Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ อัพภาพสี overflow box DIY.MAN  (อ่าน 49139 ครั้ง)
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 11/11/11, [12:13:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วัสดุ
1.   แน่นอนต้องมีแผ่น อะครีลิค ขนาด2 มิลลิเมตร 1 แผ่น (ราคา 100 -135บาท) หาได้ตามร้านเครื่องเขียน หรือจำหน่าย แผ่น อะครีลิค มาก็ได้ครับ
2.   น๊อด ขนาดใดก็ได้ ไม่ต้องเอาใหญ่เท่าหัวนิ้วโป้งมา เอาตัวที่เราเห็นกันทุกวันนี่แหละ (ถุงละ 20 บาท)หาได้ที่อมร ถ้าไม่มีแบ่งขายก็ เอามาทั้งกล่องนั่นแหละคับ อย่าเหนียวมาก
3.   ต่อตรงเกลียวนอก 4หุน อันนี้หาได้ที่ร้านก่อสร้าง (ตัวละ 5 บาท) 1ตัว
4.   ต่อตรงเกลียวใน  4หุน (ตัวละ 5 บาท) 1ตัว
5.   ประเกนยาง หรือ โอริง หรือ ซีนยาก แล้วแต่จะเรียกกันเหาะ  (ตัวละ 5 บาท) ใช้ 2ตัว
6.   วาวล์ปิดอ๊อกซิเจน ตู้ปลา เอาอย่างดีมา (ตัวละ 10 บาท) ใช้ 1ตัว
7.   กันย้อนสีใส หรือ ธรรมดาก็ได้ (ตัวละ 10-15-20 บาท) แล้วแต่จะใช้เหอะ
8.    น้ำเย็นๆ 1 ขวด เอามาวางไว้ใกล้ๆนั้นแหละ เวลาทำงานจะได้ไม่ต้องเดินไปกินเหอๆ
9.   หนังยางรัดของ  ไม่ต้องซื้อละ บ้านไหนก็มี 555

อุปกรณ์

1.   กรรไกร (20 บาท) ถ้ามีไม่ต้องซื้อ
2.   มีดคัตเตอร์ ใหญ่ พร้อมใบมีด (ราคา 75 บาท) ถ้ามีแล้วไม่ต้องซื้อ ซื้อ มาแต่ใบก็ได้ รับประกันเลยว่าใช้เปลือง หรือ ท่านผู้ไดจะใช้หัวตัด อะครีลิค ก็ได้ ตามที่ท่านหาเจอ
3.   ใบคัตเตอร์ใหญ่ 30 องศา(ที่ไม่ใช่ปากฉลาม) อย่างดี (ชุดละ 55 บาท )
4.   หัวแร้ง ถ้าไม่มี ให้ใช้ ลวด ลนไฟ (ถ้าใช้หัวแร้ง ถูกสุด ก็ ตัวละ 25-30 บาท)
5.   ไขควงหัวแฉกขันน๊อต (อันละ 25 บาท)
6.   แผ่นรองตัด ซื้อ เหอะ จำเป็นมาก (ราคา 145 บาท)
7.   ตะเกียงแอลกอฮอล์ พร้อมแอลกอฮอล์ตะเกียง ถ้าไม่มีให้ใช้ ไฟแช๊ค (ตะเกียง+แอลกอฮอล์เติม ราคา 120 บาท )  ไฟแช๊ค ราคา 5บาท (ไม่ต้องไปซื้อ เซเว่น 11 มันแพง)
8.   น้ำยาประสานอะครีลิค (ขวดละ 28 บาท )เวลาใช้ต้องระมัดระวังด้วยนะครับ ทำในที่อากาศถ่ายเทสะดวกหาได้ที่ร้านเครื่องเขียน หรือ ร้าน อะครีลิค 1ขวดเล็ก
9.   พู่กันเบอร์ 3 (ราคา 10-20 บาท)
10.   กาวร้อน หรือกาวตราช้าง (ราคา 25 บาท)
11.   ไม้บรรทัดเหล็ก ต้องเป็นเหล็กเท่านั้น ไม่งั้นงานเบี้ยวไม่รู้ด้วยนะ(ราคา 65-75 บาท)
12.    ไม้ฉาก3เหลี่ยม หาซื้อ ได้ที่ร้านเครื่องเขียน (ราคา 25-150 บาท)
13.   วงเวียน (ราคา 25-125 บาท)
14.   ปากกา หรือ ดินสอ เอาไรก็เอามาใช้เหอะ (ราคา 5-10 บาท)
15.   เลื่อยฉลุ พร้อมใบเลื่อย(ราคารวม 45 บาท)
16.   กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 350  (แผ่นละ 19 บาท)
17.   ใบเลื่อยตัดท่อ เอาแต่ใบ (20 บาท)

*หมายเหตุ  วิธีวัดให้ตรง ด้านหลังจะมี สเกลเป็นตารางสี่เหลี่ยมครับ จะตรงมาก เอาส่วนนั้นมาเป็นตัวตั้งในการวัดขนาดครับเวลาตัดจะได้ตรงไม่เอียงส่วนการตัดนั้นให้กรีดเบาๆในครั้งแรกพอเป็นร่องแล้วให้ลงน้ำหนักมือได้ตามความถึกของแต่ละคน ซ้ำซั๊ก10รอบเวลาหักให้ทาบกับขอบโต๊ะแล้วออกแรงกด รอยจะเรียบ ส่วนการลบคมให้ใช้กระดาษทรายครับ

เอาละมาเริ่มกันเลยทำการร่างแบบก่อนเลย แบบที่ร่างออกมาหน้าตาจะดูแล้วงงนิดๆ แต่ได้กำหนดสัดส่วนเอาไว้แล้ว และสามารถเพิ่มความยาวของกล่องกับความใหญ่ของตู้ได้ด้วย โดยในรูป ตัวเลขทั้งหมดจะมีหน่วยเป็น เซนติเมตรนะครับ ถ้ามี ตัว X ต่อท้ายแสดงว่าคุณสามารถเพิ่มความยาว หรือ  ลดขนาดความยาวลงได้ครับ  ที่ผมทำการกำหนดไว้ตอนนี้ คือ ขนาดที่เหมาะสมของ ตู้ขนาด 24 นิ้วครับ มาเริ่มทำทีละส่วนกันเลย

ส่วนที่ 1-2 คือ ส่วนด้าน  ซ้าย กับ ขวา ที่เป็นขนาดมาตรฐานซ้ายกับขวาจะเหมือนกันนะครับ ให้ดูรูปเดียวพอ 555

ส่วนที่ 3-4 คือส่วนที่ใช้ลักน้ำครับ จะมีอันด้านนอกและอันด้านใน

รูป โค้งด้านนอก

รูป โค้งด้านใน

ส่วนชิ่งที่ผมได้ทำการแกะ สติ๊กเกอร์ออก จะมีความกว้าง 0.5 หรือ 5มิลลิเมตร ครับ ที่ต้องแกะออกเวลาลนไฟจะได้เห็นชัดๆ

ส่วนที่ 5-6 คือส่วน ด้านล่างครับ มี2ส่วนคือ ด้านหน้า และ ด้านหลัง ส่วนนี้จะมีรู เส้น ผ่านศูนย์กลาง
2.2 เซนติเมตรโดยวัดจากด้านยาว 2 เซนติเมตร ทำการวัดแบ่งครึ่งแล้วทำการวางวงเวียนลงไป

ส่วนที่  7 -8  คือ ส่วน  หน้า overflow in กับ แผ่นกันน้ำล้น ครับ

ส่วนที่ 9 -10 คือ แผ่นด้านหลัง และ ตัว ยึดน๊อต ครับ ขนาดของตัวยึดน๊อตจะแล้วแต่น๊อตที่หามาครับ จึงไม่มีขนาดที่ตายตัวครับ

เรามาเริ่ม ฝึกวิชามารดันเลยครับ โดยการ ใช้ เลื่อยฉลุ ที่เตรียมไว้ มาฉลุ  ส่วนที่ 1 -2 และ แผ่น ล่างด้านกลังกันตามรูปเลยครับ

ส่วนนี้อย่าทิ้งครับมีประโยชน์ในตอนท้ายจะเฉลย

ทำการเอาหัวแร้ง จี้ให้ทะลุกลางรู ถ้าไม่มี ให้เอาลวดลนไฟเจาะก็ได้ครับ แล้วถอดใบเลื่อยแล้วสอดเข้าไป ยึดโครงเลื่อยให้แน่นแล้วจัดการฉลุเลย

ลองใส่ข้อต่อดู โอ้พอดีไม่คับ และ ไม่หลวมเลย ฝีมือจริงๆ

ต่อมาก็เป็นส่วนสำคัญของงานครับ คือการลนไฟ ในการลนนั้น ให้ปรับระดับไส้ตะเกียงครับให้เล็กๆเพื่อการลนเฉพาะที่ เวลาลนให้ลนเลื่อนขึ้นลงตามแนวที่เราแกะสติ๊กเกอร์ออกครับ จนรู้สึกว่าเริ่มอ่อนก็ดัดเลย แล้วก็จัดไว้อย่างนั้นจนเย็น กัน อะครีลิค คืนรูปครับ

เมื่อทำทุกอย่างหมดแล้ว ทำการแกะ สติ๊กเกอร์ออกให้หมด ครับ แล้วเริ่มประกอบกัน

*หมายเหตุ* การใช้น้ำยาประสาน อะครีลิค ไม่ใช่กาวนะครับเวลาใช้ต้องประกอบแผ่นก่อนแล้วจึงเอาพู่กันจุ่มน้ำยาแล้วแต้มลงไป ให้มันจะซึมเข้าใป ในรอยต่อนะครับ  มันจะติดกันภายใน 20 วินาที เร็ว ทันใจดีจริงๆ แล้วก็อย่าขี้เหนียว แต้มชุ่มๆไปเลย  กันมีรอยรั่วครับ

เริ่มจากการวางโค้งด้านในลงบนแผ่นด้าน ซ้ายหรือขวาก็ได้ครับโดนใช้กล่องหรืออะไรก็ได้หนักๆ ทับไว้ ให้ขอบของโค้งทางให้พอดีกับบนช่องด้านในของแผ่นด้านข้าง

ต่อมาก็แผ่นปิดล่างมีรู ท่าทางจะหาอะไรมาวางได้ยาก   เอาหนังยางที่เตรียมไว้ รัดไปเลย ช่วยจับครับ แล้วก็ จัดให้ตรงตำแหน่งและเท่ากันทั้ง2ด้านอย่าให้เอียงหรือ เบี้ยวเด็ดขาดครับ ใช้ฉาก3เหลี่ยมช่วยนะครับแล้วก็ต่อด้วยแผ่นด้านขวา

ต่อมาคือ แผ่นโค้งบนครับ ก่อนที่จะใส่เข้าไป ให้เจาะรูด้านโค้งจะด้านซ้ายหรือด้านขวาก็แล้วแต่ครับเพื่อจะได้ ใส่วาวล์ออกซิเจน ดึงส่วนต่อวาวล์มาใส่ก่อนค่อยเอาวาวล์ใส่ทีหลัง

แล้วก็หยอดกาวตราช้างลงไปครับ ระวังเลอะด้วย จัดแจงติดวาวล์และกันย้อน กันย้อนที่ใส่เข้าไปต้องดูดลมออกได้แต่เป่าเข้าไม่ได้อะครับ ถ้าต่อกลับด้านได้ดูดจนหน้าเขียวแน่

จัดการสอดโค้งนอกเข้าไปตามรูป แล้ว ลงน้ำยาตามรอยต่อครับ กะช่องว่างให้พอดีด้วยนะครับ งานนี้ต้องกะเอา

ต่อไปก็ แผ่นกั้นน้ำล้น ด้านในครับ กะให้ดีนะครับ ให้ช่องเท่าๆกับโค้งทั้ง2  มองแนวนอนจะเมือตัวS มาก

จัดการ ติด แผ่นล่างหน้า กับ  แผ่น  หน้า in ครับ  แล้วก็แผ่น หลัง ตามลำดับ

ต่อมาคือการติดตั้ง ข้อต่อ เอา ข้อต่อเกลียวนอกมาเลื่อยเอาส่วนที่ไม่ใช้หกเหลี่ยมออก เมื่อเลื่อยออกแล้วสวม โอริงหรือ ประเกนยาง แล้วใส่เข้าด้านใน และ ด้านนอกด้วยนะครับ

อะลืมเลย มีอีกส่วนที่เราไม่ควรจะลืม คือ ทำตัวปรับดะดับ ความสูง ของ overflow box ครับ โดยการใช้เจ้านี่

ส่วนเจ้านี่  ใช้ทำตรงนี้ครับ ตัวปรับช่องให้พอดีกับกระจก

เสร็จแล้วครับ  overflow box  หน้าตาดูดีทีเดียว

ทดลองใส่น้ำเช็ครอยรั่ว รั่วตรงไหน ใช้ ใช้กาวตราช้างแต้มตรงนั้นครับ เวลาแต้ม ให้หยดลงบนแผ่น อะครีลิค ที่ไม่ใช้แล้ว  แล้วเอาไม้จิ้มฟัน จิ้มๆๆๆ ไปแต้มๆๆๆ เอาครับ(จำรอยรั่วด้วยนะครับ)

พอเช็คเสร็จก็รอกาวแห้งครับ ซั๊ก 30 นาที จับหย่อนลงตู้ได้เลยปรับน๊อตทั้ง2ข้างให้ ระดับน้ำในตู้เท่ากับทางน้ำเข้าของ กล่องนะครับ ถ้าไม่ได้ต่อวาวล์ทางออกของกล่อง ให้หาไร มาอุดไว้ก่อนก็จะดี   แล้วก้เติมน้ำลงไปในกล่องในช่องเล็กๆของที่กั้นล้น พอเต็ม ก็จัดการ ใช้ปาก ดูด ที่กันย้อนครับ ระดับน้ำในช่องโค้งจะสูงขึ้น  เวลาดูดก็เอียงนิดหน่อย ทำให้ดูดอ๊อกซิเจนออกได้หมดเราก็จะเห็นน้ำเริ่มไหลเอื่อยๆออกมาลากฝั่งข้างนอกแล้วก็หยุดไป เป็นอันเสร็จพิธี

เอาละมาลองกันดีกว่า จัดแจงลองปั้มเลย ละกัน  ลงทุน ยืมปั้มตู้ปลาทองมา นะเนี่ย แล้วก็หม้ออีก เพราะ กะละมัง มันใหญ่ไป

เอาละ เสียบปลั๊กเลยละกัน  ผลที่ได้เป็นที่น่าพอในอย่างยิ่ง สวยอีกตางหาก 555

ขอบคุณที่ติดตามผลงานประจำเดือนตุลาคมนะครับ

.........DIY by Fishzone..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/13, [00:57:54] โดย Bankcaramel »
Tags: D.I.Y. 
nat369 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/11/11, [12:40:13] »

ชอบมาก
scottishofold ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/11/11, [14:55:04] »

โอ้แม่เจ้ามันจอชมาก [เจ๋ง]
.. L .. ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/11/11, [20:42:34] »

คุณ...มานะ [เจ๋ง]
rokejits ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/11/11, [23:25:01] »

ทำขายได้เลยนะเนี่ย 036
lcveme001 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/11, [23:42:59] »

ช่างดัดช่างลน 5555  ดัด เก่งไปซะทุกอย่าง
TanonG_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/11, [17:22:38] »

เจ๋งมากครับ
AuN 27 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/11, [20:46:56] »

น้าน..ได้แผลที่นิ้วมือเลย..คัตเตอร์บาดแน่ๆ [on_035]
<•[.-KoEnMA-.]•> ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/11/11, [23:03:20] »

ทำได้สวยงาม มากครับ ขอบคุณผลงานดีๆ ที่นำมาเป็นความรู้ครับ  [เจ๋ง] [กู้ดครับ!] [ปิ๊งๆๆ]
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/11/11, [23:48:25] »

ชอบมาก
ขอบคุณคร้าบ
คุณ...มานะ [เจ๋ง]
emb01
ช่างดัดช่างลน 5555  ดัด เก่งไปซะทุกอย่าง
เหอๆๆ ก็ทำจนชินเลยอะครับ ้hahaha
เจ๋งมากครับ
ขอบคุณครับ
น้าน..ได้แผลที่นิ้วมือเลย..คัตเตอร์บาดแน่ๆ [on_035]
อ่อครับ เกิดจากอุบัติเหตุเล็กน้อยอะครับ บังเอินไม้บรรทัดมันกะลั่วอะครับ มีดคัตเตอร์เลยไต่ขึ้นมาโดนนิ้ว รวดเดียว 3 นิ้วรวดเลย โชคดีที่ไม่ได้เย็บ ้hahaha
ทำได้สวยงาม มากครับ ขอบคุณผลงานดีๆ ที่นำมาเป็นความรู้ครับ  [เจ๋ง] [กู้ดครับ!] [ปิ๊งๆๆ]
นำไปปรับปรุงดัดแปลงได้เลยนะครับ

ขอบคุณทุกคนนะครับ [on_066]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/11/11, [09:34:19] »

เปิดโรงงานเลยครับ มีสินค้าหลายชนิดละ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/11/11, [12:14:40] »

เปิดโรงงานเลยครับ มีสินค้าหลายชนิดละ [เจ๋ง]
อะครับ แค่นี้ก็หัวหมุนละครับ [on_007]
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/11/11, [20:05:46] »

DIYเยอะขนาดนี้ทำขายเลยดีกว่าครับ ้hahaha ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/11/11, [20:40:19] »

DIYเยอะขนาดนี้ทำขายเลยดีกว่าครับ ้hahaha ้hahaha
[on_003]ว่าจะหาลูกมือซั๊ก3คนค่อยเปิดโรงงาน จะได้สอนวิชามาร ให้ด้วย [on_026] [on_026]
rokejits ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/11/11, [01:35:34] »

[on_003]ว่าจะหาลูกมือซั๊ก3คนค่อยเปิดโรงงาน จะได้สอนวิชามาร ให้ด้วย [on_026] [on_026]

แบบก็มีแล้ว อีกซักอัน2อันคงคล่องน่าจะทำส่งร้านได้นะเนี่ย [on_062]
EuroSaveWorld ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/11/11, [23:31:48] »

เหนือเทพ  [ปิ๊งๆๆ]
<•[.-KoEnMA-.]•> ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/11/11, [00:15:29] »

สุดยอดมากครับ ตามชม ทั้ง  ตัวนี้  และ ตัวจิ๋ว  เลย ครับ ไอเดียสุดยอดมาก
iBever ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/11/11, [00:18:32] »

เทพมากอ่ะแต่ละชิ้น ทำขายเถิดพ่อคู้ณณ
 อุดหนุนทุกชิ้นแน่ๆ [เจ๋ง]
uptooyou ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/11/11, [10:23:17] »

ว่าแต่ผมสนใจในระบบ Overflow นี้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่เข้าใจระบบการทำงาน [งง] ช่วยอธิบายระบบแบบกระจ่าง
ซักกะหน่อยได้ไหมขอรับ  [on_003]
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/11/11, [12:02:22] »

<a href="http://www.youtube.com/v/WaOdpe_Y86o" target="_blank">http://www.youtube.com/v/WaOdpe_Y86o</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/gEbpLEkJsRs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/gEbpLEkJsRs</a>

ดูวิธีจากในยูทรูปนะครับ ก็จะรู้ถึงเทคนิคการใหลของน้ำ
The Boy ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/12/11, [20:34:26] »

งานเนียนดีคับ อธิบายเข้าใจง่ายดีด้วย ชอบๆ งานดีหน้าสนับสนุน ทำขายก็น่าจะโอเคเลยนะคับ

คนเลี้ยง กุ้ง และ ปลา จะได้มีอุปกรณ์ งานดีๆแบบนี้เอาไว้ใช่กัน  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Pun&Pun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 05/12/11, [20:09:42] »

ได้ไอเดียเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/12/11, [23:09:58] »

ไม่เข้าใจอะครับ
มันคืออะไรหรอครับ

(แต่สุดยอดมาก) [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 06/12/11, [00:55:46] »

ไม่เข้าใจอะครับ
มันคืออะไรหรอครับ

(แต่สุดยอดมาก) [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
มันคือกล่องลักน้ำครับ มีหน้าที่ดึงน้ำออกจากตู้สำหรับกรองล่าง ครับ ทำหน้าที่เหมือนท่อลักน้ำทั่วไปแต่สวยกว่าครับ [on_018]
DekBosS ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 08/12/11, [19:56:14] »

พี่ๆๆๆ ใช้กาวติดตู้ปลาได้ม่ะ คือผมไปซื้อของตั้งไว้แล้ว 036 036 036

[on_059]แฮๆ   [เดะแว๊น] แว๊นๆ
TONG01 ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 08/12/11, [21:47:00] »

อยากได้ซะอัน อ่า cryingrun
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 08/12/11, [23:21:13] »

พี่ๆๆๆ ใช้กาวติดตู้ปลาได้ม่ะ คือผมไปซื้อของตั้งไว้แล้ว 036 036 036

[on_059]แฮๆ   [เดะแว๊น] แว๊นๆ
ใช้กาวตราช้างได้ครับแต่จะเป็นคราบๆไม่ค่อยสวยแต่ก็ใช้ได้ครับ

อยากได้ซะอัน อ่า cryingrun
PM มาจิ emb01
HART ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/12/11, [14:49:31] »

อยากทำสักอัน ดูแล้วก็ยังงงๆอยู่ครับ จะมีวิธีไหนบอกง่ายๆมั้งครับ แล้วน้ำมันจะขึ้นมายังไงหรอครับ
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 09/12/11, [15:52:04] »

อยากทำสักอัน ดูแล้วก็ยังงงๆอยู่ครับ จะมีวิธีไหนบอกง่ายๆมั้งครับ แล้วน้ำมันจะขึ้นมายังไงหรอครับ
วิธรง่ายมากครับ ทำยังไงก็ได้ให้น้ำเข้าไปในท่อลักให้เต้มครับ มันจะเกิด การรักษาสมดุลของมันเองครับ ด้านที่ในคลิปยกแก้วสูงขึ้นแล้วน้ำสีเหลืองก็จะไหลลง แก้วที่ยกสูงขึ้นนั่นคือ ระดับน้ำในตู้ครับ ส่วนแล้วที่ไม่ยก คือ แทนกล่องพักน้ำด้านหลังครับ ในการที่ระดับไม่ต่างกันมากน้ำก็จพไหลไปอีกแก้วจรระดับน้ำทั้ง2แก้วเท่ากัน แม้ว่าแก้วข้างหน้าจะสูงกว่าก็ตาม มันคือการรักษาสมดุลครับ แต่ถ้าเราเจาะแก้วด้านที่วางอยู่ น้ำก็จะไหลไปอย่างนั้นเรื่อยๆเพราะต้องรักษาให้เท่ากัน แต่ถ้าด้านที่วางไม่มีวันเต็ม ระบบก็จะลักอย่างนั้นไปเรื่อยๆครับจนกว่าน้ำในแก้วด้านที่ยกจะหมดลง  มีค่า แทนระดับความสูงของน้ำในตู้นั่นเองครับ

[on_018]
<a href="http://www.youtube.com/v/WaOdpe_Y86o" target="_blank">http://www.youtube.com/v/WaOdpe_Y86o</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/gEbpLEkJsRs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/gEbpLEkJsRs</a>

ดูวิธีจากในยูทรูปนะครับ ก็จะรู้ถึงเทคนิคการใหลของน้ำ
HART ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 09/12/11, [16:49:30] »

แล้ววาวล์อ๊อกซิเจน ให้ใส่วอ๊อกซิเจนไว้ทำไมหรอครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์