช้กรองด้วยแหละครับ  ลองศึกษาจากคนที่เค้าใช้กรองแขวน ในห้องโชว์ตู้ทะเลดูครับ  เลี้ยงได้เช่นกัน
   รอพี่ๆมาต่อครับ

ต่อกรองล่างคุ้มกว่าเยอะครับ ระยะยาววว [on_055]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/11/11, [21:03:45] »

และ ตอนเช็ท ระบบ ต้อง มี ใช้กรอง ไหม ครับ ขอบคุณ ครับ
sizzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/11/11, [13:55:19] »

เลี้ยงได้ครับ  เลี้ยงอยู่ครับ   แต่อาทิตหน้าจะเปลี่ยนเป็นกรองล่างครับ   ถ้ามีพื้นที่พอก้อเป็นกรองล่างจะดีกว่าครับ
ถ้าไม่มีเป็นกรองแขวน   หรือจะเป้นแบบกั้นกรองช้าง  หรือกั้นกรองหลังเต็มก้อได้ครับ  แต่แบบกั้นกรองจะเสียพื้นที่ไปน่ะครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/11/11, [19:30:11] »

ใช้ มา นาน ยัง อ่า ครับ แล่ว  มี ปัญหา ไร ไหม  คือ ผม จะเลี้ยง ไว้ ที่ หอ อ่า ครับ  คงไม่มี พื้น ทีมาก พอ
อีก อย่าง มัน ดู ท่า  จะะ ลำบาก ด้วย ถ้า ทำ กรอง ล่าง
The_OFfy ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/11/11, [21:01:38] »

ใช้ มา นาน ยัง อ่า ครับ แล่ว  มี ปัญหา ไร ไหม  คือ ผม จะเลี้ยง ไว้ ที่ หอ อ่า ครับ  คงไม่มี พื้น ทีมาก พอ
อีก อย่าง มัน ดู ท่า  จะะ ลำบาก ด้วย ถ้า ทำ กรอง ล่าง

ถ้าทำเสร็จ ระบบเดินไปด้วยดี แทบไม่ต้องทำอะไรเลยครับ  น้ำก็ไม่ต้องถ่ายบ่อย

แต่สักหน่อยจะวุ่นก็เพราะตัวเองอยากได้โน้นนี้นั้นมาลงเพิ่ม ้hahaha
kira ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/11/11, [21:17:12] »

กรองล่าง เอาไว้เพิ่มพื้นที่สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงเป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย สาหร่าย
ส่วนกรองแขวนใช้ได้ แต่ที่อยู่ของแบคทีเรียก็น้อยตามไป

ถามว่าใช้ได้หรือเปล่า อันนี้ขึ้นอยู่กับสมช.ในตู้ว่ามีมากน้อยแค่ไหน อาจต้องใส่หินเยอะหน่อย
แต่แรกๆ ก็แค่การ์ตูนส์คู่เดียว เดี๋ยวเดียวเต็มตู้เลย ของเสียเยอะระบบจะรับไม่ไหว

[on_066]
sizzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/11/11, [23:57:49] »

กรองล่าง เอาไว้เพิ่มพื้นที่สำหรับอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงเป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย สาหร่าย
ส่วนกรองแขวนใช้ได้ แต่ที่อยู่ของแบคทีเรียก็น้อยตามไป

ถามว่าใช้ได้หรือเปล่า อันนี้ขึ้นอยู่กับสมช.ในตู้ว่ามีมากน้อยแค่ไหน อาจต้องใส่หินเยอะหน่อย
แต่แรกๆ ก็แค่การ์ตูนส์คู่เดียว เดี๋ยวเดียวเต็มตู้เลย ของเสียเยอะระบบจะรับไม่ไหว

[on_066]
 ตามความคิดเห็นด้านบนครับ   กรองแขวนใส่ได้แค่ปะการังนิดหน่อย  กับใยแก้ว   ครับ  ทำให้เราลงของหรือลงปลามากไม่ได้  เพราะระบบจะรับไม่ไหว  แล้วก้อเกิดอาการ ตู้ล่มครับ   ทางช่วยคือ  หาหินเป็นมาใส่ให้เยอะหน่อยครับ แล้วขยันเปลี่ยนถ่ายน้ำ  กับหาสกิมเมอร์ดีๆ  ตู้ขนาดนี้ก้อ  บับเบิ้ลมาคัส  คิวคิว  หรือAEก้อได้ครับ  ของใหม่ราคาไม่แพงมาก  หรือหามือสองเอา  ราคามือสองไกล้เคียงของไวโปรใหม่+ปั้ม  หรือถ้างบไม่พอ  ขยันเปลี่ยนน้ำเอาทุกอาทิตย์ครับ    และที่สำคัญ  ชุดวัดค่าน้ำ  NO2 ครับ
ลองไปอ่านหัวข้อนี้สิครับ มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาคปฏิบัติการตู้นาโน Updated!! 10 May 11 My Final Picture    http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=123997.0
 และ    มือใหม่หัดตั้งตู้ทะเลทั้งหลายอ่านทางนี้ก่อนตั้งคำถามครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=126669.0
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/11/11, [01:00:16] »

ครับ  ผม อ่าน  แล้ว ครับ (หลายรอบแล้วด้วย อิอิ )
 ขอบคุณมาก ครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/11/11, [01:01:36] »

อ่อ ถาม อีก อย่าง ครับ เวลา เปลี่ยน น้ำ นี่ ต้อง ทำ  ยังไง  บ้าง อ่า ครับ
ใช่ เอา เกลือ มา ตี ในน้ำ   แล้ว วัด ค่า  ความ เค็ม ได้ ที่ แล้ว  เอา น้ำ ลง ตู้ได้เลย หรือ ป่าว
`BosS zA ๏๏ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/11/11, [08:30:23] »

อ่อ ถาม อีก อย่าง ครับ เวลา เปลี่ยน น้ำ นี่ ต้อง ทำ  ยังไง  บ้าง อ่า ครับ
ใช่ เอา เกลือ มา ตี ในน้ำ   แล้ว วัด ค่า  ความ เค็ม ได้ ที่ แล้ว  เอา น้ำ ลง ตู้ได้เลย หรือ ป่าว
หากะละมังหรือถัง มาตีเกลือแล้ววัดความเค็มที่ต้องการ  แล้วก็หาปั้มมาเปาทิ้งไว้ซัก 1 คืนก็ใช้งานได้หละครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์